PDA

View Full Version : [HCM] Offline từ thiện - thăm trẻ em mồ côi

pirates00
10-09-2010, 10:17 PM
Lá Lành Đùm Lá Rách

Câu nói đầy ấm áp thể hiện sự đùm bọc, lòng yêu thương giữa con người với con người của người Việt Nam.

Phần lớn chung ta sinh ra, lớn lên đều có sự nuôi nấng, bảo bọc từ cha mẹ, người thân. Phần lớn chúng ta đều được đi học, đều được dạy dỗ tử tế. Phần lớn chúng ta đều sống ấm no, đầy đủ, có thể mua thứ này, thứ kia mà mình thích. Phần lớn chúng ta đều thích ăn ngon, mặc đẹp hơn là ăn no, mặc ấm.
Nhưng hãy nhìn vào một phần nhỏ kia, phần mà những đứa trẻ không được cha mẹ ruột nuôi nấng; không được đến trường, lớp đàng hoàng như chúng ta; không được mua những gì mà chúng thích; chỉ có thể ăn no, mặc ấm trong khi ăn ngon, mặc đẹp lại là một giấc mơ.
Với ý tưởng đó, mình muốn có một dịp để có thể giúp các bạn nhỏ có thêm điều kiện để sống vui vẻ, có ích hơn.

Mình xin được đại diện forum www.rubikvietnam.com tổ chức một buổi offline từ thiện - thăm các trẻ em mồ côi, với tiêu chí "Lá lành đùm lá rách" mà ông cha ta đã dạy.

Thông tin chi tiết buổi offline như sau:

- Vào ngày chủ nhật 19/9/2010, một buổi offline bình thường được diễn ra tại quán nước -18 tại 539 Sư Vạn Hạnh (nối dài) Quận 10.
Vào ngày này, mình mong các bạn hãy đóng góp một phần nhỏ để có thể mua quà và trích phần tiền còn lại để giúp đỡ các bạn nhỏ trong viện trẻ mồ côi. Không có quy định phải đóng góp bao nhiêu, hãy đóng góp theo tình trạng tài chính của mình :)
Để đảm bảo tính trung thực, mọi thành viên đóng góp tiền và số tiền đóng góp sẽ được lưu lại, tất cả chi phí sẽ được công bố minh bạch.

- Do chưa thống nhất được thời gian (theo dự kiến sẽ tổ chức vào ngày chủ nhật) và địa điểm diễn ra buổi offline từ thiện, phần thông tin này sẽ được thông báo sau, các bạn theo dõi nhé :)

Một số điều lưu ý trước buổi offline:

- Chúng ta sẽ chọn một nơi rộng rãi, thoáng mát trước khi xuất phát để tập trung, kiểm tra quân số, chuẩn bị dụng cụ, quà tặng, ... theo ý kiến của mình thì mình chọn công viên Lê Thị Riêng, nằm khá gần quán nước -18, nơi chúng ta thường offline nên cũng tiện lợi cho các bạn đi lại. Công viên nằm ỡ giữa 4 con đường: cách mạng tháng 8, Trường Sơn, Bắc Hải và Nguyễn Giản Thanh.

- Những bạn có xe riêng thì nên đi xe của mình, hoặc có thể liên lạc với những bạn khác trên forum có xe riêng để có thể đi chung cho tiện. Cố gắng tránh tình trạng tính tới tính lui rồi lại thiếu xe để đi.

Cuối cùng, mình hi vọng rằng buổi offline sẽ được diễn ra sớm và thành công thật tốt đẹp, không những quảng bá hình ảnh con người Việt Nam nói chung, các thành viên rubikvn nói riêng là những người luôn biết giúp đỡ những người khó khăn hơn mình, mà còn quảng bá hình ảnh khối rubik đầy sức hấp dẫn này.

Thân.

hoalongntc
10-09-2010, 10:24 PM
Có ý nghĩa lắm anh. Em tin mọi người sẽ ủng hộ hết mình. Đây không chỉ là hành động tương thân tương ái, mà cũng là cơ hội để mọi người biết đến chúng ta nhiều hơn.

sleepy
10-09-2010, 10:32 PM
Một ý tưởng cực kì hay, em ủng hộ 2 tay 2 chân :) thêm cái xe máy để đi nữa :p, mọi người ủng hộ nào, sắp trung thu rồi, hãy chia sẻ yêu thương nhé .... !!!!
P/s: cho em hỏi anh định đi thăm mái ấm nào ??? ở đâu ??? có xa k vậy anh ???

tien_trung
10-09-2010, 10:49 PM
ý kiến rất hay,hy vọng mọi người sẽ ủng hộ & tham gia nhiệt tình

Lê Hoàng Công Thành
10-09-2010, 11:09 PM
Một ý kiến rất hay <:-P <:-P <:-P <:-P <:-P <:-P Em ủng hộ :-bd

Anhxtan
11-09-2010, 07:46 AM
Hay lắm Phúc, 1 công đa việc
vậy đến offline từ thiện, mọi người ai có áo 4rum rồi thì mặc hết nha

phong96
11-09-2010, 07:52 AM
Nếu như vậy là bữa đó ofline xong là lên đường đi lun hả :-?

pirates00
11-09-2010, 08:01 AM
Một ý tưởng cực kì hay, em ủng hộ 2 tay 2 chân :) thêm cái xe máy để đi nữa :p, mọi người ủng hộ nào, sắp trung thu rồi, hãy chia sẻ yêu thương nhé .... !!!!
P/s: cho em hỏi anh định đi thăm mái ấm nào ??? ở đâu ??? có xa k vậy anh ???

Hiện tại vẫn chưa chọn được nơi sẽ tổ chức và thời gian diễn ra, mình sẽ thông báo sau.

Nếu như vậy là bữa đó ofline xong là lên đường đi lun hả :-?

Bữa đó anh nghĩ chắc mỗi người tự túc ăn uống trước, sau đó sẽ hẹn ở nơi tập kết rồi đi luôn, chứ không offline tại quán -18 trước. Còn sau khi đi offline xong, nếu ai còn sức và thích đi thì làm thêm một buổi chém gió tại -18 tiếp :D

mrlonely
11-09-2010, 08:36 AM
Bổ sung là mọi người ai có sách vở , quần áo cũ (nhìn được được chút nha :D ),bút viết ,cặp xách , nói chung là bất cứ cái gì có giá trị đối với các em thì hãy quyên góp lun nha , tiền thì nên góp nhưng dù sao có thêm vật chất thực tế vẫn hay hơn , nên mong mọi người gom hết đồ đạc ko sử dụng nữa nhưng vẫn còn sử dụng được để nhằm giúp cho hội từ thiện có thêm 1 ngày vui và ấm áp (đừng có gom lun tủ lạnh tivi đầu đĩa là mệt ah` kaka )

phuc_lichking
13-09-2010, 04:40 PM
Em đi nữa,xin phép quá giang xe anh Dương:D,mong anh cho phép:)

kidrock2007
13-09-2010, 04:43 PM
vậy không biết có off bảo vệ môi trường không nhỉ,đi ra bãi rác ngồi off cho nó chất,mà số tiền đựoc gởi cho quỹ nào vậy anh.

pirates00
13-09-2010, 05:18 PM
@phuc_lichking: wincuber đã họp và thống nhất chỉ chở nữ :">
@kidrock2007: số tiền còn lại sau khi mua quà sẽ được chuyển vào viện trẻ mồ côi nơi mà mình offline luôn.

Baoquoc007
13-09-2010, 05:21 PM
@phuc_lichking: wincuber đã họp và thống nhất chỉ chở nữ :">

Thật là khó đỡ http://blog.uhm.vn/emo/yoyocici/91.gif (http://Blog.Uhm.vN)http://blog.uhm.vn/emo/yoyocici/91.gif (http://Blog.Uhm.vN)http://blog.uhm.vn/emo/yoyocici/91.gif (http://Blog.Uhm.vN)

dizzmylife2658
13-09-2010, 05:22 PM
ủng hộ nha :D tiếc là mìh ở Hà Nội T__T

Sm0k3
13-09-2010, 05:55 PM
Em xin tặng sách vở và quần áo nhé. Ship vào đó chắc cũng tốn kém. Ở Hn ai có gì thì pm mình luôn nhé. Ship chung luôn 1 thể. Mọi người tham khảo giá ship hàng ở web và gửi tiền mình khi đưa đồ nhé. Còn Tiền thì free ship :D

phuc_lichking
13-09-2010, 06:37 PM
@Pirates: thông cảm ,em tưởng các "chị" chở nam là chính chứ,ai dè.............=))
anh cho biết cụ thể chúng ta sẽ đi đâu??làm gì??nói vậy mờ nhạt quá,không chuẩn bị đc:D

sun123
13-09-2010, 06:49 PM
đồng ý nhưng ko lẽ tới công viên , góp tiền rồi về hả , em thấy vậy ko ý nghĩa = việc chính mình giúp đỡ

mrlonely
13-09-2010, 09:17 PM
Không phải , mình xin đính chính lại
19/9 Offline ở -18 : mục đích : gặp gỡ , giao lưu + quyên góp (tất cả những gì có thể : đồ đạc + tiền bạc ) cho ban tổ chức

26/9 : tập trung công viên Lê thị riêng để đi thăm viện trẻ mồ côi

Nếu bữa 19/9 bạn nào ko đi được thì có thể để bữa 26/9 quyên góp sau cũng được , còn bạn nào ko đi được cả 2 bữa mà mún quyên góp thì nên nhờ bạn bè hoặc gửi ai đem lên -18 bữa 19/9 dùm cũng được
Mục đích cuối cùng là các bạn nên quyên góp sớm vào bữa off ngày 19/9 để ban tổ chức sắp xếp các món đồ quyên góp nữa

Còn ngày 26/9 thì ai đi được thì cứ tập trung ở công viên Lê Thị Riêng, xe cộ sẽ sắp xếp sau , nếu không đủ thì chúng ta cùng nhau đi xe bus , mọi người yên tâm
Các bạn ngoài HN ai có thể gửi được gì thì rủ nhau gửi chung 1 lần cho đỡ tốn ship ,ban tổ chức rất cảm ơn các tấm lòng ở xa

jackblk
14-09-2010, 10:45 PM
Đồng ý, nhưng mừ dạo này tài chính hạn hẹp.... Thôi thì quyên góp theo tài chính vậy, nếu có quỹ thì sẽ đóng góp đều đều :D

Về vụ thăm trẻ mồ côi thì chắc đi được :-?. Nếu gần thì tốt vì em cày xe đạp :|

tungnos
15-09-2010, 01:46 PM
hay đấy, gút dóp \m/ ủng hộ hết mình luôn

Rubik_NMN
15-09-2010, 02:43 PM
Tiếc là em ở HN:((
Nếu ở HCM thì em ủng hộ luôn

mrlonely
20-09-2010, 12:17 AM
Hiện tại thỉ buổi off sáng nay vẫn không thấy ai tự nguyên quyên góp gì cả ,không biết là do mọi người quên hay là ko quan tâm nhưng chắc cứ cái đà này thỉ tạm thời phải hủy buổi viếng thăm trẻ mồ côi quá

phuc_lichking
20-09-2010, 02:18 PM
Không Phải đâu anh,theo em điều tra thì đa số là muốn trao tận tay,thấy tận mắt và các thứ đó khá công kềnh nên việc xách lên -18 khá khó khăn

nanotek2711
25-09-2010, 08:00 PM
ủa vậy là mai có đi hông sao ko nghe động tĩnh j hết

pirates00
25-09-2010, 09:56 PM
Tất nhiên là không, bởi vì không có đóng góp gì cả nên không thể chuẩn bị quà, ... thì làm sao mà đi thăm được.