PDA

View Full Version : cách cross dưới 5s ???

nok89
08-02-2010, 10:29 AM
mình sub hiện tại khoảng 40-50s nhưng thường mất từ 7s tới 10s là cho cross T_T f2l khoảng 15s còn lại là OLL với PLL. ko biết mấy bác sub 30s cross 5s làm sao hay vậy ? cho mình hỏi kinh nghiệm khi làm cross luôn ?

Thường mình nhìn xem mặt D có slot trắng nào ko trước? nếu có (giả sử màu xanh dương ) thì mình tìm màu xanh lá coi ở đâu - bên cạnh đó tìm luôn màu đỏ or cam - vi màu xanh là nằm đối màu xanh dương và vv... Nói chung cách làm của mình là tìm 1 cặp màu đối diện lam - lá or cam - đỏ rồi xử . Hiện tại bực cái là toàn cross 7s ko chán quá.

cuberbegin
08-02-2010, 10:47 AM
Bạn đã học thuộc thứ tự màu chưa(có lẽ là hỏi thừa :) )
Theo mình thì mình quay viên edge này để làm ảnh hưởng đến viên khác(tích cực nha :D)
VD:bạn thử sramble R F2 với mặt D là trắng mặt U là xanh lá xem.Khi bạn quay F2 hoặc F'2 bạn sẽ làm ảnh hưởng đến viên edge trắng cam.Tuy nhiên F'2 thì tốt hơn vì dùng tay trái F2 còn tay phải R' :D
Tiếp theo,scramble F2 R F' .Nếu bạn F' để đưa viên edge đỏ trắng xuống vị trí của nó thì viên xanh sẽ ở vị trí UL.Vì thế thay vì F' bạn hãy dùng F,R' và F'2(lưu ý nên dùng F'2 vì tay phải vừa xoay F R' nên tay trái sẽ ko có việc gì làm :D)
Bik thì thôi,ko bik thì thanks :)

Sm0k3
08-02-2010, 01:05 PM
Có 1 bài hướng dẫn về 10 trường hợp của cross rùi mà. Bạn nên vào tham khảo thêm nhé http://rubikvietnam.com/forum/showthread.php?tid=4547
bạn đọc thứ tự màu nữa. nếu trắng là D , F là đỏ thì R là xanh lá, L là xanh lam, B là cam. ok

heiniken_no1
08-02-2010, 02:47 PM
Muốn làm được cross dưới 5s trước hết phải biết nhắm mắt làm cross cái đã. Ý của mình ở đây là muốn bạn nâng cao khả năng nhớ các vị trí của các egde trong lúc xoay, vì mình thấy cách của bạn cũng đúng đường rồi đấy :) chỉ còn chờ vào khả năng nhớ vị trí của egde cross để xoay gia tăng thêm tốc độ nữa thôi.
À còn về vấn đề fewest move ở cross ( càng ít move càng xoay nhanh mà ), xem thêm 10 trường hợp cross mà Sm0k3 dẫn link để vững hơn về move, xem thêm clip của Badmephisto để hoàn thiện kĩ năng fewest move Badmephisto (http://WWW.youtube.com/watch?v=hY_FbpdNRCQ)

ola_bibi
08-02-2010, 04:50 PM
Có 1 bài hướng dẫn về 10 trường hợp của cross rùi mà. Bạn nên vào tham khảo thêm nhé http://rubikvietnam.com/forum/showthread.php?tid=4547
bạn đọc thứ tự màu nữa. nếu trắng là D , F là đỏ thì R là xanh lá, L là xanh lam, B là cam. ok

cái này chỉ tham khảo thôi ! chứ đừng học ! hiểu bản chất là chính ! làm nhiều rồi có kinh nghiệm ! không khó như bạn tưởng đâu ! chúc thành công nhá ! ^^

kissyou
08-02-2010, 08:41 PM
Mình nghĩ để lắp cross nhanh thì việc hình dung vị trí ko gian của các egde là rất quan trọng. Đặc biệt là tưởng tượng được sự di chuyển của egde này ảnh hưởng thế nào với các edge còn lại để rồi đưa nó vào vị trí thích hợp một cách nhanh nhất. Để làm được điều này thì phải tập luyện thật nhiều, càng luyện nhiều thì khả năng tư duy cũng tăng và việc cross dưới 5s ko phải la ko làm được.O:-)O:-)O:-)

KissesHacker
09-02-2010, 07:43 PM
Muốn làm được cross dưới 5s trước hết phải biết nhắm mắt làm cross cái đã. Ý của mình ở đây là muốn bạn nâng cao khả năng nhớ các vị trí của các egde trong lúc xoay, vì mình thấy cách của bạn cũng đúng đường rồi đấy :) chỉ còn chờ vào khả năng nhớ vị trí của egde cross để xoay gia tăng thêm tốc độ nữa thôi.
À còn về vấn đề fewest move ở cross ( càng ít move càng xoay nhanh mà ), xem thêm 10 trường hợp cross mà Sm0k3 dẫn link để vững hơn về move, xem thêm clip của Badmephisto để hoàn thiện kĩ năng fewest move Badmephisto

Mình ko nhắm mắt làm cross đc, cũng chả nhớ đc vị trí của edges, làm cross ko có finger trick, chắc ăn ko fewest move, nhưng cũng đc 3-4 s, nếu case khó thì cỡ 5-6 s, mình nghĩ cross dưới 5s thì hoàn toàn có thể do tập luyện nhiều. Khi nào muốn đẩy cross còn 2-3 s thì hãy tập BLD, FM cross, còn pi h thì đơn thuần tập luyện thôi :D

Bạn nên nhớ quy tắc màu chuẩn của rubik, ko phải đỏ đối vàng, lam đối lá , trắng đối vàng đâu, cái đó ai cũng biết, cần nhớ thứ tự màu ý, ví dụ rubik chuẩn: D là trắng, F là xanh lam (dương) thì R là đỏ, biết 3 cái rồi mấy cái kia suy ra hết. Còn nữa, lúc nhìn cross nên chọn hướng làm sao cho dễ nhớ và nhanh nhất, nhiều move cũng đc. Sao cho trong 2s đầu đã xong 2-3 edges, edge cuối trong khoảng 1s nữa, lúc làm edge cuối thì look luôn cặp F2L đầu tiên -> Nhanh rồi đấy.

Xí quên, cross sao cho khi xong cross thì trắng ở dưới nhá, xong cross mà trắng ở trên U, lật cube lại rồi mới look F2L thì ko speed nổi đâu. Nếu đã quen cross trên U thì nên tập lại (ko phải "nên" mà là "bắt buộc") :D

Good luck!

nok89
10-02-2010, 12:02 PM

cái link này coi cơ bản thôi, coi cho biết - còn combo nhiều move liên tục như clip của bad mới khó, hiện đang tập combo kiểu này >.<
Đúng là chỉ có luyện tập và luyệt tập, sẵn tập look F2l luôn :D

Namphuong
28-03-2010, 04:41 PM
em xem cái clip của bad chỉ hiểu đc 1 phần (giọng ông này khó nghe quá)
mong ai pro eng thì làm phụ đề cho những newbie như e đc không ạ?

chickenfly
29-03-2010, 07:40 AM

mình thấy giọng ông này hay mà, dễ nghe nữa :-S

Namphuong
30-03-2010, 09:54 PM

mình thấy giọng ông này hay mà, dễ nghe nữa :-S

vậy à? :((
sao lạ vậy, mình chỉnh loa bass còn 0 mà vẫn k nghe ra gì?

haily
31-03-2010, 08:17 PM
khi làm bạn xem sự di chuyển vị trí các màu đó rồi làm sao cho nó đi thep từng cặp, VD như xanh là đối xanh dương, đó đối cam, cam bên cạnh xanh v.. .vv..

cukhoaiso98
08-07-2010, 06:12 PM
tôi chưa học thuộc đâu, tại vì có 2 loại cube

bocapdien
12-07-2010, 10:46 AM
chả đọc cái gì về cross cả nhưng cross của mình khoảng 2-4s. Luyện tập và luyện tập. Không thể nhắm mắt để cross được vì không nhớ vị trí của các cạnh. Nhưng lợi dụng khi FT thì xoay cả cục đi theo chiều tay để vừa làm vừa look.

MrkidMastermind
13-07-2010, 09:03 AM
chủ yếu là theo bản năng thui bạn ak:)