PDA

View Full Version : look ahead và look 4...

nguyenhoangtuan
03-02-2009, 12:12 PM
mấy anh cho em hỏi cái mà look ahead va look 4 gì đó có nghĩa là gì và nó có tác dụng gì ạ!:D

hoalongntc
03-02-2009, 03:03 PM
mấy anh cho em hỏi cái mà look ahead va look 4 gì đó có nghĩa là gì và nó có tác dụng gì ạ!:D

Hi bạn, theo những gì mình đọc được trên 4rum thì look ahead là nhận ra trước cặp F2L tiếp theo trong khi đang làm 1 cặp khác. Cái này phải luyện nhiều mới nhìn khá được. Hiện mình rất tệ khoản này với Cross nên thành tích cao lắm cũng chỉ khoảng 45 giây. (Mới chơi hơn 2 tháng thui :D)
Còn look4 thì mình không biết, mà hình chưa nghe mấy bạn trong 4rum nói về cái này bao giờ cả.

thomasblack
03-02-2009, 04:57 PM
Kỹ thuật looking-ahead thì bạn hoalongntc đã trả lời còn ở trên. Còn look 4 chắc bạn nhầm với 4-look last layer, nghĩa là làm tầng cuối trong 4 bước : lật cạnh, lật góc, hoán vị cạnh, hoán vị góc (cuber chuyên nghiệp thì kếp hợp cả cạnh và góc nên chỉ còn 2 bước - bù lại số lượng công thức phải học nhiều hơn). Những ai sau khi học beginner muốn chơi lên tay được chút đỉnh mà không muốn tốn nhiều thời gian thì nên học 4-look last layer. Link tham khảo : http://www.cubefreak.net/speed/fourlook.html

nguyenhoangtuan
04-02-2009, 07:28 PM
Mấy pro cho em hỏi nếu như 1 trong những cạnh khi làm ở F2l nó nằm sai vị trí thì mình phải lật cho nó lên rồi mới đưa nó đến đúng vị trí đúng không:rolleyes:

hoalongntc
05-02-2009, 01:48 PM
Cũng không hẳn đâu bạn ơi. Bạn có thể áp dụng F2L để nhóm cặp vẫn được mà. Sau đó đưa tới vị trí đúng, không cần đưa cạnh ra cho mất công. Còn nếu không quen bạn cứ đưa cạnh ra cho dễ làm. Hồi trước mình cũng chuyên làm thế. :D

UMU
07-02-2009, 06:31 PM
có nhiều cách sử lý F2L mà, nếu nó ở trạng thái này thì dùng cách này, ở trạng thái kia thì dùng cách kia, ko cần phải lật cạnh rồi làm theo 1 cách cố định đâu :D
http://rubikvn.com/forum/showthread.php?tid=258 xem clip của anh kieuphong ở đây nè :D

MrJun ^-----------^
24-02-2009, 11:18 AM
Đúng rùi, mỗi trường hợp có 1 kiểu xoay khác nhau, công thức khác nhau:cool:

SHINICHI-KID
18-08-2009, 02:55 AM

look ahead = nhìn trước
look 4 = look for = tìm kiếm