PDA

View Full Version : Freestyle - Phương Pháp xoay bịt mắt tiên tiến

titikid91yb
26-12-2009, 10:09 AM
Đây là bài hướng dẫn các bạn chuyển từ 3OP sang freestyle. Hy vọng các bạn sẽ hứng thú vs việc giải bịt mắt hơn và mong 4rum mình sớm có mem BLD dưới 1min30 :D
Để hiểu được cặn kẽ những gì mình nói thì các bạn cần phải hiểu được phương pháp 3OP đã, hãy đọc hướng dẫn của anh Nghĩa ở đây (http://www.rbvn.co.cc/forum/showthread.php?tid=175)
Còn đây là nguồn công thức freestyle cho các bạn
BH edge (http://speedcubing.com/chris/bhedges.html)
BH corner (http://speedcubing.com/chris/bhcorners.html)
COLL (http://www.cubezone.be/coll.html)->

Đây là video hướng dẫn của mình nè: fcgXqTFZDfY

Mình lưu ý với các bạn vài đặc điểm nữa nhé:
-Các bạn có những công thức hoán vị 3 điểm mà không cần đưa 3 sticker lên cùng 1 mặt, VD: hoán vị (1,4,FU):M'UM U2 M'UM, (FU,4,3): RUR'U' MURU'r'...
-Các bạn có thể hoán vị 3 điểm ở bất kì mặt nào, 3OP thì rõ ràng là phải hoán vị trên mặt U hoặc D đúng không?

Chúng ta cùng đi vào 1 ví dụ nhé: scramble: B' F R' D2 U' L R' U2 B2 R F U2 B F D U2 F U L D' B2 F D' U2 L' (mình để màu trắng U, xanh dương F)
đây là cách nhớ của mình: gán cho mỗi sticker 1 tên:
Phần nhớ: cạnh: (1 9 nghịch) (2 3 4 six 7 ten)(5 11 eight nghịch)
góc: (1 tứ 2 ngũ thất nghịch)(3 bát f thuận)
Giải thích:
-Phần cạnh có chữ "nghịch" bởi các bạn có thể thấy là khi đổi 1-9 thì cạnh 1 lúc đó đã về đúng nhưng bị nghịch, tương tự thế khi đổi xong 5->11->eight thì cạnh 5 cũng bị nghịch, ta sẽ ghép 2 cạnh này với nhau để cuối cùng sẽ lật chúng (cuối cùng đôi khi vẫn phải lật giống 3OP, nhưng sự khác nhau ở đây là nếu có lật thì ta sẽ lật sau cùng)

-Phần góc có chữ "nghịch" hay "thuận" cũng được hiểu tương tự như trên, cuối cùng ta sẽ phải ghép 2 góc 1 bị "nghịch" và góc 3 bị "thuận" để lật

Rùi, giải nhé:
Phần cạnh:
-(1 9 nghịch) để đấy, tí nữa ghép vs 2 cái khác mới hoán vị được :D
-(2 3 4) dễ quá rùi còn gì
-(2 six 7) set up R' B' rùi áp dụng ct đổi (2 3 4), trả lại B R
-(2 ten) cái để ghép vs (1 9) đây rùi, làm luôn. Nhưng trường hợp này hơi khó. Có nhiều cách , mình thì mình sẽ áp dụng công thức đổi (1 9,2 10) cơ. Chấp nhận bị nghịch 2 cạnh 2,10. Không sao vì đằng nào cũng có cạnh 1,5 sẽ bị nghịch sau khi hoán vị cạnh xong rùi ! Thế nên mình sẽ giải như sau: xz U2R2U2R2U2R2 z'x'
-(5 11 eight), setup:D2 y'z' rùi áp dụng ct (FU 4 3) RUR'U' MURU'r' rùi lại nhả lại: zy D2
rồi, chúng ta sẽ còn 4 cạnh bị nghịch sau cùng(1,2,5,10) setup LU và áp dụng công thức lật (1,2,3,4) cho mặt L, trả lại:U'L'. Xong phần cạnh!!!

Phần góc nè:
-(1 tứ 2) dễ thui, các bạn y'x' rùi làm thử công thức này xem: (R U R' D)(R U' R' D'), dễ chưa?
-(1 ngũ thất) cũng dễ, setup: BR2 rùi làm công thức ngược của công thức trên (D R U R')(D' R U' R')
-(3 bát f) setup: L F2 y2 rùi lại dùng công thức trên ((D R U R')(D' R U' R')
-OK rùi, chỉ còn góc 1 bị nghịch và góc 3 bị thuận, lật nữa là xong

đây là clip ví dụ trên:exsEghZS7Bs
Các bạn có gì khúc mắc không hiểu thì hãy hỏi luôn tại đây. Mình biết sau này sẽ còn rất nhiều khó khăn đấy. Mình sẽ tập hợp các thắc mắc và cố gắng giải đáp=video nếu có thể. Nhân tiện trong video là những gì mình hiểu về pp này, có gì sai mọi ng cho ý kiến nhé. HAVE FUN!

Mọi ng hãy tìm hiểu pháp BH tại đây:BH (http://www.speedsolving.com/forum/showthread.php?t=11942)

Cảm ơn anh Nghĩa trước đây đã hướng dẫn tận tình cho em phương pháp này!

Mình sửa lại bài viết theo lời admin Nghĩa, có lẽ BH là 1 cái gì đó mà mình vẫn chưa hiểu hết, phương pháp mình trình bày trên phải là freestyle mới đúng, rất xin lỗi mọi ng

lời khuyên cuối cùng: nếu bạn muốn thành công ở Fresstyle, hãy học 3OP trước tại đây http://rubikvietnam.com/forum/showthread.php?tid=175

programmer_94
26-12-2009, 10:12 AM
Póc tem, thanks anh nhé :D
.................................
Y chang 3OP
CÁi này là vừa lật vừa hoán nên rút ngắn bớt

babylinhpro
26-12-2009, 11:59 AM
Giải bịt mắt công nhận là khó.Mình giải cũng tầm 2m40.Nếu muốn phong trào Giải BLD được nâng cao thì mình nghĩ titikid nên làm 1 clip nữa hướng dẫn làm 3OP thật tỉ mỉ chu đáo từ đầu đến cuối.Chú mình nghĩ bài hướng dẫn của anh nghĩa bằng chữ nên có nhiều chỗ khó hiểu => chán ko học nữa => phong trào BLD giảm.Mình là con gái nên việc làm clip khó.titikid có thời gian thì làm cho mọi người nha

ga xoay rubik
26-12-2009, 12:00 PM
BH khó hiểu quá (:| quyết định là k học :d đùa tí thui, thsk anh nhé, có vẻ như solve nhanh hơn BLD thì phải :-/

Yu-Gi-Oh
26-12-2009, 12:09 PM
...dc đó ....hôm bữa đang học BLD giữa chừng ...tới khúc cuối nản quá ko học nữa ....h có cái này để thử xem :)>-

rubikfan1996
26-12-2009, 12:34 PM
Giải bịt mắt công nhận là khó.Mình giải cũng tầm 2m40.Nếu muốn phong trào Giải BLD được nâng cao thì mình nghĩ titikid nên làm 1 clip nữa hướng dẫn làm 3OP thật tỉ mỉ chu đáo từ đầu đến cuối.Chú mình nghĩ bài hướng dẫn của anh nghĩa bằng chữ nên có nhiều chỗ khó hiểu => chán ko học nữa => phong trào BLD giảm.Mình là con gái nên việc làm clip khó.titikid có thời gian thì làm cho mọi người nha

Trời ơi chị kinh thế, chơi đủ kiểu àh, OH chắc chơi nốt luôn hah!

1324
26-12-2009, 12:35 PM
Học gần xong 3OP đang vướng chỗ nhớ thì có cái này :D. Cái này nhớ nhanh hơn nhưng setup hơi khó + dễ lộn stik.

babylinhpro
26-12-2009, 12:54 PM

uk OH chị cũng chơi mà.

Harry
26-12-2009, 12:56 PM
Babylinh máu nhì! Pro hơn cả mình. C học KTQD cùng trường bichu thì phải. Mà mai baby có đi off không? tiện thể cho xin cái nick chat! Làm quen luôn. Mình cũng 91 nè!

titikid91yb
26-12-2009, 04:32 PM
đã update ví dụ và thêm 1 vài lưu ý, các bạn xem thêm ở trên đầu nhé, đang upload nốt cái clip ví dụ

minh_k_minh
26-12-2009, 07:55 PM
à !!
khó quá >-)
xem hìn như k hiểu j hết :!

rubikfan1996
26-12-2009, 09:05 PM

uk OH chị cũng chơi mà.

Thôi chị là female cuber ngầu nhất VN này rồi còn gì nữa\m/\m/\m/, có khi còn ngầu hơn nửa male cuber toàn VN rồi còn đâu! cho em xin cái nick Y!M để học hỏi chị với, em sẽ là "gay" cuber đàu tiên của VN(là male nhưng là học trò của female) Mong chị đồng ý, và xin chỉ giáo!!! :)>- :)>- :)>- HUG>:D< >:D< >:D<(dê non)!!!
p/s: Chị đẻ cái avatar hình chị nhìn đẹp hơn!:">:">:">

@Harry Huynh: anh k đáng là BF chị ấy đâu! LÈ>:P>:P>:P>:P

jackblk
26-12-2009, 09:38 PM
Thế này còn gì bằng :) . Tuyệt, tks anh ti nhé

titikid91yb
26-12-2009, 10:29 PM
uhm, đây chỉ là cách nhìn của mình về phương pháp này, khuyến cáo các bạn nên vào trang speedsolving để tìm ra những cách giải và nhớ tối ưu hơn. Trong đó họ có nói kĩ lắm nhưng trình English kém nên mình cũng k hiểu hết mà truyền tải lại được. mà lâu rùi mình cũng k BLD nên nhìu lúc thao tác chậm quá :(

quaden3099
27-12-2009, 07:49 PM
Cái này phải để ra quán tải sau đó về nghiên cứu :D.
P/s: Mạng ở nhà xài không dây EVN cùi lại mắc :(( :((.

jackblk
27-12-2009, 08:32 PM
Nãy ghi BH sao giờ ghi Freestyle? :-S .

@:admin bảo cái này giống fs hơn bạn ạ

vuaquyen92
28-12-2009, 11:28 AM
Anh tikid cứ để là BH đi vì freestyle là xài kết hợp đủ mọi cách để làm BLD sao cho nhanh nhất, đây là cách nhanh nhất mà cũng là khó nhất.
Còn BH thì em cũng chưa tìm hiểu nhưng nó có tên rồi thì nên để là BH cho mem đỡ nhầm

Nghia
28-12-2009, 03:13 PM
Anh tikid cứ để là BH đi vì freestyle là xài kết hợp đủ mọi cách để làm BLD sao cho nhanh nhất, đây là cách nhanh nhất mà cũng là khó nhất.
Còn BH thì em cũng chưa tìm hiểu nhưng nó có tên rồi thì nên để là BH cho mem đỡ nhầm

Đó là anh thay đổi chủ đề không chính xác, anh cũng có băn khoăn về chuyện đó, vì đây không phải là BH, mà là phương pháp đơn giản nhất thuộc các phương pháp ta có thể dùng được trong freestyle, nên anh chỉ định để chủ đề như "Làm quen với Freestyle" hoặc "Những bước đầu với Freestyle" gì đó cùng ý, em và mọi người tìm hộ anh xem chủ đề nào hợp nhất ;)

vuaquyen92
28-12-2009, 04:30 PM
Nếu vậy em cũng không rõ lắm có gì anh cho em cái link học cách này ở 1 trang nào ở nước ngoài có gì em xem chứ thực sự em cũng lạ lẫm với cách này :D

Nghia
28-12-2009, 05:01 PM
Nếu vậy em cũng không rõ lắm có gì anh cho em cái link học cách này ở 1 trang nào ở nước ngoài có gì em xem chứ thực sự em cũng lạ lẫm với cách này :D

Anh không nghĩ là có trang nào giải thích "phương pháp" này lắm tại vì mọi người chắc cũng coi là đây chỉ là một bước nâng cấp của 3OP: thay vì hoán vị viên thì hoán vị sticker, nên chỉ có các bước thiết lập trước là khác thôi, còn công thức 3OP vẫn áp dụng tốt được, nên có lẽ ai cũng suy ra được và không cần bản hướng dẫn. Còn các phương pháp tiên tiến hơn thì hiện giờ anh chỉ nhớ là có TurBo, M2/R2 và BH thôi là chính. Turbo thì mọi người có thể vào đây http://www.erikku.110mb.com/TuRBo.html , M2/R2 thì trang của Pochmann http://www.stefan-pochmann.de/spocc/blindsolving/M2R2/, còn BH thì bên speedsolving có một bé làm hướng dẫn rất là đầy đủ, nhưng toàn bằng tiếng anh nên dịch lại cũng mệt, tại đây http://www.speedsolving.com/forum/showthread.php?t=12268 .

Và ý chuyển tên từ BH sang freestyle là vì anh thấy freestyle hợp hơn là BH, tại vì nếu giải thích cách hoán vị sticker theo kiểu này thì thiểu rất nhiều điểm của BH, có gì em vào đọc qua bài hướng dẫn bên speedsolving rồi ta cùng quyết định nhé :)>-

Trần Anh Duy
30-12-2009, 03:23 PM
cách FS tuy rút ngắn xuống còn 2 bước nhưng mà em thấy FS làm chúng ta phải nhớ nhiều hơn về phần quy ước các góc. ví dụ ở góc 5 thì phải nhớ 3 kí hiệu là: Năm-Five-Ngũ. em ko biết kí hiệu viên góc theo anh (Năm-Five-Ngũ) theo chiều thuận kim đồng hồ hay ngược kim đồng hồ.
Nhưng em chưa thấy anh hướng dẫn về quy ước của viên cạnh và viên góc. Nên có hình ảnh quy ước anh titikid91yb ạ, hình ảnh làm cho người học dễ hình dung dễ nhớ hơn là khi nói phải làm người xem nghĩ là Năm thì nó nằm ở đâu? ngũ nó nằm ở đâu?. Anh có thể bổ xung thêm được không!?!

lacthan77
31-12-2009, 12:44 PM
Cách nhớ đúng là lạ và hay! thanks nhìu nha!

titikid91yb
31-12-2009, 01:48 PM
cách FS tuy rút ngắn xuống còn 2 bước nhưng mà em thấy FS làm chúng ta phải nhớ nhiều hơn về phần quy ước các góc. ví dụ ở góc 5 thì phải nhớ 3 kí hiệu là: Năm-Five-Ngũ. em ko biết kí hiệu viên góc theo anh (Năm-Five-Ngũ) theo chiều thuận kim đồng hồ hay ngược kim đồng hồ.
Nhưng em chưa thấy anh hướng dẫn về quy ước của viên cạnh và viên góc. Nên có hình ảnh quy ước anh titikid91yb ạ, hình ảnh làm cho người học dễ hình dung dễ nhớ hơn là khi nói phải làm người xem nghĩ là Năm thì nó nằm ở đâu? ngũ nó nằm ở đâu?. Anh có thể bổ xung thêm được không!?!

1 cách qui ước đơn giản hơn nhưng phải xoay nhiều hơn và 1 cách qui ước nhiều nhưng moves ít hơn thì em sẽ chọn cách nào. tất nhiên là lúc đầu cũng có khó khăn phần qui ước nhưng nếu đã quen thì sẽ nhớ+làm rất nhanh, chắc chắn là như vậy.
còn hình vẽ thì từ từ rùi anh sẽ up, anh cũng chưa bít chỉnh sửa ảnh thế nào?!?
@lacthan: cách nhớ nào hả bạn?

rubik'sfan
07-01-2010, 10:01 AM
Em ko hiểu j hết học blf khó nhớ wa', speed làm dc ba mươi mấy second là zui lắm òy f2l (full), oll (9:-S ),pll(we^n òy). À mà mấy anh chị cho em hỏi em thấy ở trên cái web www.cubeloop.com nó có phần expert nữa thế thì expert thì ct nó ra sao zậy
http://www.cubeloop.com/php/cube/rubiks.php
ấn zô expert đi:( :( :(

vuaquyen92
07-01-2010, 11:06 PM
Cái BLD muốn thành công bạn nên xem cách nhớ trong topic chia sẻ
Còn bên cubeloop nó bảo expert là học càng nhiều càng tốt cross thì học Xcross, F2l thì học thêm mấy cái advanced, OLL PLL học full, nếu rảnh thêm COLL
@: Quyền nói thế là đúng rùi, không hiểu sao anh k vào được cái trang cubeloop ấy

vipxu_a7
18-01-2010, 02:39 PM
Clip thứ 2 ko xem dc nữa anh Cương ạ:)

titikid91yb
18-01-2010, 03:41 PM
Clip thứ 2 ko xem dc nữa anh Cương ạ:)

anh vẫn xem được mà???

ThIêN_LôI
18-01-2010, 09:25 PM
thiệt là khó hiểu wes nhưng chắc cũng ráng tìm hiểu vậy,khè mấy đứa trong lớp chơi

titikid91yb
18-01-2010, 11:31 PM
đã edit cách kí hiệu của mình, các bạn xem ở đầu trang nhé

nhock_it
24-02-2010, 05:09 PM
1 đống Ct nhìn nản ra trò anh ui!

nguyenyenson
15-03-2010, 01:12 PM
Học 1 tuần đâu đầu wá. Fải chuyển nghề wa speed thôi.

_MR.T_
17-03-2010, 04:07 PM
bld thật là khó nhưng dù sao mọi ngừoi cũng phải cố gắng :))

titikid91yb
17-03-2010, 10:24 PM
các bạn nên học 3OP trc nhé! ^^ trc m cũng mất hơn 2 tuần để có thể BLD thành công mà

taiduc95
29-03-2010, 05:51 PM
ĐANG HỌC ĐANG HIỂU ĐANG KO CÓ RUBIK ĐỂ THỰC HÀNH.

painham
07-04-2010, 07:27 PM
cũng đạng học 3OP..rắc rốc khúc hoán vị cứ quên thiết lập :( .ai rảnh bây xuống cần thơ chỉ giáo mình hok .giao lưu + đi chơi luôn ..:D..ở cần thơ mình chỉ chơi ên .chẳng có ai chơi cùng nhìu lúc cũng buồn :(

lovestorybebikute
05-06-2010, 07:16 PM
ai biet choi rubik bit mat thi chi em voi. em dang hoc choi. em lat dc cac canh rui. nhung den doi vi tri canh thi toan bi lat nguoc tro lai. phai lam the nao cac anh.

titikid91yb
05-06-2010, 11:22 PM
ai biet choi rubik bit mat thi chi em voi. em dang hoc choi. em lat dc cac canh rui. nhung den doi vi tri canh thi toan bi lat nguoc tro lai. phai lam the nao cac anh.

chắc em vi phạm bước giới hạn rùi, nên down file hướng dẫn 3OP của anh Nghĩa về xem lại, chú ý: nhớ viết bài có dấu

lovestorybebikute
08-06-2010, 07:33 PM
hj. vâng. nhưng down ở đâu hả anh. em xem cạ video rui nhưng vẫn không thay giơi hạn gì. anh co thê nói cho em dc ko.[hr]
à đấy. quên mât. cho em hỏi luôn. đôi khi lật cạnh. em thây cạnh bị lẻ. làm thế nào anh nhỉ?

titikid91yb
09-06-2010, 07:00 AM
hj. vâng. nhưng down ở đâu hả anh. em xem cạ video rui nhưng vẫn không thay giơi hạn gì. anh co thê nói cho em dc ko.[hr]
à đấy. quên mât. cho em hỏi luôn. đôi khi lật cạnh. em thây cạnh bị lẻ. làm thế nào anh nhỉ?

xem thêm ở đây
http://www.rubikvietnam.com/forum/showthread.php?tid=175

bietchoivola
10-06-2010, 09:24 AM
Trùi ui khó thiệt. Nhất định sau khi đi thi ĐH kì này về phải học cho bằng được. Cố lên! Cố lên! Cố lên!

s0ul_freed0m
04-07-2010, 03:12 PM
em cung da hieu cach nay nhung ma tap lam nhieu lan thay nhieu truong hop sau khi lat dc 10 canh roi` thi 2 canh cuoi phai hoan vi cho nhau.neu muon hoan vi thi lai phai hoan vi ca goc luon( dung theo cong thuc pll ).anh nghia giai thich cho em dc ko ah.

titikid91yb
05-07-2010, 07:16 PM
em cung da hieu cach nay nhung ma tap lam nhieu lan thay nhieu truong hop sau khi lat dc 10 canh roi` thi 2 canh cuoi phai hoan vi cho nhau.neu muon hoan vi thi lai phai hoan vi ca goc luon( dung theo cong thuc pll ).anh nghia giai thich cho em dc ko ah.

đó là 50% ko may mắn đấy, khi đó nếu em hoán vị góc thì cuối cùng cũng sẽ thừa ra 2 góc hoán vị vs nhau, khi đó ta ghép vs 2 cạnh đó để làm PLL

programmer_94
05-07-2010, 10:48 PM
anh có optimized freestyle ko ? menthod mà haiyan đang xài ấy
có thì share cho em, em đang cần

quaden3099
17-07-2010, 06:13 PM
Hôm qua down clip về nghiên cứu xong, cuối cùng cũng hiểu và thành công :D. Góp ý tý cái M là phải quay ngược kim đồng hồ, M' mới là cùng chiều ;) ( S, E cũng vậy). Titi cho thêm mấy CT hay dùng cho góc với cạnh :D như kiểu không cùng sticker. Mà (R U R' D)(R U' R' D') với (D R U R')(D' R U' R') là dùng sao nhỉ :-/

titikid91yb
17-07-2010, 11:43 PM
@programmer: a k có, hic
@quaden: (R U R' D)(R U' R' D') với (D R U R')(D' R U' R') là 2 ct cũng khá thông dụng , c làm là sẽ thấy nó hoán vị sticker ntn

thinthach199
28-07-2010, 06:41 AM
thôi nói cho cùng đọc cũng chả hiểu Download về coi lại đỡ tốn tiền ngồi mạng

kilyerzoom_loser
28-07-2010, 08:06 AM
cách này khó hơn cách anh của anh NGHĨA
vì em thấy nó phải nhớ luôn cả sticker:D:D:D:D:D
còn của anh nghĩa hình như chỉ nhớ cạnh(ko bik chắc vì em mới học lật cạnh thui):D:D:D

hcuber
09-09-2010, 07:17 PM
em đang học cách anh Nghĩa mà toàn lộn sang cách này là sao cuối cùng là ko nhớ gì cả mệt quá. Giá có ai chỉ mình biết thì hay anh Cương học khi nào thế em học buổi chiều có gặp anh trao đổi ko nhỉ

vipxu_a7
24-10-2010, 09:37 AM
các anh có thể giới hạn các công thức cơ bản.đủ để bước đầu chơi BLD theo Phương pháp này đk ko ạ

còn sau này muốn chơi nhanh.phải học thêm ct thì em sẽ tự tìm hiểu

chứ học 1 đống ct mà ko biết bao nhiêu là đủ hay thừa thì nản quá

anenebke
24-05-2011, 12:12 PM
nhìu công thức thế này chắc mình chơi m2/30p thôi, hjxhjx, học xong cái CFOP thì cũng đuối lắm rồi

pahnanh97
08-08-2011, 02:13 PM
Bây giờ mới hiểu pp này hay đến thế nào :|.
Nhưng trong trường hợp này thì sẽ phải đặt ra 24 kí tự cạnh và 24 kí tự góc. Tức là 48 kí tự @.@

Freeman_230596
08-08-2011, 09:27 PM
cái này dễ học thật đấy...hay thật ..mọi trường hợp đều áp dụng rất tiện

Ria Sakurai
10-08-2011, 10:30 PM
Mình đang lơ ngơ ở đoạn hoán góc, anh chủ tp có thể làm giải 1 scramble đc ko:)?

titikid91yb
11-08-2011, 12:49 AM
Mình đang lơ ngơ ở đoạn hoán góc, anh chủ tp có thể làm giải 1 scramble đc ko:)?

trong bài vít đã có ví dụ, bạn k đọc kĩ à

Ria Sakurai
12-08-2011, 04:03 PM

Tất nhiên là e có đọc nhưng nhiều phần ko làm ra đc vì cái tên gọi ''Ngũ - lục''.
Anh làm cái scram bằng kí hiệu chung đi :D.
ví dụ như là :
LFU-BUR: ....
UFR-LBD:....

kaka_bs
12-08-2011, 04:20 PM

Tất nhiên là e có đọc nhưng nhiều phần ko làm ra đc vì cái tên gọi ''Ngũ - lục''.
ví dụ như là :

thì đây là freestyle mà bạn,phải kí hiệu thế này mới giải được
đây là cách kí hiệu riêng của anh titi,còn bạn có thể tự đặt kí hiệu của riêng mình khi đã hiếu về pp này

hcuber
13-08-2011, 03:46 AM

ví dụ như là :

thì đây là freestyle mà bạn,phải kí hiệu thế này mới giải được
đây là cách kí hiệu riêng của anh titi,còn bạn có thể tự đặt kí hiệu của riêng mình khi đã hiếu về pp này

48 kí tự tức là nhớ hết màu stick và vị trí của nó uhm. anh titi dùng cái 3op cho góc vậy thì có ai hay làm về góc theo kiểu free style ko. thấy VD chưa phong phú lắm.
thắc mắc sao có cả coll vào đây thế ạ.

Ria Sakurai
13-08-2011, 01:18 PM
E cũng lên speedsolving hỏi rồi, hỏi chúng nó cũng như ko thằng nào cũng giấu nghề.
Hỏi chúng nó học BH corners thì giới hạn những ct nào thì nó đưa cả hơn 300 ct =.='' và 1 bài hướng dẫn của 1 thằng trẻ con. Cái thằng đó làm hướng dẫn đến người bản địa còn pahir xem đi xem lại mới hiểu đc:(.

Giờ thì vẫn 3op cho cạnh còn góc thì đang tìm:).

phamtruongdinh1995
27-05-2012, 09:43 AM
Em mới vừa luyện thử BLD theo pp 3OP của anh kieuphong đượ... 2 tiếng, bây giờ không nhắm mắt mà vẫn nhìn làm thì khoảng 20' mới xong. Theo các anh thì bây giờ em đã có thể xem pp này chưa hay cứ làm thành thục 3OP... mở mắt rồi hãy coi cái này, rồi sau đó luyện nhớ nữa thôi.

hcuber
27-05-2012, 10:14 AM
Em mới vừa luyện thử BLD theo pp 3OP của anh kieuphong đượ... 2 tiếng, bây giờ không nhắm mắt mà vẫn nhìn làm thì khoảng 20' mới xong. Theo các anh thì bây giờ em đã có thể xem pp này chưa hay cứ làm thành thục 3OP... mở mắt rồi hãy coi cái này, rồi sau đó luyện nhớ nữa thôi.

free style thực chất là BH . bạn làm thành thục 3op đã rùi hãy làm cái này . vì BH nhiều công thức và độ khó cao hơn nhiều so với cả 3op

phamtruongdinh1995
27-05-2012, 10:54 AM
Em có xem trong bài hướng dẫn bld 3op của anh kieuphong, nhưng anh ấy không tìm thấy chỗ phải nhớ những cái gì, không lẽ mình nhớ hết 20 viên, với lại khi làm sao tưởng tượng các viên đi ntn được.

hcuber
27-05-2012, 11:02 AM
Em có xem trong bài hướng dẫn bld 3op của anh kieuphong, nhưng anh ấy không tìm thấy chỗ phải nhớ những cái gì, không lẽ mình nhớ hết 20 viên, với lại khi làm sao tưởng tượng các viên đi ntn được.

gán tên số hoặc chữ cái cho từng viên thui . rùi xem nó đi đâu rùi nhớ thế thui .

lkhphuc
14-07-2012, 08:14 PM
e xài đt vẫn chưa xem clip, nhưng ai nói dùm e xương sống của freestyle là gì, đọc bài thì có vẻ a titikid mới đầu gọi đây là bh thì phải. sau đó lại đỏi thành freestyle. ai có thể so sánh giúp mình đc ko

CONGA2CHAN
15-07-2012, 03:16 PM
phần góc thì có đoạn đúng là BH,phần cạnh thì giống turbor hơn ,luyện BH như F2L zậy,khó hơn một chút =D

lkhphuc
15-07-2012, 11:21 PM
phần góc thì có đoạn đúng là BH,phần cạnh thì giống turbor hơn ,luyện BH như F2L zậy,khó hơn một chút =D

đọc xong cái comment quyết tâm xem clip vì càng lúc càng ko hỉu

PGcuber
04-07-2013, 01:33 PM
Ba`i na`y hay va.y ta

dauto98
04-07-2013, 03:01 PM
nói thẳng ra 1 điều là pp trong clip và pp BH chẳng có liên quan gì đến nhau cả haiz

Nhoc_NAm 3140
04-07-2013, 08:52 PM
yeah dc rui` :fred:

ontopone
30-03-2014, 04:05 PM
oh chơi khó thế mà bịp mắt sao chơi được nhỉ

Huyhoang01
17-07-2014, 10:32 PM
Sao em học mãi không hiểu gì nhỉ! Nhất là cái phần (1,9 nghịch) í

vietducvinamilk
17-07-2014, 10:37 PM
Sao em học mãi không hiểu gì nhỉ! Nhất là cái phần (1,9 nghịch) í