PDA

View Full Version : Con đường khác để giải 3x3 không xài OLL PLL

Toàn.DC
04-04-2010, 12:34 AM
Chú ý : cách này chỉ dành cho các bạn thông thạo CFOP, và khả năng look ahead tương đối tốt, new cũng có thể học cách này, nhưng cần phải thật cố gắng.

Sau khi giải F2L xong, sẽ làm

1/ CLL : Vừa chỉnh góc cho đúng vị trí, vừa lật góc, công thức :

http://www.erikku.110mb.com/CLL.html

Cách này có thể áp dụng cho 2x2

2/ ELL: chỉnh 4edge còn lại vào đúng vị trí và lật , công thức :

http://www.erikku.110mb.com/ELL.html

Thứ tự : F2L => CLL => ELL

Nhìn chung, cách này so với cách OLL/PLL có các ưu điểm sau:

+ Ít công thức hơn ( 28 ELL + 48 CLL) so với cách OLL/ PLL ( 57 OLL + 21 PLL)
+ Nếu quen mắt, look tốt thì việc giải 2 tầng dưới sẽ rất dễ dàng, vì đã được chia ra trường hợp, cthuc fingertrick của ELL/CLL cũng ngắn hơn
+ CLL áp dụng rất tốt cho 2x2 / K4 , thuận tiện phát triển thêm sau này

Khuyết điểm:

+ Khó học, khó nhớ
+ Để đạt được thành tích tốt nhất, phải look thật nhiều, quan sát thật tốt, phán đoán trường hợp thật nhanh chóng

chickenfly
04-04-2010, 04:12 AM
hình như nó chỉ ít hơn có 1 ct ah`, mà thấy cách này cũng khó nhớ thật+ khó nhận biết nhận biết => khi nào có thời gian thì nghiên cứu thử /:)

rubikfan1996
04-04-2010, 08:21 AM
Hay đấy! Mỗi tội CLL là toàn hình 222, vẫn hiểu nhưng nhìn ko quen. Chán quá máy in hỏng, ko thì in ra ngồi nghiên cứu rồi....tại máy mà còn 1 đống tài liệu hay của 333 đã in ra mà học đc đâu :(

vista209
04-04-2010, 08:25 AM
ui mà a ơi sao e nhìn CLL e ko hiểu gì hết

Toàn.DC
04-04-2010, 08:30 AM

CLL tức là khi em thực hiện công thức, nó vừa lật hết các góc còn lại, vừa chỉnh cho đúng vị trí luôn

vista209
04-04-2010, 08:38 AM
nhưng nó năm lung tung hết ko bik phải làm ct nào giờ[hr]

nhưng nhìn ct năm lung tung hết bik áp dụng cái nào hả a với lại nhìn cái hình nó chẳng hiểu gì hết giá mà nó là hình 6 mặt có màu luôn thì dễ hiểu[hr]

nó ít hơn dc có mấy công thức chứ nhiêu nhưng mà fingertrick thì thấy lại khó hơn OLL với PLL

haily
07-04-2010, 08:46 PM

CLL tức là khi em thực hiện công thức, nó vừa lật hết các góc còn lại, vừa chỉnh cho đúng vị trí luôn

vậy thi khác gì coll anh, trừ cái là nó làm dấu cộng thôi

duyanh2912
07-04-2010, 09:04 PM
Nếu dùng cách như vậy thì nên học luôn F2L bằng cách của lar, do sẽ có luôn dấu cộng mặt U khi đã hoàn thành F2L
Các trường hợp sẽ ít đi rất nhiều. Nhưng quả thực cách này rất rất khó để look ahead bởi vậy sau 1 thời gian mình đã chuyển qua OLL + PLL. Bật mí với các bạn dùng cách CLL + ELL rất dễ skip đc nhé;))

rubikfan1996
07-04-2010, 09:08 PM

Khác, cái này làm dấu X :))
Mà nếu giống thì sau khi làm COLL bạn thử làm ELL xem có ra cái gì ko

Có ai cho mình bản printable của site này đc ko!?.............................................. .................................................. .................................................. ................................

haily
07-04-2010, 10:38 PM

Khác, cái này làm dấu X :))
Mà nếu giống thì sau khi làm COLL bạn thử làm ELL xem có ra cái gì ko

ờ, dùng ct chử A là ok

lxhxxnxxx
08-04-2010, 01:41 AM
Trước khi vào đây cũng dùng kiểu này CLL thì dùng 2-look (vị trí, rồi màu). Còn ELL thì tự mò được khá nhiều, tầm 20-30 cái. Còn không thì áp dụng kết hợp =)).

petalia
14-04-2010, 11:37 AM

cột ngang là PLL , tức là chưa OLL đã nhìn các coner xem nó thay đổi vị trí như thế nào
cột dọc là OLL
kết hợp cả 2 sẽ ra ct CLL ( nếu là 22 thì là LL lun)
P/S: mất có 5s để hiểu ra