PDA

View Full Version : Muốn hỏi ý kiến các pro mod cube

wgunner
12-02-2010, 06:12 PM
mình mới được cho 1 con cube 3x3x3 . mấy ngày tết được nghỉ định mod con này. Nhưng mới có 2 sp đầu tay là Evil twin và Fisher. tay nghề còn non lắm. theo nguyên tắc cái gì cũng phải từ dễ đến khó. Nên chưa bík làm con gì tiếp theo. ai cho mình lời khuyên với .
ps. Mong mọi người chỉ bảo :D

maiduylinh
12-02-2010, 06:50 PM
em thấy anh làm thứ nhất là haft tun hoặc là diamon (đấy là loại làm dễ nhất còn dễ hơn em ko dám post vì cái này ai cũng làm dc) hoặc anh làm star cube cũng được còn 1 cái cũng đẹp là fisher làm cũng khá dễ ạ:D:D:D:D:D

KissesHacker
12-02-2010, 08:00 PM
em thấy anh làm thứ nhất là haft tun hoặc là diamon (đấy là loại làm dễ nhất còn dễ hơn em ko dám post vì cái này ai cũng làm dc) hoặc anh làm star cube cũng được còn 1 cái cũng đẹp là fisher làm cũng khá dễ ạ

Star cube là cái chi mô ??? Mình nghĩ xong Fisher là tàm tạm oy`, nên thử half-truncated, làm quen với việc cưa xéo :D Khá mệt đấy, mình thì làm half trước rồi mới xử Fisher. Đang tính làm Windmill.

Yêu thích và ấn tượng về cube cũng quan trọng, mod cube mình thik thì sẽ tâm huyết hơn :D

con đầu tiên mình làm bump, con thứ 2 là axis rồi vút lên slice với green hill luôn

Nhảy ghê thế, mình rất muốn làm Axis nhưng vẫn chưa làm, định mod từ từ lên tay + lấy kinh nghiệm :D

maiduylinh
12-02-2010, 09:04 PM
anh tìm trong box đi có đấy(em ngại tìm quá) hì

empty1234
12-02-2010, 09:08 PM
Bạn mod con hafl truncated đi, con này khó hơn fisher tí thôi.

Kevin Nguyen
12-02-2010, 09:54 PM
Tự hỏi nếu tự tin tay cưa tốt thì cưa luôn Hexagonal Di-Pyramid, nếu thấy đẹp thì làm luôn Axis, vậy là xong. Làm Axis quen thì làm tới Hexagonal Prism I và II, sao đó là Triangular Prism...

maiduylinh
13-02-2010, 12:38 AM
http://www.twistypuzzles.com/museum/medium/00628.gif đây là star cube anh ạ
làm xong octo rồi thì làm star( đáng tiếc là anh có 1 con mà anh ơi đừng làm hôm tết anh anh cố chờ qua tết đi để điều mới đến , bây giờ anh mà làm là đón điều cũ từ năm ngoái vô nhà đó 44 , dù chỉ có thời gian hôm tết nhưng còn sau tết anh cố chờ mấy ngày đến hôm mùng 4 tết thì anh làm)
cô giáo dạy toán của em chơi cho 2 tờ luyện tập rồi chơi 1 câu chúc các em năm mới an lành (an lành dc thì em phục luôn kha kha =))=))=))=)))

dylan_46
13-02-2010, 12:44 AM
làm octagon đi cho nó lành, hexa cưa chéo hơi khó, để cưa wen rồi hãy mod hexa

KissesHacker
13-02-2010, 02:44 PM
http://www.twistypuzzles.com/museum/medium/00628.gif đây là star cube anh ạ

Con này ko khó, chỉ cưa từ 1 cube khác goy` dán vào thôi, ai thấy thik thì hãy mod, vả lại tốn đến 2 cube, chả ham.

Ai vừa làm xong octagon còn dư mấy miếng rảnh thì làm lun star cube :D

HoaHoaCongTu
13-02-2010, 04:26 PM
Cái này anh ko ép theo khuôn của anh đâu nhé ! nhưng trình tự này có vẻ hữu hiệu :D
Đầu tiên là những con mà chỉ đắp thôi ko cưa : crystal , evil twin , ...
Second là những con chỉ cưa thôi ko đắp : octagon , cuboctahedron , hexagonal dipyramid ,half truncated , .....
Third là những con vừa cưa vừa đắp trình độ dễ : fisher , windmill ,axis,rhombic dodecahedron....
Fourth là những con vừa cưa vừa đắp trình độ khó : Hex prism 1,2, Triagular Prism, .....
Fifth là những con có cấu trúc lệch so với 3x3 thường : ghost cube , Slice cube ,.....
Sixth là những con có cấu trúc hoàn toàn khác với 3x3 , tức là tự mod cả core luôn : Helicopter cube, Phraxis cube , Dianosis cube,... ( những con trình độ này chỉ có casting thôi , lên twistypuzzle tham khảo nhé)
Cuối cùng là những con giống ở trên mà mod dạng master hay professor thôi ( 4x4 5x5 6x6)
Đây là trình tự anh suy nghĩ ! muốn hoàn thiện nó chắc cũng hơn 10 năm ! =.= cỡ Tony Fisher !~.~ !

ga fi tiu
13-02-2010, 05:14 PM
Cái này anh ko ép theo khuôn của anh đâu nhé ! nhưng trình tự này có vẻ hữu hiệu :D
Second là những con chỉ cưa thôi ko đắp : octagon , cuboctahedron , hexagonal dipyramid ,half truncated , .....
Third là những con vừa cưa vừa đắp trình độ dễ : fisher , windmill ,axis,rhombic dodecahedron....
Fourth là những con vừa cưa vừa đắp trình độ khó : Hex prism 1,2, Triagular Prism, .....
Fifth là những con có cấu trúc lệch so với 3x3 thường : ghost cube , Slice cube ,.....
Sixth là những con có cấu trúc hoàn toàn khác với 3x3 , tức là tự mod cả core luôn : Helicopter cube, Phraxis cube , Dianosis cube,... ( những con trình độ này chỉ có casting thôi , lên twistypuzzle tham khảo nhé)
Cuối cùng là những con giống ở trên mà mod dạng master hay professor thôi ( 4x4 5x5 6x6)
Đây là trình tự anh suy nghĩ ! muốn hoàn thiện nó chắc cũng hơn 10 năm ! =.= cỡ Tony Fisher !~.~ !

nên đảo vị trí của những loại này thì chính xác hơn,, dạng lập phương của axis cube khó hơn dạng của hex prism nhiều[hex prism suy cho cùng cũg chỉ là cưa đường chéo cube cubie và cũng những góc đặc biệt thôi chứ ko có gì là quá khó]

wgunner
13-02-2010, 05:42 PM
[b]Thanks all very much. định làm con diamon nhưng thấy cưa xéo 1 cubie theo 2 chiều chắc chưa đủ khả năng. mod half-truncated trước vậy :D.
@maiduylinh: thank lời khuyên của bạn nhé. đành cất vào tủ chờ sau tết vậy. thì có kiêng có lành mà :D

KissesHacker
13-02-2010, 10:17 PM

Ở hàng Sixth ấy, bạn cho mình xem hình cái, chỉ có Helicopter cube là lên Google search có, còn lại 2 con sau thì hem thấy :|

Đưa axis vào chung hàng với fisher + windmill à?

Trình độ tớ đến Third là cùng, cố gắng lên Fourth vậy, chứ ghost cube với Slice cube ớn quá :D

thinhrubik
22-04-2010, 06:50 PM
hexagonal dipyramid là con nào vậy mấy anh . cho em coi hình được không àkj:D

chickencuber
22-04-2010, 07:32 PM
hjc, topic tu 2 thang trước mà cũng có người vào, vào đây (http://rubikvietnam.com/forum/showthread.php?tid=781)nè