PDA

View Full Version : Rubikvn lên trang báo zing.vn

kieuphong
08-11-2008, 04:08 PM
Xin thông báo là forum của chúng ta đã được giới thiệu trên trang zing.vn, các bạn có thể vào link sau để xem: http://news.zing.vn/news/nhip-song-tre/thu-choi-rubik-cua-gioi-tre/a36449.html
Bài viết còn có những điểm thiếu xót như là: chưa nói rõ đc về fewest moves và xếp hình, chưa cập nhật đc thành tích của mọi người (mình đã nói về thành tích của Phúc-piratess và Linh-mr snape nhưng ko hiểu sao chị nhà báo ko đưa lên), chưa nói đc sự phát triển của phong trào rubik trong trường học... Tuy nhiên dù sao thì việc cái tên rubikvn đc nhắc đến trên trang zing.vn chắc cũng sẽ thu hút đc 1 số lượng mem kha khá :D
P/S: tự nhiên thấy cái mẹt mình trình ình, giật hết cả mình :D

pirates00
08-11-2008, 05:25 PM
Em thấy bài viết vẫn còn sai sót rất nhiều, xem ra còn nặng hơn bài viết trên báo Sinh Viên Việt Nam. VD: 7x7 thì có thể gần 2 triệu, nhưng pyraminx hay khối ziczac (???) giá không tới 2 triệu đâu (kể cả mua trên meffert). Một số cube chơi không giống như 3x3 nhưng trong bài lại viết là đưa về như 3x3 để giải, như square-1, cách chơi hoàn toàn khác với 3x3. Anh Nghĩa không phải là người khởi xướng phong trào chơi rubik mà là anima, thành viên của gamevn hiện đang học ở Mỹ. 5x5 hiện ở VN không còn hiếm nữa.
Một số ý kiến của em, nếu có gì sai thì mọi người góp ý thêm nhé.

kieuphong
08-11-2008, 06:21 PM
Cái việc đưa về 3x3 để giải là anh muốn nói đến những loại cube lớn như 4x4 5x5 6x6 7x7, chắc chị nhà báo hiểu lầm. anima khởi xướng phong trào nhưng hiện giờ cũng ko tham gia gì, hơn nữa Nghĩa mới là người lập ra forum rubikvn, làm cho rubik đc nhiều người biết đến hơn. Cái này cũng chỉ tương đối thôi, chứ nếu chi ly ra thì người đầu tiên đưa rubik về VN phải từ những năm 90 ấy chứ. 5x5 hiện giờ đúng là ko khó tìm nhưng vào thời điểm viết bài thì mua 5x5 cũng khó đấy.
Bài viết ko thể tránh khỏi sai sót do người viết cũng ko nắm chắc lắm về rubik, nhưng việc chị ấy giúp chúng ta quảng cáo về rubik đã là hết sức đáng quý rồi, ko nên khắt khe quá :)

Mr_Snape
08-11-2008, 07:52 PM
Híc.Bài cũng khá thú vị đấy.Nhưng đúng là nhiều sai sót,không chính xác lắm.Nhưng đúng là rất vui,và em dám chắc là bài này sẽ ảnh hưởng nhiều đến tình hình rubik ở Việt Nam,vì trên mạng thì dễ được biết đến hơn và zing.vn thì được giới trẻ biết đến nhiều,chứ báo sinh viên thì không phải ai cũng đọc và đọc cũng chưa chắc đọc được bài đó.Tuy nhiên nhờ Báo Sinh Viên và zing.vn chúng ta đã được biết đến nhiều hơn,sau này còn đi khoe nữa( ^^ )

Và một lần nữa,thật đáng tiếc là không để lại link http://rubikvn.com/forum

jackblk
08-11-2008, 08:09 PM
Hiện giờ bài vẫn là mới nhất, to và sáng nhất trên Nhịp sống trẻ (zing) nên em nghĩ sẽ nhiều ng` đọc đc thôi;)

trangdh12
08-11-2008, 08:53 PM
Dù sao thì bài viết cũng đã giới thiệu đc phong trào rubik ở VN, chỉ có điều ảnh của a Nguyên Anh :D, trông mất hết vẻ....rồi :cool:, k đc giống ở ngoài cho lắm :P nhưng chắc người ta sẽ để ý đến khối rubik nhiều hơn :cool:

vuaquyen92
08-11-2008, 10:51 PM
Lần này lên báo tuy chưa thực sự đầy đủ về forum nhưng chắc về sau forum sẽ nổi hơn và nhiều người hơn (đặc biệt kieuphong phong độ hơn):D.
Mong forum ngày càng phát triển;)

ga fi tiu
08-11-2008, 11:02 PM
mình thấy bài cũng khá ổn rồi, dù chưa chính xác hoàn toàn nhưng cũng ko nên khắt khe wá vì ko phải phóng viên nào cũng nắm hết đc mọi khía cạnh như chúng ta, để có tầm hỉu biết như hiện nay cũng cần cả 1 quá trình tìm hiểu mà phải ko các bạn!
Hoan hô rubikvn.......nhìn thấy rubikvn phát riển mừng wá!
như vậy là HCM-HN 1 đều nhé, mỗi nơi lên báo 1 lần :D :D

kieuphong
08-11-2008, 11:59 PM
Ok HCM-HN 1 đều, chỉ còn đợi miền Trung nữa thôi, cố gắng lên các bạn ơi!

Mr_Snape
09-11-2008, 04:43 PM
Híc!Theo mình biết thì lượng mem ở Miền Trung còn quá ít,và em thấy nếu được chúng ta nên tuyển 1 mem nhiệt tình ở Miền Trung làm mod(nếu được)Và coi như giao cho mod đó phụ trách phần phát triển rubik ở miền Trung.Nhưng điều này có vẻ khó quá,vì mem của miền trung còn chả thấy đâu...

Rất mừng là RubikVN đã phát triển.Mừng phát cười!!!

pacman
10-11-2008, 09:38 PM
Mình thấy hay nhất là trong forum mình ai có tài viết văn nên viết bài về rubik và quảng bá forum mình trên 1 số báo nổi tiếng như mực tím hay hoa học trò để lăng xê và tạo phong trào chơi rubik ở Việt Nam. Hãy viết bài đưa lên forum để mọi người có thể chỉnh sửa và hoàn thiện bài, sau đó sẽ gửi cho một số báo...
không biết mọi người thấy sao???

lAzybOy
02-01-2010, 07:31 PM
nhung saO chi? co' moi~ anh :-/

jackblk
02-01-2010, 10:52 PM
Sao dạo này lắm người đào mộ thế ;))
Close cho xuống huyệt