PDA

View Full Version : MultiBLD

Nghia
04-01-2009, 08:29 PM
Chào cả làng (hơn 700 thành viên thì vẫn còn là làng mà) !

Trong tiêu đề này mình muốn thảo luận về Multiple Blindfolded (MultiBLD - có nghĩa là ta nhớ một số cubes rồi giải chúng lần lượt).

Đã có ai thử chưa ? Mình thử cũng ít lắm, thành tích mới chỉ là 2 cubes (kỷ lục thế giới chính thức hiện giờ là 24 cubes trong hơn 2 tiếng). Nếu ai có chút thời gian rảnh thì mình khuyến khích thử multiBLD vì nó khá thú vị. Chắc chắn mọi người sẽ làm được hơn 2 cubes nếu rành ra nhiều thời gian (nhưng cũng đưng có nghiền quá mà thành ra quên cả chuyện học hành nhé ;)).

Nếu ai đó dự định về sau thành pro multiBLD thì mình nghĩ nên cải tiện phương pháp (cả nhớ và thực hiện). Sở dĩ là hiện giờ, nếu theo bản hướng dẫn trên RubikVN và video của anh ngogiuoc, thì ta phải nhớ 4 phần EO, CO, EP, CP. Nhiều thông tin quá: ta có thể giảm đi còn lại 2 phần: EP và CP.

Giảm đi như thế nào ? Ta không xoay góc và lật cạnh nữa, vậy sẽ xảy ra hai thứ như sau:
- Không bị giới hạn trong setup-moves nữa.
- Ta sẽ phải hoán vị theo hướng của các viên.
Mình sẽ không giải thích hoàn toàn phương pháp này, để mọi người tự tìm hiểu hay hơn. Nhưng ý chính là:

- Cho cạnh : mỗi cạnh có hai "stickers", và bây giờ ta sẽ lập vòng tròn hoán vị theo stickers chứ không phải theo viên góc nữa. Và vậy cũng có nghĩa là ta sẽ phải setup stickers. Setup moves không bị giới hạn, ta setup thế nào cũng được, miễn là ta có cả 3 stickers cần hoán vị trên cùng một mặt là được...cả làng tham khảo thêm nhé...(Phương pháp này được gọi là Freestyle)

- Cho góc : cũng như là cho cạnh thôi, nhưng ta sẽ có 3 stickers trên mỗi viên góc. Và các cubers trên thế giới thường dùng "commutators" (một loại công thức đặc biệt), mình mới hiểu qua mấy loại này thôi nên chưa áp dụng và cũng sẽ không giải thích được cho mọi người (ai muốn xem thì vào đây http://solvethecube.110mb.com/commutators.html). Phương pháp mình chọn là Old Pochmann (biến đổi thêm một tí). Đó là một phương pháp 2-cycle, có nghĩa là mỗi lần chỉ hoán vị hai góc thôi (hoán vị thêm cả hai cạnh nữa nhưng đó không thành vấn đề). Ai muốn tham khảo mời vào trang này nhé http://solvethecube.110mb.com/index.php?location=blindfold (mặc dù ta chỉ quan tâm đến phàn góc nhưng vẫn nên đọc hết từ đầu).

Dùng phương pháp cũ để multiBLD cũng được, vì vậy có ai đã thử hoặc sẽ thử hoặc thắc mắc gì thì cứ vào đây phản hồi nhé :)

vuaquyen92
04-01-2009, 09:05 PM
Mấy cái commutators hình như là CT rút gọn để giải nhiều cái 1 lúc đúng ko anh?
Em cũng học mấy cái CT để giải nhiều TH 1 lúc nhưng lâu ko BLD nên quên gần hết. Còn về muti BLD chắc khi nào em sẽ thử :)
PS: ah em từng thử nhớ cục rubik trước khi ngủ và sáng dậy làm BLD anh thử chưa:D

Nghia
04-01-2009, 09:10 PM
Mấy cái commutators hình như là CT rút gọn để giải nhiều cái 1 lúc đúng ko anh?
Tùy lúc thì nó ngắn gọn hơn công thức bình thường, còn giải nhiều cái một lúc thì anh cũng không ró, anh chỉ dùng nó để hoán vị các edges và centers trong BLD 4x4.

PS: ah em từng thử nhớ cục rubik trước khi ngủ và sáng dậy làm BLD anh thử chưa:D

Anh chưa thử :D cuối tuần sau sẽ thử

Le_Vu
08-01-2009, 11:02 AM
BLD 4x4 cơ ah,chịu, đang tập 3x3 mà mới xếp được có 8 cái góc,cònmiss thường xuyên nữa chứ MultiBLD chắc ko tham gia được rồi,hic

kilobiex
08-01-2009, 03:44 PM
ạc híc nghĩa bld 4x cơ àh nói sơ về nó đi ,tui bld 3x cũng tàm tạm rùi (10 miss 4)

Trần Anh Duy
16-08-2009, 10:17 PM
hôm nọ em làm theo kiểu cũ, vẫn nhớ theo 4 phần trên, làm thử = 2 cục. cục đầu tiên thì....miss, cục thứ hai chỉ hoán vị cạnh xong cái là tắc tịt, không nhớ gì nữa;)).
Em vẫn chưa hiểu cách FreeStyle.

gangster
01-02-2010, 05:20 PM
em choi dọt kick' thi' phai? kill 5 đưa' mới được gọi là mullti, em mơi' lam' dược 3 cục thoi

viet_brother
01-02-2010, 11:22 PM
em choi dọt kick' thi' phai? kill 5 đưa' mới được gọi là mullti, em mơi' lam' dược 3 cục thoi

]

??
bạn nói gì vậy? :|

Trần Anh Duy
02-02-2010, 01:05 PM
??
bạn nói gì vậy? :|

ý của gangster là phải BLD trên 5 cube mới gọi là mutil chứ không phải là 2, 3 cube.

gangster lần sau ghi có dấu nha

titikid91yb
02-02-2010, 07:05 PM

gangster multi BLD được 3 cục rồi cơ à? >.< mình chưa thử 2 cục bao h vì chưa có đk
nhớ viết có dấu, nếu k sẽ warn

dauto98
06-08-2013, 09:40 PM
box ế ẩm quá, em quật mộ này lên cho sôi động lên, các cao thủ vào bình loạn nào :yao: em mới multi đc 1/2 cục haiz