PDA

View Full Version : Megaminx_huong dan_tieng viet

dolphin92
02-09-2008, 09:03 PM
em moi co 1 cuc megaminx.mo` hoài mà ko ra .coa' huong' dan~ Tieng anh ma hem hiu?
cac bac co' ban? tieng Viet up dum` em nha :neutral:
thanks truoc :cool:

pirates00
02-09-2008, 11:16 PM
Megaminx thì theo mình biết hướng dẫn tiếng Anh cũng khá khó tìm, còn tiếng Việt thì impossible luôn.
Mình đã chơi qua megaminx rồi, mình thấy là cách làm của nó không khác 3x3 là mấy, bạn có thể dựa vào 3x3 để làm những phần đầu, còn phần last layer có lẽ bạn phải tự tìm hiểu hoặc bạn có thể lên youtube xem hướng dẫn cũng được (chịu khó nghe tiếng Anh 1 tí :cool: )

Toàn.DC
03-09-2008, 07:08 AM
Megamynx chưa đụng tới bao giờ,nghe anh Phương nói cũng khá giống 3x3x3,chỉ có bước cuối là hơi khó thôi.Chuc bạn thành công nhé !

beboosg
03-09-2008, 08:11 AM
Thực ra megaminx giống 3x3 nhưng bạn phải quan sát nhiểu khi làm thì mới thấy giồng 3x3, chứ bạn cứ "nhắm mắt" quay đại thì sẽ k ra đâu. Mình cũng làm megaminx rùi, nhưng chưa xong vì đang vướng last layer. :-m , có gì trao đổi nhiều hơn nhé

kieuphong
03-09-2008, 01:28 PM
Megamix đoạn đầu bạn dùng F2L giống hệt 3x3 luôn, đến last layer thì đầu tiên dùng công thức làm chữ thập như của 3x3, sau đó dùng sune và anti sune, học thêm 1 công thức hoán vị cạnh, còn hoán vị góc thì dễ cực kỳ ko cần công thức gì cả.

ngogiuoc
07-09-2008, 07:11 PM
hum nọ cần megaminx lên trường chỉ cho tụi bạn, chỉ mất khoàng 2h đề làm đến tầng cuối của nó theo phương pháp 3x3 "cổ truyền", giờ trong lớp cũng có 2 đứa xếp gần song, có 1 nhỏ cùng lớp cho nó mượn 5x5 rồi cho nó tờ hướng dẫn của Lepao, 3h sau nó giải quyết song 5x5, lẹ thiệt ^ ^. chắc là mem nữ đầu tiên ở VN chơi dc 5x5 quá ^ ^
Quay lại chủ đề chính là megaminx, không lan man nữa :razz:
Tình hình là hiện giờ chưa có mem nào viết hướng dẫn cụ thể cho megaminx cả nhưng hầu như ai đã chơi dc 3x3 đầu có khả năng chơi dc megaminx tới phần last layer.
Còn đây là sơ lược trình tự cách chơi megaminx của mình.
1, BS: bottom star xếp hình ngôi sao dưới đáy trước
2, F2L:First 2 layer, làm 2 tầng đầu tiên, gồm 5 cặp, làm giống như 3x3 rồi
3, 3in1: làm tiếp từng cặp 2cạnh và 1 góc cùng lúc, có 5 cặp như vậy nhé, làm song sẽ thấy tự động còn 5 khe đề nhét S2L vào
4, S2L: second 2 layer, làm tiếp 2 tầng tiếp theo, công thức lại giống y chang f2l của 3x3
5, TS: top star làm tiếp ngôi sao mặt trên, bào gồm mình làm OE trước khi làm PE
6, PC: hoán vị góc
7, OC: định hướng góc.

Các bước từ 1 đến 4 phù hợp với speedcubing, còn từ 3 và từ 5 đến 7 thì :lol: là cách do mình tự chế nên hơi bị dài :lol:
Phát hiện ra một trang hướng dẫn đây http://erikku.er.funpic.org/rubik/megaminx_index.html, tuy là 10 bước nhưng cũng khá giống phương pháp mình vừa nêu, chĩ có phần 3in1 là khác :!: và phần last layer làm khác thứ tự mình làm, phần last layer rất đáng học.

kieuphong
07-09-2008, 11:02 PM
Trang <!-- m --><a class="postlink" href="http://erikku.er.funpic.org/rubik/megaminx_index.html">http://erikku.er.funpic.org/rubik/megaminx_index.html</a><!-- m --> cũng chính là trang mà mình học chơi megaminx.
Trước khi đến last layer thì hoàn toàn là dùng công thức để làm tầng 1 và tầng 2 của 3x3, có 1 điều chú ý là trong khi giải nhiều lúc muốn đưa 1 viên cạnh hay 1 viên góc vào đúng vị trí thì sẽ ảnh hưởng đến những viên khác, khi đó các bạn đưa nó lên tầng cuối rồi giải nó ở đấy, sau đó đưa về vị trí đúng (nói hơi khó hiểu, các bạn nên tự mò thì tốt hơn). Ko nên học như trong link trên (tương ứng bước 1 -> bước 6) vì rất khó hiểu, chỉ thích hợp cho nguời đã giỏi speed 3x3.
Đến phần last layer sẽ tương ứng với từ buớc thứ 7 trong link phía trên
Bước 7: ta để ý hình 2, hình 3 chính là công thức để làm chữ thập của 3x3 -> dễ
Bước 8: hình 7, hình 8 chính là công thức sune và anti sune của 3x3 (2 công thức cơ bản trong phần định hướng góc), học thêm các công thức từ
1 ->4 là ok
Bước 9: chỉ cần học công thức ở hình thứ 3 rồi làm vài lần là đc.
Bước 10: có thể nói đây là bước dễ nhất trong quá trình giải megamix, các bạn có thể đọc cái ví dụ của nó để biết dễ như thế nào, hoàn toàn ko phải học 1 công thức nào cả!
Chúc các bạn thành công.

Mr_Snape
08-09-2008, 03:38 PM
Híc nhìn cái đống này cũng muốn làm quá nhưng chưa có megaminx.Ai rảnh thì cho em bài hướng dẫn 4x4 được không?Em sắp có 4x4.2x2 nữa! :((

kieuphong
09-09-2008, 12:13 AM
Cố gắng đọc hướng dẫn tiếng Anh đê, luyện luôn khả năng ngoại ngữ để sau này giao lưu với cubers thế giới còn nói chuyện đc :-O
Hướng dẫn 4x4 trên mạng toàn làm bằng java applet chứ ko có hình như 3x3, chả biết phải dịch kiểu gì. Crystal hình như đang có ý định làm hướng dẫn 4x4 bằng tiếng Việt đấy.

Mr_Snape
09-09-2008, 04:37 PM
Em cũng thấy anh ấy bảo đang làm.Vậy để em dùng bản tiếng Anh,em nghĩ chắc cũng chỉ toàn công thức và 1 số từ đơn giản,không khó hiểu.Nhưng chỉ sợ hơi mất thời gian.Anh cho em lại cái link học 4x4 tin cậy với.Cubestation bị khóa rồi :((

ga fi tiu
09-09-2008, 05:10 PM
<!-- w --><a class="postlink" href="http://www.bigcubes.com">www.bigcubes.com</a><!-- w -->
vào đây học nè Snape ơi! có cube ảo dể hỉu lém, mà nhớ cài java nhé ^^

kieuphong
09-09-2008, 11:06 PM
Đúng rồi, cứ <!-- w --><a class="postlink" href="http://www.bigcubes.com">www.bigcubes.com</a><!-- w --> mà tiến. cubestation có bị khóa đâu, mở lại từ lâu rồi mà.

Mr_Snape
10-09-2008, 05:28 PM
Thanhks mọi người.Khi nào cube về em học 1 thể :?:

dEdE
24-10-2008, 07:08 PM
..tui thấy megaminx xoay cuG~ chả khác mấy so vs 3x3x3 cả...bạn lên youtube học ý..tiếng anh nhưng mà dễ hiểu lắm...như tui nè .. đặt mua xong học xoay xíu qua youtube..hàng về là xoay đC lun..:D ... dễ hiểu lắm..

kidman274
27-05-2009, 04:47 PM
megaminx mình thấy chắng cần học công thức gì hết cứ cách 3x3 mà áp dụng vào kể cả last layer để ý quan sát kết quả sau khi dùng công thức là làm được sau khi chiêm nghiệm 2h đã làm được( cách tự nghĩ nên khá lâu đến khoảng 10ph buồn):(

backden
27-05-2009, 04:57 PM
mình chơi cục này trong 15 phút đầu tiền khi cầm cube. Nó chơi cũng ko khó, tuy nhiên tìm cách chơi để nhanh nhất thì mình ko tìm đc. Ở tầng cuối, chỉ cần biết xoay góc để đc mặt trên cùng 1 màu rồi sau đó hoán các góc.

NGUYENHN294
18-06-2009, 01:29 PM
[/quote]Thực ra megaminx giống 3x3 nhưng bạn phải quan sát nhiểu khi làm thì mới thấy giồng 3x3, chứ bạn cứ "nhắm mắt" quay đại thì sẽ k ra đâu. Mình cũng làm megaminx rùi, nhưng chưa xong vì đang vướng last layer. :-m , có gì trao đổi nhiều hơn nhé

Cho mình hỏi với, mính xoay đến tầng cuối như thế này thì ặp rắc rối:

JohnnyTran1992
19-06-2009, 09:11 PM
Tuy còn chút khó khăn trong việc làm megaminx , nhưng mình có thể làm được tầng cuối , chỉ 20% sẽ vướng vào trường hợp " đối xứng " ( phải phá tầng cuối làm lại ^^) Nếu bạn muốn , mình có thể trao đổi thêm , add nick mình nha johnnytran1992

Parkour_N_BlindCubing
19-06-2009, 09:37 PM
Mấy anh ơi chỉ giúp em công thức PELL (hoán vị cạnh) của megaminx dc hok. Thanks mấy anh nhìu

byul
20-06-2009, 08:22 AM
Ct đó bạn làm giống 3x3 cũng ra, cái CT giải theo cách đơn giản í ^^ :D

NGUYENHN294
22-06-2009, 07:30 AM
Tuy còn chút khó khăn trong việc làm megaminx , nhưng mình có thể làm được tầng cuối , chỉ 20% sẽ vướng vào trường hợp " đối xứng " ( phải phá tầng cuối làm lại ^^) Nếu bạn muốn , mình có thể trao đổi thêm , add nick mình nha johnnytran1992

Mình làm theo CT chỉ dẫn thì thấy vị trí các góc đâu có thay đổi, làm theo 3x3x3 được ko? Cho mình xin CT với, cám ơn nhiều nhiều!!!

kieuphong
23-06-2009, 12:44 AM
Bạn vào đây xem CT này: http://erikku.er.funpic.org/rubik/megaminx_index.html chú ý mặt vàng là U.