PDA

View Full Version : .:[HOT]:.Chống mất đồ khi đi off.:[HOT]:.

duykhoi1996
10-03-2010, 01:05 PM
Sau sự kiện chị Nghi bị "cầm nhầm" V-Cube 5, e xin có 10 rules về việc chống mất cube (có thể hơi khắt khe 1 chút, mong dc các bạn áp dụng):
1/ Mỗi ng` khi đi off phải mang theo 1 cái cặp có khóa để bỏ cube, silicone,...
2/ Phải bảo đảm 100% lúc nào cũng có thể thấy dc miệng giỏ và giỏ lun lun dc khóa lại (kể cả khi đang di chuyển, thi đấu,...)
3/ Chỉ dc lấy đúng 1 cube ra khỏi giỏ và phải bảo đảm dùng xong cất vào mới dc lấy cube khác (tránh tình trạng cuber ngồi đâu bỏ đó hay bày bừa ra bàn,...).
4/ Đem theo 1 tờ giấy ghi họ tên, nick Y!M, nick 4rum, ĐC, ĐT(ĐTDĐ) của ng` mượn cube, cube và giá tiền của cube mình cho mượn, khi trả thì kí tên vô để cuối giờ bít mà đòi lại.
5/ Nếu có bán buôn j` thì phải bảo đảm tiền sẽ dc trao cùng vs cube để tránh tình trạng bán cube mà vẫn chưa có tiền.
6/ Nếu có lube cube hay ráp magic thì cứ 5' là phải đếm lại tất cả vật liệu để báo động cho mọi ng` lục cặp hay đi kiếm nếu mất.
7/ Nếu có show hàng hay chụp hình thì lúc nào cũng phải nhìn cubes của mình (tránh rải ra mà gom lại 1 đống cho dễ kiểm soát)
8/ Trước khi về xem lại giỏ mình còn thiếu j ko, xem chỗ ngồi coi có rơi rớt j ko (kể cả rác), rà lại danh sách xem có ai chưa trả cube ko để phát hiện sớm mà báo động cho mọi ng` đi tìm
9/ Ng` chủ trì buổi off sẽ dc quyền xem tất cả các cube của bạn, nghi vào danh sách, đến khi về sẽ kiểm tra lại, nếu lấy nhầm cube thì yêu cầu trả lại, nếu thiếu cube sẽ nhắc nhở bạn đi tìm (ko bắt buộc).
10/ Và trên hết là tinh thần tự giác của các bạn, tự trông chừng đồ của mình và chớ thấy của rơi mà nổi lòng tham.
Xin các bạn cho ý kiến và thanks

phanquoctoan
10-03-2010, 01:10 PM
LÊn con đường chuyên nghiệp thì cần phải như vậy.

Nên phối hợp 1 vài bạn có nhiệm vụ canh chừng, ngoài những thành viên tham gia off, nhưng khán giả khác phải xem chừng. Ra về kiểm tra lại xem đủ hết hay chưa, có ai thiếu hay mất gì không. PHẢI RA VỀ CÙNG 1 LÚC.

Nói thiệt, thà mất lòng trước nhưng cả làng đều vui, tập chuyên nghiệp ngay từ bây giờ. Bởi vì thời buổi bây giờ mà nói đến tính tự giác thì khó lòng mà đạt được như ý muốn. :)

leokey
10-03-2010, 04:50 PM
LÊn con đường chuyên nghiệp thì cần phải như vậy.

Nên phối hợp 1 vài bạn có nhiệm vụ canh chừng, ngoài những thành viên tham gia off, nhưng khán giả khác phải xem chừng. Ra về kiểm tra lại xem đủ hết hay chưa, có ai thiếu hay mất gì không. PHẢI RA VỀ CÙNG 1 LÚC.

Nói thiệt, thà mất lòng trước nhưng cả làng đều vui, tập chuyên nghiệp ngay từ bây giờ. Bởi vì thời buổi bây giờ mà nói đến tính tự giác thì khó lòng mà đạt được như ý muốn. :)

cái việc kiểm soát ra vào khó lắm anh,vì nhiều lúc off ở quán rồi công viên rồi nhiều chỗ khác,nếu mà bắt mọi người về cùng lúc thì chắc ko được,có nhiều người còn việc này việc kia,nên em nghĩ ai muốn về thì phải có người kiểm tra thì tốt hơn :)

LouisXIII
10-03-2010, 04:51 PM
Mình nghĩ nên có 1 bản thống kê cube của từng người lúc đến, sau đó kiểm tra lại lúc ra về, nếu ko phải người ngoài thì cách này chắc chắn nhất, chỉ sợ mất lòng anh em thôi

duykhoi1996
10-03-2010, 04:52 PM
Nói chung 10 rules của mình là tốt nhất

leokey
10-03-2010, 04:59 PM

Em nghĩ "10 rules của mình là tốt nhất" sao,chưa chắc đâu,anh thấy mỗi người mang theo 1 cái cặp có khóa,chẳng khác nào ép người ta cả.
Vấn đề 3 cũng không thỏa đáng.nhiều lúc có người mượn rồi nhỡ tay cầm đi chỗ khác chẳng nhẽ cứ bám theo mà chông à.Với lại có 2 cube mỗi người mượn 1 thì làm sao

LouisXIII
10-03-2010, 05:02 PM
Mọi người cùng góp ý, xây dựng thì lại đập luôn câu 10 rules của mình tốt nhất :|

duykhoi1996
10-03-2010, 05:11 PM

Em nghĩ "10 rules của mình là tốt nhất" sao,chưa chắc đâu,anh thấy mỗi người mang theo 1 cái cặp có khóa,chẳng khác nào ép người ta cả.
Vấn đề 3 cũng không thỏa đáng.nhiều lúc có người mượn rồi nhỡ tay cầm đi chỗ khác chẳng nhẽ cứ bám theo mà chông à.Với lại có 2 cube mỗi người mượn 1 thì làm sao

Nói chơi thôi mà a, spam 1 tí đỡ pùn :D
Vấn đề 3 thì đã có vấn đề 4 bổ sung rùi đấy chứ!

buihongduc132
10-03-2010, 05:18 PM
Mọi người về 1 lúc thì hơi khó.
Mình nghĩ sẽ có 2 trường hợp:
1/Có 1 vài người về sớm (Khả năng những người "cầm nhầm" cube sẽ dễ rơi vào trường hợp này)
2/Số còn lại sẽ về 1 lúc khi kết thúc buổi off.
Cách kiểm tra cube thì mình nghỉ chỉ nên kiểm tra cube của những người ở TH 1 , còn TH 2 thì lúc về mọi người kiểm tra lại số cube của mình cho thật kĩ. Nếu lúc về mà phát hiện mất thì 1 là nó đã "về sớm" , 2 là nó còn nằm trong túi những mem còn lại thui, lúc này thì mọi ng` phanh khui tài sản của mình ra là xong. :)

bebithuy11
10-03-2010, 05:27 PM
Mọi người về 1 lúc thì hơi khó.
Mình nghĩ sẽ có 2 trường hợp:
1/Có 1 vài người về sớm (Khả năng những người "cầm nhầm" cube sẽ dễ rơi vào trường hợp này)
2/Số còn lại sẽ về 1 lúc khi kết thúc buổi off.
Cách kiểm tra cube thì mình nghỉ chỉ nên kiểm tra cube của những người ở TH 1 , còn TH 2 thì lúc về mọi người kiểm tra lại số cube của mình cho thật kĩ. Nếu lúc về mà phát hiện mất thì 1 là nó đã "về sớm" , 2 là nó còn nằm trong túi những mem còn lại thui, lúc này thì mọi ng` phanh khui tài sản của mình ra là xong. :)

Số 1 ko có gì để phàn nàn, nhưng số 2 phải check lại đó bạn!
Nếu mà phanh phui đúng người đúng tội thì ko sao, chớ kiêm tra lục lọi lung tung túi đồ người ta mà ko có thì cẩn thận, ăn chửi nát mặt đấy! Ngoài rubik, người ta còn để đồ đạc riêng nữa, có phải muốn là lục lọi như túi đồ của mình đâu :-??!

buihongduc132
10-03-2010, 05:32 PM
Thì đấy là theo ý kiến chủ wan thui. Khỷa thi dc phần nào thì thực hiện phần đó , ko khả thi thì bỏ wa. Chứ mình nghĩ nếu liệt kê ra 1 list lúc vào thì cũng hơi khó. Vậy ko lẽ phải có 1 người làm "bảo vệ" để ghi danh à :D

duykhoi1996
10-03-2010, 05:39 PM
Mình là a e vs nhau, kết nối vs nhau như a e 1 nhà wa 4rum rubikvn, lúc có 1ng mất cube thì mọi ng cùng xót (như a Nghi vậy). Mà đã xót thì cùng nhau kiếm giúp, cho mọi ng xem tài sản của mình thì vừa cho mình khỏi bị nghi oan mà cũng thấu hiểu tâm trạng ng mất cube nên sẽ ko có chiện bực mình đâu. CÒn đồ cá nhân thì yêu cầu đi off chỉ mang cube thui là xong :D

zondaR
10-03-2010, 06:35 PM
MÌnh thấy cái chuyện mà cho mượn ghi giấy rồi lúc trả kí tên này kia không cần thiết lắm. Tốt nhất là đừng cho ng` mượn cầm đi xa. Cứ để ý tới người mượn là tốt nhất. Thêm một điều nữa, là nên đề cao cảnh giác, ngoài rubik ra còn có thể bị mất đt + vật dụng quí giá và bị mất trong chớp mắt không hề biết, nhất là ở chỗ đông người.

Yu-Gi-Oh
10-03-2010, 07:02 PM
làm vậy cũng tốt...mặc dù một vài điều hơi mắc công nhưng thà vậy còn hơn để xãy ra chuyện đáng tiếc =.="

haily
10-03-2010, 07:20 PM
giống như tui, cho ai mượn là quan sát người đó, nên không bao giờ có việc mất

kej
10-03-2010, 08:34 PM
e DUy Khoi co' j hok vay co' thi` dt wa cho kej nha 01689973360

rube
10-03-2010, 08:51 PM
việt nam chán nhỉ đi off mà cứ như là gì đấy, không biết mọi người nghĩ gì nữa
chẳng dám đi off nữa

heiniken_no1
10-03-2010, 09:11 PM
tốt nhất là chỉ đem 1 cube hoặc đem nhiều mà để trong cặp thì tốt nhất, chỉ khi đi off có 5 6 người trở xún thì mứh dám cho mượn vậy thui.

ngogiuoc
10-03-2010, 09:51 PM
Việc này mình cũng đã suy nghĩ rất nhiều, thật khó để có giải pháp hoàn hảo, mình cũng có 1 vài suy nghĩ giống một số rule của Duy Khôi.
Sau khi suy sét, mình nghĩ chỉ cần 1 luật là đủ:

Trước khi một thành viên ra về trước khi buổi off kết thúc, thông báo cho 1 trong những thành viên thuộc BQT hoặc người chủ trì buồi off. sau đó bỏ tất cả các cube ra khỏi túi, ba lô, hộp hay các vật dụng để đựng chứa khác v.v..., thành viên giám sát sẽ kiểm tra và xác định trong túi không còn cube nào nữa. Cuối cùng, thành viên giám sát sẽ thông báo cho các mem khác biết để quan sát nhìn lại cube lần cuối trước khi thành viên đó ra về.

Mình nghĩ chỉ nhiêu đó thôi là đủ, đa phần các mem "cầm nhầm" đều ra về trước khi buổi of kết thúc, hình như 100% là vậy, và lại nếu buổi off kết thúc thì các thành viên còn lại sẽ tự kiểm tra hàng của mình còn hay mất rồi tự kiểm tra lẫn nhau. còn sau khi dc thông báo quan sát cube của bạn sắp ra về trước, các mem ở lại cũng nên ngó lại cube của mình 1 lượt luôn. để thực hiện cho tốt, mem đi off cần chú ý 2 điều :a. bị kiểm tra balo, túi không phải là bị nghi ngờ mà chỉ để bạn tự chứng minh mình trong sạch thôi, vị vậy mong các bạn hãy tình nguyện; b. Khi đi off, tránh mang theo những đồ vật nhạy cảm không muốn người khác biết ( ví dụ như thư tình, bài kiểm tra điểm kém, hình bạn gái, tất lâu ngày chưa giặt, đồ ăn ôi thiu bốc mùi v.v...)

programmer_94
10-03-2010, 11:10 PM
Việc này mình cũng đã suy nghĩ rất nhiều, thật khó để có giải pháp hoàn hảo, mình cũng có 1 vài suy nghĩ giống một số rule của Duy Khôi.

Trước khi một thành viên ra về trước khi buổi off kết thúc, thông báo cho 1 trong những thành viên thuộc BQT hoặc người chủ trì buồi off. sau đó bỏ tất cả các cube ra khỏi túi, ba lô, hộp hay các vật dụng để đựng chứa khác v.v..., thành viên giám sát sẽ kiểm tra và xác định trong túi không còn cube nào nữa. Cuối cùng, thành viên giám sát sẽ thông báo cho các mem khác biết để quan sát nhìn lại cube lần cuối trước khi thành viên đó ra về.

Mình nghĩ chỉ nhiêu đó thôi là đủ, đa phần các mem "cầm nhầm" đều ra về trước khi buổi of kết thúc, hình như 100% là vậy, và lại nếu buổi off kết thúc thì các thành viên còn lại sẽ tự kiểm tra hàng của mình còn hay mất rồi tự kiểm tra lẫn nhau. còn sau khi dc thông báo quan sát cube của bạn sắp ra về trước, các mem ở lại cũng nên ngó lại cube của mình 1 lượt luôn. để thực hiện cho tốt, mem đi off cần chú ý 2 điều :a. bị kiểm tra balo, túi không phải là bị nghi ngờ mà chỉ để bạn tự chứng minh mình trong sạch thôi, vị vậy mong các bạn hãy tình nguyện; b. Khi đi off, tránh mang theo những đồ vật nhạy cảm không muốn người khác biết ( ví dụ như thư tình, bài kiểm tra điểm kém, hình bạn gái, tất lâu ngày chưa giặt, đồ ăn ôi thiu bốc mùi v.v...)

chuẩn chuẩn, nhất là câu bôi đen =))=))

no1blue
10-03-2010, 11:23 PM
làm zậy thì ai cũng nghi ngời nhau hết mất đoàn kết nhưng phài làm cho chắc ăn thui :D

leokey
11-03-2010, 12:47 AM

em rất tán thành ý này,thanks gấp.Anh làm e cười sặc sụa ùi

ola_bibi
11-03-2010, 06:10 PM
Hix ! Có cần vậy hok ? off là vui vẻ ! như vậy ở nhà còn hơn ! Mình mượn chơi mà người ta cứ nhìn chằm chằm vào thì sao mà chơi được ! >.<
Off Br_Vt có bao giờ mất cái j` đâu (đang tự hào) ! ^^
Theo mình thì mới bắt đầu off thì ai cũng giới thiệu như vậy tất cả sẽ quen nhau ! Như vậy sẽ hok xảy ra tình trang mất đồ ! Mình có thằng bạn lúc off cũng cầm nhầm rubik's ! Lúc ra về KT lại thì thấy thiếu 1 con ! alo cho nó thì biết nó cầm nhầm và ra trả lại ! Hok phải ai cũng như ai đâu !!![hr]

giống như tui, cho ai mượn là quan sát người đó, nên không bao giờ có việc mất

Em nhìn anh ah` ? Hèn gì lạnh cả sóng lưng ! >.<

maiduylinh
12-03-2010, 02:35 PM
em nghĩ đầu tư 1 quả camera đặt ở trên đầu cao rồi khi off xong thì kiểm hàng , nếu đủ thì không nói làm gì còn nếu mất thì còn biết mặt rồi đính ảnh tặc cube lên trên 4rum , nếu lần sau mà vẫn thấy nó nữa thì cầm cube (8k) phi cho toẹt mỏ lun=))

LouisXIII
12-03-2010, 03:43 PM
Trước khi hành động thì nó phải tìm cách disable cái camera đấy chứ :))

rubikfan1996
12-03-2010, 05:18 PM

Admin nhà ta vui ghê :)) =))[hr]

Mình nghĩ nên có 1 bản thống kê cube của từng người lúc đến, sau đó kiểm tra lại lúc ra về, nếu ko phải người ngoài thì cách này chắc chắn nhất, chỉ sợ mất lòng anh em thôi

Chuẩn, đúng đấy, chỉ cần thế này thôi là đủ! "Thế là quá đủ!"

thinhrubik
22-03-2010, 05:43 AM
Em cũng là new cuber trong diễn đàn nhưng cũng đã từng chơi rubik 4 năm trước khi tham gia diễn đàn . Theo kinh nghiệm của em thấy thì đa số trường hợp mất cube đều do một người "ngoại bang " từ ngoài vào --- Trong trường em đã bị mất 2 cục 3*3 DS theo kiểu này ..
Theo em thì khi mới đến hay gặp mặt , cần phải thông báo trước cho người chủ buổi off đó -- KT những người nào ra về sớm hơn bình thường( nhất là người lạ ) , kết thúc buổi off thì bà kon ta tổng dyuệt lại là xong

nguyenyenson
23-03-2010, 05:56 PM
Em có ý kiến thế này:
+ Làm dấu cho mỗi cube của mình(Theo em thi làm dấu vào mấy cái trục hoặc coner = dán giấy hay khắc gì đó).
+ Trước khi mem nào về thì mọi người kiểm tra lại đồ của mình.
+ Hạn chế cho những " khách lạ " mượn cube và quan sát khi cho mượn.
[color=#000000]Và tốt nhất là tinh thần tự giác của mỗi cuber

cX...
23-03-2010, 06:07 PM
theo mình thì đâu phải nặng nề như thế .A e đi off là để giao lưu mà .Mượn rubik của nhau .Khai tên tuồi nik ... vất vả quá cứ như là nghi bị ăn cắp ngay k bằng ấy . Mà khai láo thì sao .Ai bít dc .Rồi đi off k lo quay chỉ lo cái túi của mình .Đâu còn là đi off nữa .
theo mình
Thì ai đi về phải nói với a e
Mìn về nhé oy chek cube mang về là dc
Góp ý tý thôi chứ mình đi of nghèo mang mỗi 1 con mún cũng chả mất dc

thinhrubik
25-03-2010, 07:54 PM
Đúng là anh em ta đi off với nhau là để giao lưu thật . Nhưng Cx nghĩ nếu vấn đề ăn cắp cube cứ liên tục tiếp diễn đều đều mà mỗi ngày ăn cắp giá trị càng cao thì liệu rằng còn giao lưu đc không ? O:-)
Cả em cũng bị mất 2 cục Diansheng , 1 cục mf8 Square 1 đây:((:(( -- Nhưng bây giờ thằng đểu đó cố tình lấy cắp rồi thì đưa việc này lên 4r ta cũng vô ích thôi . Tốt nhất là anh em ta hãy để ý tất cả những người đi off buổi đó có biểu hiện bất thường là thông báo cho mod ngay . :)
Nếu mấy anh thấy hay thì thanks em nhé :D