PDA

View Full Version : Nguyễn Hoàng Tuấn 10a6 trường THPT Nguyễn CHi Thanh

nguyenhoangtuan
30-01-2009, 04:23 PM
MUm7uEaTwXg

tu1661995
30-01-2009, 04:35 PM
Hình như đây là cục rubik Lepao đúng không Tuấn, hình như bạn vẫn xoay theo cách LBL, xoay khá tốt, bạn cần luyện thêm F2l thì thành tích sẽ cải thiện nhiều đó

nghiavn
30-01-2009, 04:45 PM
finger trick có thể nói là tạm, nhưng lookahead thì cần tập luyện hơn (còn hơn em, lookahead như rùa mà fingertrick cũng gà, TB 55s)

thomasblack
30-01-2009, 05:07 PM
@ nguyenhoangtuan : Chào mừng bạn trở thành một trong những người đủ tự tin để đăng clip của mình lên diễn đàn. Vài dòng nhận xét của mình : như 2 bạn kia, finger trick tương đối, kỹ năng looking-ahead còn chưa linh hoạt, làm cách beginner nhưng có sử dụng phương pháp 4-look last layer (theo mình thấy thế), ráng tập luyện chăm chỉ thêm phần PLL - F2L - OLL - Cross (theo mình nên học theo thứ tự đó) nhé ! :)

@ tu1661995 : Rubik của Lepao chất lượng được đánh giá tương đương DIY nhưng độ bền không bằng thì phải (điển hình là sticker khá dỏm). Còn cục này đích thị là của hãng DianSheng, loại no.222 (chỗ anh bán 25k). Cục này được tụi nước ngoài đánh giá cũng khá (hình như tụi nó xếp vào loại D hay F gì đó) nhưng do được sơn nên bay màu khá nhanh (bạn anh chơi 1 tuần là đã te tua rồi), cộng thêm màu cam và màu đỏ hao hao như nhau nên rất dễ nhầm. Anh đang dùng cái core của cục này cho cái hybrid cube dỏm của anh (core là Diansheng, cubies là Clown brand) :D.

@ nghiavn : Nghĩa rảnh làm cái clip luôn cho vui nhỉ :D

nghiavn
30-01-2009, 05:15 PM
ko, em làm kém lém, sợ mọi ng cười, em lookahead kém nhất lúc F2L, mãi ko học đc cái đấy, cả finger trick cũng kém

thomasblack
30-01-2009, 05:19 PM
Không thì làm cái giải cube ảo cũng được mà :D

nghiavn
30-01-2009, 05:42 PM
cube ảo = onehand, em chỉ đạt chỉ tiêu cho cube ảo 1phrưỡi là khá roài

thomasblack
30-01-2009, 05:47 PM
http://hi-games.net/cube/ => Em thử chơi cái này xem, nhiều cao thủ trên đó lắm :D

nghiavn
30-01-2009, 06:24 PM
cho em hỏi cách quay trên máy tính với, quay video trên máy ảnh thì dễ roài nhưng trên mánh thì sao (có lẽ ko hợp với box này nhưng cứ hỏi, đỡ fải làm topic mới), với lại cả cách post video lên youtube nữa (em chưa thử bao giờ)
Với lại cái link của anh cần java, em ko có mà lại ngại down

nguyenhoangtuan
30-01-2009, 06:39 PM
cho em mạo muội hỏi 1 câu First 2 layers là cái gì vậy mấy anh

nghiavn
30-01-2009, 06:43 PM
là 2 layer dưới cùng, theo cách của Fridrich thì ta làm đầu tiên

tu1661995
30-01-2009, 06:59 PM
Cục rubik lepao công nhận sticker chán thiệt, nhìn màu cũng đã thấy chán rùi mà core của cục này chán lắm, em đổi thử cubies của cục Japan DIY với cục Lepao thì thấy cục dùng core lepao đã xít nay còn xít hơn còn cục dùng core Japan DIY thì xoay cũng khá hơn được chút it, vì vậy em rút ra kinh nghiệm là không bao giờ mua rubik lepao nữa.Hic

nguyenhoangtuan
30-01-2009, 07:17 PM
em có xem qua mấy công thức F2L nhưng em không hiểu ý mấy anh ,hình như là làm hình vuông trước hả ,còn em làm mặt dưới cùng trước

ga fi tiu
30-01-2009, 07:23 PM
Cục rubik lepao công nhận sticker chán thiệt, nhìn màu cũng đã thấy chán rùi mà core của cục này chán lắm, em đổi thử cubies của cục Japan DIY với cục Lepao thì thấy cục dùng core lepao đã xít nay còn xít hơn còn cục dùng core Japan DIY thì xoay cũng khá hơn được chút it, vì vậy em rút ra kinh nghiệm là không bao giờ mua rubik lepao nữa.Hic

chính xác là như thế...dù giá rẻ thì nó cũng chỉ là hàng nhái mà thôi
@thomas: ko phải em...loại diansheng ở VN có 2 khả năng: cube nhái hoặc cube diansheng hạng 3...anh chắc chắn luôn :D em chỉ cần nhìn cái logo trên cube4you bán là biết liền ,logo cục 4$ kia đậm hơn nhiều, thứ 2 là edge và corner của nó rất đặc trưng, bị cưa bớt, còn cục ở VN dày mo, thứ 3 là core của cube xịn nó màu đen và đỏ, còn cube ở VN có màu hồng[phải ko ta, anh ko phân biệt đc mấy màu này],
cái nữa là anh nghe tụi nc ngoài đánh giá type E rất tốt thậm chí tốt hơn cả các loại DIY khác, còn cục ở VN lúc đầu chơi trơn 1 cách đặc trưng nhưng càng chơi càng giảm độ trơn vì lí do...mòn wá bớt trơn :D
video tham khảo
http://WWW.youtube.com/watch?v=VuGQQe9gI7U

tu1661995
30-01-2009, 07:43 PM
Tuấn ah, trước khi em làm F2l thì em fải làm cross đã.
@ga: Em cũng chưa thử dùng loại diansheng này bao giờ, hôm nào lên HN mua dùng thử, em mới dùng qua loại Xiao Jiang thui.À mà con bạn em đi Hàn Quốc mua được con rubik gì độc lắm, là White DIY nhưng em không nhớ của hãng gì, xoay thì khá cứng mà còn nặng nưa, sticker thì óng ánh như cục pyraminx í, hôm nào em chụp anh cho các anh cùng xem.

nguyenhoangtuan
30-01-2009, 07:49 PM
anh nào tốt bụng hướng dẫn em cụ thể cái pahn62 f2l em sẽ cố gắng học thêm.Tại em nhìn vào thấy ai cũng làm cái hỉnh vuông ở tầng thứ 2 mà không hiểu tại sao phải làm như vậy B-0[hr]
em có làm cái cross trước rồi chứ mà không hiểu cái chỗ hình vuông thôi,em thì làm hết mặt đầu với vóng đầu tiên đấy chứ mà em thấy mấy anh làm kiểu kia lẹ hơn....mà không hiểu :[[

vuaquyen92
30-01-2009, 10:14 PM
Bạn cứ về đọc bản hướng dẫn 20 TH F2l đơn giản ở đây http://www.rubikvn.com/forum/showthread.php?tid=473 bản này chi tiết bạn có thể thử nghiên cứu xem
Mình cũng xin nói là thực ra cách làm từng tầng 1 thực chất mình làm xong hết tầng 1 xong lại phá ra để nhóm 2 cặp rồi mới làm tiếp tầng 2 còn cách làm F2l là nhóm các cặp ngay từ đầu để làm tầng 2 luôn nên nó nhanh hơn là thế:)

thomasblack
30-01-2009, 10:22 PM
@ ga fi tiu : Hèn chi, giờ em mới để ý thấy edge và corner của nó sắc sảo hơn hẳn cái diansheng dỏm của em, còn core của cube dỏm thì em thấy dùng toàn màu trắng à. Mà công nhận nó làm giả hay thiệt, cái vỏ ngoài y hệt trong clip của cube xịn luôn, logo cũng hao hao. Giờ mới biết là lầm rồi, chán thiệt ! :(

kieuphong
30-01-2009, 11:55 PM
cho em hỏi cách quay trên máy tính với, quay video trên máy ảnh thì dễ roài nhưng trên mánh thì sao (có lẽ ko hợp với box này nhưng cứ hỏi, đỡ fải làm topic mới), với lại cả cách post video lên youtube nữa (em chưa thử bao giờ)

Cách post video lên youtube đã có topic hướng dẫn ở ngay ngoài.

@ nguyenhoangtuan: muốn biết F2L có nghĩa là gì thì vào đây xem: http://rubikvn.com/forum/showthread.php?tid=201 còn muốn học F2L thì vào topic mà vuaquyen đưa.

UMU
31-01-2009, 07:18 PM
http://hi-games.net/cube/ => cái này nút loạn cả lên, có ai có kinh nghiệm gì share ko? :(:(