PDA

View Full Version : Thảo luận về Blindsolving

lyanhkiet92
14-09-2008, 10:07 AM
em luyện đc Blindfold gần xong rùi, chỉ còn vướng ở chỗ lật cạch. Phải nghiên cứu lại cái đó thôi. Với lại giai đoạn nhớ hơi lâu, phải cải thiện thời gian nhớ mới đc. :neutral: :neutral:

kieuphong
14-09-2008, 11:43 AM
Lâu là bao nhiêu? Anh làm toàn tầm 10-12 phút! Phần hoán vị cạnh nên nhớ theo câu truyện thì dễ nhớ hơn.

lyanhkiet92
18-09-2008, 07:32 PM
phần nhớ thì em ko rõ, ~ 6-7 phút thì phải, còn làm thì phải trên dưới 10'.

vuaquyen92
18-09-2008, 10:24 PM
cái bước EO em ko hiểu sao luôn có 5 cạnh nghịch ko biết áp dụng CT kiểu gì :m- :?:

kieuphong
19-09-2008, 12:50 AM
Sao lại có 5 cạnh nghịch đc nhỉ, số cạnh nghịch luôn phải là số chẵn mà. Em nên xem lại, có lẽ bị nhầm chỗ nào đấy.

vuaquyen92
19-09-2008, 09:36 PM
Sao lại có 5 cạnh nghịch đc nhỉ, số cạnh nghịch luôn phải là số chẵn mà. Em nên xem lại, có lẽ bị nhầm chỗ nào đấy.
uh đúng rồi em có xem lại tại chưa quen cách xem thuận nghịch giờ thì ổn rồi nhưng lại đang mắc ở đoạn lật góc
CO cái đoạn này thì nếu ở cả mặt U và D đều có góc thuận và nghịch thì phải lật kiểu gì vậy em làm đúng số góc lật thuận và nghịch = nhau ở mặt U xong thì mặt D các góc biến đổi tùm lum ah :?:

vuaquyen92
25-09-2008, 07:03 PM
em xem lại thi CO ổn rồi nhưng lại bị dính EO cái đoạn này thỉnh thoảng thuận rồi nhưng thỉnh thoảng lại có vài TH em nghĩ là nghịch nên đếm ko ra số chẵn khó qua :mad:

kieuphong
25-09-2008, 07:15 PM
vuaquyen nên nhớ thế này cho nó dễ: viên nào có màu trắng và vàng thì xét sticker trắng và vàng, viên nào ko có màu trắng và vàng thì xét sticker mặt F và B. Giả sử sticker mặt F và B có màu xanh (nước biển và lá cây), nhớ là viên có cả trắng+xanh hoặc vàng+xanh thì ta xét sticker trắng, vàng. Khi đó nếu trắng, vàng, xanh nằm ở U, D (nếu viên ở tầng 1,3) F, B (nếu viên ở tầng 2) thì là thuận, còn ko thì là nghịch.

vuaquyen92
25-09-2008, 08:57 PM
Hôm nay tham khảo trang cube freak 2 cái ví dụ cụ thể em mới hiểu ra phần này đúng là khó thật :mad:
thế là xong EO, CO còn EP CP nữa thôi ai có link hướng dẫn kiểu nhớ câu chuyện thì chỉ em với tại phần EP nhớ hơi khó :?:

kieuphong
25-09-2008, 10:45 PM
Chúc mừng e đã học xong 2 phần dễ nhất :razz: Cách nhớ thì có nhiều kiểu lắm: nhớ theo số, nhớ theo chữ cái, nhớ theo hình khối, phương pháp Roman room, phương pháp person-action-object, phương pháp câu truyện... Em có thể tham khảo ở forum speedsolving.com
Về phương pháp câu truyện thì e cứ đặt cho mỗi viên edge một hình ảnh như là: thằng bạn, rubik, xe máy... cái này nên tự nghĩ ra thì dễ nhớ hơn. Sau đó dựa vào vòng mà mình thiết lập, mình sẽ nghĩ ra 1 câu truyện dựa vào các hình ảnh đó.

nh0ccan1320
27-09-2008, 06:06 PM
em nghĩ là anh Nghĩa và anh Phương nên cùng làm 1 video hướng dẫn BLD mới đc :B) , chứ em đọc qua mà cũng chả hiểu ji` cả :lol: . Chờ video hướng dẫn của 2 anh nhé V:-V

vuaquyen92
27-09-2008, 06:53 PM
Video anh Phương hình như có rồi thì phải http://clip.vn/watch/Huong-dan-rubik-nham-mat/Yv1,vn
Cái đoạn BLD này nói thật đúng là khó
2 bước đầu tuy dễ thực hiện nhưng khá khó hiểu ( phần thuận nghịch :mad: )
2 bước sau tuy cực kỳ dễ hiểu nhưng khá khó thực hiện ( CT + điều kiện )

Vậy nên ngoài đọc bản hướng dẫn bạn thủ xem qua VD giải BLD cụ thể để hiểu hơn phần thuận nghịch của nó
http://www.cubefreak.net/blindfoldcubing_guide.html( phần V đó)

ngogiuoc
27-09-2008, 07:08 PM
Phần góc thuận và ngịch các bạn nên lật lại khối RUbik bằng z' nhá, như thế thì ta gần như chỉ hoạt động trên 2 mặt trên và phải, như vậy mới figer trick được, công thức thuận sẽ thành z' R' U'R UR' U'R U chú ý là z' thực hiện 1 lần thôi nhé. Công thứ

Ok hôm đi off chắc chắn phải thể hiện BLD xem làm giữa đông người khác với làm 1 mình như thế nào.Anh nhớ cũng mất tầm 4-5 phút, giải mất 6-10 phút. Đang cố gắng cải thiện.

đúng vậy, em ngồi làm một mình thì rất okie nhưng đông người thì tỹ lệ rất thấp, 3 lần mới đúng 1 lần, và học thuộc lại tốn thời gian hơn rất nhiều, mấy bữa nay đang canh giờ ra chơi ở sảnh trường tập làm trước áp lực thử.

vuaquyen92
01-10-2008, 09:20 PM
Có ai post ví dụ cụ thể về phần hoán vị góc theo câu chuyện đuợc ko để em dễ hình dung làm theo câu chuyện là ntn :mad:

kilobiex
27-11-2008, 06:15 PM
Híc em học các phần thì hơi bị nhanh( 1 tiếng );) nhưng trí nhớ em kém quá có anh nào biết cách nhớ nào dễ hơn một chút không eo và co thì em nhớ được 90% rùi còn cp và ep thì em chịu không tài nào nhớ nỗi tối mấy ngày liền mà học không dc phaan này (hơi vật)

em có cách nhớ thế này em cảm thấy dễ nhất nhưng cũng botay.com

Dặt cho 12 cạnh là những người thân của mình cùng với công việc của họ em thấy cũng ổn nhưng không thẻ nào nạp vào đầu dc

híc híc có ai có cách nào nữa hok:(

vuaquyen92
27-11-2008, 06:21 PM
Ủa mình thấy nếu đặt theo câu chuyện phần cạnh thôi còn phần góc cứ theo số bình thường nó sẽ tách ra khiến mình đỡ nhầm hơn.Ngoài ra nếu bạn muốn nhớ ít hơn thì chỉ cần học thêm vài CT rút gọn hoặc làm nhanh hơn thì sẽ đỡ quên hơn. Nói chung cái này cũng cần tập nhiều để quen lần đầu có thể 10p nhưng về sau quen rồi cũng ko khó lắm đâu:)

jackblk
20-12-2008, 05:41 PM
Bạn kilobiex giống mình quá, cả cách làm, cách nhớ lẫn cả thời gian làm nữa. CP và EP là 2 thứ em thấy khó nhất.
Cho em hỏi cái CP (1386)

vuaquyen92
20-12-2008, 06:28 PM
Em thấy hơi khó vì mình chưa quen thôi cứ tưởng tượng cục rubik trước mặt đấy xem mình setup thế nào để ra các TH PLL rồi giải nhanh ấy mà
VD: CP(13)(86) anh có thể dùng CT chữ Y 2 lần cách thực hiên là áp dụng CT chữ Y đổi vị trí của góc (13) và cạnh (34) sau đó setup R2L2 rồi thực hiện CT chữ Y lần nữa rồi làm ngược setup và giờ chỉ cần đổi cạnh (3 4 12) là xong

Đó là cách dài mình có thể làm ngắn hơn bằng cách setup D'R2 và giờ mặt F là TH chữ X em chỉ cần xoay x rồi thực hiện CT chữ X và làm ngược lại setup là xong:)

nghiavn
01-02-2009, 09:37 AM
BLD bình thường sẽ có 2 bước chính. Đầu tiên là nhớ hình cả cube, bước tiếp theo là solve. Trong 2 bước này bước thứ 2 solve thì đương nhiên dễ hơn vì CT thìd dã có roài, làm quá đơn giản, chỉ có bước nhớ thì khó, trong khi ko nhớ thì ko có cách nào để thực hành solve đc cả, vậy nên mình nghĩ ra 1 cách để những ng khó nhớ khỏi gặp thất vọng khi làm cả chục lần vẫn thế
_ Chuẩn bị một rubik Tàu giá 7k-12k (chủ yếu là ở giá thoai)
_ Dùng kim đục các lỗ trên cục tàu đó, chẳng hạn tát cả trắng đục 1 lỗ, tất cả vàng 2 lỗ
_ Vẫn fải nhớ
_ Bịt mắt lại và giải
_ Nhiều lúc, nếu quên thì rờ các lỗ kia như ng mù và làm tiếp, ko fải dừng lại
Ý mình muốn nói là để làm quen dần dần với cách giải bịt mắt thoai, ko fải cheat, hãy bước n bước nhỏ trc mà

Trần Anh Duy
04-02-2009, 03:34 PM
Cách của anh nghĩa hay ra phết.
Nhưng đấy chỉ có thể làm đc tầng U và tầng D thoai.
Theo em thì mình cứ nên mở mắt ( tức là nhìn bình thường ý), chia các bước ra làm nhiều phần (hoặc chỉ xoay góc không hoặc chỉ lật cạnh không...) làm cho thật thành thạo, khi nào mà làm sai thì sửa luôn lúc đó. Như trong hướng dẫn ý
Có thể khi mình xoay nghịck thì cũng dùng CT xoay góc, lật cạnh cho quen CT và cho nhanh hiểu:D

kilobiex
09-03-2009, 06:17 PM
@ nghiavn: cách của nghiavn chỉ thật ra không ổn,vì nếu làm như vậy dễ bị loạn lên khi đang nhắm mắt,dẫn đến là mình không biết đang làm đến đâu, và thậm chí là từ lú đó sẽ không tiếp tục hoàn thành BLD nữa.

cách tập của mình khi bắt đầu chơi nè : khi mới làm wen thì cần phải biết xác định Thuận Nghịch Cân Bằng, nghĩa là các bạn nên xáo trộn rubik lên song thử xác định lần 1 thì ghi ra giấy kết quả đó, tiếp tục không xáo trộn nữa mà nhắm mắt lại thật lâu nhớ lại những gì mình vừa ghi ra giấy, tiếp tục mở mắt ra và bắt đầu xác định lại, và kiểm tra với kết quả ban nãy xem thế nào , cứ nhu vậy nhiều lần , cho đến khi đủ tự tin và làm từ đầu đến cuối............

còn đây là cách để giảm số lượng cần nhớ nè : http://rubikvn.com/forum/showthread.php?tid=394

chúc may mắn nhé

astronaut
31-03-2009, 08:59 PM
Mình có 1 CT hoán vị cặp cạnh (1 9)(2 10) không cần thiết lập, các bạn cho ý kiến nhé: (R2 F2)(R2 F2)(R2 F2)
Hok biết có bạn nào tìm ra công thức này chưa. Mình tìm ra công thức này khi đang xếp hình 4x4 chứ không phải chơi bld 3x3 hj :D

ngogiuoc
01-04-2009, 12:29 AM
uh công thức này khá dễ nhớ nữa, không chỉ áp dụng (1 9)(2 10) mà còn áp dụng nhìu trường hợp khác nữa, như (1 4) ( 2 3) hay ( 1 3) (2 4)

nguyenhoangtuan
22-04-2009, 12:51 PM
Sao mình không tập xoay bịt mắt bằng 1 tay nhỉ:D

vuaquyen92
22-04-2009, 11:02 PM
Xoay bịt mắt 1 tay cũng có người làm rồi thậm chí 2 tay 2 cube đó mà + lại chỉ mất có 4p anh xem 1 clip đấy rồi--->hãi:P

nguyenhoangtuan
23-04-2009, 07:13 AM
Chắc thằng đó bị đột biến gen anh nhỉ.À em có chơi theo cách visual theo các vecto của anh thành tích giữ vững tuyệt đối cả nhớ lẫn xoay hết 5 đến 6 phút sáng sớm em dậy tập 3 lần thành công cả 3 chắc em theo 3OP luôn quá.Cách nhớ của em giờ không có một con số hay chữ cái nào cả giảm đi rất nhiều trong việc nhớ:D

vuaquyen92
23-04-2009, 07:40 AM
Nếu có thể thì anh khuyên em nên học được M2/R2 thì càng tốt đặc biệt theo kiểu kết hợp với 3OP như là M2 cho edge và 3OP cho corner rất nhiều cuber khuyên nên theo kiểu này để thành tích cao hơn vì vốn dĩ M2/R2 nhanh hơn 3OP nhiều. Nếu ko thỉnh thoảng em nên áp dụng thêm OLL cho phần lật và học vài CT rút gọn nữa là thành tích xuống 3-4p ngay:)

nguyenhoangtuan
23-04-2009, 08:05 AM
Xí một cái anh em để ý OLL mà dùng để lật lại thì trạng thái rubik đổi ngay mà anh.Cón M2 thì anh hướng dẫn cho em chút xíu đi em nhìn nguyên cả list mà chẳng hiểu mô tê gì hết:D

vuaquyen92
23-04-2009, 08:29 AM
OLL sau khi lật thường nó chỉ đổi 3 vị trí nào đó em chỉ cần ghi nhớ điều đó và đưa mấy cái đấy về vị trí đúng lúc đầu là xong. Theo kinh nghiệm thì anh thường áp dùng OLL cho TH lật 3 góc nhưng 3 cạnh sẽ bị đổi vị trí nên bước sau anh phải áp dụng 1 CT PLL đổi 3 cạnh nữa (finger trick cả nên nhanh hơn nhiều lại đỡ phải nhớ nhiều đoạn lật:) ). Còn M2 thì anh chưa học nhưng chỉ cần em hiểu đổi sticker là ntn thì có thể áp dụng CT là xong không khó khăn gì đâu (cách đổi sticker như free style)

nguyenhoangtuan
24-04-2009, 11:02 AM
Cái mà mình chuyển theo sticker có nghĩa là theo màu đúng không anh.Em thử nhưng nếu mình mà không lật thì em trả lại nó bị sai trạng thái:(

vuaquyen92
24-04-2009, 11:12 AM
Nó sai trạng thái là do em setup chưa đúng em phải setup sao cho đúng mặt sticker cần đổi cùng hướng với nhau nếu ko khi undo thi sẽ bị sai trạng thái

nghiavn
24-04-2009, 08:54 PM
Kinh nghiệm của em khi setup là có thể dùng tất cả các move trừ kiểu x,y,z, F, F', B, B' vì chúng làm thay đổi trạng thái đúng sai của viên cạnh, còn F2, B2 dùng bình thường

817351
30-04-2009, 09:28 AM
Giúp em công thức cạnh 13 góc 24 với, làm mãi ko ra :(
Clip của anh ngogiuoc thì xoay nhanh quá ko nhìn kịp :D

nvt_zion
30-04-2009, 09:32 AM
13 và 24 là Th PLL chữ Z đó
ko thuộc thì CT đây : y (R U') (R' U) (l U) (F U') (R' F') (R U' R U) (l' U R') :)

817351
30-04-2009, 09:49 PM
13 và 24 là Th PLL chữ Z đó
ko thuộc thì CT đây : y (R U') (R' U) (l U) (F U') (R' F') (R U' R U) (l' U R') :)

Cám ơn, giúp mình công thức góc 137 với nha :D

titikid91yb
03-05-2009, 10:56 AM
là cái (U2R2DR2D'R2)X2
mình vẫn nhớ là "ôm giang **** giang đấm giang" hì hì

N.V.K
01-09-2009, 09:47 PM
Sao cứ làm tới hoán vị cạnh là tất cả các cạnh nó lại bị đảo tùm lum lên thế nhỉ? <-- Vòng hoán vị bị thay đổi

titikid91yb
01-09-2009, 09:52 PM
Sao cứ làm tới hoán vị cạnh là tất cả các cạnh nó lại bị đảo tùm lum lên thế nhỉ? <-- Vòng hoán vị bị thay đổi

bạn ví dụ xem ,chứ nói thế thì ai mà hiểu được

Baoquoc007
10-09-2009, 05:39 PM
Các anh có thể cho e CT hoán vị cạnh 3 9 11 được ko ạ, xem clip của a Phương nhìn ko kịp!:-"

titikid91yb
11-09-2009, 09:32 AM
cái đó từ ct hoán vị cạnh (193) mà ra: MU2M'U2