PDA

View Full Version : Thắc mắc về hướng và thời gian luyện OH

Nar
29-07-2014, 08:29 PM
Mọi người cho em hỏi muốn luyện OH thì trước đó phải biết những gì, về hướng luyện tập thì đầu tiên nên luyện tập cái j ( ft hay ct cho OH @@...) và luyện khoảng bao lâu để được sub - 50s ?

melody
29-07-2014, 08:31 PM
Trước tiên là phải biết giải rubik = 2 tay :3 biết rồi thì cứ thế mà luyện oh theo tay nào tùy chọn. còn thích học nâng cao ở đâu thì tùy

Nar
29-07-2014, 08:39 PM
Trước tiên là phải biết giải rubik = 2 tay :3 biết rồi thì cứ thế mà luyện oh theo tay nào tùy chọn. còn thích học nâng cao ở đâu thì tùy
Bác trả lời nốt đi: luyện khoảng bao lâu thì sub đc 50s :3

melody
29-07-2014, 10:27 PM
Đấy là do thời gian luyện tập thôi! Có phải ai cũng như ai đâu. Học hết f2l, oll, pll thì chỉ cần ft mượt là được :3 Khuyên một điều là "không luyện tập thì không thể biết khi nào đạt được đâu, mọi người không giống nhau nên có hỏi thì câu trả lời cũng chỉ là luyện tập thôi"

Fequixote
29-07-2014, 10:29 PM
Tùy mỗi người thôi bạn ah, không nói chính xác là bao lâu được đâu. Chưa kể OH thì phải học thêm 1 số công thức khác cho phù hợp với tay trái or tay phải. Một vài lý do khách quan khác là khi OH các cube nặng hơn khi cầm 2 tay khá nhiều, cần 1 thời gian để làm quen với trọng lượng của cube nữa.

master rubick
29-07-2014, 10:39 PM

gần 2 tháng nhé bạn

ntd252
29-07-2014, 10:58 PM
luyện OH cần lõi chính là phương pháp. Có nhiều phương pháp để giải, thường là CFOP.
Học CFOP thuộc công thức cơ sở cần tối thiểu 1 tuần, với điều kiện tư duy tốt, chăm chỉ 2 tiếng ngồi mỗi ngày, tiếng rưỡi tạm được. Mất 1 tháng để có cảm giác quen màu và quen phản xạ công thức. Trong thời gian nay trích ra 30 phút mỗi ngày tập OH thì chắc tầm 2 tháng cảm thấy quen tay và dẻo hơn, nhưng chưa nhạy và chính xác, chỉ đủ phục vụ f2l. nói chung vê lí thuyết là khoảng 2-3 tháng bạn có thể GIẢI được bằng 1 tay trong khoảng tầm 1p45 trở lên. giảm thời gian trong khoảng 3-4 tháng nữa nếu luyện tập bài bản, đúng phương pháp, sẽ xuống còn khoảng 50s
Vậy trả lời gọn cho bạn: về lí thuyết mất khoảng 6tháng
nhưng bạn biết đấy lí thuyết khác thực tế bạn à, việc tập cho fingertrick 2 tay thuần thục cũng đã mất nhiều thời gian, hơn nữa với người mới bắt đầu, tập fingertrick cơ bản 1 tay trong khoảng 2 ngày là đã thấy nản vì đau tay và cảm thấy rất khó, lại càng khó với người vội vàng như bạn.
6 tháng là lí thuyêt từ 1 người mới chơi chơi được 1 tay 50s
còn với 1 người chơi 2 tay tầm 20s, mất khoảng 1 tháng

Nar
29-07-2014, 11:18 PM
luyện OH cần lõi chính là phương pháp. Có nhiều phương pháp để giải, thường là CFOP.
Học CFOP thuộc công thức cơ sở cần tối thiểu 1 tuần, với điều kiện tư duy tốt, chăm chỉ 2 tiếng ngồi mỗi ngày, tiếng rưỡi tạm được. Mất 1 tháng để có cảm giác quen màu và quen phản xạ công thức. Trong thời gian nay trích ra 30 phút mỗi ngày tập OH thì chắc tầm 2 tháng cảm thấy quen tay và dẻo hơn, nhưng chưa nhạy và chính xác, chỉ đủ phục vụ f2l. nói chung vê lí thuyết là khoảng 2-3 tháng bạn có thể GIẢI được bằng 1 tay trong khoảng tầm 1p45 trở lên. giảm thời gian trong khoảng 3-4 tháng nữa nếu luyện tập bài bản, đúng phương pháp, sẽ xuống còn khoảng 50s
Vậy trả lời gọn cho bạn: về lí thuyết mất khoảng 6tháng
nhưng bạn biết đấy lí thuyết khác thực tế bạn à, việc tập cho fingertrick 2 tay thuần thục cũng đã mất nhiều thời gian, hơn nữa với người mới bắt đầu, tập fingertrick cơ bản 1 tay trong khoảng 2 ngày là đã thấy nản vì đau tay và cảm thấy rất khó, lại càng khó với người vội vàng như bạn.
6 tháng là lí thuyêt từ 1 người mới chơi chơi được 1 tay 50s
còn với 1 người chơi 2 tay tầm 20s, mất khoảng 1 tháng
Mình 2 tay đang sub khoảng 28s. muốn chơi tập OH nhưng còn mơ hồ chưa biết tập cái j @@ cầm cục rubik lên xoay 1 tay đc nửa tiếng thì chán và mỏi :s OLL cả PLL thì toàn quên

Fequixote
29-07-2014, 11:24 PM
Thường thì có thành tích tướng đối tốt ở 2 tay rồi hãy tập OH. Lúc đó khả năng look, ft và ct đều đã khá rồi thì dễ tập hơn.

ntd252
30-07-2014, 11:23 AM
Mình 2 tay đang sub khoảng 28s. muốn chơi tập OH nhưng còn mơ hồ chưa biết tập cái j @@ cầm cục rubik lên xoay 1 tay đc nửa tiếng thì chán và mỏi :s OLL cả PLL thì toàn quên
tập oh đầu tiên tập ngón út và ngón trỏ đẩy R và U', cứ lặp đi lặp lại như thế nhiều lần, càng nhiều càng tốt, 1 tuần là hết đau tay, xong tham khảo các video luyện OH đã có trong forum, hoặc như video mơi của antoni cantin
https://www.youtube.com/watch?v=LAC7eSgMMM4&list=UUvjPb0Ua02QcEM2vQQJPrcQ
đau tay và khó làm chủ cục rubik là trở ngại lớn nhất

dauto98
30-07-2014, 01:20 PM
mình chỉ mỗi RUR'U' thôi còn lại chả học gì mà cũng sub 50 rồi :troll:
nói chung cần cái FT tốt là đc, còn lại thì tùy :troll:

master rubick
30-07-2014, 05:54 PM
có công mài sắc có ngày nên kim

rubikmar
05-08-2014, 12:11 PM
chỉ cần ft OK thì sub 50 là chuyện nhỏ nhé bạn. luyện tầm nữa tiếng là được rồi, thời gian còn làm cái khác, chơi OH bạn sẽ thấy mình thuộc ct đến mức nào, vs 2H chắc chắn là bạn toàn làm theo ft nên k nhớ ct chính xác là j. Chúc thành công. OH sub 40s là ổn á :D

Nar
05-08-2014, 12:37 PM
chỉ cần ft OK thì sub 50 là chuyện nhỏ nhé bạn. luyện tầm nữa tiếng là được rồi, thời gian còn làm cái khác, chơi OH bạn sẽ thấy mình thuộc ct đến mức nào, vs 2H chắc chắn là bạn toàn làm theo ft nên k nhớ ct chính xác là j. Chúc thành công. OH sub 40s là ổn á :D
Đến PLL ms thấy mình chẳng nhớ cái j hết :yao:

rubikmar
05-08-2014, 08:42 PM
Đến PLL ms thấy mình chẳng nhớ cái j hết :yao:
đửng nói thế chứ, chữ U,T,J chắc là nhớ, còn A thì quá dễ :v