PDA

View Full Version : Hu hu...cần các pro giúp đỡ về OLL + PLL với...

kiemvuonga
30-07-2010, 11:06 PM
Tình hình là thế này: mình chơi rubik cũng dc 3 tháng rưỡi roài, đã full PLL còn OLL thì còn khoảng 5-6 TH nữa, đã sub 25 nhưng OLL+PLL toàn khoảng 10s có khi lâu hơn ...:(:( Có lẽ là do FT chưa chuẩn ( tại quay PLL+OLL hay bị mắc lắm) vs cả mình nhận biết PLL+OLL khá lâu toàn phải quay mấy lần mới thấy TH. Nhưng tức nhất là quay hoài mà FT hok thể chuẩn dc ( chỉ PLL+OLL thoai tại F2L tự nhận là tạm ổn roài:D)
Mong các pro chỉ giáo có cách nào luyện tập FT + look cái OLL +PLL này vs chứ thế này thì chậm quá bao h mới sub 20s dc :((:((:((
P/s: mình xài rubik 30k thui à liêu có ảnh hửong đến FT hok nhỉ

pirates00
30-07-2010, 11:16 PM
Thành tích tốt chỉ nói lên khoảng 10% là do cube tốt thôi, còn 90% còn lại là do nỗ lực của bạn. Cube 30k có thể ảnh hưởng đôi chút đến thành tích của bạn, nếu có điều kiện nên chọn các loại tốt hơn 1 chút. Cái chính mình muốn nhắc bạn là khi tập finger trick, bạn cần tập từ chậm đến nhanh, tập chậm khi nào cảm thấy quen rồi bắt đầu tập nhanh lên 1 chút, sau đó là quay hết tốc lực có thể nhưng vẫn phải hạn chế kẹt và pop đến mức có thể. Một kiểu finger trick có thể phải tập vài ngày đến vài tuần, chứ không phải tập vài tiếng là xong.

vuaquyen92
30-07-2010, 11:22 PM
Nếu bạn học full CT rồi thì nên rành thời gian tập nhận biết các TH đó ở nhiều hướng khác nhau như vậy sẽ giảm thời gian nhận biết xuống, còn FT thì bạn cứ làm đi làm lại 1 TH là tốc độ lên (tập thêm PLL attack cũng là 1 ý tưởng hay)
Ngoài ra F2l cũng nên luyện thêm nếu muốn dưới 20s :-?

detucuatazaca97
31-07-2010, 12:55 AM
dùng các CT như: RU'(1 hand) hay RUR'U', RUR, R'FRU', ..... chẳng hạn

kiemvuonga
31-07-2010, 05:50 AM
còn FT thì bạn cứ làm đi làm lại 1 TH là tốc độ lên (tập thêm PLL attack cũng là 1 ý tưởng hay)

Rất cảm ơn mọi người đã góp ý nhưng mình làm đi làm lại PLL +OLL rồi mà vẫn thế , lúc tập thì còn đỡ chứ lúc vào solve thì toàn bị kẹt thôi.Tính ra từ lúc sub 35s đến h thành tích của mình giảm toàn do F2L còn time cho LL thì vẫn thế
À mà PLL attack là gì thế nhỉ?::-/ (mình còn gà quá:(()

thanhtruc96
31-07-2010, 06:43 AM
PLL attack làm liên tục 21 ct PLL :D
(theo mình biết thì là vậy, tại hôm bữa cũng có coi clip PLL attack của anh Quyền:">)

ronstopable83
31-07-2010, 07:55 AM
sao dạo này lắm người full PLL + gần full OLL thế nhỉ ! nuốt mãi mấy cái PLL cũng chả trôi thế mà newbie ....! cố lên bạn ạ ! mình học mỗi 12 cái PLL 7 cái 2-look OLL =)) với cả full F2L mà cũng đã sub 25s như bạn rồi ! mình cũng chỉ chơi được có 3 tháng thôi! bạn chịu khó tập luyện FT đi! nếu bạn thấy F2L mình ổn rồi thì look của bãn đã gọi là tạm ổn ! cái chính bây h là bạn cứ solve đi solve lại 1 cái công thức PLL hoặc OLL thì tự khắc nó sẽ nhanh lên thôi!

bangdenas
31-07-2010, 08:41 AM
còn FT thì bạn cứ làm đi làm lại 1 TH là tốc độ lên (tập thêm PLL attack cũng là 1 ý tưởng hay)

Rất cảm ơn mọi người đã góp ý nhưng mình làm đi làm lại PLL +OLL rồi mà vẫn thế , lúc tập thì còn đỡ chứ lúc vào solve thì toàn bị kẹt thôi.Tính ra từ lúc sub 35s đến h thành tích của mình giảm toàn do F2L còn time cho LL thì vẫn thế

thế thì lúc solve LL đừng có vội, cứ từ từ, hạn chế kẹt với pop. Dần dần sẽ nhanh. Còn phần nhận biết OLL theo mình là dễ :D, còn PLL thì bạn nghiền ngẫm tí + solve nhiều thì sẽ có kinh nghiệm. Bạn gần full CFOP trong 3 tháng là quá tốt nhưng phải có thời gian để ổn định đã. Chúc bạn sớm sub 30s

p/s: nên dùng cube ảo để luyện cách nhận biết LL, thử dùng dầu máy khâu (hay ra hàng sửa xe đạp) lube cube xem (nếu không có điều kiện mua cube xịn và sili)

Rubik_NMN
31-07-2010, 06:53 PM
À mà PLL attack là gì thế nhỉ?::-/ (mình còn gà quá:(()

PLL attack tức là làm 21 PLL cùng 1 lúc ấy
Còn mình xin Góp ý một chút:
_ Nên học lôk ahead để cải thiện tốc độ của F2L
_ Còn OLL+ PLL nên luyện đi luyện lại các công thức thật nhiều (kô nên làm quá nhanh)
_ Học thêm một số FT cơ bản như RUR'U', R'U'RU...
_ Một phần cũng là do cube của bạn là hàng tàu nên dễ bị kẹt, nếu có đk nên sắm một cube tôt