PDA

View Full Version : Chế ngự tâm lý khi thi đấu WCA !!!

taiduc95
07-06-2010, 04:07 PM
Cuộc thi WCA đang tới gần, vậy bạn đã chuẩn bị săn tâm lý để được ghi tên vào bảng xếp hạng chưa ??? Mình có ý tưởng lập ra theard này để ae cùng vào thảo luận cách đạt tâm trạng tinh thần tốt nhất khi thi đấu để ko có một kết quả quá thảm hại. :)) Bản thân mình là một cuber ít đi off, bị tâm lý nặng khi thi đấu :(( Mỗi khi cầm cube lên mà có stack trước mặt, mọi người nhìn là run ngay tức khắc ! Sau đây là một số hiên tượng xảy ra trong khi giải Rubik mà khiến mỗi người trong chúng ta nhiều khi hơi bị bực mình khi giải Cube:
1.Run tay (shake): Hiện tượng phổ biến khi tâm lý nặng nề, cảm giác rất hồi hộp vội vã luôn tấn công, khiến cho tay ta run xoành xoạch , cảm giác cầm cube không thoải mái, cứng đơ, ft lỏng lẻo hoặc mạnh tay quá, khiến rơi cube, nhiều khi ta có những solve dễ nhưng xoay rubik lệch lạc, tạo ra những kết quả cao ngoài ý muốn!!! Đây là lỗi hay gặp và bất cứ cuber nào cũng từng ít nhất trải qua vài lần mỗi khi show cho bạn bè xem speed hay thi đấu đông người.

Đây là một video ví dụ khi run tay tay nó sẽ thế nào : (đoạn 2:37 để ý thằng bạn em ngồi bên trái :)) )
XzIFmdj_kiw

2.Kẹt (locks-up): Hiện tượng phổ biến này hầu như bao giờ cuber cũng gặp, từ trẻ đến già, từ gà đến Felik đều kẹt. Kẹt là khó tránh khỏi, nhất là khi cuber bị run tay run chân, thần hồn nát thần tính, speed quá nhanh, cut không tốt, nhiều khi gây ra POP và tất nhiên là kết quả bay lên trời xanh. Kẹt ít thì ko sao, nhiều khi lại là một cơ hội cho bạn look lại cẩn thận, giống như một trạm nghỉ trên đường cao tốc :)

3.POP : Ôi cái này thì chả phải nói :)) Pop là do kẹt, cut ẩu, cuống ... Cubies bay loạn xạ như pháo hoa, kinh nghiệm của mình là ngừng xoay, đảo mắt nhìn cubies bay đi đâu để tí lượn lại cho nhanh :))

4. Loạn (Mess up/ Mistake) : Là hiện tượng khi bạn làm hỏng mất một đoạn nào đó của cube ( Cross, F2l ) F2l sai, cross nhầm, tệ nhất là khi làm PLL sai, khiến cho cả cube bị đảo lộn, phí mất quả single !!! "Loạn" xảy ra khi bạn đang còn sung, thích speed, làm vèo vèo đến khi nhìn lại thì Úi Rời Ơi! "Loạn" nhìn speed liên tục rất sướng cái mắt nhưng người xem ko phân biệt được bạn đang làm hay đang Scram :))

Giải Pháp !!!
Theo em từng tìm hiểu mò mẫm thì một số cuber nổi tiếng có các cách vượt qua tâm lý, vượt qua chính mình khác nhau .
Erik: Cậu này bị tâm lý nặng (thần tượng mình đó :") ) nên bao giờ đi thi quốc tế cũng thủ sẵn cái Kính đen to phạc trước mắt , chỉ lúc thi thì bỏ ra (tất nhiên rồi) :P . Mình thì đeo kính cận sẵn rùi nên không đeo kính râm được :(. Erik luôn luôn trước khi giải có một thói quen mà các bạn để ý sẽ thấy một số cuber khác ( Mats, Askuar ... ) cũng làm trước khi thi đó là đặt hai tay thả lỏng, mặt cúi gằm lẩm bẩm thần chú trông như đang luyện chưởng :)). mÌNH thử rồi và kinh nghiệm là cúi mặt xuống đừng chửi bậy linh tinh, tử nhủ với chính mình vài câu, khấn trời khấn phật... Rất tốt đó !!
Felik : Felik bị run tay khi giải nhưng thành tích ko hề giảm sút, chỉ thấy FT SẤM XÉT !!! Felik chọn cách trước khi solve thì hít hơi dài, thở ra mạnh một cái rồi bắt đầu inspect. Cách này tạo ra quyết tâm và ý chí cao độ, nên học tập :).
Breandan : Chàng này ít bị tâm lý, thi đấu như không B) Bí quyết là đặt mình vào tâm trạng thoải mái, luôn cười tươi, đừng nghĩ về những thứ ko cần thiết . Cách này mình thử rồi nhưng nó ko có tác dụng nhiều với mình :(

Trên đây chỉ là một số cách mà mình đang thử áp dụng, các bạn cứ thoải mái bàn tán chia sẻ kinh nghiệm nhé ! Cố gắng cho một WCA thành công !!!

super-rubik
07-06-2010, 04:13 PM
Thế bao h thì tổ chức WCA hả anh:-/:-/:-/

Baoquoc007
07-06-2010, 04:14 PM
Em vừa bi kẹt, vừa run tay khi nhiều người nhìn mình solve, nói chung là rất tâm lý :((

o0ozu_mjo0o
07-06-2010, 04:18 PM
tks:X
cảm ơn bạn nhìu
tu sót

taiduc95
07-06-2010, 04:21 PM
Thế bao h thì tổ chức WCA hả anh:-/:-/:-/

Anh anhdahisinh bảo là tháng 8 này sẽ tổ chức cả ở HN và TP HCM nhưng mà cụ thể bao giờ và như thế nào thì mình cũng chả rõ nữa :(

titikid91yb
07-06-2010, 04:22 PM
:)), Breandan mà ít bị tâm lí thì sai bét "he always feel nervous before solving", trích dẫn 1 câu nhận xét của cuber khác về Breandan

taiduc95
07-06-2010, 04:24 PM
:)), Breandan mà ít bị tâm lí thì sai bét "he always feel nervous before solve", trích dẫn 1 câu nhận xét của cuber khác về Breandan

Hè hè em cảm ơn anh, cái đó em không biết :")

KissesHacker
07-06-2010, 04:26 PM
Chưa đi off, chưa show speed bao giờ nên chả biết mình thế nào L-) Nhưng bài viết rất có ích :)>-

Mà khi nào WCA về Việt Nam thế :-/

taiduc95
07-06-2010, 04:32 PM
Chưa đi off, chưa show speed bao giờ nên chả biết mình thế nào L-) Nhưng bài viết rất có ích :)>-

Mà khi nào WCA về Việt Nam thế :-/

Tháng 8 anhdahisinh bảo thế :)

quaden3099
07-06-2010, 04:34 PM
Chả biết sao khi đi off không thấy gì mà thành tích lại còn hơn ở nhà nữa :D. Chắc tại tâm lý đi học hỏi là chính. Đi về bị nghiện luôn stackmat =P~

taiduc95
07-06-2010, 04:38 PM
Chả biết sao khi đi off không thấy gì mà thành tích lại còn hơn ở nhà nữa :D. Chắc tại tâm lý đi học hỏi là chính. Đi về bị nghiện luôn stackmat =P~

Thế nên hồi trước mình mới mượn stack anh kieuphong về luyện tâm lý .

haily
07-06-2010, 04:46 PM
Mình còn cách nữa nè, tưởng tượng đây là thi đấu cho vui thôi, bí quyết thành công khi of

taiduc95
07-06-2010, 04:50 PM
Mình còn cách nữa nè, tưởng tượng đây là thi đấu cho vui thôi, bí quyết thành công khi of

Mình thử rồi và kết quả ko như mong đợi :)[hr]

Mình thử rồi và kết quả ko như mong đợi :)

haily
07-06-2010, 04:51 PM

Mình thử rồi và kết quả ko như mong đợi :)[hr]

Mình thử rồi và kết quả ko như mong đợi :)

em thử thấy rất tốt

anhdahisinh
07-06-2010, 05:32 PM
BQT đang gấp rút quyết định ngày giờ thi đấu cụ thể ở HN và HCM. Kế hoạch đề ra như thế, còn khâu tổ chức mới là quan trọng

cubera3
07-06-2010, 05:35 PM
Stackmat chắc nước đã đủ rồi đấy :D còn về địa điểm thui :)

ninhkhang99
07-06-2010, 05:44 PM
em thì khi là bị run tay...............

rubikfan1996
07-06-2010, 06:09 PM
Em bị 2 cái đầu, cái cuối gặp thi thoảng....thế là gặp cả 3, thế mới chết chứ.......Tâm lí chắc k chỉ riêng thi đấu, cứ có cái stack trc mặt là tâm lí rồi.......Vừa mua về stack mà hoảng loạn hết cả, toàn 2 mấy s......

trung_italy
07-06-2010, 07:19 PM
nên bao giờ đi thi quốc tế cũng thủ sẵn cái Kính đen to phạc trước mắt , chỉ lúc thi thì bỏ ra (tất nhiên rồi)

mình cũng đã nghĩ đến cái này =)))) định buổi off sau làm giống thế :"> =))

haily
07-06-2010, 08:12 PM
nên bao giờ đi thi quốc tế cũng thủ sẵn cái Kính đen to phạc trước mắt , chỉ lúc thi thì bỏ ra (tất nhiên rồi)

mình cũng đã nghĩ đến cái này =)))) định buổi off sau làm giống thế :"> =))

ko sợ look giảm đi sao

1324
07-06-2010, 08:21 PM
1. Run tay: cái này mình thường khắc phục = cách nắm tay lại (tránh run + giữ ấm cho tay), gập ngón tay nhẹ (đỡ mỏi), xoa tay (cho bớt lạnh, thường run => tay lạnh) và trước khi xoay ko bẻ tay rốp rốp, fingertrick dễ trật.

3 cái sau mình thấy toàn do tâm lý gây ra. Khắc phục của mình:
- Quên đi mình đang thi (vứt bỏ đi áp lực)
- Chơi hết mình như mọi lần.
- Tập trung vào việc xoay, chú ý look bước tiếp theo, vì khi thi hay mơ mộng nghĩ ngợi đến kết quả nên ko tập trung => look kém đi và đây cũng là nguyên nhân bị miss.
- Thở ổn định, nếu bạn ko ổn định dc nhịp thở thì lúc lên thi thế nào cũng run tay thôi :)

reckies
07-06-2010, 08:32 PM
cho 1 viên thuốc kích thích mọi cái trên đều bay mất :)) nhưng có 1 điều là mình đánh ai trong lúc thi thì không biết :))[hr]
theo cách của mình thì trước khi vào thi thì làm điều gì đó làm cho mình chú tâm vào đó làm mình lãng quên đi những điều mình đang lo lắng như: chích kim vào đâu đó ;)),lấy stackmat đập lên đầu, hay tự làm đau 1 chỗ nào đó thì mình sẽ chú tâm vào cái đau đó quên hết mấy cái kia đi nhưng đừng có đập gãy tay mình đi nhá =))=))=))

vam_nnt
07-06-2010, 08:40 PM
hạn chế tiếng ồn cũng là một biện pháp cải thiện tâm lý.( cái này hơi khó). Lúc thi mấy bác cứ nói k tập trung đc :-S:-S:-S

chickenfly
07-06-2010, 09:05 PM
vừa nghe nhạc vừa giải cho khổi tâm lý! còn ko trc khi thi đấu cứ vừa sôi guơng vừa giải chắc rồi sẽ quen cũng giảm đáng kể :D

tut4ever
08-06-2010, 07:31 AM
mình chưa thi WCA lần nào, thấy bài bạn hay đấy --> kinh nghiệm đây
còn 1 cách (có lẽ sẽ áp dụng dc nhưng hơi ... một tẹo): "Coi mọi người là vô tri vô giác, là rác là rơm (ko quan tâm đến --> hơi mất lich sự nhưng hiệu quả) hay nghe nhạc rok cỡ vừa (vừa thôi đấy) thì speed thôi rồi
KN 1 áp dụng khi thi tin học --> giải độc đắc --> hahahahaha
KN 2 áp dụng khi gõ máy tính siêu speed --> tốc độ gõ tăng gấp đôi --> sau khi gõ xong 32 trang luận --> tay đơ ra vì mỏi=))

trung_italy
08-06-2010, 07:44 AM
còn 1 cách (có lẽ sẽ áp dụng dc nhưng hơi ... một tẹo): "Coi mọi người là vô tri vô giác, là rác là rơm (ko quan tâm đến --> hơi mất lich sự nhưng hiệu quả) hay nghe nhạc rok cỡ vừa (vừa thôi đấy) thì speed thôi rồi
KN 2 áp dụng khi gõ máy tính siêu speed --> tốc độ gõ tăng gấp đôi --> sau khi gõ xong 32 trang luận --> tay đơ ra vì mỏi

Thực ra thì trừ anh Nghĩa ra thì chưa có ai thi lần nào cả :">:)) với cả khi thi không được sử dụng thiết bị nghe nhạc :"> Luật bảo thế :">

Anhxtan
08-06-2010, 09:21 AM
đóng góp 1 cách: slow turning
Sẽ chẳng bao giờ bị run tay nếu tập luyện slow turning 1 cách bài bản và lâu dài, không những vậy fingertrick còn chuẩn hơn.

duykhoi1996
08-06-2010, 09:55 AM
Một tip của mình (đối vs các cuber nam) là lúc đi thi đấu, dẫn gái đi theo (tốt nhất là kêu gf dẫn đám bạn thân của nó đi). Mình đã thử nghiệm, kết quả thấy gái thì sung, best bẵng average lúc thi đấu ngay!

KissesHacker
08-06-2010, 10:10 AM
cho 1 viên thuốc kích thích mọi cái trên đều bay mất :)) nhưng có 1 điều là mình đánh ai trong lúc thi thì không biết :))[hr]
theo cách của mình thì trước khi vào thi thì làm điều gì đó làm cho mình chú tâm vào đó làm mình lãng quên đi những điều mình đang lo lắng như: chích kim vào đâu đó ;)),lấy stackmat đập lên đầu, hay tự làm đau 1 chỗ nào đó thì mình sẽ chú tâm vào cái đau đó quên hết mấy cái kia đi nhưng đừng có đập gãy tay mình đi nhá =))=))=))

Ơ ông này ý kiến khá good =)) Nhưng đừng ai thử nhá =)) =))
[hr]

Một tip của mình (đối vs các cuber nam) là lúc đi thi đấu, dẫn gái đi theo (tốt nhất là kêu gf dẫn đám bạn thân của nó đi). Mình đã thử nghiệm, kết quả thấy gái thì sung, best bẵng average lúc thi đấu ngay!

3D!

[hr]

Mình thấy việc có stack trước mặt thì có gì mà ảnh hưởng tâm lý mọi người ghê thế? Cũng như ngồi trước PC bấm giờ thôi mà :-/

taiduc95
08-06-2010, 10:18 AM
1. Run tay: cái này mình thường khắc phục = cách nắm tay lại (tránh run + giữ ấm cho tay), gập ngón tay nhẹ (đỡ mỏi), xoa tay (cho bớt lạnh, thường run => tay lạnh) và trước khi xoay ko bẻ tay rốp rốp, fingertrick dễ trật.

Bẻ khớp tay rôm rốp sau này về già bị viêm khớp đấy bọn bạn mình bảo thế :((

duykhoi1996
08-06-2010, 10:18 AM
Mình thấy việc có stack trước mặt thì có gì mà ảnh hưởng tâm lý mọi người ghê thế? Cũng như ngồi trước PC bấm giờ thôi mà :-/

Nói vậy chứ lúc đó có khi bạn són ra quần lun đấy!

taiduc95
08-06-2010, 10:19 AM
[quote=reckies]

Mình ngồi trước PC bấm giờ cũng run tay :))

WarKing
08-06-2010, 10:20 AM
mình thì trước khi thi đấu nói to 1 câu :" rớt cũng được kệ nó"=)) (kinh nghiệm thầy dạy lại;)))
P/S: từ lúc có stackmat thành tích tốt lên đáng kể (ave28s-> 23s:)))

taiduc95
08-06-2010, 10:29 AM
mình thì trước khi thi đấu nói to 1 câu :" rớt cũng được kệ nó"=)) (kinh nghiệm thầy dạy lại;)))
P/S: từ lúc có stackmat thành tích tốt lên đáng kể (ave28s-> 23s:)))

:)) Hay phết! Rớt thật thì ngồi đó mà há mồm ra cười !

cubefreak99
08-06-2010, 10:38 AM
Em bị tất cã hiện tượng trong đó!!:(:(

Phi
08-06-2010, 03:40 PM
ngồi trước PC bấm giờ mình còn run. nhưng ko hiểu sao đến lúc thi giải với thằng bạn lại ko run :D bó tay

haily
08-06-2010, 05:58 PM
ngồi trước PC bấm giờ mình còn run. nhưng ko hiểu sao đến lúc thi giải với thằng bạn lại ko run :D bó tay

mình thì chưa bị hiện tượng nào hết, nếu run thì do lạnh thôi

drakean
08-06-2010, 06:07 PM
Mình thì tâm lý nặng mới đau >"< bị tất cả 3 :( ngồi trước PC bấm còn run rơi cube mấy lần ngồi trước stack thì hok run bằng PC nhưng look kém dễ sợ T_T luống ca luống cuống mới đau đầu chứ

dizzmylife2658
08-06-2010, 06:13 PM
haily có bí quyết gì ko T__T thi đấu nhiều hay là gì í hè hè anh thi cũng bị run bần bật :))

haily
08-06-2010, 06:17 PM
haily có bí quyết gì ko T__T thi đấu nhiều hay là gì í hè hè anh thi cũng bị run bần bật :))

tội nghiệp thế, em thì đứng trước trường hoài, nên ko run bao h

taiduc95
08-06-2010, 06:19 PM

Hôm nào anh em mình đia uống cốc bia đê :))

haily
08-06-2010, 06:20 PM

uống bia xoay sung sức hơn hả=))=))=))=))=))=))=))

taiduc95
09-06-2010, 09:24 PM

uống bia xoay sung sức hơn hả=))=))=))=))=))=))=))

Mình rất phục haily quả tâm lý vững như đá, sau này WCA dạy lại mình nha !!! :)

nhnguyenloc
21-07-2011, 06:27 PM
Em thì sao lại thấy nhìu người nhìn em quay lại càng hăng thêm, chả có run tay gì hết, thành quả đạt dc như ý muốn.

kprsr
21-07-2011, 09:41 PM
Trước khi thi vài ngày chịu khó lên các khu trung tâm mua sắm đứng giữa đường xoay cho người ta xem, người bu càng đông càng tốt ,vừa xoay vừa bấm h,đi thi mọi người sẽ khắc biết phải làm j cho hợp lý :D

babydragon
22-07-2011, 11:09 AM
KN 2 áp dụng khi gõ máy tính siêu speed --> tốc độ gõ tăng gấp đôi --> sau khi gõ xong 32 trang luận --> tay đơ ra vì mỏi=))

Cho mọi người mấy bản nhạc rock cỡ vừa của bạn đi để mọi người cùng nghe với :D

shyn114
05-08-2011, 10:15 PM
KN 1 : tập nhìn vào gương k chớp mắt sau 30 phút để quen vs cảm giác bị ngưởi ta nhìn =))
KN 2 : thả lỏng bàn tay va gõ WORD chứng 40 trang vs tốc độ khủng khiếp =)) để FT chuẩn mà k Pop[hr]
KN 1 : tập nhìn vào gương k chớp mắt sau 30 phút để quen vs cảm giác bị ngưởi ta nhìn =))
KN 2 : thả lỏng bàn tay va gõ WORD chứng 40 trang vs tốc độ khủng khiếp =)) để FT chuẩn mà k Pop

lecuong9691213
05-08-2011, 10:16 PM
chả liên quan nha cái chủ yếu là phải chế ngự đc tâm lí k để run tay là đc
đừng để đi thi ft cứng như đá như mình :-<

hcuber
05-08-2011, 10:22 PM
chả liên quan nha cái chủ yếu là phải chế ngự đc tâm lí k để run tay là đc
đừng để đi thi ft cứng như đá như mình :-<

chả bù thi magic là tay run
thảo nào thi toàn bị lỗi
magic thì 1 2 phát đầu chuẩn thì vào luôn. ko thì càng về sau càng đuối thành tích sẽ ko tốt .

lecuong9691213
05-08-2011, 10:23 PM
ừm em thấy anh 2 quả đầu toàn 1s mấy tưởng anh nhất magic luôn xong càng về sau càng abcxyz =)))))

Freeman_230596
08-08-2011, 09:35 PM
run tay ..áp lực chảy cả mồ hôi tay ..cầm rubik trơn #-o thật đau đầu. không thể khắc phục :(

HutaNeo85
24-01-2014, 05:32 PM
run tay ..áp lực chảy cả mồ hôi tay ..cầm rubik trơn #-o thật đau đầu. không thể khắc phục :(
Bạn giống mình , xoay sao bay cục rubik luôn :troll:

duythaigoonline
09-10-2015, 11:02 AM
Mình đang solve mà có người nhìn vào là y rằng speed giảm