PDA

View Full Version : chán finger tricks quá

luckyluck29
16-04-2010, 05:46 PM
E mới bắt đầu tập finger tricks theo cách finger tricks cơ bản trong video của anh vuquyen. Từ ngày tập finger tricks thì thành tích giảm hẳn đi: ngày trước chưa finger tricks thì quay mất 1'30s, bây giờ finger tricks thì toàn mất từ 2' trở lên. Mà bây giờ quen dùng finger tricks rồi, khi làm chằng làm được ko finger tricks nữa :| :|. Các bro giúp em làm thế nào để cải thiện thành tích vs

pirates00
16-04-2010, 05:55 PM
Chưa đỗ ông nghè đã đe hàng tổng I-)

duykhoi1996
16-04-2010, 06:01 PM
Bạn này quái nhỉ??? Mình tập ft thì thành tích giảm hẳn xuống 10-20s mà. Chắc tại bạn chưa wen nên mới chậm, hoặc bạn chưa bít ft đúng cách thui, ai cũng vậy. Cứ tập đi, vài tuần là nhanh hơn thui (tâp seo mỏi, đau tay lun là tốt, như mình tâp ft bị chuột rút lun), và nhớ là tập theo HD của a kieuphong nha, cách đó beginer mà ft tốt lắm.
P.S: Mách nhỏ bạn nè: bạn nên add nich 1 pro hay ng`nào đó nhìu kinh nghiệm onl thường xuyên, rùi có thắc mắc j` thì chat hỏi lun chứ mỗi thắc mắc lại 1 topic thì loãng 4rum lém. Bạn có thể add nich mình cũng dc: duykhoi1996.

Đô Đô
16-04-2010, 06:01 PM
Cái này mình kô tập, mà tự nhiên solve = ngón tay tức là ft đó, mà bạn cứ tập đi, tập càng nhìu thì càng quen thui, rùi thành tích sẽ giảm xuống, mà bạn nên học luôn cả OLL vs PLL để cải thiện thành tích hơn nữa, nói chung là cái gì cũng cần khổ luyện mới thành tài đc ban ah, đừng có vội

duykhoi1996
16-04-2010, 06:03 PM
Chưa đỗ ông nghè đã đe hàng tổng I-)

Anh pirates kì we' :)) , ng` ta mới begin mà anh cứ... :)) , phải HD tận tình chứ a :))

tungnos
16-04-2010, 06:04 PM
mới tập ft mà :O bạn đã thành tài ft đâu :O bạn nghe nè: đó mới là ft cơ bản thôi.
vs (R U R' U')x6 hay (R U' R' U)x6 bạn làm trong vòng 4-5 giây thì dc coi là tạm ổn về ft, nếu từ 1-2s thì dc coi là ngon lành về ft. nếu chưa đạt được mức tạm ổn thì cứ tiếp tục luyện tập, bình tĩnh, thoải mái về tinh thần.
nghe qua phần trình bày của bạn thì bạn đang dùng cách cơ bản. vs mức ft bình thường thì bạn có thể đạt thành tích từ 40-50s.
tin mình đi. đảm bảo sự phối hợp giữa các đoạn ft nữa nhé.

tuhp234
16-04-2010, 06:11 PM
bạn mới sub có hơn 1 phút mà đã kêu finger trick chán là sao .
bạn đã học hết CT chưa ?

pirates00
16-04-2010, 06:20 PM
Anh pirates kì we' :)) , ng` ta mới begin mà anh cứ... :)) , phải HD tận tình chứ a :))

Thì ý của anh trong câu này có ý nhắc nhở đó chứ. Cái gì cũng vậy, không nên quá nóng nảy, vội vàng, phải tập luyện thật tốt thì mới có kết quả chứ.

Phi
16-04-2010, 06:31 PM
cứ bình tĩnh.công thức nào bạn cũng dùng ngón tay quay là dần sẽ quen thui :D good luck

rubikmale
16-04-2010, 06:32 PM
bạn đã học hết CT chưa ?

Có thể là chưa học hết /:)/:)........làm mình cứ tưởng là 1 người tập lâu rồi muốn tìm ra cách xoay khác á=))=))

cuberbegin
16-04-2010, 07:15 PM
chơi rubik là phải kiên nhẫn,thế thôi

Taylor Swift
16-04-2010, 07:19 PM
Ft cứ từ từ cho wen thui bạn , hấp tấp hỏng việc ;)) :D

atvhcm456
16-04-2010, 08:11 PM
tập từ từ thôi bạn lúc nào rảnh thì cứa lôi rubik ra FT cho quen tay như tui mới tập FT(R U R' U')mà 2 ngày sau quay (R U R' U')X6 chỉ có 3-4 giây = dian sheng 25k ngoài chợ
muốn tập FT tui thấy mua dian sheng fake là tốt nhất đảm bảo FT mà không chuẩn là kẹt ngay

vipxu_a7
16-04-2010, 08:14 PM
cái đó trong quá trình học rubik sẽ tự dk cải thiện anh ạ:)
anh cứ từ từ là nó lên tay,miễn là anh đủ kiên nhẫn

hippi1996
16-04-2010, 09:14 PM
sax!!FT là cách để cải thiện tốc độ nhanh hơn mà ông này tập còn giảm đi đúng là cùi

sun123
16-04-2010, 09:25 PM
bạn đừng nói vậy , beginner hầu hết tìm đến rubik đề search trên google với từ khoá "cách giải rubik nhanh nhất " họ thường không chơi vì yêu thích mà thường thì khoe trước y như muốn người khác biết mình giải nhanh ( mình cũng từng thế )
hồi đó chơi 1ph 30s chơi tới nhưng từ từ là ghiền , " trăm hay không bằng tay quen : , thuộc hết đống công thức là ko quen Fin , nhìn màu cũng lộn thì coi như đổ sông đổ biển ,
@luckyluck29 : kiên nhẫn bạn , bạn nên tự tìm cách sub thì tốt hơn ,lên forum chỉ nên hỏi thắc mắc để các pro giải đáp thôi , còn bạn có muốn pro hay không thì tuỳ bạn thôi

luckyluck29
17-04-2010, 08:21 AM
bạn đã học hết CT chưa ?

Có thể là chưa học hết /:)/:)........làm mình cứ tưởng là 1 người tập lâu rồi muốn tìm ra cách xoay khác á=))=))

Mình mới học hết công thức cơ bản của a kieuphong, còn học nâng cao thì mình chưa học[hr]

bạn đừng nói vậy , beginner hầu hết tìm đến rubik đề search trên google với từ khoá "cách giải rubik nhanh nhất " họ thường không chơi vì yêu thích mà thường thì khoe trước y như muốn người khác biết mình giải nhanh ( mình cũng từng thế )
hồi đó chơi 1ph 30s chơi tới nhưng từ từ là ghiền , " trăm hay không bằng tay quen : , thuộc hết đống công thức là ko quen Fin , nhìn màu cũng lộn thì coi như đổ sông đổ biển ,
@luckyluck29 : kiên nhẫn bạn , bạn nên tự tìm cách sub thì tốt hơn ,lên forum chỉ nên hỏi thắc mắc để các pro giải đáp thôi , còn bạn có muốn pro hay không thì tuỳ bạn thôi

Mình ko giống như bạn. Hồi mình mới mua rubik về thì mục đích của mình là biết quay cả 6 mặt rubik bằng cách đơn giản nhất,và mình chơi rubik vì mình thích chứ ko phải là để đi lòe người khác là mình biết giải nhanh nhất. Bạn đừng đánh đồng tất cả ai mới chơi rubik cũng như bạn.
P/S: Mình thấy lạ là tại sao mình học finger tricks mà lại làm chậm hơn là ko finger tricks thì mình hỏi nhờ các pro giải đáp, chứ có liên quan gì đến chuyện muốn thành pro hay ko đâu nhỉ:-/:-/:-/[hr]

Bạn này quái nhỉ??? Mình tập ft thì thành tích giảm hẳn xuống 10-20s mà. Chắc tại bạn chưa wen nên mới chậm, hoặc bạn chưa bít ft đúng cách thui, ai cũng vậy. Cứ tập đi, vài tuần là nhanh hơn thui (tâp seo mỏi, đau tay lun là tốt, như mình tâp ft bị chuột rút lun), và nhớ là tập theo HD của a kieuphong nha, cách đó beginer mà ft tốt lắm.
P.S: Mách nhỏ bạn nè: bạn nên add nich 1 pro hay ng`nào đó nhìu kinh nghiệm onl thường xuyên, rùi có thắc mắc j` thì chat hỏi lun chứ mỗi thắc mắc lại 1 topic thì loãng 4rum lém. Bạn có thể add nich mình cũng dc: duykhoi1996.

Các finger tricks của a kiều phong là cách nào? Bạn gửi link cho mình vs[hr]

bạn đã học hết CT chưa ?

Thế bạn ko đọc kỹ những gì mình viết à :-/ . Mình bảo là mình học finger tricks thành tích còn kém ko chưa học finger tricks nên mới chán

duykhoi1996
17-04-2010, 06:18 PM
Ý mình là bạn học theo HD cơ bản xoay thành 6 mặt của a kieuphong wa clip của a Quyền đó, cách đó ft cho beginer tốt lém, đừng way mấy kiểu khác

pokemoner
17-04-2010, 07:24 PM
nghe bạn nói mình đã thấy lạ rồi. ft lạ cách nâng cao thành tích hiệu quả nhất đấy. ngày trước mình cũng thấy ft với ht cũng như nhau. sau này tập quen thấy nhanh hơn hẳn.:)

akj4ever
17-04-2010, 07:32 PM
Nên xem lại xem dùng rubik loại gì bạn nhé. Nếu dùng loại 10k thì finger trick chỉ thêm gãy tay thui.

sun123
17-04-2010, 09:14 PM
không chắc tại bạn chưa quen thử bắt đầu solve rubik = fingertrick đi , từ từ quen tay mới nhanh được

chickenfly
17-04-2010, 09:30 PM
mình nghĩ chuyển đó chỉ có rubik 7k.... gây ra thôi nó cứng ngắt sao mà ft đc :D nếu muốn giảm thì hãy mua 1 em cho ra hồn rồi tập sẽ xướng hơn ( còn ko hãy dùng con đó tập tạ cho ngón tay B-) )

hazu_kita
17-04-2010, 09:44 PM
E mới bắt đầu tập finger tricks theo cách finger tricks cơ bản trong video của anh vuquyen. Từ ngày tập finger tricks thì thành tích giảm hẳn đi: ngày trước chưa finger tricks thì quay mất 1'30s, bây giờ finger tricks thì toàn mất từ 2' trở lên. Mà bây giờ quen dùng finger tricks rồi, khi làm chằng làm được ko finger tricks nữa :| :|. Các bro giúp em làm thế nào để cải thiện thành tích vs

Vậy bạn tập FT đc bao lâu rồi?? Xin nói cho bạn biết: Lúc trước mình xoay đc 1p40s nhưng sau khi tập FT gần 1 tháng thì xuống còn 55s. :>

ryonsky9x
17-04-2010, 09:53 PM
Trong lúc tập ft thì nên tập thêm phương pháp fridich lun. Ft rất có lợi cho việc học công thức đó bạn. Rồi từ từ thành tích cũng tăng thôi. Good luck!!!

luckyluck29
18-04-2010, 10:26 AM
Ý mình là bạn học theo HD cơ bản xoay thành 6 mặt của a kieuphong wa clip của a Quyền đó, cách đó ft cho beginer tốt lém, đừng way mấy kiểu khác

Mình học cách xoay thành 6 mặt của a kieuphong wa clip của a Quyền mà, có học cách nào khác đâu[hr]

Nên xem lại xem dùng rubik loại gì bạn nhé. Nếu dùng loại 10k thì finger trick chỉ thêm gãy tay thui.

Chắc tại rubik mình rởm. Rubik của mình là loại rubik trans 35k đó. Hồi đó mình mua cái lởm lởm để biết xoay đã thì mới mua cái xịn. Rubik của mình xoay bình thường cũng trơn nhưng mà ko Cut corner được, nhiều lúc Cut corner nó cứ bị kẹt làm mất mấy giây của mình :| :| :|

hazu_kita
18-04-2010, 11:02 AM
Hèn gì ;)). Vậy hóa ra là do bạn FT kô đc chuẩn nên với cục 35k sẽ bị kẹt. Vậy bạn hãy dành tiền mua hẳn 1 em 150k trở lên rồi đo thành tích lại xem! ;))

recca1612
18-04-2010, 11:58 AM
ban cu tap dan thi thanh tich se cai thien ngay,kien nhan mot ti di ;)

Kurei96
18-04-2010, 12:20 PM
cho hỏi là bạn có xoay ngược cube lại không, nếu không lật ngược cube thì ft sẽ toàn là D nên rất khó. Còn cách ft thì khá đơn giản thôi
U: ngón trỏ phải
U':ngón trỏ trái
U2: ngón trỏ + ngón giữa liên tiếp để gảy (tay nào cũng dc, thuận tay nào thì làm)
R: nguyên bàn tay phải (hoặc 3 ngón cái, trỏ, giữa bấu vào 3 góc của cube rồi xoay)
L: Tương tự R nhưng tay trái.
B: chuyển B thành U rồi làm như U
F: như B, chuyển thành U
D: nếu không quen thì xài cả bàn tay trái, sau này muốn nhanh thì xài ngón giữa hoặc áp út
D': như D có điều tay phải
D2: xài gón giữa + áp út lần lượt để gảy (tay nào cũng dc, thuận tay nào thì làm)

Còn vẫn chậm thì mình đang nghi ngờ bạn xài cube 8k =.=

luckyluck29
18-04-2010, 02:31 PM
Có ai có cách nào để làm nhanh phần FL2 ko? Mình làm phần đó chậm quá

hazu_kita
18-04-2010, 02:34 PM
Giảm tốc độ lại và tập look ahead. Sau này quen rồi thì tăng tốc dần dần lên. I-)

luckyluck29
18-04-2010, 02:44 PM
Mình học theo công thức finger tricks cơ bản trong video hướng dẫn của anh vuquyen là:
-U: ngón trỏ phải
-U':ngón trỏ trái
-R: nguyên bàn tay phải (hoặc 3 ngón cái, trỏ, giữa bấu vào 3 góc của cube rồi xoay)
-L: Tương tự R nhưng tay trái.
- xoay F bằng ngón trỏ phải, F' bằng ngón cái phải

hazu_kita
18-04-2010, 03:14 PM
Mình học theo công thức finger tricks cơ bản trong video hướng dẫn của anh vuquyen là:
-U: ngón trỏ phải
-U':ngón trỏ trái
-R: nguyên bàn tay phải (hoặc 3 ngón cái, trỏ, giữa bấu vào 3 góc của cube rồi xoay)
-L: Tương tự R nhưng tay trái.
- xoay F bằng ngón trỏ phải, F' bằng ngón cái phải

Thì đúng rồi! Cứ tiếp tục thế nhé!