PDA

View Full Version : Thắc mắc!

binhnguyen
16-02-2010, 02:25 PM
Hiện giờ mình đã hoàn tất về PLL, thành tích cũng tạm thôi (ở chữ ký ấy).
Giờ mình search được web về ZBF2l, COLL, ZBLL, liệu bây giờ mình có nên học không hay là học qua OLL trước. Sợ học OLL xong thì bỏ phí :(

thandia
16-02-2010, 02:31 PM
học oll trước đi, cho xong cái căn bản đã rồi hãy học nâng cao, nền móng chưa chắc thì đừng xây nhiều tầng:D

Yu-Gi-Oh
16-02-2010, 02:35 PM
học OLL mà bạn kêu là bỏ phí =.="....học OLL là bước căn bản nhất...còn cái kia còn phải tu luyện dài dài bạn ạ =))

tungnos
16-02-2010, 02:46 PM
cứ luyện ổn OLL đi là sub 15 rồi :)) (mốc mơ ước :">) khi nào đến đó thì học thêm j thì học.

Duytran2010
16-02-2010, 03:28 PM
Tham thì thâm!!!!!!!:D:D:D:D=))=))=))=))=))=))=))=))=))
Ông nên học OLL trc đi, mà ông tính học hết ZBF2L, ZBLL, COLL hả. Bái phục quá

programmer_94
16-02-2010, 04:07 PM
Nếu bạn đủ sức học hết ZB thì mình khuyên bạn là nên học cái này, ko cần học OLL. Báo cho bạn biết trước là ZBF2l và ZBLL tổng cộng có hơn 1500 trường hợp. bạn cứ nghĩ cho kĩ.
p/s: Cho bạn biết luôn là trên thế giới hiện chưa có ai học full ZB cả :D

Yu-Gi-Oh
16-02-2010, 04:20 PM
Nếu bạn đủ sức học hết ZB thì mình khuyên bạn là nên học cái này, ko cần học OLL. Báo cho bạn biết trước là ZBF2l và ZBLL tổng cộng có hơn 1500 trường hợp. bạn cứ nghĩ cho kĩ.

nói hơi quá đó nha em...mỗi cái chỉ khoảng 150 trường hợp thôi..làm gì tới 1500 =.="

programmer_94
16-02-2010, 04:28 PM

nói hơi quá đó nha em...mỗi cái chỉ khoảng 150 trường hợp thôi..làm gì tới 1500 =.="

ZBLL đã 1k trường hợp rồi mà anh, thêm cái ZB F2L nữa thì .... =.="

Yu-Gi-Oh
16-02-2010, 04:34 PM
chỉ khoảng gần 1000 trường hợp (gần ~ <1000) chứ làm gì đến hơn 1500

programmer_94
16-02-2010, 04:45 PM
vâng sr anh, em vừa đếm lại, ZBLL chỉ gồm gần 500 trường hợp :D
dù sao 500 vẫn là con số quá khủng khiếp

NTR
16-02-2010, 05:35 PM
theo mình nghĩ thì ZBF2L cũng giống như F2L coi một xíu là hỉu và suy ra được cách làm, còn chia đôi ra cho mấy trường hợp nó ngược của nhau nữa

cuberbegin
16-02-2010, 06:36 PM
Vậy với số công thức 500 và 57 công thức cái nào hơn đây ;))
Nói thật nhé,nếu khả năng của bạn giống như chữ kí thì look chưa tốt đâu,liệu có nhìn nhanh được 1 trong 500 TH đấy ko?

1324
16-02-2010, 06:52 PM
Nếu không thích học hết OLL thì học 2-look (mình đang xài 2-look, lười học hết), không thì học COLL, kết hợp với ZBF2L (tự suy ra cũng được) thì LL sẽ đơn giản hơn, số PLL giảm lại còn 4 còn COLL hình như 40 TH thì phải. ZBLL mình thấy vừa dài vừa khó fingertrick lại vừa khó nhìn, kiểm soát được nó mất hơi bị nhiều thời gian.

NTR
16-02-2010, 07:03 PM
cuberbegin:Vậy với số công thức 500 và 57 công thức cái nào hơn đây
Nói thật nhé,nếu khả năng của bạn giống như chữ kí thì look chưa tốt đâu,liệu có nhìn nhanh được 1 trong 500 TH đấy ko?

mình nói thật là mình đã từng nghiên cứu rồi look ko phải là truyện khó nhưng so ra công thức của nó nhiều cái dài,khó FT,vậy học OLL sướng hơn

haily
16-02-2010, 07:06 PM
khi nào bạn sub 15s hăng học..................

binhnguyen
16-02-2010, 07:08 PM
À các bạn hiểu sai ý mình rồi :(
ZBF2l+ZBLL tổng cộng mình xem có 800 t/h thôi :), được sắp xếp rất kỹ lưỡng :D.
Mình chưa luyện look ahead gì cả :|, nên bây giờ mình mới hỏi ý các bạn đấy, mới vừa kết thúc luyện tập PLL thôi mà.
ZBF2l nhiều t/h cũng dễ hiểu chứ không đến nỗi như PLL mà học công thức:( . Mình đâu có ngại khó :>

ola_bibi
16-02-2010, 08:02 PM
bạn học hết F2L, PLL, OLL rồi tâp luyện look ahead, finger trick thì có ít hơn cho bạn ! Với lại f2l, PLL và OLL có nhiều điều cần quan tâm lắm ! Còn Coll, ZBf2l thì để từ từ ! Mà công nhận bạn cũng siêng ghê ! Cái ZBF2L,ZBLL và CoLL thì có 1 nùi CT nhìn vào là lười chẳng mún học tẹo nào hết ! hjx

binhnguyen
16-02-2010, 08:19 PM
bạn học hết F2L, PLL, OLL rồi tâp luyện look ahead, finger trick thì có ít hơn cho bạn ! Với lại f2l, PLL và OLL có nhiều điều cần quan tâm lắm ! Còn Coll, ZBf2l thì để từ từ ! Mà công nhận bạn cũng siêng ghê ! Cái ZBF2L,ZBLL và CoLL thì có 1 nùi CT nhìn vào là lười chẳng mún học tẹo nào hết ! hjx

HÍc, mình đã hoàn tất OLL đâu, về ZB thì mình đã có web sắp xếp khá dễ hiểu, theo các case riêng chia ra, nhìn không ngán tí nào :)

rubikfan1996
16-02-2010, 08:40 PM
Bây giờ cứ học hết full CFOP methol đi đã, rồi trong quá trình mà Ft với look ahead mà tốt (tốt như Errik) thf đã sub luôn gần 10s rồi, nói gì 15. Rồi đến khi đấy mới học nâng cao! Như kiểu, mỗi ngày bê 1 con bê, rồi năm tháng qua đi nhận ra mình bê đc 1 con bò tót ấy :))

@duytran2010: Chữ ký nhìn thèm ko đỡ nổi!

cuberbegin
16-02-2010, 08:51 PM
Nếu bạn ko ngại khó,thì tùy bạn thôi :)
Mỗi người có một cách của riêng mình :)
Mong rằng forum rubikvn sẽ là forum đầu tiên trên thế giới có người học full ZB :)

ola_bibi
16-02-2010, 08:55 PM
Nếu bạn ko ngại khó,thì tùy bạn thôi :)
Mỗi người có một cách của riêng mình :)
Mong rằng forum rubikvn sẽ là forum đầu tiên trên thế giới có người học full ZB :)

chúng ta hãy hi vọng...

cuberbegin
16-02-2010, 09:02 PM
à mà bạn cho mình xin cái link ZB được ko :D,vào xem một tí,đang lạnh tay chả quay được rubik chỉ muốn học hỏi thôi ;))

KissesHacker
16-02-2010, 09:13 PM
Full ZB thì té ra suốt ngày cầm cube à? :-/ Gần 1k case, nhớ ko hết đc. Vấn đề nữa là nhớ quá nhìu case, lúc vào speed solve thì rất khó look ahead do não đang lục lọi tìm tòi lại cái công thức cho case đó, thà lúc đó để não lo nghĩ về look ahead vẫn hơn. Muốn đụng tới ZB hay muốn "nuốt sạch" đống CT đó thì sub 15 đã rồi tính típ. Nên nhớ có người dùng cách cơ bản vẫn sub 20 đc đấy, cách của Fridrich làm quái gì ko sub 10 đc :))

binhnguyen
16-02-2010, 10:04 PM
à mà bạn cho mình xin cái link ZB được ko :D,vào xem một tí,đang lạnh tay chả quay được rubik chỉ muốn học hỏi thôi ;))

Mình cũng không nhớ cái tên @@, bạn add YM! của mình đi, khi nào mình nhớ mình send qua.
Mình đâu nói mình cố gắng full ZB máy móc thế đâu @@, ý mình nếu ZB thì mấy trường hợp OLL có vẻ hơi phí không, chỉ hỏi thế thôi mà. Chứ mình vẫn có ý định học đến ZB

cuberbegin
16-02-2010, 10:16 PM

Mình cũng không nhớ cái tên @@, bạn add YM! của mình đi, khi nào mình nhớ mình send qua.
Mình đâu nói mình cố gắng full ZB máy móc thế đâu @@, ý mình nếu ZB thì mấy trường hợp OLL có vẻ hơi phí không, chỉ hỏi thế thôi mà. Chứ mình vẫn có ý định học đến ZB

Bạn ko đưa YM! làm sao mình add ~~
Mà mình chỉ nói mong rằng thôi mà :D
ZB thì nếu học hết và nhớ+áp dụng tốt thì người ngoài ko dùng ZB nhìn sẽ thấy toàn là skip thôi,sẽ nhanh hơn những cách khác là điều cchawcs chắn:D.Còn Học OLL thì ko phí đâu bạn ạ :D.Nếu bạn ko ngịa khó,là triệu phú thời gian thì hãy học cả hai để so xem cái nào hơn(OLL học nhanh hơn còn ZB thì tốc độ solve sẽ nhanh hơn)

binhnguyen
16-02-2010, 10:27 PM

Bạn ko đưa YM! làm sao mình add ~~
Mà mình chỉ nói mong rằng thôi mà :D
ZB thì nếu học hết và nhớ+áp dụng tốt thì người ngoài ko dùng ZB nhìn sẽ thấy toàn là skip thôi,sẽ nhanh hơn những cách khác là điều cchawcs chắn:D.Còn Học OLL thì ko phí đâu bạn ạ :D.Nếu bạn ko ngịa khó,là triệu phú thời gian thì hãy học cả hai để so xem cái nào hơn(OLL học nhanh hơn còn ZB thì tốc độ solve sẽ nhanh hơn)

ồ quên mất, thật đãng trí quá đi: YM!:isukeshiro
Vậy mình sẽ học cả 2 vậy :), đâu gấp gáp gì

empty1234
20-02-2010, 11:12 PM
Bạn nên học OLL đi. Thời gian dư ra so với học ZB, thì luyện ft và look ahead còn tốt chán. Chắc chắn thành tích sẽ lên nhanh hơn. Chứ với thành tích như bạn hiện giờ, học ZB quả là một sự phí phạm thời gian. Trình độ cuber Việt Nam tăng theo từng ngày mà.