PDA

View Full Version : hướng dẫn giải pyraminx chuẩn mực !!!

xxlinkinpark123xx
08-08-2010, 05:10 PM
Đây là một trong những bản hướng dẫn giải master morphix khá đầy đủ, trình tự, hình minh họa đẹp do mình sưu tầm và soạn. Hi vọng các bác ủng hộ. Nếu thấy hay thì thanks để mình có động lực làm tiếp những bản hướng dẫn các rubik khác nhé.
Các bạn down về xem thử ở dưới

1. Đưa khối góc về đúng vị trí
Các bạn có thể nhanh chóng đưa 4 khối góc về hình tháp.
Ở đây có 7 cách khác nhau
2. Xếp mười hai khối chêm (ở giữa khối cạnh và khối góc)
Dưới đây là cách để đổi chỗ 2 khối chêm . Nếu hai khối chêm bạn muốn đổi chỗ không ở cạnh nhau thì bạn có thể quay nửa vòng để đưa chúng lại gần nhau.
3. Xếp sáu khối cạnh
Đây là các bước để đưa khối cạnh về đúng vị trí.
Sau ba bước đầu, cube về đúng hình tháp.
4. Giải sáu khối cạnh
Ta có thể quay một khối cạnh mà không làm ảnh hưởng đến các khối cạnh còn lại. Ta nhìn vào 3 khối cạnh trên cùng một mặt. Nếu chúng đúng màu, thì bạn có thể đưa chúng về đúng mặt. Nếu chúng có màu chưa đúng, thì bạn hãy thử làm theo cách dưới đây. Các khối cạnh còn lại cũng có thể giải như vậy.
5. Giải bốn khối góc
Nếu khối góc chưa đúng vị trí, bạn có thể dùng bước thứ nhất để giải. Nó đổi vị trí hai khối góc mà không làm thay đổi hai khối góc còn lại. Nếu khối góc đã đúng vị trí, bạn tiến hành bước thứ hai để đưa nó về đúng màu
6. Giải bốn khối tâm hình tam giác
Bốn khối tâm sẽ đúng vị trí nhờ công thức dưới đây để đổi chỗ qua lại 3 khối tâm, trong đó 1 khối tâm đã đúng vị trí. Nếu cả bốn khối tâm đều không đúng vị trí, bạn sẽ phải dùng công thức này để giải một khối tâm, và dùng thêm lần nữa để giải 3 khối tâm còn lại.
7. Giải mười hai khối chêm
Bạn có thể chuyển khối chêm sang mặt khác bằng cách áp dụng 2 bước đầu. Bước thứ ba để đổi chỗ qua lại giữa các khối chêm trong cùng một mặt.

kprsr
08-08-2010, 06:28 PM
Cám ơn bạn nha,cục này mình giải tầng 3 chật vật phết:d

cuoi93
09-08-2010, 12:32 PM
cứ xoay theo 3x3 cũng đc mà. chỉ tang cuối là phai suy nghi thui. :)

detucuatazaca97
09-08-2010, 01:19 PM
ặc đang viết dở bài hướng dẫn thì bạn đã pót trước mình rồi, chán quá!!!
à mình viết CT cho hoán vị 3 góc cuối nhé: U R U' L' U R' U' L

nhatkitchen
10-08-2010, 11:17 PM
cho mih cam on ve cah choi mophix nha cam on cac ban nhieu lam]

Rubik_NMN
19-08-2010, 11:33 PM
Hay quá
Thanks bạn.......................................

Mr.Rom
21-08-2010, 11:08 PM
sao down về k mở đc nhỉ ? :-? :-s

sevenswords42
22-08-2010, 09:06 AM
Sao down về lại ko xem dc vậy?
Couldnot open file là sao vậy?
Bạn xem lại giúp

atvhcm456
22-08-2010, 11:09 AM
cái này giải = cách giải 3x3x3 cơ bản nhanh hơn

xxduong123xx
29-08-2010, 11:15 AM
Công nhận, em choáng vì công thức của bác!!!:))

chjphe0
18-10-2010, 09:27 AM
anh oi em nhin` hinh` chang hiu j` ca thi` lam sao day ah????

mrwhjsky922
18-10-2010, 09:58 AM
sao ko dùng R, R', U ,... mà vẽ mũi tên búa xua thế, tớ chả hỉu gì cả , tớ thấy nên viết hướng dẫn giải theo 3x3x3 cơ bản, rồi thêm hướng dẫn kĩ ở tầng cuối thui thì sẽ dễ hơn ;;)

luckyluck29
24-10-2010, 02:42 PM
fix lại bài đi bạn, mình đang cần down vef là mà ko down được

ryosmith0310
25-04-2011, 11:48 PM
anh oi xoay rubik morphix ntn the em xoay mai ko ra ak poss huong dan len di anh[hr]
anh oi xoay rubik morphix ntn the em xoay mai ko ra ak poss huong dan len di anh[hr]
anh oi xoay rubik morphix ntn the em xoay mai ko ra ak poss huong dan len di anh

wochuy91
26-04-2011, 12:01 AM
anh oi xoay rubik morphix ntn the em xoay mai ko ra ak poss huong dan len di anh

bạn đang xoay loai 1 màu hay 4 màu

lxhxxnxxx
26-04-2011, 12:55 AM
Thanks vì bạn đã soạn ra bản hướng dẫn (mà mình nghĩ là khá) chi tiết cho mastermorphix.
Nhưng mình thấy nên có phương pháp hướng dẫn khác dễ hiểu hơn. Tại mình - cũng thuộc loại lâu năm và cũng biết chơi mastermorphix - đọc cũng thấy khó hiểu, e là newbie sẽ khó tiếp cận hơn.

flp_102
23-02-2012, 05:16 PM
Không mở được là vì file pdf để tên tiếng Việt ấy.Các bạn sửa lại là tên tiếng anh là được ngay mà .Như mình sửa thành "Solution to solve master morphix" và đọc được rồi nè :D

tinhvu65
19-05-2012, 09:16 PM
mình download về mà không xem được.???bạn giúp mình với.

tinhvu65
20-05-2012, 12:22 AM
cảm ơn bạn rất rất nhiều nha.cái nút tks mà bấm được 1000 lần mình cũng bấm cho bạn nữa đóa.hihi. Thank you very much.:):):)

vietducvinamilk
02-06-2013, 06:41 PM
em tải cái file hướng dẫn giải master morphix sao nó lại ra cách giải pyraminx z ạ?

huangling
10-08-2014, 08:36 AM
mình tải hướng dẫn cũng ra pyraminx này :think:

Dr X
10-08-2014, 06:12 PM
Đây là hướng dẫn giải pyraminx chứ đâu phải master morphix.

rubiknewbie2805
30-12-2016, 09:52 AM
trong file là pyraminx mà

seokts
04-01-2017, 10:12 AM
nhầm rồi bạn ơi là pyraminx đâu phải master morphix

huyrub
18-04-2017, 05:57 PM
Đây là một trong những bản hướng dẫn giải master morphix khá đầy đủ, trình tự, hình minh họa đẹp do mình sưu tầm và soạn. Hi vọng các bác ủng hộ. Nếu thấy hay thì thanks để mình có động lực làm tiếp những bản hướng dẫn các rubik khác nhé.
Các bạn down về xem thử ở dưới

1. Đưa khối góc về đúng vị trí
Các bạn có thể nhanh chóng đưa 4 khối góc về hình tháp.
Ở đây có 7 cách khác nhau
2. Xếp mười hai khối chêm (ở giữa khối cạnh và khối góc)
Dưới đây là cách để đổi chỗ 2 khối chêm . Nếu hai khối chêm bạn muốn đổi chỗ không ở cạnh nhau thì bạn có thể quay nửa vòng để đưa chúng lại gần nhau.
3. Xếp sáu khối cạnh
Đây là các bước để đưa khối cạnh về đúng vị trí.
Sau ba bước đầu, cube về đúng hình tháp.
4. Giải sáu khối cạnh
Ta có thể quay một khối cạnh mà không làm ảnh hưởng đến các khối cạnh còn lại. Ta nhìn vào 3 khối cạnh trên cùng một mặt. Nếu chúng đúng màu, thì bạn có thể đưa chúng về đúng mặt. Nếu chúng có màu chưa đúng, thì bạn hãy thử làm theo cách dưới đây. Các khối cạnh còn lại cũng có thể giải như vậy.
5. Giải bốn khối góc
Nếu khối góc chưa đúng vị trí, bạn có thể dùng bước thứ nhất để giải. Nó đổi vị trí hai khối góc mà không làm thay đổi hai khối góc còn lại. Nếu khối góc đã đúng vị trí, bạn tiến hành bước thứ hai để đưa nó về đúng màu
6. Giải bốn khối tâm hình tam giác
Bốn khối tâm sẽ đúng vị trí nhờ công thức dưới đây để đổi chỗ qua lại 3 khối tâm, trong đó 1 khối tâm đã đúng vị trí. Nếu cả bốn khối tâm đều không đúng vị trí, bạn sẽ phải dùng công thức này để giải một khối tâm, và dùng thêm lần nữa để giải 3 khối tâm còn lại.
7. Giải mười hai khối chêm
Bạn có thể chuyển khối chêm sang mặt khác bằng cách áp dụng 2 bước đầu. Bước thứ ba để đổi chỗ qua lại giữa các khối chêm trong cùng một mặt.

daylapyraminxma

DangQuocChinh
22-04-2017, 01:43 PM
cảm ơn bạn nhiều nhé !