PDA

View Full Version : Một kiểu kết hợp methót khá hữu hiệu cho speedcube

tut4ever
11-06-2010, 01:59 PM
mình thấy một kiểu xoay khá hiệu quả
kết hợp LAR PERUS + CFOP + ROUX = LCR (mình vùa kết hợp được)
cũng khá ổn
lar cho bước 1 và 2 (lấy CFOP làm khung cho phương pháp)
tạo block 2x2x2
tạo block 2x2x3
xài F2l để hoàn thành nốt tạo tầng 1 và 2
// cái này mình chôm theo phương pháp X CROSS thì phải:D
vì OLL, PLL khá nhiều và na ná nên dễ nhầm do vậy mình dùng bước cuối của ROUX
lật 4 góc, định hướng
lật cạnh, định hướng

//cách khác lật 4 góc (ko định hướng)
lật cạnh (dùng 3 OLL là đủ)
dùng PLL là xong.
--> Tổng số CT dùng ít hơn CFOP khá nhiều

thực ra , hình như roux cũng kết hợp lar (tạo block 1x2x3) và CFOP (dùng CT), và mấy kiểu xoay nữa để phương pháp vừa có FMC vừa có speed nhưng mình thấy có nhược điểm khá lớn là khó look hơn cả LAR PERUS vì vậy mình để luôn tạo khối 2x2x3 cho dễ nhìn, tìm khối:D
tại bước cuối, sỗ CT (ưu của roux nhỉ) là ít CT và CT liên kết khá chặt chẽ với nhau (nhưng lại hơi khó nhìn :-S )

Ngoài ra mình thấy trên 4r cũng có cách xài lar perus cho tầng 1 và 2 để có ngay chữ thập tầng cuối ( chỉ cần học vài OLL và full PLL là dc) nhưng lại khó speed --> mình loại trừ luôn

các mod, adm thấy bài viết khoi đúng chõ mong move dùng (đừng xóa mà tội nghiệp công mổ cò của tui:(( :((:(( ( --> khóc trước cho bác đỡ xóa bài) )

rubikfan1996
11-06-2010, 02:02 PM
À, cách này thỉnh thoảng ngồi chơ cũng dùng :))
Mình dùng roux đến hết f2l, hết lật góc, là dùng fridrich, cái này ko hiểu sao dễ skip PLL lắm nhé ;)

cubera3
11-06-2010, 02:14 PM
Mình thấy khá lằng nhằng, kết hợp vậy chưa hợp lý cho lắm.
Nếu đã hoàn thành 2 tầng rùi thì lật cái j nữa... Góc cạnh lật riêng, thà dùng 1 ct để lật hết cho nhanh.. ;)

Marsu1092
11-06-2010, 02:24 PM
mình đọc bài bạn mình thấy một câu chốt nhất là "OLL, PLL khá nhiều và na ná nên dễ nhầm do vậy mình dùng bước cuối của ROUX"
;)) vậy ra làm như thế này để trốn ct OLL PLL à
dù sao cũng là một cách nhưng mình thấy ko phải là một cách tốt để speed

tut4ever
11-06-2010, 02:47 PM
về tốc độ , mình thấy cũng không giảm đi là bao nhiêu
vì thực tế timer cho X CROSS và tạo 2x2x3 là như nhau (vì nó là một)
theo trang roux thì nếu làm nhanh tầng cuối chỉ chiếm có 2 séc thôi (nếu FT M tốt thì cũng không mất quá nhiều time cho nó
(số CT cho PLL, OLL > cách của roux trong khi timer không lớn hơn nhau là mấy --> đã test rồi và nhận thấy roux không dễ nhầm như OLL)
cách trên ko phải để trốn speed như marsu nói (thực ra ban đầu mình định trốn luôn F2l nhảy sang roux học cho nhanh nhưng lại bị mắc ở tạo khối 1x2x3 ở bước 2 ( look lâu vãi lệ=((=(( )
vì vậy mình thay nó bằng lar (giảm move --> giảm time)
lar có thể giảm time bằng giảm move nhưng lại không "tự động hóa" đc như CFOP (chắc vì thê mà dân cube chỉ xài ké XCROSS từ build 2x2x3 mà không chơi nốt bước tiếp theo, dành tầng 3 cho CFOP=)))

haily
11-06-2010, 04:45 PM
À, cách này thỉnh thoảng ngồi chơ cũng dùng :))
Mình dùng roux đến hết f2l, hết lật góc, là dùng fridrich, cái này ko hiểu sao dễ skip PLL lắm nhé ;)

mình tự skip bằng cách dùng ell của erik

bangdenas
12-06-2010, 12:53 AM
Ta nên học, hiểu và làm tốt một cách cho nó ổn định đã, còn kết hợp thì để sau. Mình mới sub ave 28s, hiểu biết chưa nhiều nhưng cái bước lật góc -> lật cạnh của bạn thì thà dùng OLL còn hơn. Thứ 2 là bước tạo block 2x2x3, đối với mình cũng như đối với nhiều người thì nó chưa thực dụng lắm, làm thế thậm chí còn lâu hơn làm Cross và F2L như bình thường (lí do đơn giản là vì look chưa tốt). Cách LCR của bạn thật sự chưa ổn, đặc biệt đối với các beginer, đành rằng CFOP phổ biến vì nó xuất hiện sớm, nhưng bên cạnh đó còn vì đầy đủ, dễ look hơn. Bạn cứ học lần lượt CROSS-F2L-PLL-OLL (thì các TH F2L mirror thì chỉ cần học 1 CT) rồi hãy học các method khác hoặc "biến thái"

tut4ever
12-06-2010, 04:35 AM
mình đã chế và biến thái đi cho tự do (free slove:D ) và cảm thấy khá ổn mà
thày mềnh hình như full CFOP roài mà còn cách mềnh 3 min đấy (mềnh dùng cách lar( từ 2x2x3) + CFOP (F2l(tự mò trong lúc xoay:D) + OLL(1/3 full) + PLL(đã full) ) mà đc 50s đều
giờ xài đơn chiếc thì
thập cẩm > lar > CFOP > roux(thằng này học lung tung CT hết cả, cả bảng CT chỗ học chỗ ko :D

Mục tiêu hiện tại full F2l (của lar) và kết hợp FT tốt (chả hiểu vì sao FT RUR' nhanh thía mà các FT khác hơi cứng tay:(( )) để học nhanh đc OLL (xài F2l CFOP đến OLL học 1 đc 5 quên 4 --> chả nhớ đc đến hum sau --> chán)=))

tuhp234
12-06-2010, 04:45 AM
cái này trước chỉ xài thử thôi ,sau này thấy lằng nhằng nên bỏ .Chỉ hay ở chỗ phải học ít công thức .

hazu_kita
14-06-2010, 06:30 AM
Nếu đã hoàn thành 2 tầng rùi thì lật cái j nữa... Góc cạnh lật riêng, thà dùng 1 ct để lật hết cho nhanh.. ;)

thông thg` LL là lật hết góc và cạnh rồi sau đó định hướng , tổng cộng 2 bước. Còn như chủ topic là lật góc + định hướng góc sau đó lật cạnh + luôn cả định hướng cạnh. 2 cách như nhau. Không cái nào nhanh hơn cả.

bangdenas
24-07-2010, 09:42 AM

thông thg` LL là lật hết góc và cạnh rồi sau đó định hướng , tổng cộng 2 bước. Còn như chủ topic là lật góc + định hướng góc sau đó lật cạnh + luôn cả định hướng cạnh. 2 cách như nhau. Không cái nào nhanh hơn cả.

đọc kĩ lại đi bạn, chủ pic có nói là vừa O vừa P edge đâu, anh ấy nói làm từng cái 1 mà =.=