PDA

View Full Version : Bác nào chỉ em cách lookahead zoi'

kissyou
05-02-2010, 08:07 PM
Em đã học hết 41 TH F2L nhưng ko hiểu sao cố luyện thế nào thì thành tích vẫn ko suy chuyển. Phải mất 15-20s mới F2l xong. Bác nào có cao kiến gì chỉ em với! ;;)

Sm0k3
05-02-2010, 08:10 PM
tập luyện tập luyện và tập luyện. thật ra lúc đầu mọi người nhanh chóng làm xong cũng thế thôi. phần F2L bắt buộc bạn phải làm thật nhiều mới nhận biết nhanh. Với lại bạn hãy học cách đưa nó về 4 trường hợp cơ bản. Mình F2L cũng tầm đó. 5s cho cross và 15 s cho OLL và PLL. Vậy là 40s rồi. :D

chengkevi
05-02-2010, 08:35 PM
tập luyện tập luyện và tập luyện. thật ra lúc đầu mọi người nhanh chóng làm xong cũng thế thôi. phần F2L bắt buộc bạn phải làm thật nhiều mới nhận biết nhanh. Với lại bạn hãy học cách đưa nó về 4 trường hợp cơ bản. Mình F2L cũng tầm đó. 5s cho cross và 15 s cho OLL và PLL. Vậy là 40s rồi. :D

mình cũng vậy
nhưng mình thấy phải học lôk thật tốt mới làm F2l được
còn công thức chỉ là đưa về cơ bản thôi

viet_brother
05-02-2010, 08:37 PM
vấn đề này phải qua luyện tập mới tốt đc bạn ạ :|
bạn tập càng nhiều thì càng ngộ ra thôi :|

heiniken_no1
05-02-2010, 08:38 PM
Hic, mình cũng đang luyện tập cật lực đây. Về phần F2L thì dù có CT pro cách mấy hay fingertricks nhanh cỡ nào cũng chỉ sub được 20~30s thôi, muốn F2L thật nhanh, chỉ có một cách : LUYỆN TẬP LOOKING AHEAD thật nhuyễn.
Hì hì, kinh nghiệm bản thân nà, làm thật chậm đến lúc có thể làm liên tục không ngừng thì mới làm nhanh dần dần lên, khi làm 1 pair F2L thì phải thuộc luôn cách làm, vừa làm vừa tìm típ pair khác, liên tục liên tục :-S
Xem clip here (http://WWW.youtube.com/watch?v=jfE7jYOXbgg) và vào trang này : metronome (http://metronomeonline.com/) . Cách sử dụng trang web đó là đo nhịp solve F2L của bạn, 1 lần nhịp bạn thực hiện 1 move, mục đích là để giúp bạn có hiệu lệnh để làm liên tục, ban đầu chỉnh độ 60 BPM thui, sau thì lên dần.
Chúc bạn tiến bộ ha.

anhdahisinh
05-02-2010, 08:52 PM
Cứ làm nhiều vào rồi sẽ quen, bạn hãy tưởng tượng các cặp F2L như những người bạn sắp quen bạn. Bạn làm nhiều cũng như gặp các bạn của bạn nhiều, dần dần sẽ quen mặt các bạn. Việc làm F2L cũng giống như tìm các bạn của bạn trong đám đông lộn xộn mà thôi. Thật dễ khi tìm bạn của mình trong đám đông toàn những người k quen :D

quaden3099
06-02-2010, 09:52 AM
Hic, mình cũng đang luyện tập cật lực đây. Về phần F2L thì dù có CT pro cách mấy hay fingertricks nhanh cỡ nào cũng chỉ sub được 20~30s thôi, muốn F2L thật nhanh, chỉ có một cách : LUYỆN TẬP LOOKING AHEAD thật nhuyễn.
Hì hì, kinh nghiệm bản thân nà, làm thật chậm đến lúc có thể làm liên tục không ngừng thì mới làm nhanh dần dần lên, khi làm 1 pair F2L thì phải thuộc luôn cách làm, vừa làm vừa tìm típ pair khác, liên tục liên tục :-S
Xem clip here (http://WWW.youtube.com/watch?v=jfE7jYOXbgg) và vào trang này : metronome (http://metronomeonline.com/) . Cách sử dụng trang web đó là đo nhịp solve F2L của bạn, 1 lần nhịp bạn thực hiện 1 move, mục đích là để giúp bạn có hiệu lệnh để làm liên tục, ban đầu chỉnh độ 60 BPM thui, sau thì lên dần.
Chúc bạn tiến bộ ha.

Có phần mền nào trên PC luôn mà không phải online không bạn ? Có trên di động thì càng tốt :D[hr]

Sm0k3
06-02-2010, 12:53 PM
lấy nhạc au mà tập :D:D. cũng beat per minute :D:D

leokey
06-02-2010, 01:37 PM
Em đã học hết 41 TH F2L nhưng ko hiểu sao cố luyện thế nào thì thành tích vẫn ko suy chuyển. Phải mất 15-20s mới F2l xong. Bác nào có cao kiến gì chỉ em với! ;;)

sặc,sao mất nhiều thế,mình học F2l đc có tầm 10ct toàn tự nghĩ mà mất có 10-15s thôi :|,ko phải nhiều ct là tốt.Look thì chỉ có luyện mới đc,bằng cách lúc quay đầu cứ từ từ nhìn,sau đó mới thực hiện ct,chứ đừng làm nhanh cuống ko look đc,về sau quen mới nhanh đc

ola_bibi
06-02-2010, 04:15 PM
lookahead là cả 1 quá trình luyện tập ! đầu tiên bạn nên chọn cho mình 1 màu cho bản thân là chơi xuyên suốt màu đó (thường thì chơi màu đen hoặc màu trắng) ! tiếp theo bạn xoay chậm và thật chậm ! để khi vừa xong bước này bạn có thể thấy và làm được bước tiếp theo (bạn phải thuộc và làm thuần thục tất cả trường hợp f2l) ! luyện tập và luyện tập sau đó tăng độ speed (tốc độ) lên ! từ từ rồi bạn sẽ quen thôi ! chúc thành công ! ^^

kissyou
07-02-2010, 03:56 PM
lookahead là cả 1 quá trình luyện tập ! đầu tiên bạn nên chọn cho mình 1 màu cho bản thân là chơi xuyên suốt màu đó (thường thì chơi màu đen hoặc màu trắng) ! tiếp theo bạn xoay chậm và thật chậm ! để khi vừa xong bước này bạn có thể thấy và làm được bước tiếp theo (bạn phải thuộc và làm thuần thục tất cả trường hợp f2l) ! luyện tập và luyện tập sau đó tăng độ speed (tốc độ) lên ! từ từ rồi bạn sẽ quen thôi ! chúc thành công ! ^^

Mình cũng đã áp dụng cách trên nhưng có vẻ thành tích ko xuống được nữa. Có lẽ nào đây là giới hạn của mỗi người và mình ko xuống đc nữa :-S .Mà dù sao cũng thanks nha!

cuberbegin
11-02-2010, 03:54 PM
EM học full F2L,khoảng 10->14s là xong :| nhưng look thì bình thường lúc được lúc ko.Ko có giới hạn đối với bộ não của chúng ta đâu anh ạ ;))Ngày xưa người ta nghĩ mình là vô đối(Tần Thủy Hoàng) nhưng cuối cùng giờ có Mĩ còn mạnh hơn,cũng như phát minh ra súng đạn ghém đã là hiện đại hơn súng bắn bằng dây dẫn cháy nhưng giờ có tên lửa hạt nhân còn vô đối hơn ;))
Nói chung ko có giới hạn đối vơi con người :)