PDA

View Full Version : Một kiểu chơi rubik mới: Mirror( Nhìn qua gương)

brokenheart1991
20-11-2008, 04:12 PM
Đây là một kiểu chơi rubik mới và tương đối lạ do mình nghĩ ra. Đó là thay vì nhìn trực tiếp khối rubik, các bạn hãy nhìn qua gương và đừng nhìn xuống tay bạn. Tốt hơn cả là các bạn có một cái bàn không ngăn kéo đủ cao, một cái gương lớn đặt trước bàn. Còn nếu không thì chỉ cần một cái gương và lấy cái gì đó như quyển vở che tay mình đi là được. Ấn tượng đầu tiên là khá khó chịu, bởi mọi moves đều bị ngược hoặc không như ý muốn, nhưng sau vài lần chơi là các bạn sẽ thuận tay hơn. Như mình chẳng hạn, lần mirror đầu tiên mình mất gần 6 phút nhưng chỉ đến lần chơi thứ 5 mình đã xuống 2 phút 12s 03. Mirror là kiểu chơi rất tốt cho các bạn phát triển tư duy ngược và những cách giải theo kiểu nhìn gương( Mình sẽ nói tới sau). Các bạn hãy thử xem, cũng thú vị lắm đấy^^.

US Army
20-11-2008, 05:32 PM
Đây là một kiểu chơi rubik mới và tương đối lạ do mình nghĩ ra. Đó là thay vì nhìn trực tiếp khối rubik, các bạn hãy nhìn qua gương và đừng nhìn xuống tay bạn. Tốt hơn cả là các bạn có một cái bàn không ngăn kéo đủ cao, một cái gương lớn đặt trước bàn. Còn nếu không thì chỉ cần một cái gương và lấy cái gì đó như quyển vở che tay mình đi là được. Ấn tượng đầu tiên là khá khó chịu, bởi mọi moves đều bị ngược hoặc không như ý muốn, nhưng sau vài lần chơi là các bạn sẽ thuận tay hơn. Như mình chẳng hạn, lần mirror đầu tiên mình mất gần 6 phút nhưng chỉ đến lần chơi thứ 5 mình đã xuống 2 phút 12s 03. Mirror là kiểu chơi rất tốt cho các bạn phát triển tư duy ngược và những cách giải theo kiểu nhìn gương( Mình sẽ nói tới sau). Các bạn hãy thử xem, cũng thú vị lắm đấy^^.

Lạy bố... mai bố trồng cây chuối mà chơi nhé :D

vuaquyen92
20-11-2008, 05:41 PM
Thực ra xoay kiểu này cũng là 1 phần giúp mình luyện xoay từ 4 hướng đó nếu quen thì thời gian chuyển cube sẽ đỡ mất thời gian hơn ngoài ra còn luyện thêm 1 số finger trick do phải sử dụng B và F nhiều hơn.:)
@US: em tuy chưa thử cách này nhưng anh broken thử nhiều nên finger trick B và F anh ấy nhanh hơn em nhiều và F2l anh ấy xoay tương đối ổn đó nên anh đừng góp ý như thế:(

US Army
20-11-2008, 05:57 PM
Thực ra xoay kiểu này cũng là 1 phần giúp mình luyện xoay từ 4 hướng đó nếu quen thì thời gian chuyển cube sẽ đỡ mất thời gian hơn ngoài ra còn luyện thêm 1 số finger trick do phải sử dụng B và F nhiều hơn.:)
@US: em tuy chưa thử cách này nhưng anh broken thử nhiều nên finger trick B và F anh ấy nhanh hơn em nhiều và F2l anh ấy xoay tương đối ổn đó nên anh đừng góp ý như thế:(

Hehe anh đùa cho vui chứ có góp ý đâu :)

kieuphong
20-11-2008, 06:02 PM
Cái này hay đấy, phải thử mới đc. Cách này chỉ khác cách thưởng ở F2L thôi vì phần cross thì ko nói làm gì, OLL và PLL thì chỉ cần nhận diện trường hợp là xoay theo công thức, có thể ko nhìn cũng đc.

Edit: vừa thử xong, vật vã mãi mới xong đc F2L, còn OLL và PLL thì sau khi xác định trường hợp phải quay mặt đi, ko nhìn vào cube (trong gương) thì mới đỡ nhầm.

vuaquyen92
20-11-2008, 06:05 PM
Lúc em tập F2l 4 hướng tuy ko có gương ở trước mặt nhưng em cũng tập tương tự như thế nên F2l đỡ phải xoay cube hơn nhiều:)

TMS_278
20-11-2008, 07:13 PM
à nhìn qua gương xoay rubik đây cũng là một trong những kiểu chơi rubik mà em chể ra trong lúc rảnh , em còn nghĩ ra cả kiểu chơi chéo tay ( nghĩa là vắt chéo hai tay qua nhau rồi chơi)

Mr_Snape
21-11-2008, 08:07 PM
Em đã thử cách này hồi trước,kết quả là chưa từng làm xong F2L thì đã nhìn trực tiếp vào cube mà oay tiếp...quá ức chế lun!Ý kiến này hay đấy!Có nên mở thêm box về giải cái này không nhỉ!

vuaquyen92
21-11-2008, 10:53 PM
Mỗi người 1 kiểu chơi mà nếu ko đâu ra mấy kiểu như bịt mắt, 1 tay , xoay bằng chân hay xoay dưới nước cái đó mới làm phong phú rubik + phát triển nhiều hướng hơn

maiduylinh
22-11-2008, 04:35 PM
hơi khó nhưng nếu biết vặn kiểu đó thì chắc mắt em lag lòi ra :D:D:D:D

jackblk
23-11-2008, 09:34 AM
Giời ạ, rối tung cả lên, F2L sai từa lưa hột dưa :(

pporiger2334
26-03-2016, 05:03 PM
ko phải riêng bn nghĩ ra đâu, mk đã nghĩ ra trước khi đọc bài viết này

diemchinh
29-03-2016, 03:00 PM
chơi kiểu này hại não nè :D nhưng mà luyện thành thạo được kiểu này thì khá là bá đấy bác, chúc bác thành công