PDA

View Full Version : các bước giới hạn trong lật cạch

nhanthiendinh
27-02-2010, 12:55 PM
sau khi lật cạnh hoàn tất, thì đến bước hoán vị cạnh, mình thì dùng CT PLL chử U của Fridrich để hoán vị cạnh, thì có một số trường hợp các viên cạnh về đúng vị trí, đúng màu lun, nhưng một số lần thì lại về đúng vị trí rồi nhưng vẫn còn sai màu, theo mình bik thì trong phần này đâu có giới hạn, hay tại mình xài CT đó ko dc, có ai bik hem???

lil_2n
27-02-2010, 03:16 PM
xài CT đó vẫn được nhưng phải xài 2 lần mới đúng được màu như bạn nói, vì hoán vị chữ U có cùng chiều kim đồng hồ và ngược chiều kim đồng hồ, nếu bạn không muốn xoay CT đó thêm lần nữa thì chịu khó học thêm 1 CT hoán vị theo kiểu ngược lại.

petalia
27-02-2010, 04:08 PM
sau khi lật cạnh hoàn tất, thì đến bước hoán vị cạnh, mình thì dùng CT PLL chử U của Fridrich để hoán vị cạnh, thì có một số trường hợp các viên cạnh về đúng vị trí, đúng màu lun, nhưng một số lần thì lại về đúng vị trí rồi nhưng vẫn còn sai màu, theo mình bik thì trong phần này đâu có giới hạn, hay tại mình xài CT đó ko dc, có ai bik hem???

giới hạn (U,D,L,R,U',D',L',R',F2,B2)

titikid91yb
27-02-2010, 06:16 PM
có bị giới hạn như petalia nói đó

nhanthiendinh
27-02-2010, 07:59 PM
giới hạn zay lấy gì quay nữa:D, mình cũng chưa hiểu rõ lắm

Nghia
27-02-2010, 08:49 PM
Giới hạn như vậy có nghĩa là bạn chỉ được thực hiện các bước (U,D,L,R,U',D',L',R',F2,B2) thôi, chứ không được thực hiện F,F',B hay B'. (U2,R2,L2,D2 đương nhiên là dùng được)

dung.top
20-03-2010, 09:35 PM
vậy công thức nào có chứa các bước đó là bị loại khỏi BLD hả a

titikid91yb
20-03-2010, 09:44 PM
vậy công thức nào có chứa các bước đó là bị loại khỏi BLD hả a

không phải, nếu em setup mà chứa các bước đó là không được

ola_bibi
21-03-2010, 10:58 AM
Thử giới hạn theo cách bạn nghỉ rồi làm thì cũng được nhưng khi xong thì những vị trí mình thiết lập sai, trạng thái của viên cubies sẽ không cân bằng(đối vs góc) và sẽ nghịch(đối vs cạnh) !!! Lúc đầu mình cũng vướng chỗ này nhưng làm nhiều rồi quen ah` !!!

truanminhluong
03-04-2010, 04:08 PM
các bạn có thể cho mình bt giới hạn và ko giới hạn là như thế nào ko. mình chua hiểu ở chổ ấy

quaden3099
03-04-2010, 04:24 PM
các bạn có thể cho mình bt giới hạn và ko giới hạn là như thế nào ko. mình chua hiểu ở chổ ấy

Giới hạn của chuyển cạnh là F2, B2, U, D, R, L.
Giới hạn của chuyển góc là F2, B2, U, D, R2, L2.
Còn giai đoạn lật cạnh và lật góc thì không có giới hạn nào hết ( bước thiết lập xoay tự do). Nếu trong chuyển cạnh hay chuyển góc thì bước thiết lập xoay trong giới hạn VD: chuyển cạnh xoay F, F', B, B' là không có trong giới hạn thì khi chuyển cạnh xong sẽ có một cạnh nào đó bị sai trạng thái. Tương tự cho chuyển góc.

dung.top
06-04-2010, 11:21 AM
ah hiểu rồi thì ra là vậy, nhưng bước thiết lập nếu vừa dài vừa khó thì mình nên nhớ theo kí tự hay tự tưởng tượng nhỉ???