PDA

View Full Version : Offline - Ý thức cuber nằm ở đâu?

pirates00
27-12-2009, 01:02 PM
Mình rất bức xúc chuyện này, rất nhiều lần rồi, và lần này thì giọt nước thật sự làm tràn ly, chuyện này thật sự làm xấu bộ mặt của forum mình.

Như các bạn đã biết thì đi offline, hầu như ai tổ chức cũng chọn các quán nước có địa điểm thuận lợi, phòng lớn để dễ dàng tổ chức, sắp xếp. Chình vì thế giá nước hay đồ ăn ở đây đều không rẻ (với hầu hết thành viên chủ yếu là học sinh, sinh viên). Và chuyện đáng buồn xảy ra ở đây là tình trạng các bạn đến ăn, uống sau đó đi về mà không trả tiền. Và từ trước đến giờ, các buổi offline thi đấu, chưa lần nào mà không xảy ra tình trạng tiền trả cho quán nước bị thiếu. Người trả bù vào số tiền bị thiếu ở đây là ai? Là những người tổ chức, các cá nhân quản lý forum (ở HCM là mình và anh Toàn trả). Nếu tình trạng này xảy ra 1-2 lần gì thì không nói, nhưng ở đây là lần nào cũng bị. Số tiền chỉ khoảng vài chục ngàn, nhưng nó làm cho mình cảm thấy khó chịu.

Thiết nghĩ các bạn cần có ý thức cao hơn trong việc này. Đừng để làm xấu bộ mặt của cộng đồng cuber.

anhdahisinh
27-12-2009, 01:06 PM
Đúng rồi, hnay HN cũng vừa off xong, lúc thanh toán cũng thiếu mất mấy chục. Đây là lần thứ 2 rồi

vuaquyen92
27-12-2009, 01:16 PM
Cái này bên HN cũng từng bị, off ít thì không sao nhưng cứ offline thi đấu đông đông lại có chuyện này. Em cũng nghĩ chuyện này tuy nhỏ nhưng nếu liên tục thì không ổn, nhiều lúc em cũng thấy rất khó chịu. Vì vậy thiết nghĩ mọi người nên có ý thức hơn, vấn đề nhỏ nhưng dễ gây bức xúc cho nhiều người

firewolf_knight
27-12-2009, 01:45 PM
sau nì e nghĩ là nên ai kiu gì thì đưa tìn trước cho btc, sau đó làm gì làm, cứ như vậy thì còn ai dám tổ chức nữa

JohnnyTran1992
27-12-2009, 01:47 PM
mà cũng nên coi lại cái quán đó sao , chứ sợ đông quá nó ghi nhầm rồi kiêu trả tiền nhầm nữa , nãy em với Trí kiểm tra thì có tới 2 ly cafe mà trong đó ghi có 1 , còn lòi đâu ra thêm mấy ly khác nữa , lúc đó có 1~2 người về thôi chứ đâu ra tới 3~4 ly chưa trả tiền nhỉ ?

HSNA Tai
27-12-2009, 01:48 PM
sáng nay đj là em có trả nhé ! em để 30 ngàn trên bàn ấy !

RedRuSinBik
27-12-2009, 01:51 PM
CHÁN NHỈ, anh em cần ý thức hơn
chứ để các anh tổ chức thấy khó chịu thì phiền đấy

tungnos
27-12-2009, 01:56 PM
cái này thì cũng khó nói bời vì là đi off, mấy người về trước là do nhà có việc. lúc đó vừa vui vừa cuống nên quên cũng là thường.
giải pháp của em là memb nào gọi nước thì cứ chồng tiền ra trước. chồng luôn cho nó ổn định :D
ngoài ra, nếu bạn nào xấu bụng giống em thì cứ ngồi canh me, nhớ mặt. quên thì lần sau đòi. thế thôi :D

minh_k_minh
27-12-2009, 01:59 PM
ukm !!!
công nhận :|
có mấy ai đó uống xong k zdar :|
nên tốt nhất 1 là tự mua tự trả !
2 là nói trc để còn bik !!

alibabazui
27-12-2009, 02:21 PM
chài :( em chưa đi lần nào nhưng mà thấy tổ chức kiểu này chắc chán :|

jackblk
27-12-2009, 02:26 PM
Đúng đó anh Phúc, em thấy chuyện này xảy ra nhiều lần rồi, bức xúc thật! Không hiểu người về sớm mà không trả tiền trước có ý thức không nữa :( . Đợt off trước em có đi và theo nghe anh Nghi nói thì thiếu vài chục, y chang mọi lần :-S

Kevin Nguyen
27-12-2009, 04:12 PM
Điểm danh trả tiền trước khi về, ai trả rồi thì gạch tên, chưa trả thì.. để đó, lên forum nêu ra cho chúng nỏ bẽ mặt. Gì mà có vụ ăn chực thế ta!!![-X

Anhxtan
27-12-2009, 04:32 PM
Tui thông cảm với ông và anh Toàn. Người nào sang nay đi off mà dùng chiêu về sớm, không trả tiền nước thì nên cảm thấy xấu hổ về mình

phuc_lichking
27-12-2009, 07:22 PM
Đợt sau,ai uống gì thì trả tiền luôn,mấy người đó thiệt là thiếu ý thức,dư mấy trăm ngàn mua cube,ly nước vài chục mà tiết kiệm bó tay

_]|__Y__]|-|[__
27-12-2009, 07:29 PM
Sao ko đăng ký, đóng tiền rồi hãy off ạ...cứ quyết định khoảng bao nhiêu/ 1 ng ...nếu dư thì đóng góp vào quỹ của 4r ạ :)

shobuhakuo
27-12-2009, 07:31 PM
lần sau đề nghị ai uống nước thì tự trả tiền trước đi

quanyang
27-12-2009, 07:39 PM
đi off, ai nhận nước thì móc tiền giao cho 1 người trước. nhớn cả rồi, kêu gọi tự giác trước khi phát giác. còn bạn nào lỡ quên trả tiền thì cũng nói 1 tiếng rồi trả tiền lại sau.

HSNA Tai
28-12-2009, 06:05 PM
|__Y__]|-|[__]
Sao ko đăng ký, đóng tiền rồi hãy off ạ...cứ quyết định khoảng bao nhiêu/ 1 ng ...nếu dư thì đóng góp vào quỹ của 4r ạ :)

mỗi người 25k !
nếu nghĩ mình có cần ăn gì thì ... 500k :D

alibabazui
30-12-2009, 08:35 PM
Em thấy ý kiến bạn _]|__Y__]|-|[__ cũng đk đấy :D e tán thành ý kiến này

viet_brother
01-01-2010, 11:24 PM
việc này là do ý thức của mỗi người thôi.
lần mình đi off trước, lúc về mình hỏi người mọi người trả tiền nước như nào, tự trả hay là đưa cho 1 người trả chung. Lúc đấy hỏi thấy hơi ngại nhưng nên là như vậy :) Rồi mình đưa thừa hẳn tiền cho a chủ chi.
Nhưng cách tốt nhất mình nghĩ mỗi người đóng 1 số tiền nhất định khi đi off cho BTC. Khi gọi nước thì nên gọi vừa số tiền mình đóng, gọi thêm thì gặp BTC đưa thêm. BTC công khai tổng số tiền thu và số tiền phải trả. Còn thừa thì để cho buổi off lần sau. :|

ga fi tiu
01-01-2010, 11:29 PM
off các bạn đem theo tiền lẻ mà trả, chứ đóng kỉu đó, đi -18 đâu phải chỉ uống nước đâu

nanotek2711
01-01-2010, 11:49 PM
hay là 1 ng` tình nguyện wan sát và ghi lại hoạt động gọi nước và thức ăn của mọi ng` để dễ dàng tìm ra hung thủ mà thanh toán ( sorry mới coi conan xong) :D

casanova
03-01-2010, 11:26 AM
toàn đứa đầu to với nhau mà phải có thằng kiểm soát đâu anh bạn trẻ ạ

maiduylinh
03-01-2010, 01:09 PM
em tham gia mấy cái forum rồi nên có 1 cách để giải quyết tình trạng này là thong báo với mội người là trước khi đi of là đóng khoangk-040k mỗi người .v..v.. đó vì thế nên là sẽ trừ hao đi hì hôm nọ em vào SÀI GÒN tham gia cái diễn đàn hamonicar thì mỗi người đóng góp khoảng 35k rồi tụ tập thôi không biết ý kiến của anh sao

MoMo0604
03-01-2010, 01:19 PM
Chà,thành viên 4r thiếu ý thức qá nhỉ?....
Nếu vậy em đề ra ý kiến này: Làm 1 cái thùng,ai ăn thì bỏ tiền vào cái thùng đó....dễ hiểu:)

lxhxxnxxx
04-01-2010, 02:33 PM
Nên mỗi người đóng góp một số tiền nhất định ngay từ đầu. Chứ kiểu gọi gì móc tiền ra thanh toán rất khó chịu, mà 99% là không làm được đâu :|. Như thế cũng tạo khoảng cách lắm, không giống đi cùng một hội :|.
Thừa thiếu gì thì cho qua luôn. Mỗi người đều đóng tiền (dù có đóng hơn số đồ mình gọi) cũng dễ chịu hơn nhiều so với việc người đóng người không. Nếu thanh toán có thiếu ít tiền thì mấy anh lớn bỏ thêm chút ra cho mấy em bé bé chắc cũng không phải vấn đề đúng không :D.
Thêm nữa nên có thêm nhiều chương trình khuyến mãi :">, như forum mình hay đi off là hay free cho các bạn nữ hoặc những bạn trai có dẫn 2 girl 9x trở lên =).

viet_brother
08-01-2010, 04:54 PM
- đóng tiền off cho thủ quỹ hoặc BTC
- khi đi off: uống gì thì báo với thủ quỹ, ngoài ra ai gọi riêng tự trả
em nghĩ thế này l-)

jackblk
09-01-2010, 11:50 AM
Hy vọng ngày mai off không bị thế nữa :( .

litmap123
09-01-2010, 09:54 PM
ế mai khu vực miền trung off bữa đầu tiên đấy nếu ko sảy ra tình trạng này chắc miền trung nắm kỉ lục về ăn nhậu có tổ chức rồi:))

jackblk
10-01-2010, 02:30 PM
Đà Nẵng có 6 người off thì quản lý dễ ẹt chứ gì.

Hôm nay HCM ko bị nhé :> .

Nevergivup
10-01-2010, 03:41 PM
Hà Nội bữa nay off thiếu những 100 cơ đấy @-)

phuc007sad
03-10-2010, 12:52 PM
Tốt nhất là cố gắng ai tổ chức tại nhà mình.Ai muốn uống gì liệt kê cho chủ tổ chức đi mua sau đó thanh toán

nhox.blue
03-10-2010, 09:00 PM
Trời. mấy người cố ý không trả tiền uống ké mà ko biết quê à /:)/:)

dung271994
03-10-2010, 09:20 PM
có lẽ nên thông báo vs chủ quán ai ăn uống j mang ra và trả tiền luôn .... lần trc đi off em uống nc và trả tiên luôn .... như thế c~ ổn và chặt chẽ ..... có thể áp dụng cách này để quản lý tiền nong c~ như ý thức của các cuber
bạn ơi nếu mà đăng ký đóng tiền off thì rất bất công vs những người không uống j hoặc k muốn uống hoặc k có tiền ...... lấy đâu ra quỹ 4rum bh vì mọi người còn phải dành tiền mua rubik nữa chứ @@ .... học sinh sinh viên như thế này thì lấy đâu ra tiền

tranquoclam96
04-10-2010, 01:28 PM
BỮa of 19/9 nhớ trả tiền cho anh Tân rồi lúc về lại nhớ vụ bể cái ly mong các mod thông cảm bữa off sau trả bù :D

heiniken_no1
04-10-2010, 01:45 PM
Em có 1 biện pháp như vầy, chờ mọi người gọi đồ ăn thức uống ra, rồi đợi ng` ta đem ra đông đủ xong thì mấy anh chị trong ban tổ chức mới đến gặp tiếp viên nhờ người ta viết hóa đơn thanh toán, rồi hễ ai có ăn uống gì thì đưa hóa đơn cho người đó xem và bảo họ thanh toán luôn ứng với số tiền của món đó, làm như vậy thì nhanh lẹ, tiền trao cháo múc, khỏi mích lòng nhau.

tranquoclam96
04-10-2010, 01:48 PM
Em có 1 biện pháp như vầy, chờ mọi người gọi đồ ăn thức uống ra, rồi đợi ng` ta đem ra đông đủ xong thì mấy anh chị trong ban tổ chức mới đến gặp tiếp viên nhờ người ta viết hóa đơn thanh toán, rồi hễ ai có ăn uống gì thì đưa hóa đơn cho người đó xem và bảo họ thanh toán luôn ứng với số tiền của món đó, làm như vậy thì nhanh lẹ, tiền trao cháo múc, khỏi mích lòng nhau.

Chỉ 1 câu : Nếu có ng`mua thêm và về rồi thì sao ? BTC vẫn phải trả vậy thôi

nganchi
06-10-2010, 11:07 AM
Đại diện cho bé " Khai Phieu" - Tp. HCM. Anh chỉ muốn nhắn nhủ là cố gắng tự giác thôi. Anh em đã bỏ công sức ra để tổ chức buổi off mà còn bị vậy thì anh cũng buồn lắm. Cố gắng đừng để " con sâu làm rầu nồi canh". Mọi người hãy nghĩ về cộng đồng, chúng ta đang cố gắng xây dựng hội rubik ngày càng lớn mạnh mà nếu cứ gặp trường hợp này thì sẽ khó phát triển lắm đó. Anh thấy trong hội có những người như Tân + Toàn + Trung là quá tốt rồi, mấy em đứng ra tổ chức vậy là tuyệt vời rồi, vì vậy mong tất cả mọi người cố gắng " đừng quên". Nếu mà cứ "quên" hoài thì lần sau ai dám tổ chức nữa phải không? mà không tổ chức được các buổi off thì hội rubik chúng ta sẽ ra sao? Hy vọng qua diễn đàn, mọi người sẽ vui vẻ và lần sau off sẽ không xảy ra tình trạng này nữa nha.