PDA

View Full Version : Cho em hỏi về cách look ahead công thức PLL !!!

Thanh Huy
01-04-2009, 07:07 PM
Em mò hoài mà không thể nào look ahead được PLL
Mong mọi người chì dạy

vuaquyen92
01-04-2009, 09:00 PM
PLL muốn look ahead được thì nên luyện cách nhận biết các dạng màu của nó để suy đoán các TH đó là cách luyện nhanh nhất

Thanh Huy
01-04-2009, 09:26 PM
Anh có thể nói rõ thêm cho em được không ?
Em vẫn còn chưa hiểu lắm

nghiavn
01-04-2009, 09:33 PM
Hình như có bài PLL và cách nhận dạng trong box hướng dẫn rồi đó bạn tìm kĩ đi sẽ thấy, còn kinh nghiệm thì ko thể post trong một bài ngắn đc

Thanh Huy
01-04-2009, 09:44 PM
Em đã đọc PLL và cách nhận dạng trong box hướng dẫn rồi nhưng còn kinh nghiệm thì ... có rất ít vậy xin anh nghiavn có thể tạo 1 cái box chỉ em được không ? :)

vuaquyen92
01-04-2009, 10:38 PM
Bạn có thể nhận dạng theo kiểu tìm ra điểm giống và khác nhau và các khối màu của PLL ở cả 4 hướng của nó khi quen rồi mình sẽ nhận dạng rất nhanh

UMU
01-04-2009, 10:58 PM
cái này mới cần óc sáng tạo đấy, bạn có thể nhận biết các khối cùng màu, đối màu ... áp dụng để nhận biết các trường hợp PLL:
Ví dụ như: nhận biết TH có 3 viên cùng màu nằm sát nhau thì có TH nào, sau đó phân biệt chúng với nhau bằng những đặc điểm khác ...
Nói hơi lòng vòng ko biết mọi người có hiểu dc ko :d nhưng nói chung là quay nhiều sẽ rút ra kinh nghiệm

lacthan77
02-04-2009, 12:09 PM
Thứ nhất, nhớ rỏ các trường hợp PLL :D đương nhiên!
Thứ nhì, bạn phải tính toán loại trừ các chổ bạn có thể thấy vậy các chổ khuất sẻ là những cái còn lại :rolleyes:.
Thứ ba,quay thật nhiều và luôn để ý kỉ để sau này mỗi khi thấy trường hợp tương tự sẽ nhớ ra ngay:shy:

black
04-04-2009, 01:24 PM
Cách nhận biết của mình là sau khi làm xong OLL mình sẽ nhìn khoảng 2-3 viên màu rồi suy đoán ra vị trí của các viên màu còn lại và xoay, ít khi nhầm lắm bạn ạ, nói chung là cứ xoay nhiều bạn sẽ có kinh nghiệm của riêng mình thôi :P

cuberbegin
06-02-2010, 08:59 PM
chài.Mình cũng có một số cách nhận biết về PLL.nhưng mình nói thử để bạn thử tự tìm nhé:
1)Thuộc hết PLL(dĩ nhiên)
2)tạo ra TH đó rồi U hoặc U' và nhận biết:
VD:TH dấu bằng (2 cái dưới) thì mình nhìn có 3 viền cùng màu và viên góc tiếp theo ko cùng màu với viên góc trong 3 viên kia
TH dấu bằng(mấy viên coner đổi nhau ý)thì mình nhìn xem màu của viên corner trước mắt mình trùng với màu viên edge cùng phía với viên corner
TH chữ y(quá dễ)nhìn 2 cặp cạnh và góc cùng màu đồng thời xen giữa chúng là một viên khác màu
chữ G thì xác định 2 viên Cạnh và góc cùng màu rồi nhìn viên cạnh ở mặt bên phía corner đúng trong cặp.Nếu là màu đối với màu của corner trong cặp thì là TH 2 và 4.Ko phải thì là TH 1 và 3
Dài quá nên mình chỉ lấy ví dụ thôi.Mình là cuber bình thường nên chỉ nghĩ được thế thôi.Nếu thấy có ích thì thanks phát :D
và khi đẩy U hoặc U' để nhận biết thì sau khi làm xong công thức bạn nên xoay ngược lại để đỡ mất time nhìn :D
@anh Quyền:Anh chỉ em một vài kinh nghiệm look ahead F2L được ko anh.Tiện thể anh cho em link học F2L 4 hướng anh nhé :D.Thanks anh trước :D