PDA

View Full Version : Các trường hợp xui xẻo

Sora
27-12-2009, 09:38 AM
Chơi rubik thì trường hợp may mắn là rõ rồi nhưng theo bạn thì thế nào là trường hợp xui xẻo?
Em lập thread để chia sẻ cách sửa và tránh các trường hợp này.

Yu-Gi-Oh
27-12-2009, 09:59 AM
mình chưa hiểu ý bạn lắm :-?.....ý bạn muốn nói về cách giải thường hay nâng cao :-/

cuberbegin
27-12-2009, 10:45 AM
''không có trường hợp xui xẻo, chỉ có trường hợp ta không biết giải''
''không có trường hợp may mắn, chỉ có trường hợp ta biết giải''

xui xẻo làgặp những TH công thức dài(chắc thế :P)
còn may mắn thì là skip chứ còn gì ~~
VD:đọc chữ kí của tui sự thật 100%.skip F2L+OLL+PLL :))

Sora
27-12-2009, 12:39 PM
Ý tôi là muốn tìm cách skip cho mọi TH
Mục đích của topic này là để chia sẻ cách skip giữa mọi người

anhdahisinh
27-12-2009, 12:54 PM
K có cách nào để tìm ra cách skip cả. Skip là do may mắn thôi

vuaquyen92
27-12-2009, 01:19 PM
Thường có TH dấu chấm là mình ngại nhất nên mình có học thêm vài cái ZBF2l để skip các TH này :D
Còn PLL thì chịu rồi gặp TH như chữ N chữ E thì buộc phải luyện tập finger đều đều để tự cải thiện thôi

tungnos
27-12-2009, 06:14 PM
@ quyen (cont): sau cái ZB đó thì học tiếp 40 ct COLL của VH system cũng dc. ra toàn U :D

cuberbegin
27-12-2009, 06:49 PM
nếu tìm ra cách skip thì đã ko có PLL ~~

vuaquyen92
27-12-2009, 07:22 PM
thực ra nếu học theo ZB thì có thể skip 1 bước luôn ở phần LL nhưng CT nhiều nên ít người theo được

Sora
28-12-2009, 09:29 AM

Theo thực nghiệm của tôi thì cứ dùng công thức đa dạng, cùng chức năng nhưng khác ảnh hưởng phụ rồi dùng ảnh hưởng phụ đó để skip.
VD: nhờ dùng 3 CT lật chữ thập tàng cuối nên có khoảng 66% cơ hội đúng luôn chữ thập. Tui đang muốn hỏi thêm CT cho 100% cơ hội skip(chỉ cần 2 CT khác ảnh hưởng phụ là đủ).
À quên, cho hỏi CT góc nữa, ở góc mới có 1/9 cơ hội skip( ko dám nhận biết skip) cần khoảng 14 CT khác ảnh hưởng phụ (hơi nhiêu nhưng là tát nhiên vì lật cạnh cỏ 2 kiểu còn góc có 3 kiểu
Hơn nữa với tôi ko skip được có nghĩa là xui xẻo vì nếu ko skip được phải tốn thêm bao nhiêu là move. Tôi đang muốn skip mọi TH bằng cách dùng nhiều CT.

programmer_94
28-12-2009, 09:41 AM

Theo thực nghiệm của tôi thì cứ dùng công thức đa dạng, cùng chức năng nhưng khác ảnh hưởng phụ rồi dùng ảnh hưởng phụ đó để skip.
VD: nhờ dùng 3 CT lật chữ thập tàng cuối nên có khoảng 66% cơ hội đúng luôn chữ thập. Tui đang muốn hỏi thêm CT cho 100% cơ hội skip(chỉ cần 2 CT khác ảnh hưởng phụ là đủ).
À quên, cho hỏi CT góc nữa, ở góc mới có 1/9 cơ hội skip( ko dám nhận biết skip) cần khoảng 14 CT khác ảnh hưởng phụ (hơi nhiêu nhưng là tát nhiên vì lật cạnh cỏ 2 kiểu còn góc có 3 kiểu
Hơn nữa với tôi ko skip được có nghĩa là xui xẻo vì nếu ko skip được phải tốn thêm bao nhiêu là move. Tôi đang muốn skip mọi TH bằng cách dùng nhiều CT.

Có cách để 100% ra chứ thập đó, mình sẽ post sau

Sora
28-12-2009, 10:33 AM
Cho hỏi anh programmer_94 bao nhiêu % skip ở góc. Post cả các CT góc nhé càng đa dạng càng tốt ( mỗi CT khác ảnh hưởng ở góc tăng 1/27 cơ hội, bản thân tui mới dùng 3 CT => 3/27 = 1/9 cơ hội. Cũng tự nhận luôn tôi là hạng chịu học CT, cứ sưu tầm dùm 24 CT nữa

programmer_94
28-12-2009, 10:40 AM
Cho hỏi anh programmer_94 bao nhiêu % skip ở góc. Post cả các CT góc nhé càng đa dạng càng tốt ( mỗi CT khác ảnh hưởng ở góc tăng 1/27 cơ hội, bản thân tui mới dùng 3 CT => 3/27 = 1/9 cơ hội. Cũng tự nhận luôn tôi là hạng chịu học CT, cứ sưu tầm dùm 24 CT nữa

Mình ko nói là skip vì skip là may mắn, giả dụ với cùng 1 scramble mà Erik dùng để lập kỉ lục TG thì đưa cho bạn chưa chắc bạn đã skip được vì Cross và thứ tự F2l của bạn khác hào toàn so với Erik, mình đã post ct định hướng cạnh ngay khi làm pair F2l cuối cùng, bạn có thể tham khảo. Chúc bạn thành công trong công cuộc tìm kiếm những pha skip của mình :D

ga xoay rubik
28-12-2009, 11:25 AM
''không có trường hợp xui xẻo, chỉ có trường hợp ta không biết giải''
''không có trường hợp may mắn, chỉ có trường hợp ta biết giải''

xui xẻo làgặp những TH công thức dài(chắc thế :P)
còn may mắn thì là skip chứ còn gì ~~
VD:đọc chữ kí của tui sự thật 100%.skip F2L+OLL+PLL :))

óa, anh vượt cả kỷ lục thế giới >-)

k thể nào mún skip là skip dc đâu, skip chẳng qua chỉ là may mắn thui, nếu mún skip thì skip thì Fridich tạo ra PLL chi nữa, bả tạo ra cách để skip cho nó sướng thây :-t

programmer_94
28-12-2009, 11:29 AM
Đúng đúng :)):)):)) gà nói câu cuối chí lý ghê ^^

ga xoay rubik
28-12-2009, 11:34 AM
àh, câu cuối em nói lộn, phải nói là:
bả tạo ra PLL chi nữa, bả tạo ra cách O&PLL là complete lun cube cho nó sướng thây, mún hơn nữa thì tạo ra F3L quay 1 phát complete cube lun :))

vuaquyen92
28-12-2009, 11:50 AM

Nếu bạn muốn skip PLL thì học ZBF2l+ZBLL (khoảng 1000 TH ) là skip được ngay

KissesHacker
28-12-2009, 02:48 PM
bả tạo ra PLL chi nữa, bả tạo ra cách O&PLL là complete lun cube cho nó sướng thây, mún hơn nữa thì tạo ra F3L quay 1 phát complete cube lun 21

F3L? First 3 layer? Zậy là solve luôn cube rồi, còn First chi nữa, ngắn gọn là 3L (3 layer - solved =))).

Cách ngắn gọn và dễ hỉu nhứt để skip và lên speed :))

- Hên là gặp ngay case dễ finger trick, dễ look, và hên nhứt là skip (tức là hên :)))

-Xui là gặp case chưa thuộc rành (như 4 cái PLL cuối chẳng hạn, tớ chưa rành :))), hay nhầm CT, nhầm case, nhầm cube (cầm 2x2x2 tưởng 3x3x3 chẳng hạn) =))

Sora
28-12-2009, 05:55 PM

nói đến chuyện skip cả tầng 3 thì phải mất số ct là:
số TH tầng 3 chia số khả năng áp dụng một CT
= 62208 : 8( làm mirrow, làm ở 4 mặt)
= 7776 (công thức) :)):)):)):)):))
Skip thì cũng F1L kết hợp F2L, lật và hoán vị cross F3L, lật và hoán vị coner F3L thôi và tui cũng chỉ đang muốn thế. Bởi vì 5 CT khác ảnh hưởng là đủ skip cross F3L

tungnos
28-12-2009, 08:43 PM
một ý tưởng lớn đó. nhưng hiện tại theo mình thì trong 4r chưa có ai kiểm soát được khả năng skip đâu ;)) còn nếu muốn, bạn có thể tham khảo VH system xem
http://www.rbvn.co.cc/forum/showthread.php?tid=4281

Sora
29-12-2009, 07:50 AM
- Hên là gặp ngay case dễ finger trick, dễ look, và hên nhứt là skip (tức là hên :)))

Bạn quan niệm skip là may mắn thật sao? nếu nhìn trước, tìm công thức phù hợp thì chắc chắn skip đc nếu biết nhiều CT đa dạng. Mọi người nhầm lẫn ăn may với skip rồi. VD: cross mặt vàng
- ko nhìn trước, làm bằng 1 CT => 1/38 cơ hội skip + 1/38 cơ hội đc cái có sẵn=2/38=1/19 cơ hội (khoảng 5%)(:|(:|(:|(:|
=>skip = may
ko skip = bình thường
- nhìn trước, tìm CT tối ưu => 2/3 TH có CT tương ứng( khoảng 66%) cơ hội (đây là hiện giờ)\m/\m/\m/\m/
=>skip = bình thường
ko skip = xui

programmer_94
29-12-2009, 08:37 AM
Mình ko rành toán xác suất nhưng đây là Speed cubing chứ ko phải là Fewest Moves , bạn đào đâu ra thời gian mà tìm ct tối ưu nhất khi mà speed cubing chỉ có 15s để nhìn

Sora
29-12-2009, 11:29 AM
Phong cách xoay của tôi là mắt thì dành thời gian đoán cái sau ra sao, còn tay xoay CT cần làm hiện tại. Cái chuyện fewest move và speed cubing thì thật ra để xoay nhanh nhất thì phải kết hợp tốc độ xoay + fewest move + tốc độ nhìn.

abcdef
29-12-2009, 09:54 PM
- nhìn trước, tìm CT tối ưu => 2/3 TH có CT tương ứng( khoảng 66%) cơ hội

66% cũng đc rồi cho mình hỏi cách bạn làm.

Sora
29-12-2009, 10:20 PM
- nhìn trước, tìm CT tối ưu => 2/3 TH có CT tương ứng( khoảng 66%) cơ hội

66% cũng đc rồi cho mình hỏi cách bạn làm.

Nếu muốn học thì CT đây nè: ( mặt trắng lên trên )
CT 1: R' D' R D M D' R' D M' R
CT 2: R' M D' R D M' D' R' D R
CT 3: M D M' D2 M D M'
CT 4: M D M D M D2 M' D M' D M' D2
CT 5: R F M D M D M D2 M' D M' D M' D2 F' R'
Bạn tự làm trên rubik hoàn thiện sẽ thấy công dụng. Việc áp dụng hoàn toàn do bạn tự luyện thôi. Với 5 CT này cơ hội skip là khoảng 80%.
Mình xin giải thích thêm tại sao phần trước hỏi tìm 5 CT là đc 100% nhưng h kiếm đủ 5 CT rồi chỉ 80% vì:
CT 4 áp dụng ko đủ 2(thường và mirrow)x4(từ 4 phía)= 8 kiểu mà chỉ có 2 kiểu
CT 5 áp dụng ko đủ 8 kiểu mà chỉ có 4 kiểu (thiếu mirrow)
=> Vẫn đang sưu tầm thêm

abcdef
29-12-2009, 10:23 PM
Cám ơn anh Sora nhiều lắm.
Khi nào đủ 100% nhớ post nhé !

cuberbegin
29-12-2009, 10:32 PM
chài.theo tôi thì speed cubing là những bước có thể fingertrick với tốc độ cao và ko cần fewest moves.bạn thử nghĩ ra một fewest move và một cách fingertrick với cùng một TH xem cái nào nhanh hơn?
Ví dụ trường hợp chữ J ngược cách fingertrick:L'U'LFL'U'LULF'2LUL
và fewer moves :R'U2RUR'U2(z)UR'DRU' ít hoen một move nhưng nếu fingertrick tay trái tốt thì cách 1 sẽ nhanh hơn.Đấy là ý kiến của tôi thôi.
@ga xoay rubik:đấy là kỉ lục thật :D có thằng bạn làm chứng :D Do nó scramble nên nó phải công nhận:D

abcdef
29-12-2009, 10:47 PM
Tôi lại ủng hộ Sora vì mất cùng lắm 0.5s nhìn mà skip đc thì sẽ tốt hơn là cứ làm đúng các bước như thường thì tốn thêm khoảng 7 move nữa sẽ tốn time hơn nhiều.

bach0611
01-01-2010, 12:30 PM
có chương trình bạn chỉ cần đưa ra TH rồi máy đưa ra CT bạn down về dùng thử. Nếu thấy hay thì thank nhé

SLOWSOLVE
06-04-2010, 03:56 PM
Chơi rubik thì trường hợp may mắn là rõ rồi nhưng theo bạn thì thế nào là trường hợp xui xẻo?
Em lập thread để chia sẻ cách sửa và tránh các trường hợp này.
XUI CÓ THỂ LÀ OLL, PLL MISS. HOẶC CŨNG CÓ THỂ LÀ POP RỒI LẮP VÀO NHẦM, ĐẢO CONER (HƠ HƠ ĐÚNG KHÔNG NHỞ)

Ezerial
09-04-2010, 12:28 AM
có khi đến lúc bạn đc 100% dấu cộng mặt up thì người khác Full OLL rồi, nhưng mà tìm tòi vậy rất là đáng hoan nghênh, có gì đảm bảo là sau này k có cách giải mang tên Sora vì toàn ct tỉ lệ skip cao :p

pdupro1101
10-04-2010, 03:21 PM
Mình là người mới, chưa pro nhưng mình ủng hộ Sora. :X
Vì sự thật là : Không có gì là may mắn cả. Tất cả đều là hệ quả của một loạt các " nguyên nhân nhỏ " ( chính là các cách move bạn làm trước đó ). Đó là lý do tại sao mà cùng 1 cách tráo rubik mà người xoay khác nhau sẽ có khả năng skip khác nhau. Vấn đề ở đây là xác xuất.
Nhưng chính xác xuất lại làm ảnh hưởng đén một vấn đề là : Time. :-S , và nếu giải quyết được thì Huyền thoại cuber sẽ là người Vn mình >:D<
Rất mon bạn Sora cùng mọi người tiếp tục phát triển hướng này để mang lại làn gió mới cho rubik.
Thân !

petalia
15-04-2010, 11:20 AM
Mình là người mới, chưa pro nhưng mình ủng hộ Sora. :X
Vì sự thật là : Không có gì là may mắn cả. Tất cả đều là hệ quả của một loạt các " nguyên nhân nhỏ " ( chính là các cách move bạn làm trước đó ). Đó là lý do tại sao mà cùng 1 cách tráo rubik mà người xoay khác nhau sẽ có khả năng skip khác nhau. Vấn đề ở đây là xác xuất.
Nhưng chính xác xuất lại làm ảnh hưởng đén một vấn đề là : Time. :-S , và nếu giải quyết được thì Huyền thoại cuber sẽ là người Vn mình >:D<
Rất mon bạn Sora cùng mọi người tiếp tục phát triển hướng này để mang lại làn gió mới cho rubik.
Thân !

đương nhiên rồi! sao ngẫu nhiên được , nhưng bạn phải biết rằng đã có người tìm ra CT đó rồi ,vấn đề ở đây là thời gian để nhận dạng .
Nói ngắn gọn hơn, với CLL của 2x2x2 đó , vừa phải nhìn lật góc, vừa phải nhìn hoán vị (thương là 2 góc) >>> 28ct . đấy là 4 conner + 4 egde nữa >>> 1000CT . Học và nhận biết..... :|
Nói về may mắn cũng đúng , bởi lẽ chúng ta chỉ học 1 số CT
điển hình OLL >>> PLL
khi nhận dạng OLL (đã học 56 CT , nhựng 2look OLL cũng tính là 56 CT dài :D) chỉ nhận dạng lật góc và cạnh >>> làm theo OLL đã học >>> xác xuất ra PLL có thể rất cao so với skip PLL >>> skip PLL không phải may sao!

cukhoaiso98
08-07-2010, 06:05 PM
Ông anh nói thế thì anh chịu rùi, ADD..............

bangdenas
09-07-2010, 09:17 AM
Có vẻ mọi người đang chia làm 2 phe để "cãi nhau" xem skip có phải may mắn không? Còn theo em thì nói là may mắn thì vừa đúng lại vừa sai. Đúng là vì đã có ZB để skip LL => skip là do trình độ. Sai vì đối với speedcubers vẫn theo CFOP system thì phải theo trình tự OLL >>> PLL => skip thật sự là may mắn. ;)
Cái thứ 2 em muốn nói thì theo em không có trường hợp (chỉ nói trên cube thôi, còn pop kẹt là do ft rồi) xui xẻo, bởi tất cả các TH ta đều biết solve cả :D
Thứ 3 em thấy mọi người dùng F3L, nếu dịch ra nghĩa tiếng Việt thì là "3 tầng đầu tiên" một rubik's cube chỉ có 3 tầng thì lấy đâu ra đầu tiên.
Thứ 4, thread này có vẻ hơi thiên về FM quá chứ không còn là speedsolving, và em cũng có cảm giác SORA chưa full CFOP nên còn "chữ thập" với "góc", và mấy cái CT SORA đưa ra là ELL, errik đã tìm rồi ;))

kprsr
09-07-2010, 09:36 AM
Skip PLL theo ZB tức là học tất cả các trường hợp OLL cho từng loại ,từng trường hợp mà thôi,vì cứ mỗi OLL lại có vài cách giải,trong đó chỉ có 1 cách giải có thể giải luôn cả PLL(như cái ELL trên trang eriku í):d

PROHacker1804
09-07-2010, 12:26 PM
Skip PLL theo ZB tức là học tất cả các trường hợp OLL cho từng loại ,từng trường hợp mà thôi,vì cứ mỗi OLL lại có vài cách giải,trong đó chỉ có 1 cách giải có thể giải luôn cả PLL(như cái ELL trên trang eriku í):d

hơ hơ, học học học,mừng vì có cách skip PLL, học hơn 800 CT ZBLL, mừng quá, mừng quá :-S:-S:-S:-S:-S:-S:-S

atvhcm456
09-07-2010, 12:38 PM
trường hợp xui xẻo tùy theo từng người thôi bạn ạ có người tốt về công thức này nhưng lại dở về công thức khác

MrkidMastermind
13-07-2010, 08:57 AM
skip F2L+OLL+PLL hahha:DB-) thế gọi la lucky ko??

kidrock2007
22-07-2010, 05:23 PM
có gì pm nick mình để thảo luận xem,còn về skip có phải là may mắn thì mình nghĩ là không phải ,có thể kiểm soát skip nhưng ở mức độ >100% vì có nhiều cách giải ,và cso thể là color neutral hay lộn move dẫn đến skip chỉ dứoi 90% không hơn nếu may mắn làm đúng mặt định sẵn đúng công thức(có nhiều cách sử lý TH mà) :D

professor_cube
22-07-2010, 05:43 PM
bạn nói nhăng nói cuội j vậy làm j có cách nào để cố tình skip
trường hợp xui xẻo chẳng qua mình ko bít giải hoặc công thức dài nên bạn phải tìm cách khắc phục thôi: nhìn nhiều và tập finger

bangdenas
24-07-2010, 09:38 AM
bạn nói nhăng nói cuội j vậy làm j có cách nào để cố tình skip

có ZB với perfect move để skip PLL mà anh

kidrock2007
24-07-2010, 10:45 AM
skip là đang nói trên phương diện cfop theo từng tầng nên khó tính chính xác được,mình nghĩ về % skip thì cross khó skip nhất rồi đến f2l =>oll=>pll ,mình nghĩ vậy :D