PDA

View Full Version : Looking ahead !

Ryuzakj
18-11-2008, 05:01 PM
Để làm tốt F2L thì không những phải nắm vững công thức, mà một phần quan trọng không kém đó là "looking ahead" (hay look ahead). Thường thì các cuber chỉ nói cách luyện tập đó là làm thật chậm, trong lúc giải quyết 1 cặp thì phải tìm đc 1 cặp f2l khác, sao cho các move là ít nhất,và các move phải thực hiện liên tục (tức là không có thời gian để dừng lại để tìm đâu ạ, đây cũng là vấn đề mà nhiều cuber gặp phải khi làm f2l).
Lý thuyết thì dài dòng và khó hiểu nên đến lúc thực hành càng khó hiểu hơn.
Bạn nào có kinh nghiệm "look" hay phương pháp để luyện tập thì cùng share cho mọi người nhé.
PS: khi góp ý mọi người nên nói rõ cách làm của mình, thấy khó khăn hoặc tips hay thì chia share, chứ em cũng sợ cái kiểu góp ý là "luyện tập, luyện tập và luyện tập" lắm ạ, nó chung chung quá. Vẫn biết là phải luyện tập, nhưng quan trọng là luyện tập "cái gì" và luyện "như thế nào".
Thân ! :)

TMS_278
18-11-2008, 06:35 PM
Thật ra thì mình có kinh nghiệm look ahead cũng không nhiều lắm nhưng cũng xin chia sẻ chút ít
Điều cơ bản đầu tiên đó là bình tĩnh (hôm đi giao lưu với NTT đấu với anh Đức chỉ vì mình cuống quá nên làm F2L toàn sai)
sau đây là kinh nghiệm look ahead trong F2L của mình : (lưu ý các bạn nên chọn mặt trắng là mặt U)
1)Trong khi lảm cross ngoài việc chỉ nhớ 4 ô cạnh để làm cross ra thì bạn nên cố gắng nhớ thêm một ô cạnh nữa để làm F2L , sau đó luyện tập dần nhớ thêm một ô góc
2) Khi làm F2l thì việc đầu tiên là tìm cặp cạnh và góc , thì mình nghĩ là nên nhìn cạnh trước sau đó mới tìm góc . Bởi vì nếu ta lấy trắng là mặt U thì màu của các góc sẽ là trắng hết mà màu trắng trông rất nổi bật nên dễ tìm
3)cũng không nên cày hết cả 41 CT F2l làm gì , nên học theo đoạn Video của anh kieuphong http://rubikvn.com/forum/showthread.php?tid=258 .Vì là video TA nên hơi khó hiểu :D
4)Để tránh tình trạng move thừa thì các bạn nên nhìn cho kĩ rồi hẵng xoay
Đó là những kinh nghiệm look ahead của mình , nhưng nói thật là mình look ahead cũng không tốt lắm bởi vì rất hay cuống nên toàn nhìn nhầm

vuaquyen92
18-11-2008, 06:38 PM
Mình thì cũng mới chỉ tập look ahead 1 thời gian thôi nhưng cũng có kinh nghiệm chia sẻ thế này đầu tiên lúc mình mới tập thì mình tập xoay ở cả 4 góc của cube đầu tiên tránh xoay cube nhiều tức là look ahead sẽ dễ nếu bạn hạn chế xoay cube. Sau 1 thời gian làm quen rồi thì sẽ bắt đầu look ahead. Khi mình thấy 1 pair mình xoay cube sao cho dễ làm pair đó nhất trong lúc xoay pair này mình phải nhìn cục cạnh hoặc cục góc của pair khác để biết hướng tiếp theo để làm thế là ổn bước cuối cùng đương nhiên vẫn phải luyện tập rồi:D

brokenheart1991
22-12-2008, 02:31 PM
Kinh nghiệm của mình là lúc mới tập F2L càng chậm càng tốt, càng bình tĩnh càng tốt, càng ít moves càng tốt. Cứ lấy mình làm VD, lúc đầu mới tập F2L toàn hết 25-30s, sau đó học theo clip của anh kieuphong và luyện thêm finger tricktrng 2 tuần là ổn. Bây giờ mình làm F2L chỉ hết chừng 15-20s thôi (vẫn còn chậm lắm^^).

jackblk
23-12-2008, 01:07 PM
theo cách của brokenheart, lúc xoay chậm còn cần phải nhìn thật kỹ đường đi cũng các góc, cạnh rồi cố gắng nhìn cặp kế tiếp, chọn cặp nào dễ nhìn nhất, hoặc nếu không kịp thì bạn hãy chọn đại 1 cặp nào đó mình thấy và xem xét trường hợp của nó. Dần bạn hãy tăng tốc độ xoay lên!

MU_rooney
11-06-2009, 01:14 PM
Em mới tập quay chắc phải tập cái này quá
theo mấy anh thì look ahead luyện hết bao lâu? AI có bí quyết gì xin chỉ giáo. Thanks nhiều!!!!

vuaquyen92
11-06-2009, 02:51 PM
Bí quyết nè bạn đó là xoay càng chậm càng tốt và cố gắng nhìn sau đó mới tăng tốc dần lên

giangvoa10
11-06-2009, 03:02 PM
Bạn nhớ quy tắc màu trong rubik đi, nhớ thật nhuần vào để chỉ nhìn 2 màu là thấy các màu còn lại chứ ko cần nghĩ, sau này sẽ thấy nó hay

KissesHacker
11-06-2009, 04:52 PM
Em mới tập quay chắc phải tập cái này quá
theo mấy anh thì look ahead luyện hết bao lâu? AI có bí quyết gì xin chỉ giáo. Thanks nhiều!!!!

Look ahead theo mình thì... tập luyện ko giới hạn. Cả khi pro rồi, look ahead vẫn phải tiếp tục luyện. Luyện Rubik ko có điểm cuối đâu. Càng tập nhìu càng tốt. :D Nhưng nếu mún F2L sub 30s thì mình nghĩ tập khoảng 1 tháng là okie goy`. Lúc đầu tập tự làm F2L, sau đó nên xem thêm 41 CT, bổ sung cho case nào mình làm hơi nhìu move quá. Chủ yếu là lấy thêm kinh nghiệm thui, bản thân tự phấn đấu là chính :P

Bạn nhớ quy tắc màu trong rubik đi, nhớ thật nhuần vào để chỉ nhìn 2 màu là thấy các màu còn lại chứ ko cần nghĩ, sau này sẽ thấy nó hay

Quy tắc gì hả bạn??? Bạn đang nói đến trắng đối vàng, cam - đỏ, lục - lam àh. Mình nghĩ chỉ là 1 phần thui. Có cube khi U là trắng, F là lam thì R lại khi đỏ khi cam. Như con Dian Sheng của mình nè, độc hàng trong lớp, ngược màu với người ta. Thế mà lại xoay đã nhất lớp, thèng nào cũng đòi :D

giangvoa10
12-06-2009, 10:06 AM
Cục của bạn sai quy tắc rồi
Mà diansheng hàng sơn màu thì phải đằng nào chả phải dán lại sticker
Nó sai thì mình nhớ kiểu sai, cứ nhớ đi

blackmaster
14-06-2009, 03:33 PM
theo mình muốn look ahead cho nhanh và ít moves thì việc đầu tiên là làm cross dưới đáy(D-layer). Rồi làm từ từ để cho ít moves nhất.

anenebke
22-10-2010, 10:48 PM
có bạn nào chỉ zùm vài trương ct F2L 4 hướng hữu dụng đi,se giúp đỡ look tốt hơn nhìu

nìghtknight174
26-10-2010, 11:00 PM
nếu viên cạnh ko ở mặt U thì nhìn mới khó!