PDA

View Full Version : Cần giúp Look Ahead

heiniken_no1
06-02-2010, 09:08 PM
mọi người ơi, cho hỏi tí nhá : khi thực hiện looking ahead ở giai đoạn F2L thì nhìn thế nào , chẳng biết nhìn cái gì và ra sao cả
Thắc mắc một chỗ là khi làm 1 pair nào đó thì bắt gặp 1 corner, lúc này ta đảo mắt tìm tiếp egde tương ứng hay là đang làm 1 pair nào bắt kì thì thấy corner hoặc egde nào thì nhớ vào đầu hết tất cả lun hay sao nhỉ,
À cho hỏi lun, bi giờ em solve cũng khá rùi, đang định học X-cross để sub 20 thử :P, pro nào cho biết vài mẹo để tạo X-cross đi, chỉ vài phương pháp và trường hợp như thế nào có thể tạo X-cross ấy.
Cảm ơn trước nha.

haily
06-02-2010, 09:12 PM
chưa đỗ ông nghè mà đe hàng tổng, khi nào bạn sub 15s hẳng học xcross

heiniken_no1
06-02-2010, 09:15 PM
thấy cái đó hay hay, mà đi sưu tập thì chả có cái hướng dẫn nào Tiếng việt cả ( hoặc có mà bằng tiếng anh ) , với lại học trước hay sau gì rút cục mai mốt cũng phải áp dụng, có sao đâu nào.

cuberbegin
06-02-2010, 09:24 PM
Hèm.Theo mình bạn chưa nên học X-Cross bởi nó cũng ko giúp ta nhanh bao nhiu đâu.Bạn cứ luyện F2L,cross và look ahead trước đã(mình chưa biết bạn quay pro như thế nào nhưng hãy luyện ko ngừng,khi nào cross và F2L trong 12s thì hãy học X-Cross)Mình cũng đang có phấn đấu:D
@haily:nói nặng thế.Có tinh thần học hỏi cũng tốt chứ sao :|

heiniken_no1
06-02-2010, 09:35 PM
Sr, chủ đề chính là " phương pháp chủ đạo trong looking ahead ở giai đoạn F2L " ( bon chen thêm cái X-cross thui ), mong mọi người giải đáp.

duyanh2912
06-02-2010, 10:18 PM
Theo cách look ahead mình học được của 1 bác trên speedsolving là ở F2L khi bạn đang làm slot thứ nhất chẳng hạn thì xoay chậm lại 1 tí đảo mắt đi tìm cặp thứ 2 mình cần làm ... những cái sau cũng thế
Cách này giúp cho xoay cube không bị đứt quãng :D
Bác ý còn giới thiệu cách dụng metronome (Dụng cụ đếm nhịp) để trợ giúp lookahead
Nhưng phải chú ý là bác phải sub 20s F2L rồi hẵng tập look
Mình cũng đang cố áp dụng cho Lars method mình đang sử dụng xem hiệu quả đến đâu B-)
Thui nói nhiều sai các bạn chỉ trích chít :D

heiniken_no1
06-02-2010, 10:21 PM
bạn nói giống clip Going Slow And Looking Ahead thế, trong đó có đoạn tiếng anh mình cũng nghe loáng thoáng như vậy, mà trình độ ngoại ngữ kém wá, nghe không hết :P

cubefreak99
06-02-2010, 10:25 PM
chưa đỗ ông nghè mà đe hàng tổng, khi nào bạn sub 15s hẳng học xcross

X-cross muốn học thì học có gì đâu,X-cross chỉ cần biết cách làm và cố gắng nhìn thật kĩ là được là làm được.Khi thực hiện 1st pair không nhìn vào 1st pair mà nhìn góc ,cạnh của 2nd pair.

duyanh2912
06-02-2010, 10:40 PM
bạn nói giống clip Going Slow And Looking Ahead thế, trong đó có đoạn tiếng anh mình cũng nghe loáng thoáng như vậy, mà trình độ ngoại ngữ kém wá, nghe không hết :P

Đúng rồi đó, chính nó. Going slow nhưng lại cuối cùng thành tích lại cao hơn đó :D
Mà muốn tập X-cross thì càng tốt, vì nhiều lúc tạo 1 khối 2x2x2 sẽ rất nhanh nếu đã có sẵn 1 pair. Mình cảm giác khi đó sẽ look ahead dễ hơn (Theo kinh nghiệm dùng cách của Lars thui nhé)
Túm lại học thì càng tốt, thấy scram xong thuận tiện cách nào thì theo cách đấy

lythanhbinh
06-02-2010, 10:46 PM
http://www.rubikvietnam.com/forum/showthread.php?tid=1133
Mình nghĩ bài này sẽ giúp đc bạn

kissyou
07-02-2010, 04:09 PM
Đây là cách look của mình. Mong sẽ giúp được gì đó!
Đâu tiên, khi nhìn ra cách làm pair đầu tiên thì mình phải thuộc lòng nó và ko nghĩ đến nữa và làm kiểu như phản xạ ko điều kiện vậy, tay vẫn làm nhưng ko nghĩ đến. Trog lúc đó thì tìm cách làm pair tiếp theo. Như vậy sẽ ko tốn thời gian vào việc tìm pair. Mà đặc biệt là làm càng chậm càng tốt. ( Có vẻ hơi khó hiểu :|)

dizzmylife2658
07-02-2010, 08:05 PM
bạn cứ tập slow solved đi :-? chỉ cần xoay liền tù tì là được tập tầm 1 2 tuần thành tích lên đáng kể :))

Akaila
28-03-2010, 12:26 AM
Đây là cách look của mình. Mong sẽ giúp được gì đó!
Đâu tiên, khi nhìn ra cách làm pair đầu tiên thì mình phải thuộc lòng nó và ko nghĩ đến nữa và làm kiểu như phản xạ ko điều kiện vậy, tay vẫn làm nhưng ko nghĩ đến. Trog lúc đó thì tìm cách làm pair tiếp theo. Như vậy sẽ ko tốn thời gian vào việc tìm pair. Mà đặc biệt là làm càng chậm càng tốt. ( Có vẻ hơi khó hiểu :|)

mình nhất trí với cách này của bạn:D, mình cũng đang tập luyên theo hướng này, hy vọng thành tích sẽ cải thiện>:D<