PDA

View Full Version : Khái niệm chính xác về break !!!

cubera3
08-06-2010, 10:45 PM
Mọi người thường hỏi, con này có phải, break không ?? break bao lâu thì đc ??? Siết chặt ốc 1 tý để break ?? Không đc sịt silicone khi chưa break ??? ví dụ như

chúc mừng nhá, A5 break-in hơi bị mệt đấy
break A5 khi vừa mua về là cả 1 vấn đề đấy ;))

cái a5 này break tầm 20 tiếng có đủ không ?

bán cho Nguyễn Cao Sơn 1 con a5 đã chỉnh ốc cực chuẩn: " chỉnh lại ốc làm gì ?? "

Siết vào để break

Rất nhiều những câu hỏi sai về khái niệm break... Và mình xin đc trả lời

Break theo 4rum mình đc hiểu là làm mòn cho rubik, tao 1 bề mặt phẳng giữa các cubie, làm giảm bớt nhựa thừa..v.vv Giúp cho rubik đi loại bớt phần thừa trên bề mặt tạo cảm giác êm khi xoay :))

Break là gì ?? Là xoay để tạo ma sát, cho bề mặt cube... Thế chơi bình thường đc gọi là break không ?? Đc quá chứ ;)

Khi mua cube về, bạn làm gì ??
- Siết chặt ốc để break nhanh àk ?? Quá nản khi cube mới đc ráp, bề mặt chưa đc ma sát, sẽ tạo nên độ ì, nhựa thừa vẫn còn, ốc để chặt..vv.v Như thế cuber sẽ cảm thấy khá nản như phải chơi con như thế, cảm giác chán đến nhanh, đồng thời cube đấy sẽ ra đi luôn :D
- Không sili khi chưa break ?? Cũng tương tự như trên =; Khi chúng ta sili đương nhiên độ ma sát sẽ giảm đi đáng kể, nhưng thử nghĩ khi mua cube mới về, rất sướng, lai đc quay luôn, rất vui phải không ??? ;))

Vậy hãy cứ thoải mái với cube mới mua đừng nghĩ đến chuyện break, mà hãy cứ xoay bình thường, cứ xoay, chẳng bao lâu, nó đã đc break, mà trong thời gian break đc thoải mái với cube, không bị gò bó như siết ốc,...vv.

nếu thấy bài viết có giá trị hay thaks :X

Marsu1092
08-06-2010, 11:07 PM
rất hay mình cũng vậy
mình trước mua con AII,C4U về cứ chơi thôi càng ngày thấy càng ngon lên mà chẳng nghĩ đến chuyện chăm chú break gì cả :D

Ezerial
08-06-2010, 11:18 PM
Thật ra lúc cũng tùy ý mỗi người thôi, cũng giống tai nghe mới mua về phải burn-in tầm 50 tiếng mới nghe đc, ai k thích thì cứ cắm vào nghe luôn, nghe tầm nửa năm hay 1 năm thì chắc là burn xong ;))
k nói đến tai nghe dưới 300k nhé :-ss
riêng mình thì thấy siết ốc cũng hay đấy chứ, đằng nào thì nhân tiện cày slow để look, cái lúc break xong cũng thấy khá lên 1 chút, nhưng thích nhất là cảm giác solve lúc chặt ốc xong tự dưng nới ốc + sili, quẩy k thương tiếc ;)) thấy nó bõ công sao ý :D
hoặc cũng có thể break qua rồi chơi luôn, trên 4rum mình cũng toàn thế :)

Nguyễn Cao Sơn
08-06-2010, 11:23 PM
siết ốc thì có vần đề j` kô nhể, chủ nhật này nó chuẩn là đc chứ j`
e qua 2 đời a5 rồi chẳng nhẽ kô biết

pirates00
08-06-2010, 11:41 PM
@cubera3: bài viết rất hữu dụng, hiện rất nhiều người ngộ nhận việc break in phải làm gì phức tạp, rối rắm, nhưng thật ra chơi bình thường cũng được coi là break, tuy nhiên thời gian break sẽ lâu hơn nếu không xịt silicone và siết ốc hơi chặt, vì làm như vậy khả năng mài mòn nhanh hơn.

Tnghia
08-06-2010, 11:44 PM
tuy nhiên thời gian break sẽ lâu hơn nếu không xịt silicone và siết ốc hơi chặt
=> nên lube khi còn trong thời gian break àh?

Ezerial
08-06-2010, 11:57 PM

ý của cubera3 là lube và chơi như khi đã break xong ý, nếu làm thế thì cái " ..còn trong thời gian break" hay không có khác j nhau :|

tedofu
09-06-2010, 06:03 AM
Mình thắc mắc là khi nào thì có thể coi là break in xong? Hay tất cả là phụ thuộc vào cảm giác của mình chứ không có 1 chuẩn nhất định.

lxhxxnxxx
09-06-2010, 06:35 AM
Ừ là phụ thuộc cảm giác. Nhưng thật ra cũng không đúng lắm, mình thấy ổn nhưng nhựa nó vẫn thừa thì cube nó vẫn cứ từ làm mòn, vẫn gọi là break :-". Vì thế thường gọi là break-in xong khi cảm thấy đủ để mình thấy tốt <= mọi người hay dùng cái này. Nhưng trên thực tế, nó phụ thuộc vào cube và độ siết ốc :)).

haily
09-06-2010, 07:41 AM

ko, nếu lube trong lúc break thì lâu break xong

gaconvn
09-06-2010, 09:48 AM
Hay thật. Nếu như siết ốc vào nó sẽ tạo ra ma sát nhiều đẫn đến việc mòn rubik nhanh hơn. Và siết ốc vào thường thì mọi người sẽ phải quẩy rất mạnh tay thì cục rubik của mình mới xoay được nên đây là 1 cơ hội rất tốt để luyện FT. Và luyện tay trong môi trường cube siết ốc chặt chưa break thì thành tích cũng nhanh lắm chứ, như mình trước khi break a3rd mới làm được best 50s trong ave 63s(chơi rubik 30k) nhưng sau đó tầm vài ngày break a3rd mượn cục F2 của thằng em chơi thì làm được 1 phát ave 46s và best 37s đó ^^

Nguyễn Cao Sơn
09-06-2010, 11:10 AM
Hay thật. Nếu như siết ốc vào nó sẽ tạo ra ma sát nhiều đẫn đến việc mòn rubik nhanh hơn. Và siết ốc vào thường thì mọi người sẽ phải quẩy rất mạnh tay thì cục rubik của mình mới xoay được nên đây là 1 cơ hội rất tốt để luyện FT. Và luyện tay trong môi trường cube siết ốc chặt chưa break thì thành tích cũng nhanh lắm chứ, như mình trước khi break a3rd mới làm được best 50s trong ave 63s(chơi rubik 30k) nhưng sau đó tầm vài ngày break a3rd mượn cục F2 của thằng em chơi thì làm được 1 phát ave 46s và best 37s đó ^^

:)) kô phải luyện FT mà là luyện HT
tức là Hands Trick :))

minhtri9798
12-06-2010, 10:50 PM

break mỏi tay lắm bạn ơi, a3rd mà siết ốc chặt nữa chắc chết, cái gờ A3rd bạn gắn vào có dùng keo 502 ko?? đợt mình mua gắn vào bình thường phải nới ốc hết cở ra luôn. Lúc đầu quay nản cực, cứ quay là cái gờ chống pop dăng ra. :D
Hix buồn, phải hơn 3 tháng rồi ko biết rubik là gì.

cubera3
13-06-2010, 12:12 PM

break mỏi tay lắm bạn ơi, a3rd mà siết ốc chặt nữa chắc chết, cái gờ A3rd bạn gắn vào có dùng keo 502 ko?? đợt mình mua gắn vào bình thường phải nới ốc hết cở ra luôn. Lúc đầu quay nản cực, cứ quay là cái gờ chống pop dăng ra. :D

Chưa thấy a3rd nào có gờ cả :|

gaconvn
13-06-2010, 12:35 PM

Chắc ý của người ta là cái cap gắn vào chân edge của A3rd:|

Cái cap đó lúc lắp vào nó hay bị to quá khổ nên ấn vào nó hay bị bung ra. Bạn dùng dũa móng tay mài cái phần đằng sau cho nó mòn đi rồi lắp lại là OK>:D<

minhtri9798
14-06-2010, 08:24 PM

Chắc ý của người ta là cái cap gắn vào chân edge của A3rd:|

Cái cap đó lúc lắp vào nó hay bị to quá khổ nên ấn vào nó hay bị bung ra. Bạn dùng dũa móng tay mài cái phần đằng sau cho nó mòn đi rồi lắp lại là OK>:D<

uh, cái cáp đó đấy, bạn đừa mài hay gì hết á, khoang gắn cáp center, nới ốc hết cở ra, chịu khó gắp cap vào rồi lắp hoàn thành cube rồi siết ốc lại, break( hơi bị khổ tại hay bị bung cái cap đó) về sau cực khỏe, cái cap đó dính zô luôn

gaconvn
15-06-2010, 08:27 PM
uh, cái cáp đó đấy, bạn đừa mài hay gì hết á, khoang gắn cáp center, nới ốc hết cở ra, chịu khó gắp cap vào rồi lắp hoàn thành cube rồi siết ốc lại, break( hơi bị khổ tại hay bị bung cái cap đó) về sau cực khỏe, cái cap đó dính zô luôn

Ui trời, bạn làm thế chỉ tội khổ. Đằng nào cũng 1 công mài khi break thì bạn dùng dũa mài trước cho nó khít với cái chân edge có phải đỡ nhọc hơn không? Đỡ mất công tháo ra lắp vào nhiều

cubera3
16-06-2010, 12:13 AM
vớ vẩn wa
i cung biết ko phảo nói
:D

vậy hả, thế bạn đã biết đc cai j về rubik nào
nói không biết ngượng mồm ng ta khinh cho đấy

kprsr
08-07-2010, 02:32 PM
Cứ tưởng là mua về phải break cho xong mới được sili chứ?:-/

unknown_1107
15-07-2010, 11:01 AM
Một bài viết rất hay!!
Mình ko nói được gì nữa:(:(

Namphuong
21-07-2010, 09:51 PM
Cũng còn tùy. Như mình mua A5 đc 3 tuần rồi, siết ốc tg đối chặt, mỗi ngày mình break 3,4 giờ, còn lại là chơi, giờ a5 của mình đang khá êm tay, ít kẹt hơn, nói chung break vẫn hơn.

atmagician
24-07-2010, 09:22 PM
Cho em hỏi F2 có phải Break-in hem nhỉ ... em quay lâu lâu vào tháo ra xem thì thấy mấy cái hạt trắng trắng kiểu bột đó ... F2 của em từ lúc mua đến giờ khoảng 3 tháng rồi ... hem có tiền mua silicone nên quay chay ... nên tiện hỏi luôn cách tháo lỏng ốc sao cho nó quay ngon ngon chút nhỉ :-? ....

cubera3
24-07-2010, 09:27 PM
mình cũng chơi F2, khá ngon, ko cần sili đâu, nếu thick ngon nữa thì bơm ýt vô, đi off sẽ có :D
Còn chơi 3 tháng rùi thì là break ổn rùi còn j :D. F2 mình gần đc 1 tuổi rùi đấy :">

professor_cube
24-07-2010, 10:00 PM
bài viết rất có ích thanks cái nè

atmagician
25-07-2010, 10:23 AM
@cubera3: cho em hỏi cái vụ vặn lỏng ốc thì vặn sao cho nó ổn nhỉ ... F2 của em giờ cái mặt đỏ quay ngon hơn các mặt khác ... nó không kêu tiếng ồn = các mặt còn lại ... quay có vẻ mượt hơn :) ... không biết lí do :| ...

cubera3
25-07-2010, 11:12 AM
@cubera3: cho em hỏi cái vụ vặn lỏng ốc thì vặn sao cho nó ổn nhỉ ... F2 của em giờ cái mặt đỏ quay ngon hơn các mặt khác ... nó không kêu tiếng ồn = các mặt còn lại ... quay có vẻ mượt hơn :) ... không biết lí do :| ...

Hì mình cũng ko rõ, F2 cùng mình cũng bị thế :D, của cả anh trammynhquan1991 cũng thế luôn :) .. hôm này đi off chơi giao lưu :D

atmagician
25-07-2010, 11:53 AM
Vậy để khi nào rảnh đi off thử phát :) ... chưa off bao h :D ...

chieuhado
07-10-2010, 02:18 PM
rất hay mình cũng vậy
mình trước mua con AII,C4U về cứ chơi thôi càng ngày thấy càng ngon lên mà chẳng nghĩ đến chuyện chăm chú break gì cả :D

Mình cũng thế mà của mình nó bị hư rùi bỏ lun rùi ! =)) =)) =)) =))
Tin Cong nghe (http://www.thanhnien.com.vn/Pages/Cong-nghe-thong-tin.aspx)

bathanh_bg
14-11-2010, 09:33 AM
chỗ e ko có bán sillicone thi có thể dùng j` khác để tăng tốc độ cube ko ạ?:)các a có thể chỉ cho e bít vơi! thaks.

The_Death
14-11-2010, 09:34 AM
chỗ e ko có bán sillicone thi có thể dùng j` khác để tăng tốc độ cube ko ạ?:)các a có thể chỉ cho e bít vơi! thaks.

dùng dầu ăn hoặc yakult:))

MrRubik123
27-11-2010, 07:44 PM
Vấn đề này rất hay ! :F thanks e cái nếu đc cho a >:D< 1 cái ^^
Thật ra những lời khuyên của 4orum rất hay. nhưng cái cãm giác đc tự tìm ra hướng đi cho mình ( ko chỉ breaking ) mà về kinh nghiệm phần cứng hay công thức ... nó sẽ thú vị và tiếp thêm đam mê cho mình.
Cám ơn e lần nửa

micfan
05-01-2011, 12:51 AM
tớ break bằng giấy nhám rút ngắn tg break từ mấy tuần xuống còn 1 ngày =))=))=))

Taylor Swift
05-01-2011, 12:24 PM
tớ break bằng giấy nhám rút ngắn tg break từ mấy tuần xuống còn 1 ngày =))=))=))

Lại 1 newbie chuẩn bị mua cube mới =.="

trong
02-02-2011, 08:50 AM
DIY break khoảng bao lâu hả các anh?

rock_online
02-02-2011, 12:38 PM
DIY break khoảng bao lâu hả các anh?

Nếu cứ theo tiến độ 1h/ngày thì từ 10 ngày đến 2 tuần là sili được :)

A4VôĐối
27-05-2011, 09:20 PM
sao em break 2 ngày rồi mà ko thấy có nhựa thừa rơi ra nhỉ:-/ nhựa nó rơi ra ở phần nào vậy

sup3rnhox2107
27-05-2011, 09:37 PM
sao em break 2 ngày rồi mà ko thấy có nhựa thừa rơi ra nhỉ:-/ nhựa nó rơi ra ở phần nào vậy

Nếu bạn chơi một thời gian khi mở viên cạnh ra bạn sẽ thấy có một lớp bột nhựa màu trắng ;). Còn tuy vào cube của bạn là loại nào nó sẽ ra nhựa ít hay nhiều>:D<>:D<

anenebke
30-05-2011, 10:16 AM
break thì theo kinh nghim của mình thì cứ chơi 2 hít HVD vào đảm bảo break nhanh hơn vì nó ăn nhựa làm bụi ra nhiều hơn, mình đã break 2 a5 rồi, lần trước thì xịt HVD ngay và chơi tầm 1h là ra bụi rồi, và chơi tầm 3 ngày như vậy là coi như break xong (đối vs mình vì thấy nó êm) nới ốc ra và chơi; em thứ 2 thì đã break 2 ngày nhưng bụi ra có tí xíu, dính ở viên góc thôi, còn core chẳng thấy đâu (mỗi ngày break tầm 2-3 h)

kid2531994
30-05-2011, 03:58 PM
break thì theo kinh nghim của mình thì cứ chơi 2 hít HVD vào đảm bảo break nhanh hơn vì nó ăn nhựa làm bụi ra nhiều hơn, mình đã break 2 a5 rồi, lần trước thì xịt HVD ngay và chơi tầm 1h là ra bụi rồi, và chơi tầm 3 ngày như vậy là coi như break xong (đối vs mình vì thấy nó êm) nới ốc ra và chơi; em thứ 2 thì đã break 2 ngày nhưng bụi ra có tí xíu, dính ở viên góc thôi, còn core chẳng thấy đâu (mỗi ngày break tầm 2-3 h)

làm sao để biết là đã break xong, em break đã 4-5 ngày rồi mà ko biết đã xong chưa

Jerry ViKing
30-05-2011, 04:00 PM

Híc,break nó chỉ mài ra nhựa ở dạng bột,nhỏ li ti thôi...
bạn nói như nhựa nó rơi ra từng cục ấy =))

pronou
30-05-2011, 09:58 PM

mình nghĩ cái đấy không phải là bụi của cbe mà đấy là của sili đấy bạn ạ

anenebke
31-05-2011, 12:25 PM
hì bụi sili đâu phải màu đen đâu bạn, mình nhìn vào core vàng là bụi đen của rubik mà

PROHacker1804
17-09-2011, 05:03 PM
mình mua 1 cục a3n của anh bình về, mở cap siết ốc thật chặt rồi xoay 6 mặt, mỗi mặt 1000 vòng, như thế đã có thể xem là break xong chưa ?

anenebke
18-09-2011, 08:32 AM
mình mua 1 cục a3n của anh bình về, mở cap siết ốc thật chặt rồi xoay 6 mặt, mỗi mặt 1000 vòng, như thế đã có thể xem là break xong chưa ?

vậy là được rồi đó bạn sili vào,nới ốc ra mà chơi nhé (a3n ko cần break nhìu)

maiduylinh
18-09-2011, 09:58 AM
oài ==! anh siết chặt qá có khi lại break luôn core ==! anh siết vừa tay, chứ đừng chặt qá :D, dc 1k vòng thì anh lau bụi rồi sili là ngon thôi :D

PROHacker1804
18-09-2011, 10:39 AM
oh, mình nghĩ là mình cũng siết vừa tay thôi, không chặt quá, mà hồi siết có 1 con ốc bị lờn, cứ siết, siết nữa, siết mãi :plaster:
thanks các bạn nhìu =D

arhi-dn
28-04-2013, 11:16 AM
ai ở đà nẵng giúp mình chỉnh ốc với, con cube cùi bắp mới mua 80k nóa cứ hay bị chẹt. có lẽ do thiết kế của nó có nhiều mảnh nhỏ nên bị kẹt thi ức chế lắm.

vietphong25112000
04-05-2013, 02:32 PM
thế break con LUNHUI lâu ko các anh.con của em phải có sili thì mới trơn dc.nới ốc thì chống pop kém lắm