PDA

View Full Version : Cần 1 lời khuyên từ các pro

asiraa
10-06-2014, 09:41 AM
E tập OH đc 1 tháng thành tích khoảng 2'30 (tay trái), nhưng tuần trước e bị tai nạn nên ngón út bên tay trái bị trấy da nặng, máu tràn vào móng =>> móng tay gần như bị phế. Bây giờ e đang phân vân giữa việc luyện tay phải để chơi OH hoặc chờ ngón út hồi phục (bác sĩ nói phải chờ gần 3 tháng để hồi phục hoàn toàn). Pro nào cho e lời khuyên vì e tập OH tay trái đã quen và trong 4rum thì đa số m.n đều OH = tay trái.

melody
10-06-2014, 02:01 PM
Theo ý kiến của mình thì bạn luyện luôn tay phải cũng được, hai tay như một càng tốt. Còn việc các bro trong 4rum hay các speedcuber hàng đầu thế giới đều OH bằng tay trái thì theo mình là do các công thức cơ bản hay nâng cao của OLL và PLL (Mình không nói đến F2l vì làm tương tự như nhau mà, cũng không khó lắm) mà bạn học để giải speed bằng hai tay hầu hết là có fingertrick R (Right) nên khi dùng tay trái để OH thì ngón út sẽ thực hiện fingertrick đó sẽ dễ dàng hơn, hay là bạn định chuyển sang tay phải với fingertrick R bằng ngón trỏ phải :)) Nhưng không hẳn vì thế mà không có OH tay phải nhé, tay phải thì bạn dùng các công thức có fingertrick L thôi. Bạn có thể tham khảo ở đây:
Đây là PLL bằng tay phải: https://www.youtube.com/watch?v=PV8nkRJkJM0
Còn mấy clip hồi trước mình có nhưng bây giờ khó tìm trên youtube quá, để các mem khác vào bổ sung thêm vậy

po9000phuc
10-06-2014, 07:41 PM
theo ý kiến của mình thì bạn luyện luôn tay phải cũng được, hai tay như một càng tốt. Còn việc các bro trong 4rum hay các speedcuber hàng đầu thế giới đều oh bằng tay trái thì theo mình là do các công thức cơ bản hay nâng cao của oll và pll (mình không nói đến f2l vì làm tương tự như nhau mà, cũng không khó lắm) mà bạn học để giải speed bằng hai tay hầu hết là có fingertrick r (right) nên khi dùng tay trái để oh thì ngón út sẽ thực hiện fingertrick đó sẽ dễ dàng hơn, hay là bạn định chuyển sang tay phải với fingertrick r bằng ngón trỏ phải :)) nhưng không hẳn vì thế mà không có oh tay phải nhé, tay phải thì bạn dùng các công thức có fingertrick l thôi. Bạn có thể tham khảo ở đây:
đây là pll bằng tay phải: https://www.youtube.com/watch?v=pv8nkrjkjm0
còn mấy clip hồi trước mình có nhưng bây giờ khó tìm trên youtube quá, để các mem khác vào bổ sung thêm vậy

nhanh phết,ko biết bao giờ mình mới đc như thế:<

- - - - - - Hệ thống tự động gộp 2 bài viết liên tục khi thành viên spam - - - - - -

Theo ý kiến của mình thì bạn luyện luôn tay phải cũng được, hai tay như một càng tốt. Còn việc các bro trong 4rum hay các speedcuber hàng đầu thế giới đều OH bằng tay trái thì theo mình là do các công thức cơ bản hay nâng cao của OLL và PLL (Mình không nói đến F2l vì làm tương tự như nhau mà, cũng không khó lắm) mà bạn học để giải speed bằng hai tay hầu hết là có fingertrick R (Right) nên khi dùng tay trái để OH thì ngón út sẽ thực hiện fingertrick đó sẽ dễ dàng hơn, hay là bạn định chuyển sang tay phải với fingertrick R bằng ngón trỏ phải :)) Nhưng không hẳn vì thế mà không có OH tay phải nhé, tay phải thì bạn dùng các công thức có fingertrick L thôi. Bạn có thể tham khảo ở đây:
Còn mấy clip hồi trước mình có nhưng bây giờ khó tìm trên youtube quá, để các mem khác vào bổ sung thêm vậy

NHANH PHẾT,KO BIẾT BAO GIỜ MÌNH MỚI ĐC NHƯ THẾ:

- - - - - - Hệ thống tự động gộp 2 bài viết liên tục khi thành viên spam - - - - - -

NHANH PHẾT,KO BIẾT BAO GIỜ MÌNH MỚI ĐC NHƯ THẾ:

gtk12
18-06-2014, 10:05 PM
1 tháng chưa phải là nhiều, nếu không sử dụng được tay trái thì chuyển sang tay phải vậy. Mình hiện tại đang dùng tay phải cho OH và thỉnh thoảng cũng dùng tay trái để nghịch nhé :/

nhathaitrieu6
19-06-2014, 05:23 PM
nếu quá sức hãy từ bỏ bạn, chọn cái nào dễ dàng hơn