PDA

View Full Version : Chia sẻ kinh nghiệm FMC

titikid91yb
11-09-2010, 08:17 PM
Đây là 1 số kinh nghiệm làm FMC ở bên speedsolving, cũng là những kinh nghiệm mình sử dụng thường xuyên :P

http://www.speedsolving.com/forum/showthread.php?t=1566

1) Tạo block
Có thể tạo block 2x2x2 rùi sau đó là block 2x2x3, tuy nhiên cũng có thể tạo 2 block 1x2x3 rồi ghép với nhau
Ví dụ: Scramble1: D2 U' R D' U2 L' D' R2 B F2 R2 B' F L' D' B2 F2 D' U B2 F' D2 B2 D2 L2

Hãy để ý đến 2 cặp (vàng-đỏ-xanh dương, xanh lá-cam-vàng) và sau khi thử vài lần thì ta thấy cặp thứ 2 có thể tạo block 2x2x2 (U2 R2 L F2) và sau đó là block 2x2x3 (R B' R2 B' R) =B2 U2, thế là ta đã làm xong double-Xcross trong 11 moves. Nhưng việc làm F2L tiếp theo lại hơi khó khăn. Sau khi phân tích ta thấy có thể thêm 1 move B vào lúc bắt đầu (U2 R2 sẽ thành U2 R B R) và ta nhận thấy sẽ tốt hơn nếu làm block 1x2x3 lúc này. Cách làm là D2 L F2. Vậy là ta đã có block 2x2x3 trong 7 moves và để làm double-Xcross chỉ cần 8 moves ( thêm U2 nữa)

2) keyhole
Đôi lúc dùng keyhole rất có ích, tức là các bạn đã có góc ở tầng 1 và muốn chèn cạnh vào tầng giữa vs số bước ngắn hơn. Cách này đặc biệt hữu dụng khi muốn tạo 1 cặp góc-cạnh

Ví dụ: Scramble1: D2 U' R D' U2 L' D' R2 B F2 R2 B' F L' D' B2 F2 D' U B2 F' D2 B2 D2 L2
Ta làm U2 R B R D2 L F2 U2 như phần 1)
Tất cả F2L đã làm xong trừ 1 góc (xanh lá- cam-trắng) và 1 cạnh (đỏ-trắng)
nếu làm F2L như bt thì sẽ tốn rất nhiều moves, nhưng thực tế ta chỉ cần sử dụng keyhole= F R B2 R' F', vậy là F2L đã giải xong trong 13 moves!

3) Biết nhiều OLL, PLL và COLL( có thể cả ZB F2L, ZB LL nữa thì tốt :P)
Rõ ràng là càng biết nhiều thì càng có lợi rồi, công thức tốt nhất để áp dụng chưa chắc đã là ct dễ finger trick nhất đâu :D
Ví dụ:
Scramble1: D2 U' R D' U2 L' D' R2 B F2 R2 B' F L' D' B2 F2 D' U B2 F' D2 B2 D2 L2, perform U2 R B R D2 L F2 U2 F R B2 R' F'.
OLL in 10 (N7): x' y R'L2DFD'F'L'FL'R
PLL in 11 (P8): y2 B2 R' U' R B2 L' D L' D' L2 U
Làm vậy chúng ta chỉ mất 34 moves, nhưng nếu k bít full OLL vs PLL thì sẽ mất nhiều moves hơn

4) Edge control & Last Layer manipulation(k biết dịch là gì cho chuẩn :( )

-nếu đã có 1 cặp F2L thì ta có thể giaỉ nó theo ít nhất 3 cách. Áp dụng các cách khác nhau sẽ giúp cho bạn có các tầng cuối khác nhau, điều này rất quan trọng để có được LL dễ.
Ví dụ: Scramble R' F R F'. Ta có thể giải cặp F2L theo 3 cách:
1) F R' F' R để có cả 4 cạnh đều đc lật
2) U' F' U F để có 2 cạnh đã đc lật đối nhau
3) U2 F' U2 F để có 2 cạnh đã đc lật kề nhau

-Last layer manipulation:
VD: Scramble1: D2 U' R D' U2 L' D' R2 B F2 R2 B' F L' D' B2 F2 D' U B2 F' D2 B2 D2 L2, Xoay U2 R B R D2 L F2 U2 F
Chèn "pair"= R B2 R' F' cũng tốt, nhưng mà LL lúc đó chỉ có 2 cạnh đc lật. Ta có thể tráo LL và lật đc nhiều cạnh hơn trước khi chèn "pair"=B' R B R' (manipulation) B2 R' U R U' F' (edge control). sẽ thêm 5 moves nữa. nhưng ta có thể làm OLL và PLL ngắn hơn (OLL (8) U' L' D' L U L' D L, PLL (10) R2 B' U D' R2 D U' B' R2 B')

5) Viết lời giải mà k dùng các kí hiệu x,y,z!

Mình nhấn mạnh đây là 1 lưu ý rất cần thiết cho các begginer. đôi lúc chúng ta áp dụng ct thứ nhất, xoay cube rồi lại áp dụng ct thứ 2 nên đôi khi có những moves bị lặp dẫn đến thừa bước. Thay vào đó nếu ta viết cách giải mà k dùng các kí hiệu x,y,z thì sẽ dễ dàng hơn trong viẹc kiểm tra và tránh bị lặp.
ví dụ:
scramble: R2 B2 R F R' B2 R F' R y F U R U' R' F'
k nên viết: F R U R' U' F' y' R' F R' B2 R F' R' B2 R2 (15 moves)
mà hãy viết F R U R' U' F' F' L F' R2 F L' F' R2 F2 (15 moves) và sửa thành F R U R' U' F2 L F' R2 F L' F' R2 F2 (14 moves)

o0ozu_mjo0o
11-09-2010, 08:24 PM
xé đc cái tem>:D<
tks kiu anh
khéo em pải la liếm tí FMC nhỉ:D

kidrock2007
12-09-2010, 07:07 AM
Tạo block ban đầu có hai cách:
+tạo block 2x2x2 :cái này bạn phải tạo 1 outter block 2x2 và một inner block 2x2,ghép lại sẽ ra block 2x2x2
+tạo block 2x2x3:bạn có hai cách là tạo block 2x2x2 rồi thêm một outter block 2x2 nữa ,không thì bạn có thể tạo 1 outter block 2x2x3 và một inner block 2x2x3 .
Keyhole :
thủ thuật này thường hay dùng cho cách giải của heise trong bứoc cuối ,mình thường sử dụng cách này cho việc sửa góc là lật góc ,cái này cũng giống commu và conju ở cycle 3.
có 1 lưu ý khi giải FMC mà mình đã suy ra đựoc là không nên quá vội ghép các block ,hãy để khi tạo hết các block nhỏ rồi hãy ghép lại ,nó sẽ giúp chúng ta lật cạnh và tốn ít move hơn.
còn một điều nữa mình cũng cần nói luôn,dù cho bước tạo block hay ghép block ấy tốn nhiều move ,thì cũng chưa chắc solution của bạn sẽ dài hơn đâu,mà có khi sẽ ngăn hơn ,vì các bứoc ấy sẽ giúp cho các move sau ngắn hơn chẳng hạn và còn nhiều lý do khác.
Đây là một trang mình mới kiếm đựoc ,để cá bạn tham khảo một số move solution của các pro http://www.ryanheise.com/competitions/linearfmc/
Hết ý kiến #:-S

Rubik_NMN
12-09-2010, 09:44 AM
Cái này khó phết nhỉ:D
Được
Em sẽ luyện:D

hoanghiep64
12-09-2010, 06:03 PM
chưa biết cái key hole :D
sẽ cố gắng

heiniken_no1
12-09-2010, 06:09 PM
keyhole cũng chỉ như những move bt thôi mà anh titi :-/ nó có gì đặc biệt đâu

titikid91yb
12-09-2010, 09:06 PM
keyhole cũng chỉ như những move bt thôi mà anh titi :-/ nó có gì đặc biệt đâu

sao lại bt nhỉ :-? cái đó có nhiều mem đã biết đâu

vuaquyen92
12-09-2010, 10:19 PM
hóa ra anh tikid có nhiều trò mà cứ giấu nghề mãi hồi trước em có biết keyhole nhưng lúc thi FMC lại quên ko dùng :(

Devilbringger
12-09-2010, 10:20 PM
haha, anh thì dùng cái chiêu keyhole ngay trong lúc speed luôn :))

titikid91yb
12-09-2010, 11:15 PM
@devil: đúng đó, nhưng thường khi speed thì khó look lắm :D
p/s: chết, quên mất 2pic này, mai dịch tiếp vậy, còn nhìu chiêu hay lắm :D

haily
13-09-2010, 11:40 AM
keyhole kiểu như làm 2 cặp f2l trong 1 f2l thôi đúng ko anh nhưng sử dụng thêm D,D" nữa đúng ko anh

titikid91yb
13-09-2010, 01:10 PM
keyhole kiểu như làm 2 cặp f2l trong 1 f2l thôi đúng ko anh nhưng sử dụng thêm D,D" nữa đúng ko anh

uk đúng đó

titikid91yb
13-09-2010, 07:12 PM
thực ra cái keyhole giống như là F2L kép thôi ,chủ yếu cảu keyhole LÀ GÉP GÓC KHI CẠNH ĐÃ ĐÚNG
ÀH,HÌNH NHƯ CHƯA CÓ BẢN DỊCH CỦA lars AI MUỐN DỊCH KHÔNG.MÌNH ĐANG ĐỊNH DỊCH
KHÔNG BIẾT ANH TITI BIẾT CONJU KHÔNG,EM ĐANG NGHIÊN CỨU CÁI NÀY

k em ạ :-| em chăm chỉ đọc tài liệu ghê nhỉ :D nếu dịch đc cho 4rum thì tốt
sao k vào đc speedsolving thế này =.=

hoanghiep64
16-09-2010, 10:04 AM
anh dịch tiếp được không ạ
có thế này chắc chưa đủ làm f2l 20 moves :|

hoanghiep64
16-09-2010, 09:51 PM
bên speed solving chỉ có một topic kéo dài tới hơn 20 page,chứ không có luôn cái box giống bên mình.và chắc chắn một điều FMC vn sẽ kém phát triển vì mình thấy qua các giải đấu .
Qua hai giải đấu thì mình thấy như thế này :mùa giải 1 (có giải thưởng ) nhiều hơn gắp 4 lần số người tham gia tính đến hiện giờ so với màu giải 2 (không có giải thưởng).
nói thì nói vậy thôi ,không trách móc ai cả ,cũng mong sẽ có nhiều người chơi hơn nhờ các hoạt động này.

em nghĩ không phải thế đâu anh ạ, dù có giải thưởng hay không thì mọi người luôn muốn ở vị trí cao nhất, nhưng rất tiếc anh titi lại vào cho luôn quả 36 moves thì thực sự không ai muốn làm nữa
em không có ý trách móc anh titi đâu nhé ;)

titikid91yb
17-09-2010, 12:43 AM
em nghĩ không phải thế đâu anh ạ, dù có giải thưởng hay không thì mọi người luôn muốn ở vị trí cao nhất, nhưng rất tiếc anh titi lại vào cho luôn quả 36 moves thì thực sự không ai muốn làm nữa
em không có ý trách móc anh titi đâu nhé ;)

ờ, anh hiểu. Nhưng a k nghĩ là sau bài của anh lại chẳng ai tham gia nữa:-s, cái X-cross đó dễ mà
mới update thêm 2 phần :D

kidrock2007
17-09-2010, 04:09 PM
:-w:-w:-w:-w anh titi thật là ..........Mình sẽ nghĩ hưu non ngừng chơi rubik ,có thể một tuần lên đựoc vài lần .Tiếc là không dịch đựoc Conjugate cho anh em và các tài liệu khác.Mình cũng đã giải đựoc theo cách của heise,thật là mừng :X để luyện dần dần lên sau này sẽ gặp .vài tuần nữa mình và thằng bạn chắc sẽ dịch được conjugate .mong là thế

kidrock2007
18-09-2010, 04:33 PM
ở cái thứ 5 :chúng ta chỉ nên làm một mặt thôi,trong cả quá trình giải không nên xoay nhiều ,như mình chỉ xoay cube rất ít khoảng >3 lần .nếu xoay nhiều sẽ rất dễ bị lẫn lộn => DNF.khó kiểm soat các mặt .nếu các bạn bị bí OLL,PLL (do làm theo quán tính nên khi làm chậm sẽ quên) thì WCA đã có luật là cho mang theo nhiều cube là do lý do này[hr]
ở cái thứ 4 mục 2 là xử lý tầng cuối tức là thay đổi trạng thái truớc khi ghép pair nhưng không làm thay đổi trạng thái pair.rất có ích cho các kỹ thuật của ryan sau khi ghép xong các square