PDA

View Full Version : Vài Tips để speed lên nhanh!!!

vuaquyen92
07-10-2008, 10:42 PM
Cái này mình tham khảo trên cubefreak thường được áp dụng cho những người muốn lên pro đặc biệt là muốn subs 20s (mình cũng đang luyện :mrgreen: ). Kinh nghiệm cho thấy là những ai mới học xong (hoặc gần xong) tất cả các công thức Fridrich áp dụng được những cái dưới thì speed lên hơn trước rất nhiều :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

1.Vật dụng

+ Rubik xịn thường là cục DIY

+ 1 Chai sillicone spray dùng để lube (bôi trơn) cho cube

Với 1 con rubik xịn và 1 chai sillicone để lube thì rubik sẽ quay rất ngon và có thể xài được finger trick 1 cách thuận lợi nhất ngoài ra ưu điểm nữa là mình có thể luyện được khả năng "look ahead" và sự chính xác của từng move 1 cách nhanh nhất.

TH ko có rubik xịn hay chai sillicone thì mình có thể xài tạm cục tàu 28k (ở Hà Nội) hoặc 34k (ở HCM)
Còn nếu chỉ có cục lởm 7k thì mình có thể dùng WD-40 hoặc ra các chỗ sửa xe máy, xe đạp (sẽ có 1 chai là RP7) nhờ người ta xịt hộ (nghe nói cũng khá trơn B-0 ) -->Khi đó ta vẫn sẽ có rubik để luyện speed nhưng hiệu quả sẽ khó được như cách trên
Chú ý[/size] : ko dùng RP7 hay WD-40 đối với cục xịn vì dễ gây hỏng cube

2.Cross (làm dấu cộng)

+ Đầu tiên là phải nhận biết các mặt màu của rubik để xem màu nào sẽ đối xứng với màu nào
VD: vàng-trắng; đỏ-cam; xanh lục-xanh lam
Tập nhận biết cho đến khi nhìn mặt này ta lập tức có thể đoán được mặt đối diện của nó là màu gì sau đó chọn 1 mặt duy nhất để thành mặt mình sẽ cross (thường là màu vàng hoặc trắng) B-0

+ Trong mỗi dạng scramble (tráo) tập cross thường xuyên sao cho chỉ mất không quá 7 moves

+ Tiếp tục luyện cross như trên nhưng hãy tập cross BLD (nhắm mắt) luyện cho đến khi không hay bị lỗi khi làm cross

+ Vẫn luyện cross như thế cho đến khi mình luôn chỉ mất không quá 15s để cross. Khi đã nhanh hơn thì ko cần phải tuân theo quy định làm ko quá 7 moves nữa vì 1 số TH nhiều moves hơn nhưng làm có thể nhanh hơn

+ Sau khi cross xong phải được vị trí cầm thuận lợi nhất để look ahead và tiếp tục F2l giai đoạn này là hay dừng nhất của nhiều cubers :?:

+ Có thể làm cross chậm lại bằng cách ko xài finger trick để có thể dễ dàng liền mạch với F2l hơn ( tùy vào mỗi người)
Ngoài ra nếu muốn tập cao hơn thì có thể luyện extended-cross http://www.speedcubing.com/chris/ec-examples.html

3. F2L (First two layers: giải 2 tầng đầu)]

+ Để làm nhanh ở bước này trước hết nên nắm chắc cách xoay layer by layer (từng tầng 1) và nhìn được kiểu xoay của nó thì sẽ rất dễ nắm bắt được kiểu xoay F2L. Còn nếu bạn bắt đầu học F2l luôn thì cần bỏ thời gian nhận biết công thức trong các TH và kết hợp các TH với nhau ( thường các Th trong F2l 1 nửa là ngược nhau ) khi đã nhận biết rõ ràng các Th và kiểu xoay thì sẽ dễ look ahead và kết hợp với finger trick hơn :B)

+ Cố gắng giảm bớt tối đa các moves thừa khi đang F2L

+ Xem video và học hỏi cách F2l của các speedcuber.Thường thì 1 số giữ cố định cube để F2l số khác thì thay đổi mặt xoay liên tục để dễ fingertrick

+ Cuối cùng lời khuyên của hầu hết các speedcuber là xoay thật chậm trong bước F2l và look ahead cho dù nếu xoay 1 pair trong bước F2l rất nhanh thì sẽ luôn mất thời gian để dừng và nhìn. Vì vậy làm chậm là cách tốt nhất để luyện look ahead (làm liên tục ko dừng)--->Sau khi quen hãy thử tăng tốc độ lên dần dần khi đó F2l sẽ cực kì nhanh và liên tục tuy nhiên sẽ mất 1 chút thời gian nhận biết OLL hơn :lol:

4. OLL (Orientation last layer : lật màu mặt cuối)
+ Tập nhận biết và solve tất cả các TH OLL từ 2 hướng đối diện nhau TH nào dễ thì tập nhận biết và solve từ cả 4 hướng---> sẽ tiết kiệm thời gian đổi chiều cầm rubik hơn

+ Không nên vội vàng (còn 1 bước PLL) và sử dụng công thức OLL nào sao cho dễ dàng thay đổi đến bước PLL nhất

+ Học thêm 1 vài CT COLL mà mình có thể thực hiện nhanh nhất thay cho 1 vài TH OLL

+ Tính thời gian làm 57 TH OLL chờ đợi kết quả và...... luyện tập thường xuyên :mrgreen:

5. PLL (Permutation last layer : đổi vị trí các cục cạnh và góc)

+ Cũng tương tự như OLL nên tập nhận biết và giải từ 2 hướng và TH dễ thì là 4 hướng

+ Trong lúc sắp xong PLL thì cũng phải nghĩ việc đưa cube xuống để tính thời gian (nếu ko thường bị quá mất tầm 1-2s) :razz:

+ Tính thời gian TB làm 21 TH PLL rồi đợi kết quả và......cũng luyện tập :lol:

+ Tham khảo 1 số trang web các công thức PLL khác nhau sao cho dễ và phù hợp với finger trick của mình nhất

Sau khi Ok hết tất cả các bước trên rồi thì bước cuối cùng đơn giản mà cũng phức tạp nhất đó là.........Test time ..........xem trung bình và kỉ lục là bao nhiêu rồi ghi danh lên WCA :razz: :razz: :razz:

(Tham khảo từ cubefreak)

PS: về phần Lube cube như thế nào sao cho là tốt nhất thì có cái link này http://grrroux.free.fr/workshop/workshop.html
không hiểu sao em ko vào link kia được nên em chờ ý kiến anh kieuphong và mọi người về việc lube cube :neutral:

kieuphong
07-10-2008, 11:06 PM
Lube cube thì chỉ có mỗi cách là dùng silicone để xịt vào các mặt của cubies thôi. Mình chỉ có 1 lời khuyên là nên học F2L càng sớm càng tốt vì nó rất rất quan trọng.

vuaquyen92
07-10-2008, 11:12 PM
Ủa sao em tưởng là cần 1 thời gian để break in (làm mòn) cube rồi mới lube mà :-???

RuBjk_mYljfe
08-10-2008, 09:39 AM
Ừa phải đấy ko nên bơm silicon ngay đâu chờ xoay 1 thơi gian đã :cool:

Mĩnh cũng có ý kiến đóng góp đây : Với những bạn mún luyện speed mà không thể mua rubik xịn

cũng như con 28k thì có thể lấy cái rửa bát mài qua cái mặt của rubjk Tàu :roll: đảm bảo cảm giác

cầm rubjk thấy hơn hẳn ngay :B)

jackblk
28-11-2008, 12:42 PM
em có ý kiến là đừng bao giờ nên xài RP7, em thử rồi và thất vọng tràn trề. Nó chả trơn thêm, mà còn rít và ăn nhựa

vuaquyen92
28-11-2008, 06:21 PM
Ủa thế hả vậy mà bạn anh xài cái này anh xoay thử cũng khá trơn đấy chứ chỉ mỗi tội hơi mùi thôi?

jackblk
28-11-2008, 07:04 PM
Đó là cái cũ, cái mới, công thức mới, tốt hơn cho kim loại và như em đã nói :(
PS: Tốn 50k phí, cho bố xài

nh0ccan1320
28-11-2008, 07:59 PM
vậy chỉ 1 trường hợp OLL hay PLL thôi mà phải học đến vài ba công thức ở các hướng ah`, zậy thì cũng khó khăn đó,1 hướng mà tổng cộng đã có hơn 100 công thức rồi cộng thêm công thức ở các hướng khác nhau nữa thì ... gian khổ nhỉ :(

vuaquyen92
28-11-2008, 10:26 PM
thực ra ko khó như thế đâu mình có thể tự luận ra được sau khi học xong 1 CT mà quan trọng là tập cho quen thôi :)

Mr_Snape
18-12-2008, 08:48 PM
Anh cũng không hiểu vì sao phải break in nữa,có lẽ là để cho quen tay thôi,với lại để cho lớp nhựa mới mòn đi chút xíu thui.Theo kinh nghiệm của mình thì sau khi break in rồi không nên để cube trong tình trạng thiếu silicone.Xịt silicone để cho cube trơn hơn,và còn để chống mòn cube nữa.

Khi cube không có silicone mà chơi,được 1 thời gian các bạn bỏ ra lau sẽ thấy lớp bụi bám ở ngoài bề mặt cubies,đó là nhựa của cubies bị mòn đó.CÒn khi có silicone rồi thì chơi 1 thời gian,tháo cube ra là thấy cũng 1 lớp(có thể gọi là bụi) là silicone khô,thì mình thấy bạn nên lau cái lớp đó đi và sẽ thấy chơi khá tốt.Thậm chí lúc đó mình thấy chơi tốt hơn cả lúc có silicone,vì nếu có silicone mà để bạn dính 1 chút bụi thôi,hoặc là tay bạn có ra mồ hôi nhiều đến nỗi làm ướt cube(thằng bạn mình thuộc loại như vậy) thì chơi sẽ rất chán đấy.

->Tóm lại mình thấy các bạn nên chịu khó chăm lo cho "thằng cu"đơn giản chỉ bằng việc hay vệ sinh(lau) cho nó và cho nó trong tình trạng không bị khô(không có silicone)

nghiavn
18-12-2008, 09:43 PM
Em ko hỉu là mọi ng làm nhanh thế nào đc, break in xong rồi, em có bôi RP7 rồi (mình bôi 2 lượt mà ko thấy mùi j hết, trơn hơn nữa chứ) quay có trơn tay hơn nhưng mà cut corner thì ko đc (chắc tại cục Tàu lởm)
Mà thực ra thế nào là cutcorner em ko nắm rõ, quay U chưa hết mà quay đc R là cutcorner hay phải là quay U' chưa hết mà đã quay R đc thì mới gọi là cutcorner? Nếu trường hợp 1 thì em cutcorner đc. Nhưng câu hỏi cuối là Mọi ng làm nhanh hơn bằng công thức kiểu j (bình thường em giải từng tầng một}

vuaquyen92
18-12-2008, 11:03 PM
Để quay nhanh hơn đó là tổng hợp của finger trick + look ahead + luyện tập còn kiểu quay là F2l+OLL+PLL kiểu của em làm chậm là do em finger trick+ look ahead chưa tốt nên chưa nắm được cut corner (do muốn thực hiện cut corner phải xài finger trick+cube xịn).
PS: con tàu đã xịt vẫn cut corner được nhưng ko mượt = cube xịn đâu

kieuphong
19-12-2008, 03:03 PM
Đồng ý với ý kiến của Snape, mình thấy sau 2-3 tuần nên tháo cục rubik ra lấy giấy lau sạch toàn bộ cubies, sau đó xịt silicone lại, quay sẽ như mới luôn.

nghiavn
19-12-2008, 04:36 PM
Như mới tức là chưa có silicone, vừa cứng vừa trơn đó ah (Trời ơi tại sao cục rubik của mình lại vỡ, đọc chay thì đc cái j)

jackblk
20-12-2008, 05:14 PM
@kieuphong: anh nhầm rùi, đồng ý với ý kiến của Snape thì phải nói là nó quay tốt hơn cả khi xịt silicone chứ, để nghiavn nhầm theo kìa

kieuphong
21-12-2008, 12:16 AM
Đã nói là xịt silicone lại mà vẫn cố tình hiểu theo kiểu đấy thì anh cũng pó tay thôi!

hoan nguyen
24-07-2013, 01:09 PM
e chưa hiểu cái phần này lắm ????
"+ Trong mỗi dạng scramble (tráo) tập cross thường xuyên sao cho chỉ mất không quá 7 moves

+ Tiếp tục luyện cross như trên nhưng hãy tập cross BLD (nhắm mắt) luyện cho đến khi không hay bị lỗi khi làm cross"
nhắm mắt thì thấy cái j nữa hjc :shit1::shit1::shit1:

jakenguyen1
24-07-2013, 05:19 PM
e chưa hiểu cái phần này lắm ????
"+ Trong mỗi dạng scramble (tráo) tập cross thường xuyên sao cho chỉ mất không quá 7 moves

+ Tiếp tục luyện cross như trên nhưng hãy tập cross BLD (nhắm mắt) luyện cho đến khi không hay bị lỗi khi làm cross"
nhắm mắt thì thấy cái j nữa hjc :shit1::shit1::shit1:

là về phần cross bạn nhớ các bước để làm cross, sau đó xoay mà ko cần phải nhìn lại cube là nên xoay theo hướng nào, nói đơn giản là phần cross phải có sẵn trong đầu bạn trong 15s inspection, thời gian bạn làm cross cũng chính là lúc bạn look để tìm cạnh F2L đầu tiên :)

rubikmar
03-11-2013, 04:59 PM
cái này giống đào mộ k?

bacgiang98
30-11-2013, 08:14 PM
F2l là quan trọng nhất.cho nên học kĩ nó thì tôt.tuy nhiên mất rất nhiều time.

longydpl
20-02-2017, 09:06 PM
Mình khuyên các bạn nên tập làm cross trước tiên nhanh nhất có thể đừng để bị mắc lỗi rồi học F2L mất 1 tháng để làm quen r mình nên hk full PLL + 7 trường hợp dấu cộng ở mặt cuối khi đã quen F2L trong lúc đó các bạn nên nâng cao khả năng Look Ahead bằng các quay chậm lại. Sau đó là học OLL cần quay chậm để lưu lại đc vào đầu các trường hợp tránh nhầm lẫn =-= cuối cùng muốn sub 15 thì luyện tập đi các bạn ak :v