PDA

View Full Version : Cùng chuẩn bị cho hai giải đấu sắp tới !

Nghia
05-07-2010, 03:22 PM
Chào cả làng,

Thời gian trôi qua rất nhanh và hai giải đấu hè này cũng sẽ tới rất nhanh, vì vậy mình nghĩ là các buổi off tới (nhất là tại TP Hồ Chí Minh và Hà Nội) nên hướng về việc tập rượt cho hai giải đấu. TP HCM đã tổ chức một buổi off rất bổ ích (http://www.rubikvietnam.com/forum/showthread.php?tid=6339) và HN sắp tới cũng sẽ tổ chức một buổi tương đương (http://www.rubikvietnam.com/forum/showthread.php?tid=7113). Mình thì cũng không trực tiếp giúp được nên mình muốn post bài viết này, trong đó có những thứ mình đã học hỏi được tại French Open (bài này mình đã post bên BQT). Mình bới bài này ra khổi box BQT cũng vì mình muốn thật nhiều người đọc được nó, thế nên mọi người sẽ hiểu biết hơn về việc tổ chức của giải đấu và cụ thể là công việc của trọng tài, để hai giải đấu có thể diễn ra một cách suôn sẻ. Ai rảnh thì cũng nên đọc qua luật thi đấu của WCA (http://www.rubikvietnam.com/forum/showthread.php?tid=2655) (BQT cũng đã mẩt công dịch bài đó :P).

1) Đến nơi thi, chuẩn bị

Ban tổ chức đã thuê hai phòng, mỗi phòng khoảng 30 mét vuông + hành lang giữa hai phòng, nơi chờ của các thí sinh.
Việc đầu tiên khi tới nơi thi là việc đăng ký.

Trước cuộc thi đã có một bản đăng ký trên mạng (trang của WCA), trong đó có những thông tin như họ tên, ngày sinh, giới tính, quốc tịnh và địa chỉ email. Đến nơi việc cần làm là khẳng định mình có tham gia cuộc thi tại ban tổ chức.

Khẳng định mình tham gia cuộc thi như thế nào ? Bằng cách điền luôn họ tên vào một tờ giấy nhỏ (kích cỡ của một visit card bình thường - tờ giấy này được Ban Tổ Chức cung cấp) và bộ môn đầu tiên mình tham gia (hôm nay là Speed 3x3x3). Tờ giấy nhỏ này - tạm dịch là giấy điền điểm (score sheet) - rất quan trọng, nó là nơi mà người trọng tài sẽ điền thời gian và tên họ vào. Thí sinh phải điền một tờ mới cho mỗi nội dung và mỗi vòng thi đấu mới (chẳng hạn Speed 333 vòng đầu ta điền một tờ, rồi vòng thứ 2 ta điền một tờ khách, rồi nếu ta tham gia 333 OH thì ta phải điền một tờ khác).

Sau đây là cách trình bày của giấy điền điểm: Màu đỏ là thí sinh điền, màu đen là các trọng tài điền.

Họ tên thí sinh
Nội dung - Vòng đấu

Thời gian | Tên trọng tài
...

Nhận xét : Nếu +2, DNF hoặc DNS thì thí sinh bắt buộc phải ký vào tờ giấy.

Tổng quát về nơi thi đấu:

1/ Phòng thi đấu chính :
Đó là nơi thường có các displays (mà ta sẽ thay bằng máy tính), và nơi đông khán giả nhất. Nơi này dành cho những bộ môn như Speed-OH-BLD 333, Speed 222, 444 và 555.

2/ Phòng thi đấu "phụ":
Nơi này không bắt buộc phải có displays hay máy tính, thường ít khán giả hơn, dành cho những nội dung như Magic, Master Magic, Square-1, Big Cubes BLD, Pyraminx.

3/ Nơi tính thời gian :
Trên bàn có timer, stackmat, display. Ngoài ra có thêm một chiếc bút dành cho trọng tài và một chiếc đồng hồ bấm giờ cho trọng tài tính thời gian khảo sát trước của thí sinh.

4/ Bàn tráo :
Nơi các puzzle được tráo, nên có trong phòng thi đấu chính và phụ. Những người đảm nhiệm việc này thường được chỉ định trước cuộc thi, và đương nhiên vẫn sẽ được tham gia cuộc thi (tiện lợi của việc chia ra nhóm là thế). Các scrambles được in ra ngay trong lúc thi đấu. Khi tráo xong một puzzle, người tráo sẽ đặt lại puzzle đó lên bàn, cùng với giấy điền điểm của thí sinh đó, và puzzle phải được che bằng một chiếc hộp. Rồi các trọng tai lần lượt đến lấy puzzle đã được tráo rồi gọi tên các thí sinh.

Nhận xét : Trong cùng một vòng thi, một tờ scrambles chỉ được dùng cho một nhóm thôi. Chuyển sang nhóm khác là in một tờ khác!

5/ Ban tổ chức / Máy tính chính :
Tại đây phải có một chiếc máy tính, và vài người không tham gia cuộc thi xung phong điền thời gian vào máy tính, cùng lúc với cuộc thi. Delegate thường ở đây. Đây cũng là nơi in giấy scrambles.

2) Thi đấu

Trong mỗi vòng đấu, nếu đông quá thì các thí sinh được chia ra thành nhóm (hôm nay nhiều nhất là 2 nhóm - mỗi nhóm khoảng 20 người tối đa). Việc chia nhóm thì tùy vào ban tổ chức. Những ai ở nhóm 1 (bắt đầu thi) phải điền tờ giấy điểm của họ cho nội dung đó (không cần ghi nhóm thi) và vòng thi đấu. Điền xong, thí sinh sẽ phải đưa mang tờ giấy đó ra bàn tráo puzzles, cùng với puzzle của mình, rồi ra hành lang chờ được trọng tài gọi.

Về công việc của trọng tài :

Qua bàn tráo để lấy puzzle trong chiếc hộp che của nó, và tờ giấy điền điểm của thí sinh
Gọi tên thí sinh tại nơi chờ dành cho thí sinh
Dẫn thí sinh ra nơi thi, đặt puzzle trong hộp che của nó xuống bàn
Hỏi thí sinh xem đã sẵn sàng chưa, khi thí sinh đồng ý, bỏ chiếc hộp che puzzle ra, rồi bắt đầu chiếc đồng hồ bấm giờ cho phần khảo sát trước của thí sinh.
Khi 8 giây đã trôi qua, nói "8" cho thí sinh biết
Khi 12 giây đã trôi qua, nói "12" và thí sinh lúc đó phải bắt đầu đặt tay lên timer rồi (Mình xin nhắc lại là thí sinh có 15 giấy để khảo sát cube !)
(Nếu là nội dung BLD Khi thí sinh bắt đầu giải BLD, cầm một mảnh giấy trước mặt thí sinh, để che cube)
Khi thí sinh giải xong, điền thời gian và tên của mình. Nếu là DNF hoặc +2, thì thí sinh phải ký bên cạnh. Nếu puzzle giải xong nhưng bị lỗi, gọi một người biết luật WCA và KHÔNG ĐƯỢC CHẠM VÀO PUZZLE.
Nếu đó là lần giải cuối cùng trong vông thi hiện tại thì rả puzzle cho thí sinh và đưa giấy điền điểm tới nơi cho ban tổ chức điền thời gian vào máy tính luôn.
Nếu thí sinh còn phải tiếp tục giải trong vòng đấu hiện tại thì đưa puzzle về bàn tráo, kèm theo tờ giấy điền điểm và hộp che.
Tại bàn tráo, lấy một puzzle mời được tráo, rồi bắt đầu lại công việc.

Vậy đó, các trọng tài cứ thế mà làm việc, còn các thí sinh thì nghe theo và giải puzzle thôi ;) Về việc trao giải thì hôm nay có huy chương hẳn hoi, nhìn hay phết B-)

Đọc lại topic off của Anhxtan mới nhớ ra : Khi đập cube xuống, hai bàn tay phải úp xuống, chứ không có chuyện chém stack như phim chưởng đâu đấy !!! ;)

Tất nhiên trong các buổi off tới, ta sẽ không làm đầy đủ như French Open được, nhưng quan trọng nhất là tập cho các trọng tài. Nếu có chỗ nào không rõ thì mọi người cứ post ở đây nhé !
PS: Nếu trong buổi off, mọi người có thể tính thời gian của phần công việc của trọng tài thì tốt, hiện giờ trung bình ước lương là 2 phút rưỡi (tính cả thời gian giải của thí sinh nữa).

haily
05-07-2010, 03:24 PM
Cảm ơn anh Nghĩa nhiều:):):):):)

dongmaurubik
05-07-2010, 03:32 PM
có bài post này chắc giải sắp tới sẽ đầy đủ lắm đây:">
thanks anh nhé

CuberVn96
05-07-2010, 03:35 PM
thanks a nhaz :D
mà tíếc là em hông có tham gia thi đấu, vô làm khán giả thui :">:">:P:P:D:D
ps: mà cho em hỏi câu hơi noob: trọng tài là của VN hay của WCA ạ ???:|

luckyluck29
05-07-2010, 03:49 PM
Thế địa điểm tổ chức ở HN là ở đâu ạ? Em thì ko thi đâu chắc đi làm khán giả

Nguyễn Cao Sơn
05-07-2010, 03:52 PM
sắp thi roài, luyện tập thôi nhỉ :P :P :P

CuberVn96
05-07-2010, 03:56 PM
cuối tuần này qua chỗ anh Trung lấy con Dayan về rồi bắt đầu ăn rubik ngủ rubik thui :))
Quyết tâm sub 30s + fulll PLL ( 16/21 rùi ) ;);)

Nghia
05-07-2010, 04:12 PM
thanks a nhaz :D
mà tíếc là em hông có tham gia thi đấu, vô làm khán giả thui :">:">:P:P:D:D
ps: mà cho em hỏi câu hơi noob: trọng tài là của VN hay của WCA ạ ???:|

Trọng tài là của VN ;)

Ờ HN ta sẽ tổ chức tại Học Viên Ngoại Giao (69 phố Chùa Láng) em à.

luckyluck29
05-07-2010, 04:30 PM

[/quote]

Thế ngày giờ thế nào ạ? Học viện ngoại giao ngay gần nhà chắc đi được rồi :):):):)

CuberVn96
05-07-2010, 04:39 PM
dzậy còn TP.HCm tổ chức ở đâu anh :-/

Nghia
05-07-2010, 06:06 PM

Thế ngày giờ thế nào ạ? Học viện ngoại giao ngay gần nhà chắc đi được rồi :):):):)

Dự định sẽ làm từ 9h đến 17h mỗi ngày.

Đã tìm được chỗ, nhưng địa chỉ thì phải chờ hỏi Toàn Crystal.

Trần Anh Duy
05-07-2010, 06:27 PM
trọng tài được chọn ntn vậy anh Nghĩa, cần có bn trọng tài là vừa. Có phải cần người chạy nước uống không nhỉ ;))

trung_italy
05-07-2010, 06:32 PM
có lẽ phải mở lớp đào tạo trọng tài :-? tại thấy các giải khác trước khi thi cũng phải có 1 buổi kiểu đào tạo, tại hiện h chỉ có mỗi a Nghĩa có kinh nghiệm, phải cho mng` thực tập nữa :-? anh Nghĩa bao h về VN vậy ?

CuberVn96
05-07-2010, 06:37 PM

Đã tìm được chỗ, nhưng địa chỉ thì phải chờ hỏi Toàn Crystal.

hi vọng địa điểm không quá xa quận 1 để biết đường đi :">:">:">:">:P:P:P:P (mà 7-8/8 là cuối tuần hở a :-/)

Nghia
05-07-2010, 07:04 PM
trọng tài được chọn ntn vậy anh Nghĩa, cần có bn trọng tài là vừa. Có phải cần người chạy nước uống không nhỉ ;))

Hồi French Open hình như ai cũng làm trọng tài được, tại vì hôm đó thiếu người, thật ra thì trọng tài cũng chỉ cần biết công việc của mình như trên thôi, còn các việc khác như là xét +2 hay không thì phải gọi người chuyên môn hơn (rành luật WCA hơn). Anh nghĩ là trong nhóm trọng tài sẽ có các thành viên BQT rồi, còn sau đó tính sau.

có lẽ phải mở lớp đào tạo trọng tài :-? tại thấy các giải khác trước khi thi cũng phải có 1 buổi kiểu đào tạo, tại hiện h chỉ có mỗi a Nghĩa có kinh nghiệm, phải cho mng` thực tập nữa :-? anh Nghĩa bao h về VN vậy ?

Cũng không đến nỗi phải mở lớp, sẽ nhanh quen thôi mà, hồi ở French Open mọi người làm một lúc là quen tay như prồ đó thôi ;), các buổi off sắp tới anh nghĩ là sẽ đủ, chỉ cần mọi người đọc kỹ những gì trọng tài và thí sinh phải làm thôi. Anh 21/7 mới về, chưa thi xong :P

phuc_lichking
05-07-2010, 07:30 PM
e nghĩ tất cả các mod làm trọng tài.còn các smod và admin thì sẽ trong nhóm "những người rành luật WCA" như anh nghĩa nói.em thấy như vậy sẽ hợp lý hơn.

tranmynhquan1991
05-07-2010, 07:31 PM
Thanks anh Nghĩa nhiều , bài này rất nhiều thông tin bổ ích cho buổi off sắp tới ở HN

vam_nnt
05-07-2010, 08:12 PM
có thể tổ chức từ 9h -> 3-4h chiều đc k? cho những mem ở xa. Mà sao phải tổ chức 2 ngày vậy? 1 ngày k đc ak?

haily
05-07-2010, 08:43 PM
e nghĩ tất cả các mod làm trọng tài.còn các smod và admin thì sẽ trong nhóm "những người rành luật WCA" như anh nghĩa nói.em thấy như vậy sẽ hợp lý hơn.

chưa chắc, thiếu gì người rành luật wca, quan trong là phải tìm người tin tưởng dc thôi

thh2391994
05-07-2010, 09:01 PM
hi vọng thành tích sẽ tiếp tục dc cải thiện để góp mặt cùng anh em.......

jackblk
05-07-2010, 10:07 PM
Các bạn nên đi off thường xuyên hơn trong những ngày chuẩn bị tiếp đây để không bị vi phạm quy chế trong khi thi đấu nhé :)

programmer_94
05-07-2010, 10:09 PM
ko đi nhưng nếu cần stack hay mat thì vẫn sẵn lòng >:D< >:D< >:D< >:D<

Yu-Gi-Oh
05-07-2010, 10:13 PM
phải nói là rất rất cảm ơn anh Nghĩa :D..nhất định kì này sẽ đi , 1 là có tên trong bảng xếp hạng , 2 là gặp gỡ anh em chưa biết mặt :))

programmer_94
05-07-2010, 11:00 PM
thế có truyền hình trực tiếp ko ạ :)

Nguyễn Cao Sơn
05-07-2010, 11:01 PM

gián tiếp thôi nhỉ :P :P

programmer_94
05-07-2010, 11:03 PM

gọi VTC tới
tụi nó thik mấy cái này lắm :))

Nguyễn Cao Sơn
05-07-2010, 11:05 PM

gọi VTC tới

vtc có chị thỏ ngọc nhỉ :P :P :P
mà wca tới a ra Bắc đi thi :P ( dù biết kô dễ nhưng vẫn nói :| )

Nghia
05-07-2010, 11:06 PM

gọi VTC tới

Truyền hình trực tiếp thì có lẽ cần MC...

programmer_94
05-07-2010, 11:06 PM

chắc vài năm nữa :D
khi nào anh có hứng vs rubik thì sẽ đi thi WCA :D

Nguyễn Cao Sơn
05-07-2010, 11:08 PM

chắc vài năm nữa :D
khi nào anh có hứng vs rubik thì sẽ đi thi WCA :D

hì, em cũng nghỉ thê
tr' thấy anh bảo bảo cubing, đổi nghề cưa ing

tonytn
05-07-2010, 11:15 PM
Tks a Nghĩa.Bài bổ ích lắm.Thời gian nhìn cube là bao lâu nhỉ?

Nguyễn Cao Sơn
05-07-2010, 11:25 PM

gọi VTC tới

MC bichu đc kô a :D

professor_cube
05-07-2010, 11:38 PM
nè anh nghĩa ơi cái giấy điền điểm mình xé ra từ một quyển vở dc không a
hay nhất thiết phải giấy nào hả a
các a giải đáp giúp hộ e cái

anhdahisinh
06-07-2010, 01:10 AM
Bài viết rất bổ ích, ai có ý định làm trọng tài thì nên đọc bài viết này và học thêm luật WCA

Nghia
06-07-2010, 02:13 AM
Tks a Nghĩa.Bài bổ ích lắm.Thời gian nhìn cube là bao lâu nhỉ?

Thời gian nhìn là 15 giây, anh sẽ bổ sung vào trang 1, thanks em đã nhắc ;)

gọi VTC tới

MC bichu đc kô a :D

Anh nói đùa thế thôi, chắc không cần MC đâu, nghe lạ lắm, chắc ta nên hỏi Tài Đức xem em nó cảm nhận thế nào khi có MC đứng cạnh lúc thi đấu :P ?

nè anh nghĩa ơi cái giấy điền điểm mình xé ra từ một quyển vở dc không a
hay nhất thiết phải giấy nào hả a
các a giải đáp giúp hộ e cái

Giấy thì ban tổ chức sẽ cung cấp, và lấy từ đâu cũng được, viết lên được là ok ;)

haily
06-07-2010, 08:34 AM
nói chung là em ko thích khi có người quay phim khi thi đấu, làm phân tâm kinh khủng

anhkhoi159
06-07-2010, 08:58 AM
nói chung là em ko thích khi có người quay phim khi thi đấu, làm phân tâm kinh khủng

quay lén, thì ai biết nào ;))

ronstopable83
06-07-2010, 08:59 AM
cảm ơn anh nghĩa nhá!

quay lén không cho mình biết là ok:))[hr]
[/quote/] Trước cuộc thi đã có một bản đăng ký trên mạng (trang của WCA), trong đó có những thông tin như họ tên, ngày sinh, giới tính, quốc tịnh và địa chỉ email. Đến nơi việc cần làm là khẳng định mình có tham gia cuộc thi tại ban tổ chức. [/quote/]

anh Nghĩa ơi ! anh nói như thế này có phải là mình đăng ký trước ở trên trang WCA rồi xong đến nơi chỉ việc bật lên cho ban tổ chức xem ạ? hay ý của anh là đến nơi thì mình điền vào bản đăng ký của ban tổ chức lập ra tren trang WCA ! em không hiểu ! lý giải hộ em với

batman
06-07-2010, 09:13 AM
Cảm ơn anh nhìu :D:D Hay ghê !

Nghia
06-07-2010, 02:02 PM
[quote] Trước cuộc thi đã có một bản đăng ký trên mạng (trang của WCA), trong đó có những thông tin như họ tên, ngày sinh, giới tính, quốc tịnh và địa chỉ email. Đến nơi việc cần làm là khẳng định mình có tham gia cuộc thi tại ban tổ chức. [/quote/]

anh Nghĩa ơi ! anh nói như thế này có phải là mình đăng ký trước ở trên trang WCA rồi xong đến nơi chỉ việc bật lên cho ban tổ chức xem ạ? hay ý của anh là đến nơi thì mình điền vào bản đăng ký của ban tổ chức lập ra tren trang WCA ! em không hiểu ! lý giải hộ em với

Sắp tới trên trang của WCA sẽ mở bản đăng ký (hai giải đấu đã được thông báo trên đó !), mọi người sẽ đăng ký qua mạng từ nhà, đến nơi chỉ cần nói ra họ tên thôi ;)

vipxu_a7
06-07-2010, 02:06 PM
Có người tây tham gia ko anh
Lệ phí thi là bao nhiêu ạ
Áo đồng phục có may kịp ko anh
....

Nghia
06-07-2010, 02:26 PM
Có người tây tham gia ko anh
Lệ phí thi là bao nhiêu ạ
Áo đồng phục có may kịp ko anh
....

1) Hai giải này là "Open", nên có thể có "người tây" tham gia, ít nhất thì anh nghĩ là sẽ có đại diện WCA tham gia rồi ;)
2) Lệ phí thì tại HCM sẽ từ 20k đến 50k, còn tại HN chưa quyết định
3) Anh Ngogiuoc và Ga fi tiu sẽ in áo sớm nhất có thể ;)

luckyluck29
06-07-2010, 06:49 PM
Người xem có phải đóng tiền ko anh ;));));));));));))

vam_nnt
06-07-2010, 08:03 PM
a cho e hỏi lịch thi cụ thể từng ngày của giải ở HN k?

taiduc95
10-07-2010, 01:24 PM
Em sẽ gọi thằng bạn đi bảo nó làm trọng tài Magic !!!

jackblk
11-07-2010, 11:40 PM

Nói vậy những Cuber như Erik, Yu .... sợ bị phân tâm hả em? Khán giả mới là sự phân tâm lớn nhất.

Đi off nhiều, thi đấu tại VCCRP nhiều....sẽ có kinh nghiệm và ít bị phân tâm hơn thôi :)

Dù em không thích nhưng khán giả quay phim chụp ảnh thì em sẽ làm gì? /:)