PDA

View Full Version : làm sao để không nản khi tập look ahead

ebucskibur
09-09-2010, 02:05 PM
mình đang tập slow turning nhưng thỉnh thoảng rất hay ức chế vì vẫn không biết cách tìm cặp f2l đầu tiên, mà tập slow mà cứ xoay vèo vèo, làm chậm không quen nên tập hơn tuần mà vẫn thế, bác nào có kinh nghiệm chỉ bảo nhá

kidrock2007
09-09-2010, 02:14 PM
mình đang tập slow turning nhưng thỉnh thoảng rất hay ức chế vì vẫn không biết cách tìm cặp f2l đầu tiên, mà tập slow mà cứ xoay vèo vèo, làm chậm không quen nên tập hơn tuần mà vẫn thế, bác nào có kinh nghiệm chỉ bảo nhá

bạn vừa chơi vừa đếm số move(không nhất thiết đếm đúng,chỉ cần nó đúng nhịp là slow rồi) tập look ahead rất tốt.chơi nhiều cũng nhanh hơn thôi mà

sun123
09-09-2010, 02:37 PM
kông muốn nản thì đừng nản bạn ạ , chơi phải kiền trì , nản thì bỏ qua bên , nhớ thì chơi tiếp, chư chơi suốt ngày suốt đêm cũng sẽ chán thôi , còn luyện tập thì lúc đâu ai chả vậy , từ từ mới quen

dung271994
09-09-2010, 07:51 PM
F2l k nhất thiết phải y chang TH của nó ... có thể no ở 1 vị trí khác nhưng vẫn thế chỉ cần làm và chuyển pair là đc .... làm thế c~ cải thiện đc look ahead ...... c~ giống như học dấu hiệu nhận biết trong hình học thôi ....

luckyluck29
10-09-2010, 10:26 AM
Mình nghĩ chơi rubik mới speed nhanh thì phải kiên trì, cái đó là do bản thân bạn phải cố gắng chứ chắc cũng chẳng có cách nào đâu :):)

vuaquyen92
10-09-2010, 10:38 AM
Tập slow muốn để tăng look thì phải biết áp dụng cả F2l 4 hướng nữa thì khi slow sẽ có thêm thời gian nghĩ để quay hướng nào dễ look nhất để làm pair tiếp theo
Nếu xoay slow mà vẫn xoay đúng kiểu khi speed thì chả hơn gì

Namphuong
10-09-2010, 11:06 AM
kinh nghiệmm nhỏ của mình là khi bạn làm edge cross cuối cùng là đã phải tính đến pair f2l đầu tiên rồi, làm gần xong pair đó thì tìm pair khác, cứ chậm trc đã, sau này tìm quen ắt sẽ nhanh thôi.

o0ozu_mjo0o
12-09-2010, 11:12 AM
kinh nghiệmm nhỏ của mình là khi bạn làm edge cross cuối cùng là đã phải tính đến pair f2l đầu tiên rồi, làm gần xong pair đó thì tìm pair khác, cứ chậm trc đã, sau này tìm quen ắt sẽ nhanh thôi.

nói thì dễ giỏi thì làm đi
cái F2L tập nhiều khác làm đc nhanh
nếu mà ko đủ kiên nhẫn để tập thì bỏ:|

heiniken_no1
12-09-2010, 11:16 AM

Nói đúng hơn là trong giai đoạn cuối của Cross thì bắt đầu tập trung nhìn mặt U tìm một corner trước đã, chỉ cần tìm được corner thì chắc chắn sẽ tìm nhanh đc viên egde cùng pair đó.

chickenfly
12-09-2010, 11:22 AM
@o0ozu_mjo0o: thử nghĩ lại mình đi, đã cso bao h bác nãn chưa :| chắc chắn là có, vậy sao ko bỏ rubik đi, nếu thế thì ai cũng đã bỏ rubik hết rồi(ai khi đã bước vào chơi rubik thì cũng có lúc nãn cả , vd nhưu mới tập chơi chẳng hạng)/:)
nhưng tại vì chwungs ta cso niềm đam mê nên khso mà bỏ đc, cứ chơi bình thường thôi bạn ah`, đừng xem trọng các vấn đề công thức, look, hay ft mà cứ chơi và chơi ắc hẳng sẽ có kết quả thôi :D

o0ozu_mjo0o
12-09-2010, 11:27 AM
@o0ozu_mjo0o: thử nghĩ lại mình đi, đã cso bao h bác nãn chưa :| chắc chắn là có, vậy sao ko bỏ rubik đi, nếu thế thì ai cũng đã bỏ rubik hết rồi(ai khi đã bước vào chơi rubik thì cũng có lúc nãn cả , vd nhưu mới tập chơi chẳng hạng)/:)
nhưng tại vì chwungs ta cso niềm đam mê nên khso mà bỏ đc, cứ chơi bình thường thôi bạn ah`, đừng xem trọng các vấn đề công thức, look, hay ft mà cứ chơi và chơi ắc hẳng sẽ có kết quả thôi :D

à về cái này thì nói thẳg là chưa nản bao h
vì càg tập càg thấy mình chậm mà:-<

chickenfly
12-09-2010, 11:32 AM
vì càng tập càng chậm thì mình mới cảm thấy nãn chứ nhỉ :|, mà càng tập, càng chậm mà ko nãn là hay quá hic( ở đây có ai tin ko nhỉ :(, chưa bao h nãn). Và cso khi nào bạn đã đụng tới BLD chưa(chắc có đọc qua bài hướng dẫn của anh nghĩa chứ :D) :> và bik thế nào là sự chán nãn khi tập nó chứ >:)

o0ozu_mjo0o
12-09-2010, 11:37 AM
vì càng tập càng chậm thì mình mới cảm thấy nãn chứ nhỉ :|, mà càng tập, càng chậm mà ko nãn là hay quá hic( ở đây có ai tin ko nhỉ :(, chưa bao h nãn). Và cso khi nào bạn đã đụng tới BLD chưa(chắc có đọc qua bài hướng dẫn của anh nghĩa chứ :D) :> và bik thế nào là sự chán nãn khi tập nó chứ >:)

ko thik học BLD:|

lxhxxnxxx
12-09-2010, 12:04 PM
@chủ topic : nghỉ khoảng 1 tuần đi rồi tập lại.

kidman66
12-09-2010, 12:10 PM

à về cái này thì nói thẳg là chưa nản bao h
vì càg tập càg thấy mình chậm mà:-<

T ko tin là bạn học xoay rubik mà chưa bao giờ nản/:)=;

gaconvn
12-09-2010, 12:15 PM
Có mỗi chữ nản cũng đi cãi nhau:|
Chú zu ăn mì bảo là không đủ kiên nhẫn chứ có bảo là nản đâu :|
Nản chỉ là 1 phần nhỏ, không đủ kiên nhẫn là thực sự không còn muốn chơi nữa rồi.
Nản thôi tức là vẫn muốn chơi mà thấy hơi chán, cảm giác này đến nhanh mà đi cũng nhanh.

nh0k_nhju_chux
12-09-2010, 01:17 PM
E 1 ngày học 3 công thức f2l rồi thiết lập thuộc công thức nào thì dùng k0 thuộc thì nhìn lại rồi học tiếp(nói vậy chứ học hết f2l tổng cộng là khoàng chục lần nản:-))

hcuber
12-09-2010, 01:27 PM
anh chán thì thôi , dừng hẳn 1 tuần suy nghĩ cách thiết lập F2l và tạo hưng phấn để chơi, sau khi đã nghĩ kĩ
thì lao vào slow luôn khoảng 2 3 ngày cuối cùng là speed

nft_9x
12-09-2010, 04:37 PM
oai', cai nay tu nghi co dc k the!

o0ozu_mjo0o
12-09-2010, 05:12 PM
oai', cai nay tu nghi co dc k the!

F2L tự nghĩ đc. mình 98% tự chế học có 6ct:|
từ sau viết tiếg việt đi ná\m/