PDA

View Full Version : PLL, OLL hay F2L ?

fei193
11-08-2010, 06:18 PM
Lần đầu lên 4rum thấy mình thật là ''ếch'' :), có nhiều cách giải hay mà ko biết chọn cách nào. Em thấy mọi người nói nhiều về PLL, OLL và F2L. Vậy cho em hỏi cách nào nhanh nhất ( vì theo em cách nhanh nhất là cách gọn nhất^^)? EM ko ngại khó, ko ngại khổ mong các anh giúp đỡ, có link hướng dẫn thì tốt wa.

Bunz
11-08-2010, 06:19 PM
                                     :|                                     

Freeze_Heart
11-08-2010, 06:21 PM
Học hết >:D< !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

hcuber
11-08-2010, 06:21 PM
pll oll f2l là các bước trong cfop nên phải học hết nhưng hãy học 7 ct oll đầu và 21 pll f2l học cơ bản thôi. luyện rồi sẽ thấy hay

o0ozu_mjo0o
11-08-2010, 06:28 PM
cái đó đâu pải là phươg pháp giải bạn
đó là các bước trog 1 phươg pháp là fridrich hay còn gọi là CFOP method
F2l, OLL, PLL là viết tắt của 3 b'c cuối trog phươg pháp giải này ( nhìn chữ CFOP là biết)

zonzongl
11-08-2010, 06:37 PM
học từ từ
mấy cái đây là các bước trong cfop
cross -> f2l -> oll -> pll
tham khảo: http://www.rubikvietnam.com/forum/showthread.php?tid=201

fei193
11-08-2010, 07:16 PM
Em mới chơi đc 1 tháng hè, làm thạo 2 cách cơ bản rồi. Mới vào 4rum lần đầu:D thấy nhiều loại ct mà choáng. Em muốn học hết tất cả mà chưa biết bắt đầu từ đâu, vậy là làm cross-f2l-oll-pll . Cảm ơn các anh nhiều:).

ronstopable83
11-08-2010, 07:24 PM
chưa biết bắt đầu từ đâu hả ! vào đây mà đọc nè bạn thích hợp nhất luôn:http://rubikvietnam.com/forum/showthread.php?tid=7089

nguyenyenson
11-08-2010, 07:53 PM
Newbie cả thôi. Hồi đầu mình mới vào cũng chẳng biết F2L là ép cái gì =))

Học xong cơ bản thì vào xem cái này trước đã : http://www.rubikvietnam.com/forum/showthread.php?tid=7259

Xong rồi thì : http://www.rubikvietnam.com/forum/showthread.php?tid=201

a8ltk
11-08-2010, 07:56 PM
Theo mình nên học 7ct dấu cộng oll trước.[hr]
sau đó học kẹp kề F2l và PLL. Minh chơi 2 tháng từ không biết gì giờ mình sub được 35s -40s này

heiniken_no1
11-08-2010, 08:04 PM
Bạn ơi, F2L, OLL, hay PLL đều là các bước trong bộ giải Fridrich thôi, đã chơi thì tìm hiểu hết, mà bạn nói ko ngại khó thì nuốt hết đi, có hơn 100 CT à, siêng năng đam mê thì học chừng 1 tháng là ok, sau đó tha thồ mà sub < 20

fei193
11-08-2010, 08:10 PM
Hơn 100:O. Cảm ơn các anh rất nhiều vì đã cm nhiệt tình giúp đỡ. Giờ thì off games luyện công thôi:D

kien141315
12-08-2010, 12:06 AM
hơn 100 nhưng tính ra cũng chỉ vài chục, các công thức nhiều cái chỉ ngược nhau

ronstopable83
12-08-2010, 12:29 PM

chuẩnL-)

fei193
12-08-2010, 01:05 PM
Em đang cố nhét vào đầu 40 TH :),giải thi xong F2L rồi nhưng còn phải xem ct và hình nhiều lắm . Làm cách cơ bản nhanh nhất em cũng mất đến 53s (rùa^^nó tự xong khi chưa làm hết ct). Mà cho em hỏi, em ở HN thì mua rubik ở đâu và loại bao nhiêu thì ổn? Cái của em bh mua 40k xoay ko sướng tay, mấy cái ng ta bọc trong túi ko quay thử chả biết nó thế nào.

ronstopable83
12-08-2010, 01:07 PM
Em đang cố nhét vào đầu 40 TH của F2L:), mong là sẽ sớm ổn định đc thành tích khi học xong. Làm cách cơ bản nhanh nhất(rùa^^nó tự xong khi chưa làm hết ct) em cũng mất đến 53s rồi.

bạn cứ xem cái cip trong bài này này: http://www.rubikvietnam.com/forum/showthread.php?tid=7089
bạn chỉ cần xem kỹ cái clip hwuowngs dẫn F2L trong bài của mình ý ! đấy là 4TH F2L cơ bản học cả 40 làm gì cho mệt ! học 4 cái cơ bản rồi tự nghĩ ra CT cho 36 cái còn lai cũng tốt mà

fei193
12-08-2010, 09:59 PM
Đúng rồi bạn ơi. Mình đã xem clip bạn đua và 2 clip khác chỉ về cách xoay F2L rất đơn giản và ngắn gọn. Tại hôm qua mình xem đc 1 bài hướng dẫn chữ nên hơi rắc rối, phải tập kỹ mấy bước này mới đc. Cảm ơn bạn và mọi người đã giúp, mong rằng khi làm OLL cũng đc chỉ dẫn nhiệt tình như thế này:).

ronstopable83
12-08-2010, 10:00 PM
Đúng rồi bạn ơi. Mình đã xem clip bạn đua và 2 clip khác chỉ về cách xoay F2L rất đơn giản và ngắn gọn. Tại hôm qua mình xem đc 1 bài hướng dẫn chữ nên hơi rắc rối, phải tập kỹ mấy bước này mới đc. Cảm ơn bạn và mọi người đã nhiệt tình giúp, mong rằng khi làm OLL cũng đc chỉ dẫn nhiệt tình như thế này:).

hì ! ko có gì

fei193
13-08-2010, 05:34 PM
Giờ Mình làm cũng tạm ổn rồi, ghét cái là lúc ô cạnh để mình ghép với ô góc ko nằm trên mặt U, mình phải tự chuyển lên mất tg hơn. Mọi ng có cách nào hạn chế th này ko?

duykhoi1996
13-08-2010, 05:57 PM
F2L OLL PLL và Cross là 4 bước trong cách giải Rubik's Cube của bà Jessica sáng chế. Đây là cách dc nhìu ng sử dụng nhất và thông dụng nhất từ trước đến nay (cả những trùm cũng chơi nó) do nó ít phải tư duy (nhưng lại nhìu công thức).
Tổng cộng có 40 ct cho F2L, 57 ct cho OLL và 21 ct cho PLL (cố gắng nhồi hết nhé!)
P.S: Everythings in Box Tutorial, search before asking!

Wolverine
13-08-2010, 06:38 PM
F2L OLL PLL và Cross là 4 bước trong cách giải Rubik's Cube của bà Jessica sáng chế. Đây là cách dc nhìu ng sử dụng nhất và thông dụng nhất từ trước đến nay (cả những trùm cũng chơi nó) do nó ít phải tư duy (nhưng lại nhìu công thức).
Tổng cộng có 40 ct cho F2L, 57 ct cho OLL và 21 ct cho PLL (cố gắng nhồi hết nhé!)
P.S: Everythings in Box Tutorial, search before asking!

làm gì mà dọa bạn ấy ghế thế,ban đầu cú học 3 F2L,7 OLL và 2-3 cái PLL là làm đc rồi mà :|

o0ozu_mjo0o
13-08-2010, 07:01 PM
Giờ Mình làm cũng tạm ổn rồi, ghét cái là lúc ô cạnh để mình ghép với ô góc ko nằm trên mặt U, mình phải tự chuyển lên mất tg hơn. Mọi ng có cách nào hạn chế th này ko?

cái này thì bạn nên học mấy trườg hợp đặc biệt của F2L ý
cũg ko nhìu đâu
tầm chục cái thôi mà:D
đỡ tốn t/g
như mình thì chỉ học có 15 - 20 cái F2L thoai:D

Rubik_NMN
13-08-2010, 08:30 PM
Không phải là học cái này hoặc học cái kia mà phải học hết
Theo thứ tự từ F2L đến OLL rồi PLL

ronstopable83
13-08-2010, 08:38 PM

bạn hãy tập F2L 4 hướng và xem lại bài của mình về cách luyện look ahead ! xem cho ỹ vào ! F2L 4 hướng tức là bạn thấy các TH của F2L nhưng nó lại ở slot khác ! ko đúng với slot của nó ! bạn vẫn có thể triển khai CT nhưng để cặp F2L đó trên mặt U ( chứ ko đưa vào slot sai xong rồi lại lấy ra nhét vào slot đúng ) rồi tìm slot đúng của nó và dùng CT đơn giản của TH cơ bản để đưa vào !thế thôi

chickenfly
14-08-2010, 06:28 AM
Không phải là học cái này hoặc học cái kia mà phải học hết
Theo thứ tự từ F2L đến OLL rồi PLL

mình nghĩ ko phải học theo thứ tự này, F2L đầu tiên thì mình chấp nhận( F2L ko phải đầu tiền, mà là mãi mãi, ko bao h hết cái hay của F2L :D) còn học OLL hay PLL trc là tùy mõi người thôi, mình thì PLL trc :D

zzCunXinh
14-08-2010, 07:58 AM
Học xong F2l thì còn tầng cuối! Nên hoc OLL trước thì hơn:D:D
57 công thức cơ mà. Học bao giờ mới hết. Nhưng mà có quyết tâm thì 57 CT cũng không xi-nhê:):)

kien141315
14-08-2010, 08:13 AM
mình thì học PLL ~> F2L ~> OLL :))

fei193
14-08-2010, 09:13 AM
Mình thấy F2L không có công thức nhất định. Ghép cạnh với góc để tạo nên 1 cặp F2L đúng để đưa vào slot, giấu góc , ghép ( bước này hay và khó nhất :) ) nhét vào slot thì đơn gian ko cần ct. Việc thấy 1 cặp F2L có sẵn hoặc tự ghép nhưng sai slot mình bị rồi^^, ban đầu thì mất tg kéo ra khỏi chỗ sai nhưng khi quen hơn thì ko nhét nó sai nữa. Mình đã hoc F2L đc 2 ngày xoay vẫn khá chậm, các bạn làm thành thục thì mất mấy ngày và khi xong F2L là khoang bao nhiêu s ? Đừng nói ới mình là mất 2 tháng như trong clip bạn nhé thươpngf thì ko sao nhưng đây là năm cuối cấp nên mình ko đc chơi nhiều nữa :((.

chickenfly
14-08-2010, 10:27 AM
mình chơi chắc 6 tháng rồi, hiện h mình làm cross+F2L mất 14-18s( thành tích kém so với thời gian chơi nhỉ :-S), nhưng F2L thì chỉ có luyện tập look + kiên trì tiềm kiếm, những cái hay của nó+ slow turn :D và vấn để thời gian, sẽ nói lên tất cả

fei193
14-08-2010, 10:48 AM
Mình chơi rubik từ hè vừa rồi, vì thấy thằng em nó chơi :D. Cross+F2L mất 14s-18s là nhanh rồi mà, mình mà làm bh chắc ko dám nhìn kết quả nữa.

ronstopable83
14-08-2010, 04:02 PM
cứ cố lên ! bạn nhất định sẽ làm được thôi ! mình nghĩ mai bạn nên đến xem hoặc thi để học hỏi các kinh nghiệm từ những pro cuber cũng như học hỏi kịnh nghiệm khi thi đấu :D

kien141315
14-08-2010, 04:18 PM
mình chơi mới được 1 tháng, Cross + F2L tầm 20s, còn OLL + PLL 15s ( chậm quá )

fei193
14-08-2010, 05:15 PM
Ở chỗ mình ko có ai chơi. Mình làm ct cơ bản khoảng 1' mười mấy chúng nó đã kêu '' làm đc đấy'' =.='' , ko học hỏi đc gì từ mấy ông kiểu đấy. Bạn trên kia học chơi có 1 tháng thôi à? Phục đấy:). Giờ mới mò lên 4rum tuy hơi muộn nhưng mình sẽ lấy mốc 20' trên kia để làm mục tiêu phấn đấu cho F2L :D. Mà Ron bảo đi xem ở đâu thế?

ronstopable83
16-08-2010, 02:00 PM
Ở chỗ mình ko có ai chơi. Mình làm ct cơ bản khoảng 1' mười mấy chúng nó đã kêu '' làm đc đấy'' =.='' , ko học hỏi đc gì từ mấy ông kiểu đấy. Bạn trên kia học chơi có 1 tháng thôi à? Phục đấy:). Giờ mới mò lên 4rum tuy hơi muộn nhưng mình sẽ lấy mốc 20' trên kia để làm mục tiêu phấn đấu cho F2L :D. Mà Ron bảo đi xem ở đâu thế?

à ! đi off hoặc chịu khó xem các clip ave hoặc PLL OLL và F2L của các pro cuber trên TG

fei193
16-08-2010, 04:04 PM
mấy ông pro quay nhanh chóng mặt nhìn ko kịp nữa^^, cách úp mặt trắng xuống làm cross rất hay. Thanks bạn nhiều.

fei193
21-08-2010, 07:24 PM
Mình đang tập làm dấu cộng dưới, ai có kn gì để làm nhanh phần này ko chỉ giúp mình. Thấy Ron bảo bạn làm phần này lâu nhất 5s chỉ cho mình chút kn đi, làm lúc nhanh lúc chậm chán wa.

heiniken_no1
21-08-2010, 07:29 PM
đã có đam mê thì độ 100 CT có là gì, nhiều hay ít cũng là vấn đề thời gian thôi ( mà cũng nhanh mà )

ronstopable83
21-08-2010, 08:21 PM
Mình đang tập làm dấu cộng dưới, ai có kn gì để làm nhanh phần này ko chỉ giúp mình. Thấy Ron bảo bạn làm phần này lâu nhất 5s chỉ cho mình chút kn đi, làm lúc nhanh lúc chậm chán wa.

ui zời ! mình cross dưới 5s là do hoặc FT trog cái clip mình post đó ! ban xem lại xem !

potter047
24-08-2010, 07:13 PM
mih nhin vao may cai cong thuc chang hieu gi het.ai giup minh voi.

thanhtruc96
24-08-2010, 07:22 PM

muốn hiểu công thức đầu tiên phải thuộc được ký hiệu: R,U,L....
viết có dấu kìa bạn:-?

o0ozu_mjo0o
25-08-2010, 05:55 AM

http://rubikvietnam.com/forum/showthread.php?tid=3665 vào đó để xem hướg dẫn đầy đủ
P/s: viết tiếg việt nha;)

fei193
03-09-2010, 06:53 PM
Giờ thời gian trung bình của mình đc 50s, đỡ hơn ngày trước nhiều rồi :). Mình muốn mua 1 con rubik mới, chơi mãi GH I chán rồi :D. Mình muốn mua 1 con 200k đổ lại, ai biết con nao ngon giới thiệu giúp mình.[hr]

heiniken_no1
03-09-2010, 06:54 PM
maybe F2 , tuyệt đấy :D
( shót shót shót shót shót shót shót )

akj4ever
03-09-2010, 08:26 PM
Giờ thời gian trung bình của mình đc 50s, đỡ hơn ngày trước nhiều rồi :). Mình muốn mua 1 con rubik mới, chơi mãi GH I chán rồi :D. Mình muốn mua 1 con 200k đổ lại, ai biết con nao ngon giới thiệu giúp mình.[hr]

A5 vô đối.
Sót sót...

fei193
04-09-2010, 10:39 AM
Mình ở HN có thể tìm mua 2 loại ấy ở đâu? Mình thấy mọi người nói trên Đội Cấn cũng có bán

vipxu_a7
04-09-2010, 10:40 AM
Mua rubik à,chờ đi tuần say Lyngun về anh ạ

:D chắc ngonlắm :D

fei193
06-09-2010, 10:09 AM
A5 xoay sướng hơn Gh1:D, thanks ever nhé.

dung271994
06-09-2010, 10:35 AM

chuẩnL-)

nhầm r muốn ft nhanh các oll thì học tất .....120 CT FOP học k khó F2l thì mình hiểu thì phần lớn các TH F2l k phải học ... cũng chỉ mất 1 tháng là cùng và 1 tháng để thành thạo ... tớ luyện OLL mất 2 tuần học xong OLL .... tất nhiên là 1 số TH OLL tự sáng tạo và 1 tuần luyện tập vừa kịp WCA ........ (A5 làm sao mà sg hơn GH 1 đc ....) .... sắp tới có !6 và Guhong 2 ....

sniper3776
06-09-2010, 10:49 AM

chuẩnL-)

nhầm r muốn ft nhanh các oll thì học tất .....120 CT FOP học k khó F2l thì mình hiểu thì phần lớn các TH F2l k phải học ... cũng chỉ mất 1 tháng là cùng và 1 tháng để thành thạo ... tớ luyện OLL mất 2 tuần học xong OLL .... tất nhiên là 1 số TH OLL tự sáng tạo và 1 tuần luyện tập vừa kịp WCA ........ (A5 làm sao mà sg hơn GH 1 đc ....) .... sắp tới có !6 và Guhong 2 ....

:)), ông anh làm sao đấy, AV-SV còn chưa có đã đòi a6. AVI ncs ngoài còn chưa sx mà đòi về VN. vụ AVI chỉ là nhảm thôi, nó là con a mini mà :-j

akj4ever
06-09-2010, 11:58 AM

chuẩnL-)

:)), ông anh làm sao đấy, AV-SV còn chưa có đã đòi a6. AVI ncs ngoài còn chưa sx mà đòi về VN. vụ AVI chỉ là nhảm thôi, nó là con a mini mà :-j

Thực ra AVI chính là AV-SV. Vì nó ra sau AV nên mới gọi là AVI, nhưng thực ra chỉ là 1 bản cải tiến của AV nên nhà sản xuất đặt tên là AV-SV.

fei193
07-09-2010, 01:14 PM
Cải thiện thành tích:D, em xoay tb đc 48s rồi. Cực kì là mừng:)). Xoay A5 sướng tay hơn, mà cái lần em mua GHI 100k ko biết có con GhII 120k chứ ko cũng lấy GHII rồi

fei193
19-09-2010, 11:15 AM
Giờ tb làm cross mình mất 6s, thấy mọi người làm bước này mất chỉ khoảng 4s thôi lại còn hay xoay mặt D nữa. Cho mình chút lời khuyên đi, Badmephisto làm cũng hay xoay tầng D lắm như kiểu là cho mấy viên cạnh xuống ( chưa đúng vị trí ) rồi xoay D cho nó đến đúng vị trí vậy.

Ki_si_Natar
21-09-2010, 10:28 PM
Giờ tb làm cross mình mất 6s, thấy mọi người làm bước này mất chỉ khoảng 4s thôi lại còn hay xoay mặt D nữa. Cho mình chút lời khuyên đi, Badmephisto làm cũng hay xoay tầng D lắm như kiểu là cho mấy viên cạnh xuống ( chưa đúng vị trí ) rồi xoay D cho nó đến đúng vị trí vậy.

Baqnj nên tập head look để làm cross nhanh hơn nhé

ronstopable83
22-09-2010, 03:02 PM

cái này cũng dễ thôi! muốn làm x-cross hay cross nhanh mọi ng` hầu hết đều áp dụng cách này!
cách làm như sau: đầu tiên là bạn phải nhớ mặt rubik ! VD như vàng đồi diện vs trắng, 2 màu xanh đối diện vs nhau, đỏ đối diện vs da cam! nhưng bạn phải nhớ là VD như bạn cross mặt D là trắng thì đỏ sẽ ở bên phải và xanh biển ở bên trái(trừ khi bạn dán stick sai) ! nếu bạn làm đúng cross về màu đối diện nhưng lại bị sai về vị trí thì sẽ có 2 viên cacnhj của cross bi sai khi bạn xoay D để các viên cạnh của cross trùng màu với tâm phù hợp! lúc đầu có lẽ bạn chưa làm đc nhanh thì hãy làm chậm để có thể dễ quan sát và hiều đúng ý những gì mình nói! về sau quen rồi thì hãy tăng tốc lên;)

p/s: nếu bạn đã biết chơi 4x4x4 rồi thì việc nhớ màu cũng dễ dàng hơn đấy

o0ozu_mjo0o
22-09-2010, 03:09 PM

4s là hơi lâu đó:|
tầm 2-3s thôi
nhanh thì cũg chỉ 1-2s:D

fei193
22-09-2010, 05:14 PM

cái này cũng dễ thôi! muốn làm x-cross hay cross nhanh mọi ng` hầu hết đều áp dụng cách này!
cách làm như sau: đầu tiên là bạn phải nhớ mặt rubik ! VD như vàng đồi diện vs trắng, 2 màu xanh đối diện vs nhau, đỏ đối diện vs da cam! nhưng bạn phải nhớ là VD như bạn cross mặt D là trắng thì đỏ sẽ ở bên phải và xanh biển ở bên trái(trừ khi bạn dán stick sai) ! nếu bạn làm đúng cross về màu đối diện nhưng lại bị sai về vị trí thì sẽ có 2 viên cacnhj của cross bi sai khi bạn xoay D để các viên cạnh của cross trùng màu với tâm phù hợp! lúc đầu có lẽ bạn chưa làm đc nhanh thì hãy làm chậm để có thể dễ quan sát và hiều đúng ý những gì mình nói! về sau quen rồi thì hãy tăng tốc lên;)

mình đã thử làm cách ấy nhưng đúng là lâu hơn bt^^. chắc là tùy từng trường hợp mà làm cách đối diện ấy đúng ko? Nếu như đó la cách làm cross nhanh nhất thì mình sẽ luyện, còn cái X cross tìm góc rồi lại tìm cạnh mệt :)

hcuber
22-09-2010, 06:04 PM

mình đã thử làm cách ấy nhưng đúng là lâu hơn bt^^. chắc là tùy từng trường hợp mà làm cách đối diện ấy đúng ko? Nếu như đó la cách làm cross nhanh nhất thì mình sẽ luyện, còn cái X cross tìm góc rồi lại tìm cạnh mệt :)

cái gì lúc đầu chẳng lâu mà sau quen rồi thì sẽ nhanh thôi.

fei193
23-09-2010, 01:53 PM
Mình thấy cách làm đối diện cũng ko khác mấy so với khi làm bt, kết hợp cả 2 may ra nhanh hơn đc. Tuỳ trường hợp mà làm cách nào thôi^^. Giờ mình xoay tb đc 37s rồi nhưng vẫn cảm thấy bước làm cross bị chậm.

ronstopable83
23-09-2010, 01:56 PM
Mình thấy cách làm đối diện cũng ko khác mấy so với khi làm bt, kết hợp cả 2 may ra nhanh hơn đc. Tuỳ trường hợp mà làm cách nào thôi^^. Giờ mình xoay tb đc 37s rồi nhưng vẫn cảm thấy bước làm cross bị chậm.

kết hợp cả 2 cũng tốt mà dùng từng cái cũng tốt
nhưng vấn đề nó có tốt hay ko đó là bạn phả biết đc trường hợp phù hợp để dùng nó sao cho cross nhanh nhất! tập dùng cách mới nhiều là sẽ quen ý mà;)

fei193
23-09-2010, 09:32 PM
cảm ơn mọi người:D. mình cảm giác làm cross thuận lợi là làm các bước tiếp theo sẽ thoải mái hơn. Ngay cả khi thực hiện 2 lần mới ra đc OLL ( vì chưa học hết ct^^) cũng ko khó chịu bằng khi làm cross lâu

nguyenhuuphucSD
24-09-2010, 06:12 PM
Em đang cố nhét vào đầu 40 TH :),giải thi xong F2L rồi nhưng còn phải xem ct và hình nhiều lắm . Làm cách cơ bản nhanh nhất em cũng mất đến 53s (rùa^^nó tự xong khi chưa làm hết ct). Mà cho em hỏi, em ở HN thì mua rubik ở đâu và loại bao nhiêu thì ổn? Cái của em bh mua 40k xoay ko sướng tay, mấy cái ng ta bọc trong túi ko quay thử chả biết nó thế nào.

bạn ko nên học hết 40 TH F2L, vì bạn cũng có thể tạo F2L cho riêng mình, như vậy sẽ dễ nhớ hơn, chỉ nên tham khảo vài CT để biết cách thôi

fei193
24-09-2010, 07:32 PM

bạn ko nên học hết 40 TH F2L, vì bạn cũng có thể tạo F2L cho riêng mình, như vậy sẽ dễ nhớ hơn, chỉ nên tham khảo vài CT để biết cách thôi

Mình đã có thể xoay dưới 40s rồi, giờ chỉ còn cải thiện F2L sao cho nhanh nhất mà ít phải xoay cube thôi. Dù sao cũng cảm ơn ban:)

Ki_si_Natar
26-09-2010, 12:51 PM

Mình đã có thể xoay dưới 40s rồi, giờ chỉ còn cải thiện F2L sao cho nhanh nhất mà ít phải xoay cube thôi. Dù sao cũng cảm ơn ban:)

Muốn f2l nhanh thì nên slow để tập look sau đấy học f2l 4 hướng

fei193
02-10-2010, 02:33 PM
Mình thấy có giải theo cách của VH và ZB, vậy có ai dùng cách này mà giải dưới 10s chưa? Hôm nình xem clip của Yu Nakajima + Felix giải dưới 10s liên tục nhìn nản wa^^