PDA

View Full Version : [Chú ý] Vấn đề về stackmat trong giải WCA

vuaquyen92
12-08-2010, 11:53 PM
Trước khi nêu ra vấn đề này mình xin trích đoạn post sau về vấn đề stackmat mà vip_xu gặp phải trong giải đấu WCA

Thì thế này:Cái stack loại đó có 1 đặc điểm là nhấn 1 bên phải cũng ngừng chạy,khi vừa vơ cube lên ngó lại thấy 0.03(thường là 0.03 luôn nhé :-o) :-ss
Cái đó mà chơi OH là hỏng việc luôn :-ss
Chỉ cần để ý khi test stack thôi anh ạ,thích nhất là stack mới mua hoặc mới nguyên :D
Cũng lưu ý các anh khi thi đấu là nâng cao tay lên khi mới bắt đầu thả stack để cầm Cube để ko quệt vào stack làm ngưng thời gian

Nếu ai ko có thì cố gắng đi mượn bạn về tập cho quen stack(em phải bỏ neo-cube để mua stack đó )

thế thôi ạ :D

MÌnh cũng khá thắc mắc do có lần xem thấy Tomaz Zolnowski (top 10 thế giới) cùng từng bị TH tương tự và mình đã qua bên speedsolving hỏi và đây là câu trả lời

A6b1) If the timer stops earlier than the end of the solve, and the timer shows 0.01 - 0.05 then the solve is replaced by additional solve, unless the competitor intentionally forced the early timer stop (courtesy of the main judge).

A6b2) If the timer stops earlier than the end of the solve, and the timer shows 0.06 or higher then the solve is disqualified, unless the competitor can show evidence that the timer was malfunctioning.

Đây là 2 điều trong luật WCA mới nhất mình xin tạm dịch như sau

Nếu thiết bị bấm giờ dừng trước khi giải xong mà thời gian là khoảng từ 0.01-0.05 thì lần đó sẽ được giải lại, trừ phi người thi đấu cố tình làm cho thiết bị bấm giờ dừng
Nếu thời gian từ 0.06 trở lên thì lượt giải đó sẽ bị hủy, trừ phi người thi đấu có thể nêu ra bằng chứng là thiết bị bấm h có vấn đề

Nếu như theo 2 điều luật trên mà xét mình nghĩ vip_xu đã bị DNF oan 1 lượt giải (do bạn ấy ko cố tình để đạt được 0.03)

Mình lập topic này để nói rõ hơn về vấn đề stackmat giúp cho giải HN sắp tới ko lặp lại điều này có thể gây mất công bằng cho các member do đa số stack kết nối với máy tính theo như mình thấy hay dễ gặp phải.

rubikfan1996
12-08-2010, 11:58 PM
Vậy khi giải đấu đến có có vụ kiểm tra stack ko ạ? Dù là stack của người "sau cánh gà" nhưng vẫn phải kt chứ nhỉ.

Bóc tem đầu tiên :))

vuaquyen92
13-08-2010, 12:01 AM
Cái này anh nghĩ tốt nhất các trọng tài sau khi ghi kết quả vào rồi nên reset và tắt stack đi đợi đến lượt 2 của người thi mới bật lên như thế sẽ hạn chế bớt TH bị 0.02-0.03

jackblk
13-08-2010, 11:22 PM
Anh Trung khi giải Magic cũng bị đấy :D

vipxu_a7
13-08-2010, 11:36 PM
Anh Trung khi giải Magic cũng bị đấy :D

Như vậy cú DNF của anh Tiến Trung ở HCM-Open là oan hả các anh

Chiều nay em có tham gia buổi offline vs các Cuber Hà Nội tại quán Cafe Hide và đích thân anh T.M.Quân đã test và công nhận lỗi trên của stack (:|

tien_trung
13-08-2010, 11:46 PM
cú 0.03 đó mình đc làm lại,xong mình lại bị thêm 1 cu 0.03 nữa,cũng được làm lại luôn

pirates00
13-08-2010, 11:52 PM
Ý của trung95 là có 1 lần solve của Trung bị dừng timer, sau lần lập kỉ lục 0.96s, lúc đó Larson đã cho thi lại theo như luật quy định, còn cú DNF hình như do con magic bị gấp lại. Trường hợp của Trung, sau đó có làm lại 1 lần nữa và cũng bị tương tự, Trung đã đổi sang timer khác và tiếp tục thi đấu, mình cũng kiểm tra timer đó và timer đó tiếp tục bị (như vậy là 3 lần), tuy nhiên sau khi tắt đi, bật lên lại thì hết. Nhưng để đảm bảo thì bên mình đã cho thay timer khác để đảm bảo các thí sinh tiếp theo thi đấu được trôi chảy.
Tóm lại, nếu các bạn bị trường hợp như trên thì cứ làm theo như luật quy định, và tắt/bật timer và kiểm tra xem timer còn bị như vậy hay không, chắc chắn hơn thì cứ thay 1 timer khác cho an toàn.