PDA

View Full Version : Cách rút ngắn 1 move trong phần hướng dẫn cơ bản

Hà Gia Bảo
29-03-2009, 03:29 PM
Theo mình nghiên cứu mình phát hiện ra 1 cách rút ngắn 1 move cho những ai làm từ tầng 1 tới tầng 2 khi góc nằm phía dưới rùi thì có 2 trường hợp(sorry không biết post hình với kiếm mấy cái hình ở đâu)
Trường hợp là góc trắng đối diện với mình(lấy mặt trắng làm chủ) thì có công thức F D F'.
Còn trường hợp 2 là góc trắng nằm bên phải sau khi đã chỉnh đúng góc với tâm thì ta có công thức R' D' R.
Không biết trong forum mình có ai bít chưa nếu có điều kiện mình sẽ post hình cho dễ hiểu.Lần đầu tiên post bài trong đây có gì sai sót mong mọi người chỉ bảo cái này mình học được từ mấy công thức hướng dẫn finger

nghiavn
29-03-2009, 05:58 PM
Theo mình là cứ nên học F2L, đỡ phải rút ngắn làm j mà đằng nào ai làm nhanh mà chả cần biết F2L

vuaquyen92
29-03-2009, 06:15 PM
Hình như đó là 1 TH nào đó của advanced F2l thì phải thường advanced F2l hay xài D với F

Hà Gia Bảo
29-03-2009, 09:50 PM
Òh Nghiavn: mình thì vẫn dùng cách truyền thống và nghiên cứu cũng giống như giải tầng từng thôi có điều làm góc chung với cạnh giống như cơm với canh thôi cách này mình đã có nêu rõ ở trên là dành cho những người giải cách truyền thống mà.
Còn vuaquyen92: mình chưa bít F2l là gì nhưng đã có xem qua 1 vài công thức nhưng khác hẵn với cách mình làm còn trường hợp thì.... cả đống mình nghĩ ai muốn tãp speed thì cách của mình không được rùi nhưng sau khi giải tầng 2 đã quen thì giải 2 cạnh nhanh lắm khoảng 1--->3s thôi hiện giờ mình làm 2s vì finger rất dễ các pro nào có ý kiến thì góp vào để hoàn thiện nhá. dù gì cũng cám ơn 2 bạn đã quan tâm với lai thấy box mình chỉ có 1 bài nên muốn mở hàng thui :D:D

MrRubik123
31-03-2010, 07:44 PM
zậy pạn làm theo cách truyền thống đc bao nhiu rùi! Mình cũng mới bik F2L thui và côngt hức OLL???? wa' khó tại mình học theo kiểu " Dân gian" !
Kỉ lục làm theo kiểu truyền thống là 50'' ( mai mắn) 58''-->1'02'' là Pro nhất!
Do đó mình thấy nên học theo kiểu Frid! => vì anh Nghĩa làm chỉ 9'31.