PDA

View Full Version : Chia sẻ cách nhớ trong BLD

vuaquyen92
06-11-2008, 10:02 PM
Thực ra ở phần này mỗi người nhớ 1 kiểu nhưng minh chia sẻ cách nhớ của mình
Trong 1 cục rubik thì gồm 20 cục sẽ rất khó nếu nhớ theo các con số tại vì gồm 4 bước khi xoay là EO-CO-CP-EP nên sẽ rất dễ loạn nên mình thường nhớ theo dạng các con số ở phần EO CO CP còn phần EP sẽ theo cấu chuyện dạng của nó sẽ tương tự như sau
(Person, Action, Objects.) tức là người + hành động + đối tượng hoặc sự việc
Mình đã đặt ra ở mỗi viên cạnh từ 1-12 sẽ chứa 1 nhân vật 1 hành động và 1 sự việc riêng của họ.

VD: ở vị trí viên cạnh thứ nhất mình sẽ đặt tên là Obama chẳng hạn:D tương tự cạnh thứ 2 có hành động là xoay và cạnh thứ 3 sẽ có đồ vật là rubik . Khi mình đổi (123) thì mình sẽ kết hợp theo lượt nhân vật ở vị trí 1 ghép với hành động ở vị trí 2 rồi đến đồ vật ở vị trí 3 sẽ tạo thành Obama xoay rubik.. Và cứ như thế cho các vòng tròn hoán vị lúc sau sẽ tạo thành 1 chuỗi hành động của nhân vật ở vị trí 1. Giống như vậy nếu ta bắt đấu đổi từ vị trí nào sẽ có nhân vật ở vị trí đó + các chuỗi hành động
Bổ sung VD của anh Nghia cụ thể hơn:-B

bạn đặt cho mỗi viên 1 nhân vât, 1 hành động và 1 đồ vật. Rồi tùy theo thứ tự của viên đó trong vòng tròn hoán vị, bạn sẽ sử dụng 1 trong 3 từ đó.

VD: viên cạnh 1 ta đặt: NV = Obama, HD = ăn, DV = Nước Mỹ
viên cạnh 2 ta đặt: NV = Mèo, HD = cào, DV = rèm
viên cạnh 3 ta đặt: NV = Ông già Noen, HD = ngủ, DV = mũ đỏ

thì nếu ta phải hoán vị (123), ta sẽ có Obama cào chiếc mũ đỏ
(213) = Con mèo ăn chiếc mũ đỏ
(321) = Ông già Noen cào nước Mỹ

Hy vọng bãn sẽ hiểu rõ hơn ;)

Chắc bạn cũng sẽ nhận thấy rằng cho cùng một vòng tròn ta có thể có 3 câu khác nhau
VD:
(123) = Obama cào chiếc mũ đỏ
(231) = Con mèo ngủ tại Mỹ
(312) = Ông già Noen ăn chiếc rèm

Nhưng mình nghĩ là nếu quen rồi thì ta sẽ nhận biết ngay là cùng một vòng tròn cả 4

Trên đây là kiểu nhớ của mình ngoài ra mình còn kết hợp với cách nhớ visual (tưởng tượng) đường đi của cubie để giảm tỉ lệ sai sót nữa bằng cách tap (đập) ngón tay lên các viên trong lúc nhớ:D

Còn ai có cách nhớ nào khác cứ chia sẻ:P

thomasblack
06-11-2008, 10:50 PM
Em thì đang dùng M2/R2 method của Pochman, cách nhớ của em cũng visual nhưng hơi lạ một tí, đó là giả sử như với edges gồm 24 cases (12x2) thì em định mỗi case là một hành động trong bóng đá (kèm theo hướng), vd : BR = sau phải = (sút) xoáy phải => dần dần hình thành trong đầu đoạn replay của một pha ghi bàn (tại em hay chơi đá banh trên máy tính :D).

kieuphong
07-11-2008, 12:11 AM
Mình thì cũng bắt đầu chuyển sang dùng M2 cho edge (còn corner thì vẫn dùng 3OP). Cách nhớ của mình là Person, Object. Mình đặt cho 24 vị trí các chữ cái từ A -> X, mỗi chữ cái sẽ có 1 tên người và một đồ vật bắt đầu bằng chữ cái ấy. VD: chữ B tương ứng với RU là Bác Hồ và đọc báo, C tương ứng với BR là Cac Mac và chơi cờ. Vì trong cách M2 ta phải nhớ theo từng cặp 2 vị trí nên vị trí đầu sẽ là người còn vị trí thứ 2 sẽ là đồ vật. VD ta có cặp (BR,RU) thì sẽ nhớ là Cac Mac đọc báo...vv...

vuaquyen92
07-11-2008, 11:34 AM
Em vẫn xài 3OP chắc sắp tới chuyển qua M2 cho edge luôn thấy cách nhớ của anh kieuphong khá hay :D
PS: ah mà trong M2 chỉ xài mỗi CT T-pern thôi hả anh

thomasblack
07-11-2008, 11:58 AM
PS: ah mà trong M2 chỉ xài mỗi CT T-pern thôi hả anh
Cái dùng T-perm là old method của Pochman rồi, giờ ổng phát triển thành new method rồi mà : http://www.stefan-pochmann.de/spocc/blindsolving/M2R2/

kieuphong
07-11-2008, 12:47 PM
Đúng rồi, T-perm là cách cũ của Pochman, cách này dễ hiểu dễ làm nhưng mà chậm lắm. Còn cách mới M2 chỉ dùng mỗi 1 "công thức" đó là M2, thêm vài trường hợp đặc biệt để giải các viên edge ở layer M nữa.

vuaquyen92
07-11-2008, 09:45 PM
Đúng là phần cạnh có mỗi CT M2 nhưng chia ra 22 TH + với cả bước setup hả anh. Kể ra em vừa làm thử thấy khá hay và nhanh:D

vuaquyen92
09-11-2008, 09:04 PM
@ kieuphong: Em đang nghiên cứu M2 cơ bản cũng khá hiểu rồi. Nhưng còn vướng ở chỗ sau khi mình hoán vị các sticker ở con đệm xong mà vẫn còn sticker ở vị trí khác ko thuộc vị trí con đệm thì mình nên setup ntn. Em thử hoán vị xong hết các sticker của con đệm rồi các sticker còn lại set up nhiều kiểu và áp dụng CT mà nó cứ loạn tùm lum lên
Em thử cả cái example mà ko ra 6 mặt nữa:(

vuaquyen92
09-11-2008, 10:46 PM
Scramble

B2 D2 F D' U2 R' B2 U L2 R' D2 L' U2 R' U B R2 D L F R2 U F D2 R2 (Generated using JNetCube)
Memorization

No inactive edge.
BL FR
UF BU
BR FL
LD RD
DB UR (DB goes to DF, ending the first cycle. begin the second cycle with UR)
UL RU (the repeated UR/RU ends the second cycle)
No parity.

Phần VD này của nó em ko hiểu sao FR lại chuyển ra UF:( mặc dù vị trí sai)

kieuphong
09-11-2008, 11:04 PM
Vòng hoán vị của nó là DF->BL->FR->UF->... đúng rồi còn gì nữa, nó nhớ theo từng cặp 2 vị trí.

vuaquyen92
09-11-2008, 11:43 PM
sau khi tráo em để ý là DF--> BL-->FR là đúng vị trí sticker rồi nhưng nhìn đến đoạn UF thì ko đúng vị trí rõ rang FR là màu xanh còn Ù là vị trí màu vàng mà anh ( em tráo để mặt cam là U cam là F R là xanh dương và L là xanh lá

kieuphong
10-11-2008, 03:55 PM
Em xem lại đi, anh tráo 3 lần rồi, thấy vẫn đúng. Nếu U là vàng, F là da cam thì FR là màu vàng còn RF là mau da cam, ko có màu xanh nào ở đây cả.

vuaquyen92
17-11-2008, 05:18 PM
@kieuphong :Hôm nay em làm lại cái VD hôm nọ em để ý thấy đoạn tráo ra BU CT trên trang của stefan là M2 mà ko hiểu sao trên cubefreak nó ko có nên lúc làm xong em vẫn còn 3 cạnh chưa đổi ngoài ra 1 số CT trên cubefreak em ko thấy giống trên trang của stefan và cả VD cụ thể của stefan em làm từ từ thế mà xong rồi vẫn còn cạnh chưa chuyển:(

kieuphong
18-11-2008, 10:36 AM
Đúng là dùng công thức của Stefan thì các viên ở layer M sẽ ko đúng trạng thái đc, anh dùng công thức trên youtube M2 / Old Pochmann Tutorial:
FU: F E R U R' E' R U' R' F' M2
BD: M2 D R' U R' U' M' U R U' M R D'
BU: F' D R' F D' M2 D F' R D' F
Và lưu ý là mình làm theo cặp, nếu các sticker UF, FU, DB, BD mà đứng đầu trong cặp thì dùng công thức của nó. Nếu các sticker đó mà đứng thứ 2 trong cặp thì dùng công thức của sticker đối xứng nó: DB, BD, UF, FU. (Đây là đoạn khó hiểu nhất của cách M2)

vuaquyen92
18-11-2008, 11:26 AM
Thảo nào em làm VD của stefan từ đầu đến cuối mà 1 vài cạnh vẫn sai vị trí
thanks anh kieuphong để em nghiên cứu tiếp cách này, ah tiện thể thanks anh cái finger trick U2 của anh hay phết em cải thiện được thành tích chút xíu chắc hôm off phải học hỏi tiếp:D

kilobiex
15-12-2008, 11:29 AM
[/font]mình nhớ theo cách này nhanh hơn mà tùy theo cách bạn sắp xếp nhé
thân gưi

các bạn thấy bị hạn chế chỗ nào thì chỉ giáo nhé trong file .DOC đó

jackblk
20-12-2008, 05:47 PM
thế em hỏi cái, nếu 123 như anh Quyền nói là obama chơi rubik đi, thế 231 hay 321 thì thế nào?

vuaquyen92
20-12-2008, 06:19 PM
1 luôn là cạnh ta bắt đầu đầu tiên thì làm sao ngược lại được trừ phi em bắt đâu xét từ cạnh 2 trở đi mới tính:)

kieuphong
20-12-2008, 11:33 PM
Cách của bạn kilobiex bọn nước ngoài nó gọi là cách nhớ visual, dùng các đường thẳng để nối các viên với nhau, cách nhớ này là nhanh nhất đấy, nhưng mà ko hiểu sao mình ko thể nhớ theo kiểu này đc, toàn bị nhầm :(

jackblk
21-12-2008, 09:06 AM
Em lại nghĩ là phần CO với EO phải nhớ những cạnh và góc cần lật (với EO) và thêm vào nghịch hay thuận phần CO. Tưởng tượng ra là những cạnh và góc đó sẽ nằm ở đâu chứ không vẽ đường thẳng gì hết như anh kieuphong nói

jackblk
21-12-2008, 09:16 AM
Em không hiểu lắm nhưng nếu nói từ 2 trở đi thì gặp phải 2 là động từ, 3 là danh từ và 6 là động từ đi, thì chẳng lẽ 236 lại chẳng ra một câu?

PS: có gì sai đừng trách em

kilobiex
21-12-2008, 08:27 PM
Em lại nghĩ là phần CO với EO phải nhớ những cạnh và góc cần lật (với EO) và thêm vào nghịch hay thuận phần CO. Tưởng tượng ra là những cạnh và góc đó sẽ nằm ở đâu chứ không vẽ đường thẳng gì hết như anh kieuphong nói

>>>>> ý của kieuphong là nói về phần hoán vị chứ không phải lật góc cạnh, lật góc thì tôi thường chia nhóm ra và nhớ theo nhóm như đã trình bày

kieuphong: kieuphong nói đúng đấy khi tôi nhớ là tôi vẽ chúng thành đường thẳng,tôi không biết post bài ,tại vì đánh văn bản tron work ra coppy vào bị lỗi font nên đành đính kèm file vào

ngogiuoc
30-12-2008, 10:48 AM
mình cũng nhớ giống như vậy, tuy nhiên đang xây dựng 1 phương pháp khác cho hoán vị vòng tròn. Sơ lược như sau.
Mình đặt tên cho các cặp thành bộ tứ, ví dụ đối với cạnh, vị trí cạnh 2 kết hợp với tầng dưới, tức là cạnh 9 10 11 12 ra bộ tứ 4 mùa xuân hạ thu đông, như vậy thay vì nhớ 2 9 mình sẽ nhớ là xuân, 2 10 sẽ là hạ, 2 11 là thu và 1 12 là đông.
Tóm lại thay vì nhớ dãy 12 số mình sẽ loại vì trí đầu ra, còn 11 số sẽ dc thay bằng 5 chữ cộng típ 1 số nữa, cách này có thể rút gọn dc khá nhiều trong việc nhớ vòng tròn cạnh và góc.
Có thể đặt nhìu bộ tứ khác, như tùng trúc cúc mai, thiên địa nhân hòa, đông tây nam bắc v.v...

vuaquyen92
31-12-2008, 09:31 AM
Bây giờ thì mình cũng đang chuyển qua visual hoàn toàn ko làm theo câu chuyện số hay gì hết để giảm thời gian nhớ mong sẽ subs 3p:)

hoalongntc
17-01-2009, 11:49 AM
Chào các Pro. Mình đọc các bài viết từ đầu đến cuối vẫn chẳng hiểu gì cả. Bài viết BLD tiếng việt ở Topic trên thì mình hiểu nhưng phương pháp M2/R2 thì đọc chẳng hiểu gì. Mấy bạn có thể giải thích rõ các ký kiệu như : FU, DB, BU không (Cái này mình hiểu là viên cạnh trước trên, dưới sau và sau trên phải không). Và còn như công thức : BD: M2 D R' U R' U' M' U R U' M R D' dùng trong trường hợp nào (Cái này mình hiểu là dùng để làm gì đó với viên cạnh dưới sau, nhưng không rõ là làm gì). Thanks.

Toàn.DC
17-01-2009, 02:18 PM
Mình BLD chưa ổn lắm, hiện đang xài cách OLD của Pochmanm, Y-perm và M2 của Pocmann.
Phần corner tương đối dễ nhớ, chỉ cần dùng tay gõ vào sticker cần, như thế chỉ cần nhớ 6 màu cho corner.
Còn Edge thì đang tìm hiểu thêm công thức, mình vẫn chưa làm hoàn chỉnh dc cái Edge. Mình học theo ErikLime, đặt chữ cái A-> X cho 12 sticker, sau đó nhớ theo vòng tròn 4 chữ, ví dụ LJQN thì mình sẽ đặt câu dựa vào 4 chữ đó -> Little John Quits Now

Hiện mình đang nghiên cứu thêm M2, nhiều lúc làm xong vẫn rối tinh :(

vuaquyen92
17-01-2009, 06:18 PM
Em bây giờ visual hoàn toàn ko nhớ theo câu chuyện hay gì nữa thấy dễ hơn và đỡ đau đầu hẳn anh khi nào thử xem :0

Trần Anh Duy
23-01-2009, 10:16 PM
Theo em cách nhớ bình thường vẫn tốt hơn nhưng mà nhớ theo một trật tự như thế nào cho dễ nhớ lâu mới là một vần đề quan trọng đối với những người chơi BLD, khi chơi nhiều sẽ tự rút ra đc kinh nghiệm cho riêng mình. Kinh nghiệm của em là nên nhớ Hoán Vị Cạnh -> Xoay Góc -> Hoán Vị Góc -> Lật Cạnh. Nhưng khi xoay thì Lật cạnh -> Xoay góc -> Hoan vị cạnh -> Hoán vị Góc.
Có thể mọi người đọc sẽ khó hiểu nhưng làm nhiều thành quen thôi:D

vuaquyen92
13-04-2009, 08:13 AM
M2/R2 nhớ cũng như 3OP thôi bạn bạn có thể nhớ kiểu PAO hoặc visual đều được chỉ mỗi tội là nhớ nhiều hơn chút ít

titikid91yb
20-04-2009, 06:06 PM
mình mới nhớ thoe thứ tự mới:EO,CO,CP,EP và làm theo thứ tự EO,EP,CO,CP không ngờ thành tích giảm rõ rệt,kaka
cách của anh Nghĩa nếu chịu khó suy nghĩ, tìm tòi thì mình nghĩ đạt được dưới 2 min không phải không thể, tiếc là bây h phải đến hè mình mới có thời gian tập

nguyenhoangtuan
21-04-2009, 09:56 AM
Cho mình hỏi xíu anh Quyền nói là nhớ theo cách visual có phải là nhớ màu đúng hok bạn:)

vuaquyen92
21-04-2009, 10:01 AM
Để dưới 2min cách này đúng là không khó quan trọng là tập nhiều + nhớ tốt nhưng để dưới 1min thì cần học thêm nhiều CT rút gọn hoặc làm theo kiểu freestyle hay M2/R2
Còn cách nhớ visual thì anh toàn nhớ kiểu hình học không gian các véctơ thôi. Nói chung BLD tập thật nhiều thì tỉ lệ thành công và nhanh sẽ tăng dần theo thời gian.
Dạo này anh chả tập BLD nên toàn miss có mỗi thời gian thì vẫn thế:P

nguyenhoangtuan
21-04-2009, 10:07 AM
Em chưa hiểu về M2/R2 em có xem qua trang web của nó nhưng nó viết R2 với M2 là sao em không hiểu,cả 1 list công thức:rolleyes:

nguyenhoangtuan
07-05-2009, 12:44 PM
Ý mình nói ở đây là bạn nên nhớ theo đường đi của nó tử cạnh này qua cạnh kia,từ góc này qua góc kia sau đó ghi nhận thằng vào trong đầu và...chỉ xoay thui.Kiểu nhớ này rất phổ biến và tỉ lệ chính xác khá cao.Giảm được rất nhiều trong việc nhớ:shy:

Trần Anh Duy
07-05-2009, 02:16 PM
bạn hỏi nhớ góc trong lúc xoay góc hay là trong lúc hoán vị góc?
Xoay góc: bạn nên nhớ cuối cùng thì dễ hơn ( có thể nhớ trước lật cạnh cũng đc ) vì mình phải xoay góc ( hoặc lật cạnh ) đầu tiên mà, khi nhớ góc thì nhớ theo từng cặp 1 và nhớ trong các góc trong không gian cho dễ.
Hoán vị góc: Học theo cách bạn nguyenhoangtuan nói là hay nhất, nhớ các bước hoán vị như các véctơ có điểm đầu là gốc và điểm cuối sẽ lại trở về gốc đấy.

nguyenhoangtuan
08-05-2009, 07:43 PM
các bạn còn có rất nhiều cách nhớ khác khong cần phải theo vecto đó là mình nhớ theo 24 chữ cái chẳng hạn tuy nhiên mình không cần sử dụng đến hết 24 chữ cái.Thí dụ như bạn có thể nhớ 3 chữ KFC chẳng hạn,nó rất dễ nhớ:D

nguyenhoangtuan
26-05-2009, 08:11 PM
Giờ mình BLD có thể dưới 3 phút nhưng do mình muốn mở rộng kiến thức về BLD cũng như để bằng được với anh QUyền và anh Kieuphong nên mình có mấy câu hỏi về M2 mong mấy anh nhiệt tình giúp đỡ:
Em đã làm M2 và thành công được ở 2 mặt bên đó là R và L nhưng layer M thì bị sai em không biết tại sao.
Em đặt mặt trắng lên trên mặt đỏ đằng trước.Khi M2 mặt trắng hướng xuống dưới thì DF là cam trắng em đã thử đũ mọi cách đưa lên đưa xuống UB DB UF sau đó để chuyển lại nhưng không được.Không biết em sai chỗ nào.
Và lúc em có DF đúng nhưng chưa hoàn thành xong thi em gặp rắc rối em đã đọc qua breaking into a new cycle nhưng không hiểu nếu có thể mong mọi người giúp đỡ:(

nguyendungocsinh
06-06-2009, 02:13 PM
mình cũng tập thành công BLD.
Phương pháp chung:
b1: bạn hãy nhớ 6 màu của tâm
b2:bạn phải nhớ các viên màu của 3 phần:right-standing-left
nếu khó thì bạn lấy giấy ra: nhìn các viên cạnh của từng phần R-S-L .sau đó cố nhớ và ghi ra giấy bằng cấu trúc cấu trúc 3D.áp dụng hệ x-y-z.bạn sẽ đổi trục x-y-z quay xuống.cứ sử dụng 2 truc xyz trên và dưới sẽ quay đúng các viên cạnh.
b3:làm tương tự nhưng lần này thay các viên cạnh bằng các viên góc.
b4:sau đó ghép 2 bước lai với nhau.cách của mình BLD là 3 phut/ 20s
0976774643

Sora
01-01-2010, 03:39 PM
Thật ra cái này mình từng post trong Freestyle - Phương Pháp xoay bịt mắt tiên tiến nhưng bị bảo rằng đang thảo luận cách làm nhanh chứ ko phải cách nhớ nên tôi post lại ở đây.
Tôi có ý tưởng khá hay là dùng số hệ nhị phân và tam phân để dễ nhớ, mọi người xem thử:
- khi lật cạnh thì dùng 0 cho cạnh ổn, 1 cho cạnh cần lật. VD: vị trí 4;8;9;10 cần lật ta sẽ ghi
000100011100 rồi chuyển sang thập phân =1x2^8+1x2^4+1x2^3+1x2^2 = 256+16+8+4 =284
khi dùng đến thì chuyển lại theo cách sau:
Đầu tiên phải dãy 2^0 -> 2^10 ( chắc chắn bạn thuộc rồi vì: chơi BLD => giỏi toán => thừa biết cái đó)
Cách suy nhược:
lấy số 1528 trừ cho số 2^n nào đó mà lớn nhất trong những số nhỏ hơn. 11-n là cạnh cần lật, hiệu là số tiếp theo cần xét.
VD: 284 - 2^8 = 28 => cạnh cần lật là 12-8=4
28 - 2^4 = 12 => cạnh cần lật là 12-4=8
12 - 2^3 = 4 => cạnh cần lật là 12-3=9
4 - 2^2 = 0 => cạnh cần lật là 12-2=10
Tương tự với góc( hệ tam phân).
Mời mọi người nhận xét!

titikid91yb
01-01-2010, 07:06 PM
cách nhớ của sora hay nhưng mình chỉ có ý kiến là nó hơi mất thời gian và dễ bị nhầm thui. không phải ai chơi rubik BLD cũng giỏi toán đâu bạn ạ
cách nhớ 3OP cũ của mình là phần lật thì mình sẽ nhớ các bước setup và giải luôn, phần hoán vị góc thì mình nhớ bt, tìm ra được qui luật thì tốt. còn phần hoán vị cạnh thì mình nhớ = mồm. Tức là chỉ cần đọc 1 lượt rùi nhớ luôn
vd cần lật 4,8,9,10 thì mình sẽ nhớ luôn set up là UL' rùi sau đó lật tất cả các cạnh mặt F, thế thui

1324
01-01-2010, 07:32 PM
Nếu bạn đủ khả năng nhớ dãy nhị phân đó + chuyển qua lại + tính toán mà không cần dùng giấy, máy tính... thì thừa sức nhớ kiểu số thông thường, thậm chí visual, việc quái gì phải làm tùm lum, khó nhớ, dễ sai + nhức đầu. Mình thì chỉ dùng 3 cặp số, còn lại visual cho cạnh, góc thì đang luyện. Lật cạnh, góc thì giống anh tikid ấy.

chickenfly
26-05-2010, 10:03 PM
[/font]mình nhớ theo cách này nhanh hơn mà tùy theo cách bạn sắp xếp nhé
thân gưi

các bạn thấy bị hạn chế chỗ nào thì chỉ giáo nhé trong file .DOC đó
http://www.rubikvietnam.com/forum/attachment.php?aid=81

ai cho em xin font đọc cái file word này down zia` ko xem đc :-S thank!

tut4ever
06-07-2010, 08:49 PM
he he, phương pháp này thực ra lỏm theo cách nhớ siêu đẳng cho số --> bác nào đọc cuốn "Tôi tài giỏ bạn cũng thế " thì biết. nhuwngn nó ko đơn thuầng là NV SV HD đâu

kilyerzoom_loser
08-07-2010, 10:57 PM
thú thật em ko hiểu cho lắm:P:P

MrkidMastermind
13-07-2010, 08:16 AM
Các annh đăt tên hài quá:D:D:D

Mr.Truong
10-10-2010, 11:22 AM
ah thế này nhớ. mình đang EO bằng kiểu nhớ luôn setup move.
VD: U đang có 3 edge chưa lật thì tìm setup move ngắn nhất để đưa 1 viên nữa vào vị trí đã lật rồi lật 1234.
Lật các viên còn lại cũng thế
Trong trường hợp nếu U hoặc D có 2 edge cần lật ở cạnh nhau thì mình nhớ là nó ở góc phần tư thứ mấy (kiểu toán Lượng giác :)) )
setup move đơn giản thì như lật 1-2 thì dùng setup ngắn nhất là L'B'. Lật 1-4 thì setup là RB. Còn các edge như 9-11: M2 (ko dùng F2 B2), 10-12 thì D M2
Các viên ở mặt L,R,F,B thì dùng các setup F và B để đưa lên mặt U rồi lật. hạn chế dùng cùng lúc nhiều động tác.

CO thì cần nắm chắc quy luật đã. nhớ theo số thì mình muốn bổ sung thì khi các bạn hình dung các số này thì hãy tìm số bước ngắn nhất đê đưa vào vị trí rồi áp dụng công thức. (tránh dùng nhiều động tác mà :P )

_Động tác bị giới hạn nữa là E2 M2 S2

bachkimz
26-02-2011, 11:03 PM
Em đã làm M2 và thành công được ở 2 mặt bên đó là R và L nhưng layer M thì bị sai em không biết tại sao.
Em đặt mặt trắng lên trên mặt đỏ đằng trước.Khi M2 mặt trắng hướng xuống dưới thì DF là cam trắng em đã thử đũ mọi cách đưa lên đưa xuống UB DB UF sau đó để chuyển lại nhưng không được.Không biết em sai chỗ nào.
Và lúc em có DF đúng nhưng chưa hoàn thành xong thi em gặp rắc rối em đã đọc qua breaking into a new cycle nhưng không hiểu nếu có thể mong mọi người giúp đỡ:(

cái bạn cần để ý là DF chứ không phải là màu trắng cam.
breaking into a new cycle đơn giản chỉ là tạo vòng hoán vị mới. ví dụ:
scramble: B2 F' D2 R2 B D2 L' R2 B' F L R2 D' L2 D2 F' U B U' (với F: đỏ, U: vàng)
(DF) DB - UF (DF - cạnh ở UF sẽ đc hoán vị đến vị trí DF)
tiếp theo ta bắt đầu vòng hoán vị mới, chọn cạnh có vị trí bất kì chưa nằm trong vòng hoán vị trên, chẳng hạn:
UL - RF BR - RD UB - LU (bắt đầu UL - kết thúc vòng LU) và tiếp tục cho đến hết.
nhưng hãy để ý đến các vị trí trên layer M, vì ta nhớ theo cặp nên ví dụ cặp LU - UB (theo như ta thấy) phải chuyển thành LU - DF vì sau khi thực hiện LU ta sẽ xoay M2 nên UB chuyển thành DF.
mình đang gặp khó khăn với cách nhớ nên toàn bị sai, ghi ra giấy thì chơi đc :(([hr]
xin lỗi đã dùng trùng ý kiến với anh kieuphong:D

kaka_bs
24-06-2011, 08:25 PM
mình có một cách nhớ mà theo mình khá hữu dụng cho newbie trong quá trình bắt đầu học BLD theo pp 3OP của anh Nghĩa
đầu tiên ta nhớ phần hoán vị cạnh trước, vì cạnh chỉ có 8 viên nên ko khó để nhớ hết vòng tròn cho góc
sau đó nhớ cạnh, vẫn là cách dùng các con số như anh Nghĩa nhưng các bạn nên nhẩm to các con số như thế sẽ nhớ được lâu hơn
đọc lại thật nhiều lần dãy số này sao cho ko nhầm lẫn
phần lật góc và cạnh chúng ta sẽ ko nhớ bằng các con số nữa vì dễ nhầm với hoán vị
bạn hãy cố gắng tưởng tượng các vị trí của các viên góc và cạnh cần lật cùng trạng thái của nó (đối với góc) và tưởng tượng ra cách set up cùng cách lật, nên cố gắng tìm cách set up ngắn và dễ tưởng tượng nữa.Trong lúc tưởng tượng phần lật vẫn nên nhẩm phần hoán vị cạnh để khỏi quên
khi sovle thì nên vừa lật cạnh và góc mà vẫn nhẩm hoán vị cạnh ( cạnh và góc cái nào rắc rối hơn thì lật trước ), sau đó đến giải hoán vị cạnh và cuối cùng là hoán vị góc
với cách nhớ này thì có thể sub 5p với tỉ lệ thành công khá cao,đối với mình thì khoảng 50%

hoangphuc_bt95
21-01-2012, 12:21 AM
Phần EP và CP, mình nhớ đường thẳng hoán vị các con số trên bàn phím tương ứng, còn EO và CO thì nhớ số rồi tưởng tượng thui :smile:

tuan_cttt
11-05-2012, 11:31 AM
Mình thì chưa BLD nhưng cũng mạn phép đc chia sẻ cách nhớ với mọi người. Cạnh giải theo M2 thì mình thích kiểu Nhận vât, Hành động cho dễ, cứ đến HĐ thì biết là lượt chẵn. Còn góc chơi kiểu old Pochman thì gán mỗi sticker cho một... hot girl (nên đặt theo nhóm 3 em, 3 nhóm ở tầng trên cùng phải có gì đó khác với 4 nhóm tầng dưới cùng để dễ nhận biết) sau đó nhớ trình tự...hôn tất cả các em :beauty: đếm số tarfet rồi bắt đầu làm =D

hcuber
17-05-2012, 09:49 AM
có ai học theo kiểu nhớ letter pair ko. chia sẻ đi . h hầu hết ai cũng nhớ theo kiểu này vì nó nhanh gọn mà ko dễ bị đứt quãng vì nó nối thành 1 câu hoặc 1 cụm có nghĩa . cái này sẽ giúp giảm thời gian nhớ .

lkhphuc
14-07-2012, 08:23 PM
mình thì đang nghiên cứu cách nhớ romance room trong quyển bí mật của 1 trí nhiứ aiêu phàm. bạn nào thích cũng nên nghien cứu

dauto98
26-08-2012, 10:18 PM
mình đang tập nhớ theo kiểu 1 sticker gắn với 1 noun và 1 verb (đọc đc ở đâu đó trong 4rum) bây h gặp câu hỏi là những target như RU LU thì mình cũng cho nó 1 noun 1 verb khác hay đặt giống UR UL nhưng thêm 1 từ đằng trước như flip hay lật ???

minato_37
30-08-2012, 11:20 AM
hôm trk đọc bữa môn tin 10 thấy mấy cái bảng mã ascii thì phải , ko bít có áp dụng cho bld đk ko :go::go::go::go::go:

MR.T.VTVN
30-08-2012, 12:02 PM
hôm trk đọc bữa môn tin 10 thấy mấy cái bảng mã ascii thì phải , ko bít có áp dụng cho bld đk ko :go::go::go::go::go:

Mã hóa thông tin chứ gì nhức đầu vãi ra nhớ theo kiểu đó phải mất 1 tiêng dùng hệ đếm nhị phân ko khả thi đâu

dauto98
30-08-2012, 02:18 PM
mình đang dùng M2 phần nhớ gặp vấn đề là hết vòng hoán vị rồi mà M2 nhớ bằng sticker nên khó tìm những cục cạnh nào chưa hoán vị để đưa vào vòng mới, pro M2 giúp mình với

minato_37
30-08-2012, 08:09 PM

Mã hóa thông tin chứ gì nhức đầu vãi ra nhớ theo kiểu đó phải mất 1 tiêng dùng hệ đếm nhị phân ko khả thi đâu

Dùng hẹhexxat cũng đk mà , hệ nhị phân dài lắm :hihi::hihi::hihi::hihi::hihi::hihi:

dauto98
31-08-2012, 12:22 PM
mình đang dùng M2 phần nhớ gặp vấn đề là hết vòng hoán vị rồi mà M2 nhớ bằng sticker nên khó tìm những cục cạnh nào chưa hoán vị để đưa vào vòng mới, pro M2 giúp mình với

sao chả ai giúp mình vậyhttp://i90.photobucket.com/albums/k246/thanglun/39-1.pnghttp://i90.photobucket.com/albums/k246/thanglun/39-1.png

CONGA2CHAN
10-09-2012, 02:23 PM

sao chả ai giúp mình vậyhttp://i90.photobucket.com/albums/k246/thanglun/39-1.pnghttp://i90.photobucket.com/albums/k246/thanglun/39-1.png

ban đầu tập thì đến sticker nào thì bạn đặt tay lên sticker đó,sau dần quen rồi thì ko cần đặt tay nữa

dauto98
26-10-2012, 01:44 PM
letter pair word thì mỗi sticker nên đặt từ tiếng anh hay tiếng việt ạ ????? em lấy từ tiếng anh mà nhiều khi ngẩn ngơ mãi ở 1 cục mà ko biết mình đã đặt nó là gì :go::go::go:????

gkhmpg
26-10-2012, 06:46 PM
letter pair word thì mỗi sticker nên đặt từ tiếng anh hay tiếng việt ạ ????? em lấy từ tiếng anh mà nhiều khi ngẩn ngơ mãi ở 1 cục mà ko biết mình đã đặt nó là gì :go::go::go:????

giỏi tiếng anh nếu đặt tiếng anh thì dễ nhớ hơn rất nhiều lần :matrix:

Rubik Pro
27-10-2016, 09:22 PM
haha mn chia sẻ cách nhớ nhưng e chả hỉu j :)) e thấy nhớ ssố dễ hơn

dienkimt
03-12-2016, 11:04 AM
Hồi xưa mình mới tập toàn đánh số ở mỗi mặt (số+màu) rồi mới bắt đầu vọc :bom: