PDA

View Full Version : tìm cặp f2l đầu tiên

ebucskibur
08-09-2010, 11:31 PM
hiện tại mình làm f2l rất lâu
và dừng lâu nhất là khi làm xong cross
mình cross mặt đáy mà vẫn chưa lần nào nhìn được cặp f2l đầu tiên
bạn nào biết chỉ mình với

Rubik_NMN
08-09-2010, 11:35 PM
Bạn nên tập slow turning
Tức là làm thật chậm các bước
Thí dụ nếu làm cross chậm bạn sẽ nhìn thấy F2L ngay
Một bí quyết nữa là khi gần làm xong cross rồi bạn hãy tập trung luôn vào F2l, như thế sẽ tìm ra cặp F2L đầu tiên rất dễ

ebucskibur
08-09-2010, 11:38 PM
Bạn nên tập slow turning
Tức là làm thật chậm các bước
Thí dụ nếu làm cross chậm bạn sẽ nhìn thấy F2L ngay
Một bí quyết nữa là khi gần làm xong cross rồi bạn hãy tập trung luôn vào F2l, như thế sẽ tìm ra cặp F2L đầu tiên rất dễ

bạn nói ró hơn được không
vd khi tìm thì mình tìm cặp nào trước
mà trong thời gian inspec có nhìn luôn được không bạn

devilevil123
08-09-2010, 11:44 PM
Bạn thấy cặp nào dễ nhất thì làm thui ... :D
Trong thời gian inspec bạn nhìn các viên để làm cross thui là được rồi
Bạn có thể lên Youtube tham khảo thêm :D

newhalo
08-09-2010, 11:49 PM
Bạn nhìn nó, tính toán hướng đi mà pair F2L bạn chọn làm từ khi làm cross kìa, có nghĩa là trong 15s nhìn trước, bạn ko chỉ nhìn 4 eage của layer 1 ko mà còn chọn ra pair F2L mà bạn muốn làm và tính toán đường đi của nó khi làm cross, để khi làm xong cross thì bạn sẽ bắt được vị trí nó ngay! Cái này thì phải luyện tập thôi bạn àh!! Mình cũng đang trong giai đoạn tập nó đây!! Tuy nhiên tinh ý một chút thì sẽ ko khó đâu, vì hầu như các move khi làm cross đều rất đơn giản, để ý chút là bạn sẽ đoán được pair F2L mà bạn chọn thôi :) chúc thành công, luyện tập cùng mình nhé!!

ebucskibur
08-09-2010, 11:50 PM
Bạn nhìn nó, tính toán hướng đi mà pair F2L bạn chọn làm từ khi làm cross kìa, có nghĩa là trong 15s nhìn trước, bạn ko chỉ nhìn 4 eage của layer 1 ko mà còn chọn ra pair F2L mà bạn muốn làm và tính toán đường đi của nó khi làm cross, để khi làm xong cross thì bạn sẽ bắt được vị trí nó ngay! Cái này thì phải luyện tập thôi bạn àh!! Mình cũng đang trong giai đoạn tập nó đây!! Tuy nhiên tinh ý một chút thì sẽ ko khó đâu, vì hầu như các move khi làm cross đều rất đơn giản, để ý chút là bạn sẽ đoán được pair F2L mà bạn chọn thôi :) chúc thành công, luyện tập cùng mình nhé!!

thanks bạn
mình sẽ cố gắng!

hoanghiep64
09-09-2010, 07:18 AM
cố gắng làm được color neutral thì tìm cặp f2l đầu tiên rất dễ(vì làm bình thường nhiều lúc cross tầm 5 moves)