PDA

View Full Version : Phương pháp ZZ

Nghia
26-02-2009, 09:21 PM
Chào cả nhà !

Hôm nay mình muốn giới thiệu một phương pháp speedcubing mới : ZZ (mang tên của người nghĩ ra nó - Zbigniew Zborowski)
Mình đã biết tới phương pháp này khá lâu rồi, nhưng hôm nay mới quyết định ngồi nghiên cứu nó một chút.
Tài liệu hướng dẫn duy nhất bằng Tiếng Anh đây : http://www.emsee.110mb.com/Speedcubing/ZZ%20speedcubing%20system.html

Đặc điểm chính của phương pháp này là thay vì thực hiện cross, thì cuber sẽ định hướng lại tất cả các viên cạnh, rồi thực hiên line (dòng) thay vì cross. Bước này được gọi là EOLine (Edge Orientation - Line).
Định hướng cạnh ở đây không dùng công thức như trong BLD, mà chỉ đơn giản là thiết lập các viên cạnh cần lật lên mặt F hoặc B, rồi thực hiên F/F' hoặc B/B' (áp dụng thế nào thì mời các bạn tham khảo sâu hơn trong tài liệu). Khi mới tập, thường ta thực hiện EO rồi mới thực hiên Line, nhưng khi mà đã quen rồi thì ta sẽ có thể thực hiện 2 bước đó như 1.

Ưu điểm gì trong EOLine ? Sau bước này, bạn đã định hướng các cạnh + xây một dòng (từ cạnh DF đến cạnh DB) nên các moves chỉ giới hạn trong nhóm <U,R,L>, finger tricks sẽ rất dễ. Thay vì F2L thì ta có thể xây dựng "block" (ta nhớ là còn hai viên cạnh của cross chưa được đúng chỗ) - blockbuilding - như là phương pháp Lars Petrus. Thường ta bắt đầu với một block 2x2x2, rồi dần dần xây dựng 2 tầng đầu, chỉ dùng <U,R,L> nên có thể khá nhanh. Những ai đã co kinh nghiệm trong cách Lars Petrus sẽ rất nhanh trong phần này.

Cuối cùng thì có khá nhiều lựu chọn. Nhưng hãy nhớ là ta đã định hướng cạnh rồi, nên tất cả các cạnh của tầng cuối đã được định hướng và ví dụ nếu bạn muốn OLL & PLL như Fridrich thì OLL chỉ cân biết 7 trường hợp cơ bản mà thôi.
Một cách khác là thực hiên COLL- công thức vừa xoay vừa hoán vị góc mà không lật cạnh - để giải hết góc luôn (tổng cộng có 40 công thức), rồi hoán vị cạnh (4 trường hợp đơn giản).

Đó là một phiên bản đầu của ZZ, còn có vài phiên bản khác nữa ZZ-b, ZZ-d, mình sẽ không nói đến, mới các bạn tham khảo.

Mình thấy phương pháp này có tiềm năng nên mình đã chuyển sang học nó. Hiện giờ mới bắt đầu, vẫn OLL & PLL cho tầng cuối, thời gian tôt nhất là 27s (mình không quen blockbuilding lắm). Mình cũng dự định học COLL.
Những ai muốn học COLL thì hãy vào đây : http://www.cubezone.be/coll.html

Hy vọng có vài bạn chuyển cùng mình sang học ZZ :cool:

nghiavn
26-02-2009, 09:47 PM
Chưa biết thế nào như cứ thank cho fát vì tinh thần
Tức là em mún anh dịch nốt ra TV, thế thôi

vuaquyen92
26-02-2009, 10:38 PM
Em cũng ko rõ cách ZZ này lắm nhưng có cách ZB(cũng của Zbigniew Zborowski nhưng thêm Ron van Bruchem) gồm ZBF2l và ZBLL ko biết có khác nhau gì ko

Nghia
26-02-2009, 11:50 PM
Em cũng ko rõ cách ZZ này lắm nhưng có cách ZB(cũng của Zbigniew Zborowski nhưng thêm Ron van Bruchem) gồm ZBF2l và ZBLL ko biết có khác nhau gì ko

Phương pháp ZB, trong tài liệu co nói qua, là giải xong 3 cặp F2L, rồi khi giải cặp cuối thì đồng thời lật các cạnh của tầng cuối luôn (300 trường hợp), rồi sau đó là 1-look-LL, nghĩa là chỉ dùng 1 công thức để xoay, hoán vị góc và hoán vị cạnh (500 trường hợp !).

---------------------------------------

Chưa biết thế nào như cứ thank cho fát vì tinh thần
Tức là em mún anh dịch nốt ra TV, thế thôi

Hiện giờ thì chuyện đó anh bó tay :P, xin lỗi em

kieuphong
27-02-2009, 12:17 AM
Cách này anh cũng đã thử qua rồi, cũng khá hay và dễ hiểu, nhưng mà ko biết có làm nhanh đc ko. Vì so với cách Fridrich nó chỉ hơn là rút ngắn số trường hợp OLL. Còn F2L thì cách ZZ sau khi làm xong block 2x2x3 vẫn phải làm thêm 2 slot F2L giống Fridrich. Vậy thì EOLine + 2x2x3 có nhanh hơn cross + 2 slot F2L ko?

MrJun ^-----------^
27-02-2009, 05:18 PM
Anh có thể giới thiệu qua về cái ZB cho mọi người tham khảo được không ạ (ý em là viết ra hình ấy). Chắc em không học được (những 800 trường hợp tổng cộng cơ mà!) nhưng cũng nên xem qua cho bít!!:cool:

vuaquyen92
27-02-2009, 10:56 PM
800TH thì anh có mấy cái link còn post hình thì anh chịu ko có time

Nghia
28-02-2009, 04:04 AM
Cách này anh cũng đã thử qua rồi, cũng khá hay và dễ hiểu, nhưng mà ko biết có làm nhanh đc ko. Vì so với cách Fridrich nó chỉ hơn là rút ngắn số trường hợp OLL. Còn F2L thì cách ZZ sau khi làm xong block 2x2x3 vẫn phải làm thêm 2 slot F2L giống Fridrich. Vậy thì EOLine + 2x2x3 có nhanh hơn cross + 2 slot F2L ko?

Cái đó thì phải tự làm mới biết, em nghĩ thế, hiện giờ kỷ lục thế giới bằng ZZ là khoảng 10s, cũng được đấy chứ, mà em thấy phương pháp này đỡ nhàn hơn Fridrich, thử để xem đến đâu được :P

Anh có thể giới thiệu qua về cái ZB cho mọi người tham khảo được không ạ (ý em là viết ra hình ấy). Chắc em không học được (những 800 trường hợp tổng cộng cơ mà!) nhưng cũng nên xem qua cho bít!!:cool:

Trên trang của Lars Vandenbergh có ghi các trường hợp cho ZBF2L, pair cuối cùng đây : http://www.cubezone.be/zbf2l.html

Thanh Huy
28-02-2009, 02:48 PM
có ai có công thức F2L bằng TViệt không chỉ mình với

nghiavn
01-03-2009, 10:15 AM
Có trong box hướng dẫn roài bạn vào đây hỏi làm j rứa

Thanh Huy
06-03-2009, 08:15 AM
có ai trong diễn đàng siêng xin dịch giùm công thức ZZ được không
em dở anh văn lắm:):):)

Hà Gia Bảo
06-03-2009, 09:41 AM
Bác có thể vào đây để xem ban dịch nè tuy không hoàn chỉnh lắm http://translate.google.com/translate?prev=_t&hl=vi&ie=UTF-8&u=http%3A%2F%2Fwww.emsee.110mb.com%2FSpeedcubing%2 FZZ%2520speedcubing%2520system.html&sl=en&tl=vi&history_state0=

Toàn.DC
06-03-2009, 09:59 PM
Phương pháp này khá hay và thú vị, mình cũng đang nghiên cứu thử, thấy rất lý thú

Thanh Huy
22-03-2009, 02:03 PM
sao cái bản dịch đó hay bị error thế
cứ bấm vào là bi eror liền
nhưng cảm ơn

speedcuber_2894
24-03-2009, 07:13 PM
cai link anh nghia gui em ko hiu lam ve phuong phap ZZ....anh co clip nao quay ve cach nay thi chi post cho em dc ko

Em thay cach cua Roux cua hay sao ko thay ai luyen vay nhi~

3*3*3
sub :44s
fastest:17s

vuaquyen92
24-03-2009, 10:34 PM
Hiện tại hầu như ko có ai luyện cách của ROux do cách này chưa đợc phổ biến lắm còn phương pháp ZZ bạn thử lên youtube search xem sao chắc có cuber sử dụng

nghiavn
25-03-2009, 08:56 AM
Thía có anh nào dịch đc ban HD chưa post lên em xem với, đọc tiếng Anh ko hiểu j sất

harushoma
05-06-2009, 03:24 PM
Càng nhìn càng hông hỉu gì cả anh ơi!!!:((