PDA

View Full Version : Commutator

dauto98
31-12-2013, 07:13 PM
Chào các bác cuber :v, hôm nay em xin phép đc giới thiệu về cái gọi là commutator :v, cái này có thể dùng trong BLD, FWM, hoặc speed :brick::brick::brick::brick::brick:, đùa chút thôi mà :v
Commutator đơn giản đó chỉ là 1 chuỗi các moves (cái nào chả là chuỗi các moves chứ haiz), nhưng nó cho phép ta hoán vị 3 sticker với nhau mà ko tác động đến các phần khác của cube, hoặc lật cạnh lật góc gì đó :v
Trước khi bắt đầu em xin giới thiệu các bác từ "interchangeable" (tại em ko biết dịch thế nào nên bê luôn cả tiếng anh sang :v), 2 sticker được gọi là interchangeable nếu CHỈ TRONG 1 MOVE sticker này đến đc vị trí của sticker kia, ví dụ UBR và ULB là interchangeable vì làm U thì ULB đến chỗ của UBR, U' thì UBR đến chỗ của ULF, và trong trường hợp này chúng ta có thể gọi mặt U là interchanging layer, nhưng UBR với RUF thì ko interchangeabe vì trong 1 move UBR ko thể đến RUF và ngược lại. Và 1 chú ý là 1 move ở đây tính theo STM, nghĩa là UB và DF vẫn tính là interchangeable vì M2 tính là 1 move.
Ok đầu tiên chúng ta cần biết điều kiện để thực hiện đc 1 commutator
1. Phải có 2 sticker interchangeable với nhau, và cái sticker còn lại ko đc ở trên interchanging layer (gọi nó là non-interchanging sticker đi vậy :-?)
2. Khi đút cái non-interchanging sticker vào vị trí cần đến của nó, nghĩa là 1 trong 2 anh interchanging sticker thỉ chỉ có cái mục tiêu đấy đc phép thay đổi, còn lại cả interchanging layer phải được giữ nguyên
Tiếp theo là hình dạng của commutator:
ABA'B' hoặc BAB'A'
Trong đó A là phần nhét non-interchanging sticker vào vị trí cần đến, B là đổi interchanging sticker còn lại đến vị trí của interchanging sticker mà vừa đc thay thế bởi non-interchanging sticker, vì thế B chỉ gồm 1 move và move đó xoay interchanging layer. A', B' là làm ngược lại A, B.
Tạm thế em đi ăn cơm đây haiz