PDA

View Full Version : Xin hỏi - Trước khi solving, cuber làm gì?

backden
19-04-2009, 09:07 AM
Mình hiện đang tập để tăng tốc độ solving, xem ở nhiều clip, ngay cả anh Quyền, cũng nhìn trước khi solve, như vậy, nhìn trước để nhớ những gì và đoán biết trước điều gì khi lắp?
Đối với mình, nhìn trước cũng chỉ để tính đường lắp cross sao cho nhanh, chứ còn để lắp xong cross thì tự quay nên tốc độ cũng không cao, ai có bí quyết gì ở đây xin chỉ giúp hay đơn giản là cho biết nhìn gì trước khi solve.

nvt_zion
19-04-2009, 09:25 AM
thì họ nhìn để xác định hướng làm cross đó, có thể là hình dung trước xem cặp F2L họ làm đầu tiên sao cho nhanh nhất ( ko biết có đúng ko) :D

vuaquyen92
19-04-2009, 09:39 AM
Anh thì nhìn trước cũng chỉ nhìn cross thôi nhưng khi làm xong cross thì luôn ở đáy và nhìn được F2l luôn. Tốt nhất để luyện được như thế em đừng tăng tốc mà nên làm chậm lại khi thấy mình có thể làm liên tục và nhìn trước được các cặp rồi thì mới tăng tốc lên

kieuphong
19-04-2009, 02:09 PM
Trong 15s nhìn trước đó mình phải nhìn đc cách làm cross để khi vào làm là quay luôn cross ko cần suy nghĩ, tập đc như thế khá khó và mất nhiều thời gian, đòi hỏi kinh nghiệm nhiều. Thông thường ta sẽ tập nhìn trước, ghi nhớ rồi nhắm mắt vào xoay, nếu mở mắt ra đã xong cross thì thành công.

nghiavn
19-04-2009, 02:31 PM
Nếu còn đủ tgian (tức là khi TH cross dễ) thì em cũng nghĩ luôn để làm cặp F2L đầu tiên, nhưng mà cũng ít khi thành công

UMU
19-04-2009, 09:08 PM
cách nhắm mắt luyện cross hay đấy :D hôm nào em phải thử mới dc :p cross của em vẫn mất tận 3-4 giây

nghiavn
19-04-2009, 09:33 PM
3-4s là cũng ổn rồi, chuyển xuống 2s thì có thể coi là tốt

backden
19-04-2009, 09:36 PM
MÌnh cũng trung bình 3-4s, còn hên thì khoảng 1-2s.CÒn việc di chuyển 7 moves ra cross thì cũng còn tùy, nếu suy nghĩ lâu thì chắc cũng tạm ổn. Có lúc tình thì tốt, nhưng khi vào làm thì lại hay trật do quay ko đúng với tính toán.

backden
19-04-2009, 09:50 PM
Nếu vậy kiệt sức, khi vừa khởi động xong, ngồi xuống, tim đập mạnh, máu từ tim chạy tứa tung, dễ gây ra choáng, run tay, tập trung kém => Solving sẽ rất dễ lộn. Ko những thế, nhìu người vừa khởi động xong, ngồi xuống là mặt xanh ngắt, làm gì đc nữa.

Nên nếu có khởi động, khởi động tại chỗ, tránh khởi động chân quá mạnh, ko để tim đập mạnh luôn, ngồi ngay thẳng(thấy thằng nào solve cũng đứng hoặc ngồi thẳng).