PDA

View Full Version : Dành cho những ai chưa sub dc 35s

nuocmat428
13-01-2010, 08:27 PM
nói thật ra rằng thì để sub <35 s thật sự không quá khó mà cũng không phải dễ nên mình lập topic này dành cho các bạn muốn cải thiện thành tích , bài viết sử dụng video và hình ảnh của các mod trên 4rum
- các bạn cũng biết là để sovle 1 cục rubik ta có 4 bước nên mình sẽ phân tích từng bước để các bạn tìm hiểu, phần nào các bạn làm còn chậm thì cứ luyện tập phần đó là dc
_ Cross (không mất quá 5s làm đoạn này ): thường thường khi làm cross chúng ta chia ra 2 cách làm làm trên mặt U và mặt D
-nếu làm mặt U : thì rất dễ ai cũng biết làm cả nhưng nó sẽ có nhược điểm là phải lật cục rubik ngược lại để tìm cặp F2l mất thời gian
-làm mặt D: khó hơn chút vì phải bỏ rất nhiều thời gian để luyện tập nhưng chúng ta sẽ tìm dc cặp F2l đầu rất nhanh
sau đây là clip của vuaquyen92:
NbMAjQlk8SU
nếu các bạn để ý thì sẽ phát hiện ra quy luật đối màu của các cạnh khi làm cross tức là nếu tính theo chiều kim đồng hồ thì đỏ->xanh lá -> cam -> xanh dương
[attachment=949]giống thứ này
bạn chỉ cần đặt cạnh giống như vậy xoay đó xoay U cho trùng tâm là dc, việc còn lại là luyện tập sao cho cross luôn <5s và <8 move
-F2L( không mất quá 15s cho đoạn này): thật sự mà nói đoạn này mình sẽ không đề cập đến look aheah bởi vì sub 30 ko cần look ahead nhiều lắm các bạn có thể luyện tập sau cái mà mình nói đến đó là các bạn phải thật sự làm nhuyễn các TH F2L ( tức là gặp TH nào thì các bạn phải làm ngay không suy nghĩ )
trước hết các bạn phải hiểu cách làm 20 TH đầu của F2L đã
OuSdmtJNsZc
ITE0HS7xPUA
có thê bạn xem 1lần ko hiểu thì nên xem đi xem lại nhiều lần ( mình coi 20 lần mới hiểu dc cái clip này )
sau khi đã THẬT SỰ HIỂU cái clip này làm gì thì các bạn tham khảo thêm các CT F2L còn lại
http://www.rubikvietnam.com/forum/showthread.php?tid=421
mình khuyên các bạn không nên học hết làm gì các bạn chỉ nên xem CT của nó sao đó xem cách nó di chuyển để học cách move của nó để rút bớt các move thừa của mình đi ( tức là số move tối thiểu của nó là 9 move nhưng số move của bạn có thể hơn thì bạn nên xem lại CT đó để đạt move ít nhất)
và nên nhớ phải thật sự làm NHUYỄN các TH F2l thì các bạn mới tính đến chuyện cao hơn đấy nhé :X
OLL : ( không mất quá 7s khi làm ) :
có bạn nói OLL nhiều quá không học hết dc nhưng mình khuyên nên học 7 TH cơ bản trước
http://www.rubikvietnam.com/forum/showthread.php?tid=84
mình nghĩ các bạn nên học đúng theo CT trong hình vữa dễ thuộc và đễ fingertrick
lưu ý có một số bạn tự nghĩ ra công thức OLL mình rất hoan nghênh nhưng khi nhìn các bạn sovle thì nó không phù hợp với fingertrick cho lắm + với số move khá nhiều làm mất rất nhiều thời gian
có rất nhiều bạn hỏi sau làm đúng CT nhưng nó không ra ( xin lưu ý là các bạn phải đặt cube giống như trong hình sao đó solve thì nó mới ra dc
-PLL:
cái này mình khuyên các bạn nên học full sẽ giúp năng cao thành tích đáng kể
lưu ý có rất nhiều bạn xem CT trong 4rum nhưng lại đi làm CT để đưa về TH đó để giải PLL cách đó thật sự là bất tiện vì khó figertrick
các bạn nên vào đây : http://www.speedsolving.com/wiki/index.php/PLL
trong đó có tất cả hình ảnh + rất nhiều CT để các bạn lựa chọn sao cho hợp với FG của mình nhất
-VIỆC CÒN LẠI LÀ LUYỆN TẬP THẬT NHIỀU THÔI MẤY BẠN À ( mà quên luyện nhiều ko phải là luyện luôn trong giờ học đâu nha mấy bạn :) )
Tổng kết lại các việc cần làm là :
rút ngắn thời gian làm cross nhanh nhất có thể
làm nhuần nhuyễn tất cả các TH F2L
-OLL(7 trường hợp)+PLL full: tập là sao cho dễ figertrick nhất là ok
nếu các bạn cảm thấy mình tập nhiều nhưng ko tiến bộ thì hãy làm một clip sovle của mình các thành viên sẽ cùng góp ý giúp bạn cải thiện thành tích . đó là kinh nghiệm của mình nếu có gì hãy góp ý cho mình xin cảm ơn .Chúc mấy bạn thành công
HÃY VÌ MỘT THẾ GIỚI KO CÒN BEGINCUBER

Yu-Gi-Oh
13-01-2010, 08:29 PM
chà....bài viết tổng hợp lại chất lượng quá nhỉ ;))..rất có ích cho các mem...thanks phát :D
p/s : mà cái hình làm cross để nhỏ nhỏ lại chút đi bạn :|

programmer_94
13-01-2010, 08:35 PM
Cách đơn giản nhất để sub 35 là học hết PLL và luyện FT :D
ví dụ bạn có nhìu move thừa thì với FT tốc độ cao thì thời gian vẫn ngắn.
PLL là cách dễ nhất để rút ngắn thời gian

đặc biệt nếu mún sub 30 thì look tốt là ok

vuaquyen92
13-01-2010, 08:49 PM
Bài viết rất hữu ích nói thật nếu thực hiện được hết tất cả chỗ đó thì sub luôn được 20s đó :D

Yu-Gi-Oh
13-01-2010, 08:51 PM
Bài viết rất hữu ích nói thật nếu thực hiện được hết tất cả chỗ đó thì sub luôn được 20s đó :D

anh quyền nói rất đúng :))...nếu hoàn tất hết mọi thứ nêu trên sẽ có khả năng rất cao sub dưới 20s luôn :D

heiniken_no1
13-01-2010, 09:10 PM
bổ sung thêm : cần có thêm 1 con rubik ngon mới tiếp cận được mốc đó :P

minh_k_minh
13-01-2010, 11:05 PM
rất có ích đó nha anh :D
sub em toàn đầu 4 :|
sẽ cố gắng :D

leokey
13-01-2010, 11:18 PM
bài viết này chuẩn thật,nhưng ko cần thiết học hết pll mới đc 35 đâu.như mình lười pll học đc 15/21 mà vẫn 30 mà

viet_brother
14-01-2010, 11:50 PM
có vẻ hơi khó :|
e học hết PLL, đc hơn 20 OLL mà cũng chỉ sub đc 30s :D

Yu-Gi-Oh
14-01-2010, 11:55 PM
phải luyện nhìu nữa chứ..."look ahead" + fingertricks tốt sẽ giúp thành tích ngày càng cao hơn :)

itachi_uchiha
20-01-2010, 06:23 PM
20 TH là quá khó học thuộc đối với em! Mà em chẳng biết làm thế nào để tạo ra 1 trong số đó cả! Càng đọc càng khó hiểu! :(

rubikfan1996
20-01-2010, 06:49 PM
Cảm ơn, bài rất bổ ích!.

Cách đơn giản nhất để sub 35 là học hết PLL và luyện FT :D
ví dụ bạn có nhìu move thừa thì với FT tốc độ cao thì thời gian vẫn ngắn.
PLL là cách dễ nhất để rút ngắn thời gian

đặc biệt nếu mún sub 30 thì look tốt là ok

đúng, hiện tại đã học hết PLL tuy chưa hẳn là trôi như "đại tiện" chảy, nhưng vẫn đang cố gắng và luyện lại từ đầy Ft vì mấy anh bảo là làm mạnh quá!

phải luyện nhìu nữa chứ..."look ahead" + fingertricks tốt sẽ giúp thành tích ngày càng cao hơn :)

Cái này đúng, vì mình chưa look tốt nên đang sub 35, nếu cố gắng luyện cùng 2 thứ trên, ko mấy chốc sẽ thành sub 25!!

Tóm lại: muốn nâng cao thành tích:
*Tự suy, làm tốt F2L
*Học hết PLL
*Học ngon Ft vào
*look ahead tốt!
Muốn thành tích cao hơn:
hoàn thiên 110% tất cả nh~ thứ trên!

nuocmat428
20-01-2010, 09:10 PM
20 TH là quá khó học thuộc đối với em! Mà em chẳng biết làm thế nào để tạo ra 1 trong số đó cả! Càng đọc càng khó hiểu! :(

chắc bạn mới chơi nên khó hiểu thôi - theo mình bạn nên học cơ bản trước xong mới nâng cao + kô học công thức ko có giàm thành tích dc đâu cố thôi

haily
21-01-2010, 10:04 PM
thánk bạn nha.......................

sonloidh
27-01-2010, 09:25 AM
moi nguoi cho beginer hoi voi.
cach dua mat u ve 1 mau goi la gi ay nhi
e choi dc 6 thang roi nhung ko hoc thuat ngu :) he he
a quen, thanks anh dep zai

leokey
27-01-2010, 12:08 PM
moi nguoi cho beginer hoi voi.
cach dua mat u ve 1 mau goi la gi ay nhi
e choi dc 6 thang roi nhung ko hoc thuat ngu :) he he
a quen, thanks anh dep zai

gọi là oll,mà sao học 6 tháng vẫn ko biết á,có nhầm ko :O , 6 ngày nghe còn được.Lần sau nhớ viết có dấu

alibabazui
27-01-2010, 12:12 PM
Hay quá nhỉ :D đỡ phải tìm nhiều :D thks

ola_bibi
30-01-2010, 02:56 PM
bài viết tổng hợp hay lắm ! ngắn gọn súc tick ! nhưng tên chủ đề hơi khiêm tốn đó ! phải là: " dành cho những ai sub được 20s" mới đúng ! ^^