PDA

View Full Version : Rubik - My love!

ngogiuoc
07-09-2008, 09:15 PM
Về chuyện viết bài giới thiệu cho mọi người biết mình cũng đã suy nghĩ và có thử nghiệm một bài trên web trẻ thơ, tuy nhiên mod bên đó đã meg bài đó xuống tận trang 3 nên gần như không có ai thấy, tuy nhiên vì có một số bạn đọc qua và có phản ánh tích cực nên mình nghĩ chúng ta sẽ edit lại một bài mới phù hợp hơn.
sau đầy là phần mình đã post bên webtt, có post phần này trong một topic khác nhưng vẩn xin post lại ở đây vì bên topic này thào luận sẽ thích hợp hơn

Rubik –thêm một lựa chọn trò chơi bổ ích cho con trẻ.
Chào các anh chị, trong thời đại công nghệ thông tin phát triển như hiện nay chắn hẳn cũng đã có lúc anh chị băn khoăn không biết phải lựa chọn cho con em mình một trò chơi gì đó bổ ích sau giờ học căng thẳng, trò chơi điện tử, búp bê, thể thao hay ...chạy nhảy ngòai đường. Mỗi trò chơi đều có những mặt tích cực riêng, và với kiến thức hạn hẹp của mình em xin giới thiệu cho các anh chị thêm một sự lựa chọn tuy có thể không mới mẻ nhưng phần lớn thì mọi người chưa có cái nhìn đúng về nó, đó là trò chơi Rubik. Là một người từng chơi rubik khi còn là trẻ thơ, em xin khẳng định đây là một trò chơi rất thích hợp cho rất nhiều người, nhất là với giới trẻ.
Nhiều người cho rằng đây là một trò chơi khó, phải suy nghĩ nhiều không ích lợi sau khi đã học tập và làm việc căng thẳng. Đây là suy nghĩ chung của rất nhiều người nhưng sự thật thì hòan tòan không như vậy. Thực sự để xếp được 6 mặt rất là dễ, có rất rất nhiều cách để xếp được. ở đây chắc cũng đã có vài anh chị biết rằng gần đây trên báo có đưa tin một em bé 3 tuổi cũng có thể chơi được rubik http://www11.dantri.com.vn/chuyenla/3-tuoi-thien-tai-choi-Rubik/2007/2/168249.vip. Vâng sẽ có người nói rằng đó là thiên tài mà, trên thế giới liệu có mấy người như em bé đó. Và em cũng đồng tình như vậy, 3 tuổi mà xếp được 6 thì quả là thiên tài. Tuy nhiên điều đó không có nghĩa là đứa con 3-4 tuổi của anh chị không thể giỏi được như vậy, không thể chơi được rubik. Với trẻ từ 3-5 tuổi, nếu được chỉ bảo thì có thể dễ dàng xếp được 1 mặt, nhiều bé còn xếp được 2 tầng vì công thức đế xếp cho 1 mặt và 2 tầng rất ngắn, chì di chuyển 3 đến 6 lượt là song, tuy nhiên nhiều người không biết điều này. Từ 5-10 tuổi có thể chỉ thêm 3 đến 4 công thức cũng ngắn như vậy đế hòan thành được 6 mặt. Khi còn nhỏ, em cũng đã chỉ cho các bạn và chỉ khỏang 2 ngày là bạn ấy có thể xếp được. Vâng, vậy cứ cho rằng trò này khá dễ đi, để xếp được 6 mặt chì cân vài công thức, trẻ em có thể cần vài ngày và người lớn thì cần khỏang nửa giờ, nhưng chơi như vậy liệu có lợi ích gì cho con trẻ không? Đây là lứa tuổi bắt đấu phát triển, chơi rubik trong giai đọan này rõ ràng là sẽ giúp cho các bé óc quan sát, từ đơn giản đế xếp được một mặt, từ đó năng cao lần lên 2 tầng và cả 3 tầng, tập dần khả năng quan sát và liên kết các thông tin đơn giản. Sau đó muốn xếp được 6 mặt dù sao cũng cần suy luận một ít, mặt dù rằng chỉ là suy luận đơn giản về màu sắc vị trí, nhưng đó cũng là tiền đề để bé phát triển tư duy sau này. Một khi giải được hết cả 6 mặt thì các bé sẽ thường quan tâm đến việc xếp nhanh hay chậm, và đây cũng là nhân tố giúp phát triển việc tư duy sử lý tình huống nhanh đi kèm với sự nhanh tay và óc quan sát. Đây là độ tuổi tò mò thích học hỏi và khám phá, sẽ rất là tuyệt vời khi con bạn tròn xoe đôi mắt trầm trồ nể phục khi khối rubik bị xáo trộn bổng chốc hóa đúng màu trong đôi tay nhanh nhẹn của bạn, rồi chúng sẽ chăm chỉ theo dõi từng cử chỉ mà bạn hướng dẫn cho chúng và òa lên mừng rỡ khi tự tay xếp được từng mẩu màu.
Lớn hơn một chút, một người đã biết chơi rubik lại thường cho rằng “ah, nó quá dễ, xếp 6 mặt cũng chỉ vài công thức” Và thực tế cũng đúng là như vậy nhưng đó chỉ là một phần nhỏ của rubik thôi, vì thật sự xếp được 6 mặt chỉ là một phần rất nhỏ của rubik thôi. Ngòai việc xếp 6 mặt còn có thể sáng tạo ra hàng trăm cách xếp hình khác như xếp chữ cái, xếp hình v.v... rất thích hợp cho các bé thích mày mò sáng tạo. Ngòai ra trên thế giới ở lứa tuổi cấp II cấp III thì việc giải nhanh rubik được rất nhiều người quan tâm. Để xếp được 6 mặt thì khá dễ, nhưng mà xếp nhanh thì không đơn giản, cần phải học khá nhiều công thức để có thể xếp nhanh được, ngòai ra còn có thể tiếp xúc với các lọai rubik khó hơn như 4x4 hay 5x5. Muốn chơi nhanh được cần phải luyện tập, học công thức, quan sát nhanh, phản xạ tốt. Phát triển với một mức độ khó hơn nữa người ta phát triển thêm các kiểu chơi mới, như là chơi bằng một tay, chơi bằng chân hay đọc đáo và khó hơn nữa là bịt mắt hay giải rubik sao cho số lần soay là ít nhất. Vâng tóm lại là với lứa tuổi từ cấp II trở lên, rubik vẫn là một trò chơi thú vị cho con em khám phá học hỏi và nghiên cứu. Giúp phản xạ, khéo tay, tư duy, đặc biệt với cách chơi đặc biệt như nhắm mắt, hay tìm cách giải ngắn nhất nó còn giúp tư duy, suy luận và trí nhớ v.v...
Vậy có thể nói rubik là một trò không quá khó, mọi người đều có thể xếp được 6 mặt dễ dàng, và cũng không phải dễ dàng để có thể biết tòan bộ về nó, đến giờ bài tóan rubik vẫn còn là một ẩn số đối với các nhà khoan học trên tòan thế giới, dù rằng được phát minh bởi Ernő Rubik vào năm 1974 nhưng đến giờ người ta vẫn chưa khám phá hết về nó. Và tùy vào từng lứa tuổi sẽ có những cách chơi phù hợp riêng. Có thể nói rubik là một trò chơi khá hay và phù hợp cho con trẻ
Trên đây em đã nói sơ qua nhìn nhận của em về trò chơi rubik, đây là một trò chơi gắn bó với em từ khi còn nhỏ. Hy vọng qua bài viết này anh chị sẽ biết thêm một trò chơi phù hợp cho con em của mình.
Có lẽ ta nên bắt đầu từ việc thu thập thông tin cũng như ý kiến của các mob, admin Nghĩa, Black thomas, và cả các member khác nữa. trước tiên là qúa trình vì sao chúng ta đến với Rubik, sau đó mình sẽ đúc kết đề có thể viết một bài tốt hơn.
Mình sẽ xin bắt đầu trước câu chuyện mình đến với rubik.

Mình đến với rubik từ rất sớm, cục đầu tiên là của anh mình mượn bạn của ảnh - anh Vũ, chắc vào đầu những năm 92 hay 93 gì đó, mình không nhờ rõ năm nhưng biết chắc rằng lúc đó mình còn rất bé, :neutral: và có những khoảnh khắc mà con người ta trải qua và không bào giờ quên được, và mình cũng vậy, đến giờ mình vẫn có nhờ cái cảm giác vui mừng khi chì trong buổi tối lần đầu tiên tiếp xúc với rubik mình đã giải được 1 mặt đầu tiên, đó là màu trắng, khi mà thời đó còn dùng những cục rubik title tròn quay bị kẹt cứng.
và ngay sau đó nó đã trờ nên rất thích rubik, càng thân thiêt hơn khi mình vào lớp 3, anh mình phải đi học xa còn lại mình làm bạn với nó mỗi khi rảnh rỗi. Thời đó thì chẳn có mấy ai biết cách giải nên cũng có ai chỉ mình, anh Vũ thì khằng định mình không đủ trình độ đề hiểu cách giải. vậy đó. :idea:
Đến tận khi lên lớp 5, lúc chứng kiến anh 2 mình (lúc đó đang học 12) xoay vần khồi rubik và từ từ những ô màu đó ngay ngắn hiện hình nguyên vẹn, mỗi mặt một màu mình đã nằng nặc đòi ảnh chĩ.
Nhưng mà không, một phần do ảnh không có thời gian chỉ một đứa nhóc lớp 5 hiểu nổi, lớp 12 mà :idea: . vậy đó :idea: thêm một lần bỏ lở cơ hội học cách giải.
Cuồi cùng thì cũng hết cấp 1, mùa hè đến mình lại lôi cục rubik ra xoay vần, xoay không được lại tháo ra xếp lại, rồi lại xóa rồi lại xoay vần vẫn không được.
Chán nản định bỏ cuộc thì anh 2 "yêu dấu" nói nói một câu, " lúc người ta mới phát mình ra rubik, cà thề giới phài mất 1 thơi gian đề tìm cách giải, và người ta trao cho ngưởi đầu tiên tìm ra 10 000 đô " :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
có lẽ là ảnh nói đùa, đến giờ vẫn chưa có dịp kiểm chứng thực hư thông tin đó như thế nào nhưng nghe câu đó mình kịch thích vô cùng và tự quyết tâm sẽ phải tự làm được, không nhờ ai hết.
Và thế là không thào ra xoay xoay không nữa mà mổi lần cầm nó là mình có một tờ giấy và cây viết kê bên, đầy những ký hiệu quái dị, mủi tên soắn ốc và cả những từ tượng hình chỉ góc và cạnh.
" Má ơi! má ơi! con xếp được rồi nè". đó là tiếng reo mừng rỡ khi lần đầu tiên mình hoàn thành cục rubik, khoe ngay với má, mặt hớn hở miệng cười tươi. Và tận sau đó nhiều năm mình vẫn mộng tưởng " Mình mà sinh sớm vài chục năm chắc sẽ ẳm nguyên 10 000 đô rời, giàu to rồi ^ ^ " :razz: :razz:
Đó là quà trình mình đến với rubik. Sau này khi học quân sự ở Thủ Đức, thấy các bạn trong lớp có vẻ thích trò nay và mình đã hướng dẫn các bạn cách chơi và quyết định tìm hiểu sâu thêm, và cộng đồng đâu tiên là bên gamevn, lúc đó gặp 3 người đầu tiên là anh Nguyên Anh, Nghĩa và Phúc (lúc đó còn dùng nick 7up). rất cảm ơn 7up đã bán cho anh con DIY giá rẻ ấy nhé ^ ^ :-x
Hy vọng các bạn sẽ có câu chuyện rubik của riêng mình để chia sẽ với mọi người

kieuphong
08-09-2008, 01:04 AM
Câu truyện rubik của mình thì như sau: tèn ten tén ten, uỳnh uỳnh chát chát (nhạc nền) :razz: Ngày xửa ngày xưa, vào đầu những năm 90 của thế kỷ trước, CNXH bị một cú sốc rất lớn khi liên bang Xô Viết tan rã, rất nhiều người Việt Nam đang sống và làm việc ở Liên Xô phải trở về nước. Chú mình cũng về nước vào dạo ấy và mang cho mình 1 cục rubik. Hồi ấy còn trẻ con nên nhìn thấy cái khối đẹp đẹp nhiều màu là mình thích mê tơi, suốt ngày mang ra ngắm ngắm, nghịch nghịch, mình còn nhớ hồi đấy thích nhất là ngắm 2 viên góc màu xanh-đỏ-trắng và xanh-đỏ-vàng vì thấy nó rất đẹp (trẻ con có khác). Tuy nhiên ngắm ngắm thế thôi chứ mình ko biết giải nó thế nào, toàn tháo rời ra rồi lắp lại. Thế mà có lần oai ra phết, mang rubik cho lũ bạn phá rồi chạy về nhà tháo ra lắp lại, sau đó mang ra khoe khiến đứa nào cũng suýt xoa nể phục.

Rồi 1 ngày đẹp trời, chú mình lên chơi và dạy mình cách giải rubik, mình nhớ là hồi đấy học mất 1 buổi sáng. Tuy cách này rất chi là khốn nạn (xin lỗi phải dùng từ này) nhưng nó cũng theo mình hơn chục năm trời. Cách này ‘khốn nạn’ ở chỗ nó có 1 bước phải dùng đi dùng lại 1 công thức cho đến khi nào đúng đc 2 góc mới thôi. Cho nên có khi phải làm đến gần chục lần cái công thức đấy thì mới xong. Vật vã với cái công thức đểu cáng kia 1 thời gian, mình hạ quyết tâm phải trị đc nó, (lúc đấy mình nhớ hình như là học lớp 2). Thế là hì hục mang giấy bút ra ghi ghi chép chép xem trước và sau khi dùng công thức thì các viên góc nó xoay và lật như thế nào. Cuối cùng mình cũng đã tìm ra quy luật của nó và chỉ cần làm tối đa 3 lần công thức là chắc chắn có 2 góc đúng. Kể từ đó trở đi, việc giải rubik cũng dễ thở hơn.

Rồi 1 ngày đẹp trời khác, mình lên nhà ông, đc ông làm cho xem hình cube lồng cube, gạ hỏi mãi mà ông ko dạy, về nhà cứ tức anh ánh. Đến giờ mình vẫn ko biết làm sao mà ông biết đc công thức làm cái pattern ấy, chắc là do chú mình dạy.

Bẵng đi 1 thời gian dài, sau mấy lần chuyển nhà thì cục rubik cũng bị vứt vào 1 góc xó xỉnh nào đó. Đến tận năm lớp 9, bố mình đi Trung Quốc mới mang về cho mình 1 cục rubik khác, lúc đó mình cũng đã quên cách chơi, phải đi hỏi chú mấy công thức tầng cuối.

Lại 1 ngày đẹp trời khác vào đầu năm 2007, mình tìm thấy topic về rubik trên gamevn, hồi đấy có 1 thằng cha bốc phét là chỉ cần làm 41 moves ko cần nhìn là giải đc rubik cho bất kỳ trường hợp nào. Nghe đã thấy láo toét vì tuy hồi đấy còn gà mờ nhưng mình cũng biết kỷ lục thế giới bịt mắt là bao nhiêu. Tuy nhiên chính nhờ vụ này mà mình thường xuyên vào topic để xem mọi người lật mặt lão kia như thế nào. Dạo đấy có 3 nick hoạt động rất sôi nổi là 7up, baothai và anima, mình cũng thỉnh thoảng chui vào ném đá hội nghị mấy phát (nick: sieu_sieu).

Rồi sau đó tình cờ mình đọc đc 1 bài trên tạp chí echip có link đến trang của Joels, mình vào đó nghiên cứu và học theo hướng dẫn cơ bản của Joels, đó cũng là ngày mình làm quen với speed cubing.

Thời gian trôi qua, các thành viên trên gamevn và nhất là 7up đã tìm hiểu đc rất nhiều vấn đề liên quan đến rubik, đặc biệt là cách làm visa card để mua rubik. Mình cũng quan tâm đến việc này nên add nick 7up để hỏi thêm. Tuy lần đầu nói chuyện nhưng 7up rất nhiệt tình giải thích cho mình về cutcorner, finger trick, silicone… Mình rất muốn gặp 1 ai đó để bàn luận thêm, tuy nhiên các thành viên người thì trong nam, người thì ở tận… Mỹ nên cũng ko thể gặp đc.

Cho đến 1 hôm, trên topic gamevn xuất hiện nick Chrystos, nói rằng ở HN và muốn gặp gỡ trao đổi về rubik với ai cùng sở thích. Mình lập tức PM và hẹn offline vào 1 ngày gần nhất.

Và rồi vào 1 ngày trời ko đẹp lắm, buổi offline lần thứ nhất đã diễn ra tại quán cafe 66. Tuy đã thông báo trên topic nhưng hôm đấy cũng chỉ có 2 người tới, chắc các bạn cũng đoán ra, đó là mình và Nghĩa. Hôm đó mình và Nghĩa đã bàn muốn phát triển phong trào rubik thì nhất định phải có 1 forum riêng độc lập với gamevn để post các bài hướng dẫn. Sau đó, Nghĩa về bàn thêm với Phúc và đầu năm 2008, forum của chúng ta ra đời.

Vài dòng tâm sự với các bạn, ko biết là có mấy ai đủ kiên nhẫn để đọc hết bài viết dài dằng dặc này, tuy vậy mình cũng mong các bạn chia sẻ chút cảm nghĩ khi lần đầu đến với rubik.

vuaquyen92
08-09-2008, 11:32 AM
Con đường đến với rubik lần đầu của mình cũng bắt đầu từ những năm 2k (ko nhớ rõ năm nào chắc khoảng 5-6 năm trước :razz: ). Hồi đấy, mình qua nhà anh họ chơi thì bắt gặp 1 cái cục 6 màu trông hay hay thế là ngồi nghịch. Sau đó hỏi mới biết cục này tên là rubik B-0 . Ngồi nghịch bên cạnh cái cửa sổ được tầm 30p thì mãi mà ko ra 1 mặt trùng màu thế là chán quăng cái cục này ra 1 bên rồi chạy đi chơi trò khác :oops:

Sau hàng vài thập kỉ tới bấy giờ là đầu năm 2008, lần này mình lại quay lại nhà anh họ chơi. Không hiểu số phận đùn đẩy thế nào tự nhiên lại thấy cục rubik ngay trước mặt :?: ( trước đó cục rubik của anh mình đã ko cánh mà bay trong 1 thời gian :razz: ).Tự nhiên lúc đấy lại nổi máu tìm cách giải rubik thế là lại ngồi nghịch nhưng lần này thì khác mình suýt ra được 1 mặt :cool: . Sau hôm đấy. mình quyết định mượn cục này về nhà tìm cách giải V:-V . Về nhà thì ngồi mãi lần này mới ra được 1 mặt sau đó ko biết giải tiếp như thế nào đang định quăng thì :twisted: bố mình đến và nói cái rubik là xoay kiểu tấng 1->tầng 2--> tầng 3 . Lúc này mình mới biết là bố mình cũng đã từng chơi rubik 1 thời gian bên Nga thế là học hỏi học hỏi luôn :mrgreen:. Nhưng bởi cũng khá lâu ko cầm rubik nên bố mình cũng quên cách giải và chỉ làm được đến tầng 2 8-0 . Vì vậy mình cũng chỉ học được đến tầng 2, may thay năm đó là năm 2008 mạng internet khá phát triển thế là mình và bố mình bắt đầu searching cách giải :mrgreen:.

Lúc đầu mình thì search trên google cách giải nhưng chỉ trong phạm vi VN tại ngại lên web nước ngoài ngồi dịch nhưng hồi đấy chưa có bài nào hướng dẫn cả thế là :roll: . Nhưng bố mình lại search chỉ ở phạm vi nước ngoài và trang của lar5 là trang mình biết được đầu tiên qua bố mình. Kể từ hôm đấy mình bắt đầu nghiên cứu ở tầng 3 trên trang này nhưng nhìn cube java mà chả hiểu gì .Cũng may bố mình còn tìm hiểu 1 số kí hiệu như là F U R L D , thế là mình mới biết công thức là như thế nào và rồi bắt đầu hiểu các bước xoay dần dần trong 3 ngày mình đã xoay được tầng 3 :mrgreen:. Sau lần đó, hàng ngày mỗi khi đi học về là lại lấy cube ra xoay và mê nó từ lúc nào ko biết :razz:.

Về sau mình còn mang rubik đến lớp truyền bá thế là ở lớp cũng có vài người biết xoay và thi speed với mình. Cũng bởi vậy mà mình bắt đầu có hứng tập speed. Mỗi ngày ngồi tập speed mà cao lắm cũng chỉ 1 p 50s mà thỉnh thoảng cube kẹt + bung ra tùm lum ( cube china có khác nhiều lúc đang speed bị kẹt bực quá đập tan tành :idea: ). Bởi vậy mà mình sinh ra tự phụ nghĩ rằng rubik xoay thế là cao lắm rồi và cho rằng mấy thằng speed dưới 1 p là nhờ cube xịn :oops:.Và rồi mình bỏ speed chuyển qua pattern 1 thời gian. Search trên mạng về cái pattern nhiều ngày liền tự nhiên tìm ra cái topic rubik bên gamevn thế là vô đọc :neutral: . Từ hôm đó mới biết cũng nhiều người chơi rubik và theo chữ kí của sevenup mình biết đến rubikvn ( hồi đó vẫn còn member.lycos :mad: ). Tìm hiểu trên forum biết đến cái Jnet thế là máu speed lại nổi lên và mình quyết định sắm 1 con rubik mới toanh ( vẫn china lởm ) luyện..... Và cũng về từ đó gắn bó với rubik và forum luôn :neutral:

PS: anh ngogiuoc siêu thật tự tìm cách giải :mad:

Mr_Snape
08-09-2008, 04:24 PM
Hơ,topic gì đây ý nhỉ 8-0 Em tưởng em nhìn lầm.Nhưng thôi kệ bỏ qua nội quy đi.

Vào mùa hè năm 2000,1 người đàn ông trung niên đã mang 1 cục có tên rubic(hồi đó nghĩ là thế) về nhà để mày mò chơi.Thằng con ông thấy cũng ngộ ngộ và cũng muốn chơi.Rất tiếc,em không phải thằng nhóc đó.1 thằng khác là thằng cháu của người đàn ông nói trên cũng đòi chơi,và It's me :!:
Lúc đầu chỉ là tìm cách xếp được 1 mặt là tốt rồi,không ai dạy cả,và cuối cùng cũng có thành tích là 30s(1 mặt).Hồi đó vẫn chỉ là mang cái thành tích 30s(1 mặt đi ra oai).Rồi 1 hôm ngủ dậy thấy bác mình đang xếp hình khá đẹp,nhưng vẫn chưa thể rút ra nhận xét là 1 mặt 1 hàng,rồi lúc thằng nhóc đang ngồi chơi,người đàn ông đến và bảo:"Muốn làm phải làm được 1 mặt với cái viền đúng màu với tâm bên cạnh"Và thế là thằng nhóc đã hoàn thành F2L(oai chưa :!: )Thấy thú vị vì như mình vừa đạt được cái gì đó.Nó liền tiếp tục mày mò,rồi làm được 2 mặt cạnh nhau,có lần được 3 mặt(Hơ mà cái này giải quyết được gì nhỉ?)Nhưng cũng chỉ dừng ở đó,thế cũng là khá nhất nhà rồi,hơn cả bác nó(-là người đàn ông đã dạy nó trò này)

Năm 2006.Thằng Nhóc học lớp 9.Có 1 thằng nó mang rubik ra và giải trong khoảng 3p,hãy gọi nó là Hoàng béo(lại thằng béo).Cũng ngưỡng mộ lắm,bảo nó dạy nhưng cái thằng keo kiệt,bủn xỉn,ích kỉ này không dạy.Bực mà không làm gì được.Nghĩ đi nghĩ lại thì chả có 1 lí do nào để nó không dạy cả,chẳng qua nó muốn nắm cái "độc quyền" thôi.Vậy là mộng rubik vẫn chữa có gì tiến triển hơn cả.

Rồi đến tháng 5 năm 2008,Thằng nhóc trong câu truyện đã vào cuối năm lớp 11.Một lần nữa lại là Bác nó mang cục rubik về chơi.rồi thằng nhóc(hãy gọi tôi là Mr Snape trò poster) đến lớp với cục rubik,làm được 2 tầng bằng kiến thức hữu hạn do tự mày mò có được từ hồi học lớp 4.Rồi 1 thằng cùng lớp nói:lần trước tao làm được rồi nhưng bây giờ quên rồi,thế là Snape quyết bắt thằng này nhớ lại công thức.Thằng bạn Snape(Gọi là Hưng Bò) nói thằng em cùng phòng trọ nó làm được.Ngay lập tức tan học về nhà,Snape đã phóng đến nhà thằng này,bắt nó ngồi làm 6 mặt,thằng cu này nói nó cũng quên nốt rồi,để nó nhớ lại.Và nó cũng làm được.Sau khi quan sát nó chơi thì Snape cũng nhận thấy thằng này chi dùng 2 công thức và mục đích chính là không làm mất 2 tầng(tất nhiên là sau khi làm dấu cộng đúng ở mặt đáy)Rồi Snape về nhà tự mày mò,ngồi đến 2h30p sáng trong 3 ngày liên tiếp chỉ để nghiên cứu công thức,bằng cách ghi ra giấy trạng thái mặt đáy rubik trước và sau khi dùng công thức.Và thế là Snape cũng biết hoàn thành 6 mặt rubik trong 10p

Đến lớp,cái thằng Hiệp lợn chết tiệt nó cũng bảo là làm được rồi,những 5 lần lận trong khi snape được có 3 lần.Thế là snape gạ đấu.kết quả Snape đã thắng với thành tích đầu tiên là 4p30s.
Cứ thế dần dần thành tích hạ xuống còn trung bình 1p25s,rồi kỉ lục là 1p07s.
Đến đây nó nhận ra là khó thể nhanh hơn được.Nó nghe bác nó nói kỉ lục thế giới trò này là 12s.Rồi lên mạng search.Kết quả đầu tiên vẫn là mấy cách cổ điển của Việt Nam mà nó dùng.Nó nhận ra rằng:"Việt Nam chưa có 1 bản nào ngon lành cả"Rồi nó bắt đầu tìm các trang web của nước ngoài.Và kết quả lần nữa là web của Joel(Cái này giống với anh kieuphong nhớ)Snape cùng Hiệp lợn coi video của Joel mà sock,đến lúc đi ngủ vẫn trăn trở.Lúc đó đã học được công thức hoán vị cạnh và góc.Đây là 2PLL đầu tiên học được.Rồi nó nhận ra cách là phải "phủ đầy" mặt đáy(cái này sau này biết có tên là OLL)
Lúc đầu vẫn là dùng các công thức cũ để làm OLL.Sau đó Snape tìm được web của Dan Harris,rồi lại bắt đầu nghiên cứu.Lúc này chỉ có chép ra giấy các công thức,trường hợp để lúc nào cũng mang theo để học.Vậy là trong hè nó đã học xong PLL.
Rồi nó nhận ra cục rubik của joel dùng không giống cục china của nó,Và nó bắt đầu tìm kiềm mua rubik trên mạng.Nó nghĩ"Hà nội thứ gì chả có,đắt lắm 50k/1cục là bình thường.Nhưng không có kết quả.Nó tìm thấy 1 số nick của những người ghiền rubik trên mạng và làm quen,rồi quen được maiduylinh (thằng cu này lớp 8,cũng chưa biết đến rubikvn)Rồi nó cho Snape biết nick ga_nhiem_h5n1(Phúc).Rồi cũng bắt chuyện,hỏi thành tích thấy bảo chừng 2 mấy giây->sock.Rồi hỏi mua,thấy bảo 200k/1cục kể cả tiền chuyển từ HCM ra VP.hốt thật.Giao dịch thất bại(Cũng buồn lắm)Rồi được Phúc giới thiệu vào 4rum.tèn ten.Hồi đó còn là membres,chắc mọi người còng nhớ chứ...
Sau đó thế nào thì mọi người cũng rõ,nhất là anh Nghĩa và Anh Nguyên Anh.Em rất cảm ơn 2 người đã giúp em trong việc đi sâu vào rubik

Vậy đó,cuộc đời rubik của em trước giờ là như thế và sau này....
<To be continue>

thinhbmt
25-09-2008, 01:49 PM
còn em thì đến với rubik cũng 1 phần do tính háo thắng. Em lên lớp thây mấy thằng quay rubik dc. đâm ra tò mò nhưng hỏi thì nó không bày.Tức khí nhưng chả làm được gì. 1 thời gian sau lên lớp học thêm được nhỏ bạn(nhìn củng dể thương) bày cho cách quay.Bik quay xong rồi tự nhiên thấy chán,xong rồi tình cờ gặp được anh ngogioc trên mạng anh nói về forum,vào đó đọc rồi thấy thix giờ thì ghiền rồi nhưng chắc lên đại học mới dc chơi tiếp vì đang bận on thi

Toàn.DC
25-09-2008, 09:39 PM
Còn với mình, Rubik bắt đầu từ năm lớp 9, năm 2005...
Đó là tháng ôn thi tốt nghiệp THPT,mình ra sức ôn luyện và tình cờ thấy mấy đứa trong lớp chơi Rubik. Mình vẫn không thể nào đi xa hơn 1 layer. Sau đó vào một buổi trưa mất ngủ, ông thầy dạy tin kiêm luôn giám thị thấy mình ngồi loay hoay với cục rubik bèn chỉ giúp. Thế đấy. chỉ từ 12h đến 1h15, mình đã quay dc nguyên cục rubik :-x .Hôm đó vui đến nỗi đi học thêm cũng đem theo để xoay :-??? . Vài ngày sau, mình đã haon2 toàn quen công thức và giải dc trogn khoảng 3 phút.

...
.

Bẵng đi một thời gian dài mình không chơi... cho đến một hôm, lúc mình học lớp 12, đang ở ngoài net,mình thấy 1 anh Chinesse solve trong 10s.

Thế là ... Họ đã làm điều đó như thế nào ??? :-??? :-???
Dần dà mình biết đến Thrawst, F2L, .. nhưng lúc đó vẫn chưa có cube xịn để tập..

..
.
mãi đến đầu năm 2008, trong một lần đi cafe, thấy bác Gà mới sắm dc cục Rubik's DIY ...
thế là mọi chuyện bắt đầu từ đó..

Sau này mình dc làm quen với RubikVN và những member tốt bụng như anh Phương, anh Anh ( :-??? ) , Nghia...

Hiện nay mình có khá nhiều cube ở nhà và kỉ lục của mình không ngừng cải thiện

đối với mình, rubik có lẽ k bao giờ chán vì ta luôn có một mục tiêu: giải nhanh hơn, ít moves hơn...

ga fi tiu
27-09-2008, 07:25 PM
đó là 1 khoảng thời gian đau khổ...
năm ấy[tức năm ngoái :lol: ] phong trào chơi rubik nổi lên trong toàn lớp, người người rubik, nhà nhà rubik, duy chỉ có 1 thằng ko rubik là...thằng này :mad: ...vì lí do: mê gái hơn mê rubik :mad:
thế rồi 1 hôm: Thắng, Thắng biết chơi rubik hok chỉ H đi.....ôi...lòng đau não nề..."T way đc có một mặt à"....lại bị nhỏ kia chọc wê "ổng ko biết way làm sao chỉ bà chơi...kiu người khác chỉ".... :idea:
Thế là ghi tạc 1 mối hận trong lòng, gà nhà ta wuyết tâm xoay đc cục rubik :shock: thành tích đầu tiên gà đạt đc với tốc độ chóng mặt:: 6 phút :((
Sau 1 ngày, tốc độ cải thiện rõ rệt, chỉ còn..5 phút, song song với việc đó là cục rubik tàu ngày càng "tốt" hẳn ra và cúi cùng là ko xoay đc nữa
Rồi 1 hôm, gà gặp topic bán rubik "sịn" của acma, sau khi thỉnh giáo tiền bối "cướp biển 2 số không" và bàn họp mặt tề tựu cùng "Toàn mỏng", con đường chơi rubik của 2 thằng bắt đầu từ đấy
Tuy nhiên, tốc độ của mình vẫn chưa cải thiện dưới 1 phút vì lí do học túi bụi, thời gian đâu mà học PLL, OLL, F2L :(( Nhưng sau khi chơi rubik mình ngộ ra đc 1 điều mới là ko những mình có thể chơi mà còn có thể chế rubik, thế là lại tầm sư học đạo "kĩ sư Hoàng".....1 thởi gian sau thì cũng đã có những cube DIY kha khá cho riêng mình :-x
Hiện bộ sưu tập đang dần cải thiện, và phương châm sống hôm nay là: thà mê rubik còn hơn mê gái :mad:

pacman
08-10-2008, 09:06 AM
Mình thì chẳng nhớ rõ là mình làm quen với em rubik này từ khi nào nữa, xếp được 1 mặt thì từ lâu lắm rồi (nhưng mà ko đúng tầng 1). Còn thực sự tiếp xúc với rubik thì có lẽ chỉ vài tháng trở lại đây, khoảng gần 6 tháng thôi.
Trong 1 lần lên mạng tìm ebook, nói chung là rảnh rỗi lên mạng tìm sách về đọc thôi, thế là vào trang ebook.edu.vn. Đương nhiên là một sự trùng hợp ngẫu nhiên thôi, đầu trang thì những ebook được giới thiệu, có thể là mới up lên nên được đặt lên đầu trang, thấy hay hay nên down về để tập thử. Chạy ra nhà sách Thăng Long mua 1 em 9.5k về và tập xoay thử. Vạn sự khởi đầu nan, nhưng mà không sao, cục 3x3 cũng dễ nên chỉ khoảng 3 ngày là thuộc hết công thức và quay được. Thế là cả phòng trọ của mình đều được phổ cập rubik... :-O và mọi người cũng rất thích nhưng mà... rủ chẳng có đứa nào chịu mua chung với mình cho nó giảm chi phí ship cả, buồn... :(( . Nhưng mà đó không phải là lý do để mình từ bỏ sự yêu thích rubik, không ai mua thì mình tự mua vậy, thế là đi làm thẻ visa debit của ACB như hướng dẫn trên mạng rồi tự mày mò cách mua thôi. Mình mua ở Cube4you.com, lần đầu mua 1 em DIY 3x3 và Easheen White 4x4, lần 2 mua Easheen White 5x5, nhưng mà cũng có điều lạ là ở lần thứ 2 này thì nó lại chẳng trừ tiền của mình ở tài khoản mới lạ chớ? :-??? , nó chỉ trừ khoảng 1.75$ tiền phí thanh toán của Paypal.com thôi, còn tiền rubik thì nó...... chẳng thèm lấy, sướng... :-O
Còn bây giờ thì đang tính ẵm thêm 2 em 6x6, 7x7 nữa nhưng mà tìm trên mạng chưa thấy tài liệu hướng dẫn nên cũng còn hơi ngại, với lại 2 em đó giá cũng hơi đỉnh nên từ từ, cứ chơi mấy thằng kia cái đã, chừng nào có đủ lực thì tậu sau. Nhưng mà dù sao thì chắc cục 6x6, 7x7 chắc cũng chẳng khác cục 4x4, 5x5 là bao (mình nghĩ thế).
Chỉ mới biết về Rubik và tốc độ rất "gà", cục 3x3 1:30, cục 4x4 gần 5:00, cục 5x5 gần 15:00, tuy nhiên mình còn nhiều điều cần học hỏi và muốn được off cùng với anh em ở TP.HCM để được chỉ dẫn thêm nhiều tuyệt chiêu nữa... :-x
Hì hì, còn nhiều điều muốn tâm sự với mọi người lắm... Để đợt khác nói tiếp... :lol:

tu1661995
22-01-2009, 05:13 PM
Ngày xửa ngày xưa có một anh hùng được mọi người biết đến về tài chơi rubik cực ga` nhưng do ngày đêm luyện tập nên thành tích cũng đã xuống 24-32s.
Huyền thoại xoay rubik của vị anh hùng Đỗ Anh Tú này như sau:

Từ khi em còn bé lắm lúc đó chắc cũng mới có 5 tuổi được cô đưa đi chơi, mua cho 1 cái rubik. Về nhà cứ xoay đi xoay lại rồi cũng được một mặt nhưng không xoay được 6 mặt cũng không dám tháo ra để lắp vào.Nản quá chẳng xoay nữa.
Mãi đến cuối năm học 2007-2008 mới thấy thằng bạn mang cục rubik đi học máu quá quyết tâm học xoay.
Đúng hôm bế giảng mua một con chơi, về nhà đúng một ngày tìm ra cách xoay 2 tầng.Tầng thử thì fải nhờ một anh júp đỡ.
Thành tích thì lúc đầu 5p - 4p - và dùng cách đơn jản thì nhanh nhất em cũng chỉ đạt 52s.Chẳng biết cách nào để xoay nhanh thế là thôi luôn, suốt 1 hè không tập tành j`.
Đến đầu năm học 2008 -2009 mới biết đến OLL và PLL nhưng ngần ngừ không chịu học chỉ cầm để làm thử chứ không học
Mãi sau mới chịu học và kết quả là như bây giờ đó các anh

maiduylinh
23-01-2009, 03:35 PM
truyện kể rằng như thế này
Ngày xưa có một cậu bé lớp 3 . Trong một cuộc nghỉ hè ở ĐÀ LẠT mẹ dẫn cậu bé ấy vào một cửa hàng đồ chơi bên đường đễ mua một cục hing vuông có tên là rubik , vì cậu bé đã rất thích khi xem trên quảng cáo , sau 1 hồi kì kèo với bà chủ tiệm đồ chơi bà đã mua cho cậu bé một cục rubik với giá 7k và từ hôm đó cậu mê mẩn với cục rubik rồi 1 hôm cậu mang cục rubik tới trương để khoe cuc rubik thì bị một thằng mất dạy trấn mất thế là từ đó cậu không chơi rubik nữa .(chưa hết)
rồi một ngày nọ năm lớp 6 cậu bé lại vô tình nhìn thấy cả núi rubik (dĩ nhiên là china lởm rồi) và cậu lại góp tiền mua 1 cục nhưng lại với cái giá 12k và chơi đến bây giờ
theo tin mới nhận thì cậu bé đó đang ở trong 4rum rubikvn với cái name là maiduylinh:P:P:P:P:P:P:P:P

nghiavn
23-01-2009, 04:06 PM
Ngày xửa gày xưa (tức 2 năm trc), có 1 thằng bé lớp 5 đc bố mua cho 1 cục rubik (10k only), nó mày mò một hồi, làm đc 1 mặt, mò tiếp, 1 tầng, sau đó làm tiếp thế nào thì thằng bé chịu, nó cũng có nghĩ ra cách làm tầng 2 nhưng ko hoàn chỉnh do khi làm viên này thì viên bên cạnh lại bị fá, thế là nó cáu quá vứt vào một góc. 2 Năm sau, trong khi đi tham quan Đầm Lăng với toàn trường, thằng bứ có 1 thằng bạn khác cùng lớp solveve đc rubik (rùa kinh), nó dạy cho 1 thằng nữa đã làm đc tầng 2, thế là nó hẹn 2 hôm sau (hôm sau thì nghỉ hoc) mình sẽ mang rubik đến thằng kia dạy minh. Thế nhưng tối hôm đó, nó ko đợi đc liền về nhà mở mạng lên tìm cách giải, và 1 tối là nó làm xong. Bây giờ nó solve rubik nhanh nhất lớp với tgian trên dưới 1 ph (thế là tốt rồi, em mới tập chưa đến 2 tháng, mà lại ko có silicone).
Còn nữa, bây giờ thằng bé tổng hợp kiến thức và trong nhòm ng đi đầu với loại V-cube nxn ở 4rum này (có thể có ng đi trước, nhưng trong số n người em bít thì mới có em và anh nanotek chơi thôi mà em làm trc anh ấy do anh lười). Bài viết của nó về cách solve rubik đã đc các anh thomasblack, kieuphong, vuaquyen92, ngogiuoc, tu1661995 và Le_Vu gửi lời cảm ơn

rubikkute08
15-02-2009, 10:42 PM
ngày xửa ngày xưa có một câu nhóc dc một người anh cho mượn một khối vuông có 6 màu rất đẹp tên là rubik, nó mày mò một hồi lâu thì xoay dc 1 mặt và rồi nó đòi mẹ mua cho một cục rubik. Rồi nhà nó dọn đến một nơi khác và rồi từ đó ko bik cục rubik lạc đâu mất. Thế rồi vào hôm đó (của vài tháng trước) nó đã thấy một người thấy cũ giải dc 6 mặt rubik và thế là niềm đam mê lại nổi dậy nó wuyết định mua một cục rubik về để học cách giải. Và cuối cùng nó đã thành công. Bây giờ nó đã solve dc rubik nhanh hơn cả sư phụ của nó (thầy).

MrJun ^-----------^
16-02-2009, 10:27 AM
Ngày xửa ngày xưa, xưa từ cái hồi ông cố nội kể cho ông nội tôi cái chuyện ngày xưa:P, từ thời nhà nhà xài S-H, người người đi 'đai nần', có một cậu bé thấy người anh hàng xóm cầm cục rubik xoay và đam mê đòi bố mua.
.
..
...

Ba tháng hai ngày 3 phút 6 giây sau, cậu bé đó đã nhẩy cẫng lên khi giải được 1 mặt mà cậu hàng mong ước
.
..
...
Một thời gian phiêu bạt sau, cậu bé đã được người thầy đầu tiên của mình dạy cách chơi rubik (người đó là nghiavn) và được giới thiệu đến diễn đàn rubikvn.
.
..
...
Vào cái ngày chủ nhât 21 tháng 12 năm 2008, cậu bé đã khóc òa lên (hoặc gần như thế) và chạy ra khoe với mẹ khi lần đầu tiên giải được 6 mặt. Giờ đây cậu bé đó đang ở giai đoạn 5 và có ước mơ giải rubik nhanh nhất thế giới

Xin cảm ơn nghiavn đã dẫn tôi đến trò chơi này và diễn đàn đã giúp tôi trưởng thành hơn

Hà Gia Bảo
08-03-2009, 12:50 AM
mình thấy cái topic này cũng cách đây 1 tháng nhưng mình vào lại chỉ cách đây 1 tuần nên chưa thân với mọi người lắm, cũng đem hết lòng mình ra chia sẽ với mọi người
Vào đầu năm 2009 khoảng tháng 2 trong giờ chào cờ lấy thấy bạn giải rubik cũng hay ra phết mình tò mò hỏi nó mà nó chỉ đâu đằng tây đông không nên không hỏi nữa may là trong lớp học anh văn có người chị với nhỏ bạn biết giải và chỉ mình học trong 1 tuần đúng 1 tuần thì giải được cách của bà chị và vẫn đang cố gắng đến bây giờ để giải cách của nhỏ bạn được mang tên là cách con cá nhưng khúc tầng 2 làm xong tầng 3 mỗi mặt thiếu 1 viên cạnh thì chưa hiểu lắm đang cố gắng mài mò. chuyện của mình tuy ngắn nhưng xin các bạn đừng chê vì mình mới chơi ruibik đến giờ chỉ vọn vẻn 1 tháng thui. Vào 1 ngày chủ nhật đẹp trời nghe bạn nói có mấy cái 4rum hay nên google kiếm kết quả kiếm được 1 4fum bỗ ích ở nhiều mặt và đang cố gắng làm quen hết mọi người mình là người mới nên mong các bạn quan tâm và chia sẽ nick chat mình là jackieboy_1995@yahoo.com.vn mong nhận được sự pm của các bạn

i love rubik
19-04-2009, 10:40 AM
con đường đưa em tới rubik cũng khá bt, ko có ji` đặc biệt nhưng thấy mọi ng` bàn tán sôi nổi wa' nên cũng muốn chia sẻ câu chuyện riêng của mình.
mình biết đến rubik từ rất sớm, khi còn học lớp 2, lớp 3 gì đó. Thằng nhóc nhỏ lúc đó thấy cục rubik lạ lạ nên cũng muốn mua về chơi. mới mua về tưởng trò này dễ lắm, ngồi fá rubik tanh banh ra. Rồi... ngồi cả tối vần tới vần lui vẫn chẳng dc. miếng màu nào. mấy ngày hôm sau, nó mê cục rubik dến wên ăn wên ngủ, nó vui mừng khi lần đầu mò ra dc. ... gần 1 mặt, nó hãnh diện khoe với bố mẹ khi một mặt màu đã hoàn thành, rồi nó sung sướng biết mấy khi làm xong 1 tầng, tự hào khi nhận ra rằng trong 1 mặt cần đổi vị trí của khối màu sao cho ra 1 tầng, rồi cuối cùng nó fát khóc vì biết là mình chẳng thế là jì thêm dc nữa, và cho rằng nh~ ng` làm dc đúng là nh~ thiên tài. 1 vài tuần sau, nó đã wên mất khối lập fương dầy màu sắc ấy. Mãi đến lớp 6, khi tổng kết năm học, dựoc ngồi gần một nhóm anh chị hs jỏi cấp thành phố, thấy 1 anh way khoảng 2,3 fút ji` là ra khối rubik. ngạc nhiên lắm, cho rằng anh ấy là thiên tài, và quyết tâm làm dc. jống anh ấy. Mấy ngày sau, nó mua về 1 cục rubik bt, khi mở ra, nó thấy 1tờ jấy ghi "cách jải rubik". Nó mừng rỡ, mày mò làm theo, và ngay trong hôm đó, chính tay nó đã hoàn thành 6 mặt cua khối rubik. nó tự hao và cho rằng mình là thiên tài vì thấy mình chỉ cần 2 fút là hoàn thành (thật là ngu ngơ). Nó chỉ chơi rubik vài ngày là bỏ. Cho đến khi nó đọc dc. 1 tớ báo và nó biết rằng ng` ta chỉ mất 10s để hoàn thàn rubik. Nó ko tin vào mắt minh nữa, thế là nó mua 1 cục rubik mới và lên mạng tìm thông tin về khối lập fương này, từ hôm đó. nó đã biết vàtrở thành 1 thành viên của 4rum rubikvn thân thương này. NGày đó vùa cách hôm nay(19/4/09) khoảng 1 tuần. Nó say mê 4rum này và nhận ra còn bao điều thú vị, bất ngờ còn chờ nó khám fá về rubi- khối lập fương đầy màu sắc mà giờ nó đang đam mê.
đó là câu chuyện của mình, còn bạn thì sao?
Ai ở gò vấp chơi rubik muốn làm wen thì add nick zhugeliang_1995

Tquez
13-05-2009, 10:18 PM
Chỉ cần 10' học hỏi của 1 người bạn.Em đã xoay đc rubik khoảng 2'.Khi xoay đc em mừg lắm,đi đâu trên tay cũng là cục rubik,an cũng rubik mà ngủ cũng để trên đâu giường.Khi xoay quen tay và trung bình em có thể xoay 45s theo cách cổ truyền(áp dụng chung với 1 số công thức tự nghiệm ra).Nay em đã xoay đc 4x4 , 5x5(tuy khá lâu) và pyramid.Rubik là 1 thú vui khó gỉ có thể sánh đc.Trước đây em mê game online.Mê tới mức đê mê ko thể tỉnh,nhưng sau 1 thời gian em cũng bỏ đuợc game và chuyển sang chơi rubik,em nhận thấy rằng rubik có sức thu hút hơn nhiều so với võ lâm truyền kỳ hay là cross fire.Hiện nay em chơi vẫn còn gà,trong đâu chưa có 1 khái niệm nào về oll và pll.Xoay cục rubik nào cũng sử dụng cách cổ truyền và công thức (mò) nên chưa thể hay hơn được.Mong anh em chỉ dẫn cho em cách học oll và pll trong thời gian ngắn nhất và hiểu được nguyên lý công thức của nó.Thanks all!

duybao95
14-06-2009, 09:29 AM
em thi' biết đến rubik tư' khi con' 5 tuổi nhưng ma' không lam' được du' chỉ la' một mặt .lên 10 thi' được th8ang' me chỉ nên lam' cũng được.Đến năm lớp 8 thi' học chung vơi trung nên được chỉ .vao ngay'20-3-2009 lúc 10h 30p 32s em đả hoan' thanh' được khối rubik đâu' tiên của minh',nói la' lân' đâu' nhưng chỉ có khoảng 1p45 thôi.Rôi' em tham gia vao' rubikvn sau đó la' đến mê rubik không biết tiết kiệm la' gi' có nhiêu tiên' lấy ra mua rubik hết .Rôi' em mới phát hiện ra nhiêu' điểm hay của rubik.Giơ' ở trương' em chỉ thua ku trung thôi.Đứng thứ 2 đấy:D

hakhoa96
15-06-2009, 02:08 PM
Ngày đầu tiên mình đến với cục rubik là 26/3/2009. Lúc đó không biết thế nào mà trường mình tổ chức cuộc thi rubik giữa các khối.Dĩ nhiên là khối lớp 7 tụi mình không = lớp 9 rồi , tại chỉ có vài thằng biết chơi>< . Sau cuộc thi đó , tự nhiên phong trào rubik nổi lên khá mạnh, gần như là toàn trường. Nhìn tụi nó xoay khoái quá nên cũng hỏi thằng bạn cách xoay , cứ mỗi giờ chuyển tiết và ngủ trưa là nó dạy mình nên.....1 tuần biết làm 1 tầng....3 tuần làm dc 2 tầng và đền tuần thứ tư mới bik solve cục rubik. Lúc đó kỉ lục cao nhất của mình là 3m 10 ==' va không thể nào tìm cách vượt qua được , nên đến gặp thằng xoay nhất khối để học hỏi kinh nghiệm , đúng lúc thấy nó đang speed với mấy thằng khác ( nói là speed mà thực ra kỉ lục của nó có 1'20s :P ) mình thấy nó có xài mấy ngón tay để gảy các mặt đúng rõ nhanh (fingertricks) nên về nhà cũng tự mò ra cho mình một vài kiểu và... kết quả là xuống được 1'15s :D . Tưỡng là nhất khối rồi mà ngờ đâu lúc đó thằng bạn đã xuống 45s >< . Hõi hì biết nó không xài cách cũ nữa mà xài cách khác . Vậy là về nhà mở ngay internet lên để tìm và....rubikvn hiện ra :D

quaden3099
01-07-2009, 08:34 PM
chuyện về rubik chắc bất đầu hồi lớp 5. Trong một lần ra tiệm đồ chơi em đã thấy nó và ring ngay về nhà, nhưng chỉ một lúc sau làm hoài không được 6 mặt ( làm được co 1 mặt thôi) thế là lai đem ra đổi lấy món khác.
.......
......
đang học lớp 6 thì một đêm mơ được cho tiền mua rubik và quay được 6 mặt. Nên sáng hôm sau là xin mẹ mua luôn một cục. Nhưng lại thất bại tiếp, xoay mãi các mặt chỉ sai co một ô thôi. Cách giải quyết là tháo ra lắp lại.
Bước ngoặt của cả nhà em là vào nam sinh sống ( từ một tỉnh núi phía bắc vào vũng tàu và bây giờ thì lại ở Bình Dương)
.......
.......
Hồi lớp 11 thì phong trào rubik nổi lên. May mà có báo H2T mà em thấy có địa chỉ web chỉ cách giải nhưng lại là tiếng anh nên đành dùng google để tìm. Cuối cùng cũng đã giải quyết được và em mang truyền bá cho một số bạn ở lớp. Thành tích thì toàn 7 min trở lên không sao xuống được. Lại phải tìm trên internet nhưng không có cách nào khác....Đành bỏ xó nó...
.....
Thi học kỳ I của 12 thì bỗng dưng rảnh mua rubik ( 8k) để lúc nghỉ giữa giờ đem ra quay cho oai :D. Lúc này thành tích tự nhiên được giảm xuống dưới 3 min. Bấy giờ thì xuất hiện cục DS. Tình cờ lúc kiếm trên mạng thì thấy diễn đàn của chúng ta. Lúc bắt đầu học cách Của Fidrich thì là còn một tháng là thi tốt nghiệp ( năm nay đó). Tuy nhiên bây giờ đã học xong (hên là có anh trai họ làm việc ở TP HCM nên cũng mua được cục c4y tím)mà điểm tốt nghiệp cũng khá cao ( 41,5). Rubik bây giờ là không thể thiếu trong cuộc sống nữa rồi

dangkhanh
01-07-2009, 08:58 PM
em chuẩn bị lên lớp 8, mới học rubik khoản 2 tháng nay thôi. Có lần thấy anh hai em loai hoai với cục rubik, em mới hỏi :" Làm sao mà người ta quay được cục này hả trời??". Ảnh mới nói :"Có công thức cả hà". Em mới hốt hoảng :"Có công thức hả, ngộ vậy??". Lúc đó em cũng đâu biết gì về cục rubik đó đâu. Lên mạng tự học, càng chơi mới thấy nó càng hay. Chơi đươc cái em chỉ cho anh hai em luôn. Em đến với rubik là như vậy

pahnanh97
30-09-2009, 03:59 PM
chỉ khoảng 4, 5 tháng trước (Em sắp thi HK lớp 6) thì trước ngày đi thi bỗng thấy trên ti vi hội thi rubik ở đâu đó chả nhớ :D, thế là từ lúc đây em nổi hứng.Nhưng chị em nổi hứng trước rùi nên em cũng thuận lợi vì có cube + làm 1 mặt(đến nản chị mình) và em cũng dần dần biết đến youtube và học với các "đại ca" trên đó dần dần đến tháng 6 em sub 3' nhưng rồi vì qua s thích chơi game nên nghỉ 3 tháng, HEHE!
Khi đến tháng 9, lại thèm chơi rubik quá thì lại bảo ngay chị tìm chỗ mua cube xịn trên googel thì bỗng tìm thấy froum ta và bây giờ đã có một con F AII (em nghĩ thế) mua tại Hoàng Giang sau một tháng luyện tập bây giờ thành tích của em đã cải thiện đáng kể sub50s :cool:

Devilbringger
03-10-2009, 11:47 AM
Rubik em đã bit từ hồi bé tí tẹo, chỉ thấy nó đẹp đẹp, xanh xanh đỏ đỏ dzui dzui, cầm thì quay quay dc thấy cũng thix
lên 6 tuổi thì bit việc phải làm là quay 6 mặt, nhưng khổ nỗi em mò 1 mặt còn ko xong huống chi là 6 mặt
mãi đến tết vừa rồi thấy thằng em họ nó quay dc 6 mặt trong 2 phút, ngưỡng mộ quá chừng, nó chỉ thì khó hiểu, mất 3 ngày mới hiểu dc, rồi mất 1 tuần mới rành cách cơ bản, rồi mãi nữa tháng sau mới quay dc dưới 1 phút
bắt đầu học finger trick từ đó, công thức nhiều dần, giữa chừng có học thêm 4x4 và 5x5
tiếp theo là đến vấn đề tài chính, lì xì dc mấy triệu bỏ ra mua rubik sạch sẽ :))
qua quá trình giao lưu học hỏi, luyện tập miệt mài, tích lũy kinh nghiệm, thì bây giờ kết quả rất mỹ mãn :D
(mời xem chữ ký)

rubikfan1996
03-10-2009, 12:33 PM
các anh các chị đều "sêu" cả! Mình biết, thực ra là biết lâu rồi, chơi đc 1 tháng thì bỏ, cứ thế cứ thế mãi(toàn mò nên ko chơi đc:-/chán lại vứt(:|, toàn con 8k ko à.....):-":-":-", tận mãiiiiiiiii đến hè năm lớp 8(2009) thì mới nảy ra 1 í là: "A! Hay là lên mạng học nhỉ?" thế là bik đc cách xoay cơ bản, lần đầu xoay tận 5min liền, từ lần thứ 2 trở đi toàn 3min ko à.... mình biết là có site rubik dành riêng cho VN rồi, nhưng toàn tưởng là trang rubikvn.com nên ko thể vào đc, đến cuối tháng 8 mới bik là chuyển wa rbvn.co.cc nè đóa! Lên đây mình học đc nh` thứ hơn mình tưởng, kinh ngạc, bất ngờ, hào hứng, say mê hòa vào làm 1 luôn! Và từ đây mìh đã addictive(nghiện) với rubik cube! Cube mà mình say mê nhất là chiếc cube đầu tiên, cube 3x3x3. Cube này làm mình mất tiêu 3 năm nghiên cứu(rồi lại bỏ rồi lại nghiên cứu...) liền, mình love 3x3x3 hơn hẳn mấy cube khác.
Ước mơ của mình là có đc và lắp đc tất cả các biến thể từ rubik 3x3x3 như wildmill, 3x3x3 bump,...dưới TG 2,5 mins trở xuống( riêg 3x3x3 bt thì muốn average phải 20s trở xuống)
Mong các bạn giúp đỡ My Dream to Came True....
cảm ơn các bạn đã theo dõi và lắng nghe(câu trong thời sự)
=D>=D>=D>=D>

VtCon
03-10-2009, 09:29 PM
Lần đầu em biết đến rubik là lúc 5 tuổi.Hồi đó em chỉ cầm rubik xoay qua xoay lại,nhìn các màu biến đổi thật kì diện ; đôi lúc may mắn xoay được ba viên cùng màu cạnh nhau là vui lắm rồi...
Mãi đến giữa năm lớp 8,phong trào rubik ở trường em phát triển mạnh, lúc ấy có một thằng bạn thân mang rubik vào lớp và giải được 6 mặt (nó là người đầu tiên trong lớp) , và em hân hạnh được là người nó chỉ bảo đầu tiên . Cách giải đó quả thật rất chậm(~10phút:(),nên em xoay mãi cũng ngán.
Rồi đến cuối năm lớp 9 ,em đi luyện thi trên SG ,thấy mấy thằng đem rubik vào xoay rất nhanh(~2phút),năn nỉ mãi chúng nó mới chỉ cho(giờ em mới biết đó là 1/21 PLL)
Cuối cùng đầu tháng 7/09(sau khi thi lớp 10),em biết đến forum rubikvn.com và đã lên tay rất nhiều.
HI vọng được học hỏi nhiều hơn từ các anh chị và các bạn !>:D<

KissesHacker
03-10-2009, 09:48 PM
Lần đầu mình biết đến rubik ấy hả? Năm lớp 3, mama bảo nên làm thẻ thư viện mượn sách về mà coi, mà làm thẻ thì phải có chữ ký của Hiệu trưởng trong đơn, nhưng mình vốn nhát nên chả dám bước vào phòng giám hiệu mà xin. Hôm đó đi nhà sách với mẹ, thấy có "cái cục đỏ đỏ xanh xanh" đẹp quá, đòi mẹ mua cho bằng đc. Mẹ bảo "Xin đc chữ ký cô Hiệu trưởng đi rồi mẹ cho". Chả biết lúc ấy có ghiền rubik chưa mà đã vượt qua nhút nhát mà bước vào Hiệu trưởng's room :P Thế là có rubik chơi. Loại 6k dán decal thường thôi, nhưng cũng mê tít, xoay xoay hoài, ko tìm ai biết xoay mà hỏi hết, cứ xoay hoài rồi cũng đc 1 mặt 1 tầng, sau đó bí lun.

Bẵng đi 1 thời gian, lên năm lớp 8, thấy thằng bạn mới chuyển vào lớp xoay đc (cỡ 15 phút gì đấy :))), thấy nó pro wa', xin thọ giáo, thế là solve đc 6 mặt :)) Cách của nó lạ lắm, nhưng xoay ko chắc, chỉ là xoay 1 CT hoài, đến lúc nào thấy vào đúng trường hợp thì chuyển qua CT kế tiếp, cứ thế típ tục (lâu khiếp).

Đến hè vào lớp AV luyện A, gặp 1 ông anh rồi xin ổng chỉ, trong vòng 1 buổi tối (hôm thi cuối khóa) đã biết solve (cách gì mà có RBR'B' cuối ý), thế là cứ thế mà luyện với rubik 7k, thành tích cao nhất 1p04s (shock shock :P).

Và 1 hôm lang thang trên net, chán game đi lòng vòng thế nào lại lạc vào RUBIKVN.COM, nhưng thấy toàn là OLL, PLL nhức đầu wa', bỏ đi 1 thời gian ko xem. 1 tháng sau vào lại, cố gắng đọc ký hiệu thông dụng, các bước giải Fridrich (đâu có khó nhở :D) và thế là Speed.

Bi h` đã đc sub 35s rồi :D

N.V.K
03-10-2009, 10:08 PM
Rubik thì tớ biết từ lâu òi, từ lúc học mẫu giáo lớp 4-5 tuổi lận! Nhưng hồi đó chỉ biết đập phá thôi, chứ đâu có biết chơi ...
10 năm sau, ngày 6/4/2009 - Ngày của con trai, tất cả các con gái trg lớp đều phải tặng con trai mỗi ng một món quà :D Do dân con trai = 1/2 con gái nên tớ đc nhận 2 thứ: 1 là tấm sticker hình rồng (Ko quan tâm lắm, vứt đâu rồi ý! :D ), cái còn lại là du-bích.
Thế là tớ đam mê rubik từ đó, lên google tìm kiếm suốt, hàng đống cách giải ... dở hơi giống nhau! Cuối cùng mở đc 1 trg dẫn link tới RubikVN --> Tiền net tăng lên từ đó! :))[hr]
Ah, quên chưa báo cáo thành tích: Cho tới nay đã giải đc khá nhiều laọi rubik, 3x3x3 tầm 45s ... ( Gà lắm #-o#-o )

litmap123
04-10-2009, 11:40 AM
như lời hứa ở trên em xin đóng góp 1 bài

Tên : NGUYỄN ANH KHOA
LỚP :10A2
TRƯỜNG: THPT TRẦN QUÝ CÁP(HỘI AN )

BÀI VIẾT SỐ 1
ĐỀ: Tên topic (rubik-mylove)

Bài làm

Mở bài:Hôm là chủ nhật đúng vào lúc 8:23 ko có ai rủ đi chơi(chán rụng răng)nên đành dạo quanh 4rum để tìm người cùng cảnh ngộ thì gặp cái topic đc vực dậy từ cỏi chết này(lập cách đây củng 9 tháng).Nay xin trân trọng, long trọng và vô cùng kính trọng thuật lại giai đoạn nhìn,tìm ,thấy, sờ và xoay đc cục lập phương (có tên rất ngoại là rubik) của em( đôi khi vô cùng trầm trọng nửa)

THÂN BÀI:Đấy là một sáng mùa thu trong xanh, mát mẻ( chính xác là 5/9/03) và thế là "ngày mới vừa bắt đầu\ và mẹ đã đến bênh em trong vòng tay ân cần\ và hương thơm bổ dưỡng\.Mẹ cho em trí tuệ nền tản của tương lai\ mẹ cho em ngày mai trí thông minh tỏa sáng \ziiiiii akon" vì là sáng nào mẹ củng cho em một li nutifood rồi mới đến trường( khi đó mới học lớp 3 mà) . Thôi dài dòng quá zô chuyện luôn đây. Mẹ chở em đến trường , em nhớ mãi ngày ấy em mắt ước nhạc nhòa (zù đã đi học đc 2 năm).Rồi mẹ hôn lên vầng trán cao của em, em cố ghìm nước mắt chạy thật nhanh qua cánh cổng tri thức ý ko một chút phân vân mang theo bao nhiêu tình thương và hoài bảo lớn lao của bố mẹ.( xúc động quá chờ tí lâu nước mắt đã rồi viết tiếp).(xin chào đã quay trở lại, tiếp đây)Từng bước chân của em cứ nặng trĩu vì biết gánh trên vai mình là những trách nhiệm to lớn( ngày ấy vẫn hay hoan tưởng thế) rồi dáng cô thấp thoáng trước cửa ,cô vổ về an ủi chao ôi sao thiết tha.Sau 1 kì hè dài đc gặp lại bạn lại cô đã phần nào giúp em vui hơn bước vào năm học mới.HÌNH NHƯ LẠC ĐỀ RỒI ĐẤY EM(Lời phê của giào viên sau khi đọc đến đây).Dạ không cô cứ tiếp tục đọc bài, em vào ngay đây.Nói thì cho oai là gánh vác trọng trách của bố mẹ,thế mà vừa vào đã bàn tán sôi nổi việc chiều đó có đi sinh nhật thằng "RIN xún" ko(tên nó là QUÂN ah giờ răng mọc đẹp rồi).Thế là em đồng ý ngay làm bửa học đầu tiên càng có nhiều cớ để mong ngóng bác bảo vệ trường( vì ổng hay đánh trống ra về).Từng hồi trống đổ dài khiếng cho bao em học trò yêu thương lòng bồi hồi xúc động khôn xiết, sân trường lúc giờ như 1 đàn ong vỡ tổ .Vài em tụm năm tụm ba cùng nhau đi bộ về , vài em thì hóa thân thành lam-am-strong để có những cú rút thần tốc về nhà,lại còn 1 vài em # như em thì ùa ngay vào lòng mẹ ,để mẹ nâng lên chiếc SH phóng về nhà. Con đường về nhà đủ dài để em có thể :-WBAO GIờ MỚI ZÔ ĐÓ(lời phê giáo viên).Dạ em...vào liền đây mà sắp tới khúc hấp dẫn rồi cô đừng nôn nóng ,thế nhá , em vào liền. Con đường về nhà đủ dài để em có thể thổ lộ chuyện 1 ngày học mệt mỏi với mẹ đương nhiên là có cả cái dụ đi sinh nhật thằng "RIN xún"để mẹ còn chở đi và cho tiền mua quà. Thế rồi ở cửa tiệm văn phòng phẩm đã xảy ra 1 chuyện mà đến giờ em nhớ lại cứ muốn cười lăn từ trên ghế lăn xuống, và củng chính từ đây em đã lần đâu tiên thấy nó(rubik).Câu chuyện nó là vầy: đó là vào lúc 6 giờ chiều, tiếng em từ ngoài cổng cú giục vào lanh lãnh “mẹ ơi nhanh đi trễ cả giờ rồi, mà còn chưa mua quà nữa, nhanh đi mẹ” mẹ”từ từ đã con, kinh nghiệm đi tiệc mẹ biết mà, giờ cao su lắm”,em” ứ ừ không chịu đâu ứ ừ”.Cuối cùng thì mẹ củng đã dắt xe ra và chở em đến tiệm tạp hóa bà chín ở đầu ngõ để mua quà.Trời!!! Hiện ra trước mắt em lúc bấy giờ biết bao nhiêu là của ngon vật lạ mà em hằng mong ước, nào là các loại xe đồ chơi với đủ loại từ xe đẩy đến xe kéo ,rồi xe lên dây cót đến xe điều khiển từ xa, từ xe đua đến xe tải ,xe lu ôi trời nhiều quá. Chưa hết cái căn văn phòn phẩm trông có tí tẹo( như ở N-Đ-C) này lại có thật nhiều thứ , liếc mắt sang phải thì nào là búp bê ,đồ hàng đủ trò, đi thêm một vài bước nữa lại là một đống tri thức hỗn độn với biết bao nhiêu loại sách từ nấu ăn đến IT ,rồi từ triết học cho đến bồi dưỡng tri thức trẻ thơ.Đang say sưa thì bổng nhớ lại là không phải mua cho mình thì ôi thôi thất vọng đến nảo nề , rồi em chợt nghĩ đến thằng Rin xún hàm răng của nó cứ ám ảnh đến em.Chợt hồi tưởng lại lần sinh nhật của mình lần trước nó đi một món quà rõ tí tẹo,mà nó đến ăn, uống,quậy phá thì khỏi phải nói luôn, thế là lòng em lại sục sôi 1 ý chí quết trả nợ này, gạt hết những thứ đã kể trên qua 1 bênh em cố tiềm kiếm 1 món quà nào thật là rẻ và lõm nhất.Chợt từ trong góc của cửa hàng cục rubik 3x3 ( bấy giờ không có biết tên đâu) bừng sáng lên với hội tụ biết bao là yêu cầu mà em muốn, này thì nhỏ , này thì rẻ nhưng không ngờ nó cũng đã làm em bị mê hoặc với 6 màu tươi sáng cùng với những mặt vuông thật hoành tráng.HỐ BÂY GIỜ MỚI CHIỆU VÀO ĐẤY AH( lời phê giáo viên) Và thế là câu chuyện cười vỡ bụng đã sảy ra , lần đầu tiên có người đi sinh nhật mà lại mua quà cho bạn rồi này nỉ mẹ mua luôn cho mình.Hên là cục rubik tàu ý rất rẻ( 9 ngàn VND) nên mẹ em cứ như cho con đi sinh nhật 2 thằng bạn.Rời quán bà chín em đến nhà thăng Rin đúng 7 giờ ( chọn quà hết 1 tiếng). Kinh nghiệm của mẹ quả là chuẩn không cần chỉnh mời 6h30 mà giờ này mới có mỗi em và thằng chủ tọa (Rin xún). Ồ cuối cùng thì bọn kia củng tới với biết bao nhiêu là quà to quà bự, cầm món quà nhỏ trong tay em không những không e thẹn mà còn vô cùng tự hào khi khi tặng nó xong còn cười mỉa nó 1 cái(haaaaa lúc đó đỉnh phải biết luôn).Lại tính nào tật ấy sau 1 vài câu thông báo qua loa nó nhảy vào bàn tiệc như muốn cho đám bạn của nó đến ngó miệng thôi, và thế là hàm răng nó lại ám ảnh em thêm một lần nữa.Dù đã đi hết hàng tiền đạo và vài cu hậu vệ(răng nếu) nhưng nó đua rất ác khiến em và lũ bạn choáng ván, lại thêm sân nhà nên nó đá còn giữ hơn.Ôi thôi bái phục!!! trận nhìn miệng kết thúc lúc 8 h30 thì em liền nghĩ đén món quà hồi chiều và mong sau về nhà thật nhanh để còn dọc. Về nhà trộn trộn xáo xáo 1 chạp nhìn nó chẳng còn đẹp và hoành tráng nữa, vì vậy cố tiềm cách làm cho nó hiện lại nguyên hình nhưng không sao làm đc. Rồi lại 1 lần nữa em đã nghĩ đến thằng RIN chắc nó củng đang đau đầu giống mình đây ,em ngã lăn ra cuời thích thú cùng với hành động vứt cục rubik vào xó giường .

Câu chuyện về cục rubik ngỡ tưởng đến đó là hết nhưng không ngờ đến năm em học lớp chín( tức là năm ngoái ) thì một sự việc hy hữu đã xãy ra giúp em lại có thể viết nên cậu chuyện về rubik lần 2: “Năm lớp 9 quả là một năm học vô cùng quan trọng, đây là giai đoạn giúp các em đánh dấu và khép lại 4 năm phấn đấu miệt mài tại ngôi trường THCS này,đồng thời là giai đoạn chuyển tiếp giúp các em lên bậc THPT”(phổ theo lời thầy hiệu trưởng hôm khai giảng) theo tinh thần đó em lao đầu vào học như một con ma đói chữ, học ngày học đêm, học từ sách vở thầy cô, rồi đến bạn bè qua mạng.THÔI KHÔNG PHẢI KHOE KHÔNG ĐC CỘNG ĐIỂM ĐÂU(lời phê giáo viên).Ứ ừ cô này phải để cho em sướng 1 tí chớ.Càng đến ngày thì mỗi bước chân của em càng thêm nặng trĩu, thứ nhất là vì đống tài liệu trên lưng, thứ hai vì tự nhũ mình mang theo biết bao trách nhiệm to lớn ( đến tuổi này rồi vẩn còn hoan tưởng, thế mới đau). Và rồi cái ngày 23\6( ngày thi tốt nghiệp) củng sặp đến chợt em nghe một tin như sét đánh ngang tai: ngườ bạn gái thân nhất của mình và sắp nâng cấp tình cảm thành lứa đôi bổng bỏ em đi du học với 1 lời chào thật nhẹ” H đi nhé K hãy đợi”. MỚI TÍ TUỔI ĐẦU MÀ RANH MA(lời phê giáo viên). Ngỡ tưởng mất đi một chỗ dựa tinh thần như thế làm sao mình có thể vượt qua kì sát hạch gian truân này. Nhưng không em đã sai vì xung quanh mình còn có biết bao nhiêu người đang ngày đêm theo dõi ủng hộ từng bước chân của mình, chính điều đó đã giúp em nhảy rào THCS thành công để bay vào ngôi trường THPT mơ ước tèn tèn ten ôi tự hào quá. Nói về phần bố mẹ em thì vui mừng khôn xiết liền tạo cho em một chuyến du lịch đi từ đường quốc lộ vào NHA TRANG. lên ĐÀ LẠT ,sau đó từ ĐL vòng con đường HỒ CHÍ MINH lịch sử để lên với CAO NGUYÊN đại ngàn. Ngỡ sẽ chẵng liên quan gì đến cục rubik nhưng không lại có rất nhiều.Câu chuyện về cục ru bik xảy ra ở điểm dừng chân thứ 2 tại ĐÀ LẠT. Con đường từ NHA TRANG lên ĐÀ LẠT thật quay co uốn lượn ( suýt bị ọe trên xe), chợt mở ra trước mắt là những ngọn đồi thông reo chính là dấu hiệu rõ nhất báo rằng mình đã chính thức đặt chân lên ĐÀ LẠT mộng mơ.Lên đến nơi thì trời đã về chiều, cơn mưa núi bất chợt khiến lòng bổng quanh hiu khi nghĩ đến chuyện tình cảm của mình.Tối đó em đc bố mẹ cho đi dạo quanh trung tâm ĐÀ LẠT ( mới tới lần đầu mà đã giám xin bản đồ để đi 1 mình mới đỉnh chớ). Đường đồi có lúc xuống dốc triền miên có khi lại cao ôi là cao khiến em muốn rụng rời đôi chân, ai đã từng bảo ĐÀ LẠT là chốn để đôi lứa yêu nhau mà, nhìn từng đôi từng cặp sát vai nhau trên đường đi chợ đêm mà em càng nể phục mình sao lại có thể vượt qua kỳ sát hạnh khi không có người yêu nhỉ, bấy giờ em chỉ muốn đứng giữa khu chợ đó mà thét lên “ ôi khốn nạn, sao H lại bỏ K mà đi” nhưng làm thế thì họ kêu mình **** sao.Rồi em chợt bắt gặp bà già định mệnh đưa em 1 lần nửa đến với cục rubik.Em đang ngồi chơi làm vài pô kỉ niệm tại một cái tượng đài không nhớ tên nữa thì bắt gặp một bóng dáng lom khom đứng lấn quấn bênh đường nghĩ chắc bà qua đường không qua đường đc , không chút ngần ngại em nhu 1 superman nhaỷ đến bên bà, nắm tay bà thật chặt ,dường như chi với động tác đó thôi đả truyền sức mạnh cho bà thật nhiều bà bổng giật phắt cái tay em ra rồi sướng luôn 1 câu thật oái ăm với superman”thế nhóc định làm cái gì đó “ trời ơi sốc không chịu nổi, sau đó bà băng qua đg một cách thật chuyên nghiệp và tài tình khiến em sốc tập 2. Bà già thật bí hiểm khiến em nhất định phải bám theo, sau 1 hồi nhìn ngắm quan sát các kiểu thì đã biết đc bà là một người bán đồ chơi dạo trốn thuế .Em liền nghĩ bà không cần giúp qua đg thì phải giúp bà thứ gì đó. Thật thông minh và thiết thực em liền nghĩ phải mua cho bà một món gì đây.Sau một hồi xem xét chợt nhận ra cái món mình đã vứt dưới gầm giường năm nao,em quyết định sẽ lấy nó, dù đã già nhưng đúng là gừng càng già càng cay bà nói thách ác chiến , cuối cùng em phải chấp nhận với 1 mức giá cắt cổ cho cuc rubik tàu là 15k.Cầm cục rubik về khách sạn em chợt nghĩ đến bà già đó và mới vỡ lẽ ra bà có 1 đặt điểm thật hay đó là hàm răng bà thật giống thằng “RIN xún” ngày nao. ( ôi sao chuyện rubik của mình lại gắn với mấy cái răng thế này). Bước chân vào khách sạn em lại nghĩ đến chuyện # là làm sao phải giãi đc cái món này em liền nhảy ngay đến khu lễ tân ké máy tính để tiềm tư liệu, đối diện với em nhà 1 chị lễ tân thật xinh gái nhưng bổng ở đâu lại san sản bênh tai lời của H:H đi nhé K hãy đợi – nó đãrút em ra khỏi cám dỗ trần gian.Bắt chuyện với 1 người xinh dẹp thật khó mà lại còn mượn đồ nữa mới đau.Ôi nhưng thật bất ngờ , cứ như đoán đc suy nghĩ của em chị ý liền gợi chuyện “thế em muốn sạc ipod phải hok”. Thêm một khám phá mới đầy thú vị về cái thàng phố này. Không một chút ngại ngần em liền bay sổn tới chiếc máy tính với một dáng vẻ vô cung CUTE và xinh trai em đã đốn ngã chị bé một cách quá dễ dàng,đợi chị nhường ghế em không ngại ngần tặng chi 2 cái đá lông nheo( cool không chịu nổi). Em bắt tay vào công việc 1 cách khẩn trương, sau khi lục loại mò nghêu, lụm ốc đủ thứ trang từ VN đến ANH ,bay cả sang 1 vài trang PHÁP( nên đọc ko hiểu chi mô tê).Cuối cùng em đã giải đc tầng…2(sốc phải bik)chỉ thế thôi nhưng em mừng muốn phát khóc, định ôm lấy chị lễ tân cái rồi khóc nức nỡ nhưng mà ai làm thế người ta khuyến mãi cho cái bạc tay thì sao. Cố kiềm cảm súc em chia tay chị lễ tân và chạy về phòng để tự mò cách giải tầng 3 ( vì lúc đó khuya rồi nên mẹ gọi). Nhưng không ngờ nó không dễ như mình nghĩ , suýt vứt gầm giường lần 2 nhưng nghĩ lại đây là đồ của bà già nên thôi và cất vào vali và định quên luôn.

Chuyến du lịch thật là bổ ích và vui vẻ phần nào đã chửa cháy cho trái tim rỉ máu bao ngày qua này.SẾN(lời phê giáo viên).Vừa nghỉ hè chưa đc nửa tháng nay lại phải đi học thêm, và củng chính tại đây em đã chính thức gặp cục rubik tập3 và gắn bó đến giờ.Chuyện nó là vầy THÔI CÔ SỢ CÂU “CHUYỆN NÓ LÀ VẦY “CỦA EM LẮM RỒI KỂ NHANH ĐI!!!(lời phê giáo viên).Vâng!!!đó là một bửa học thêm hóa có 1 thằng bạn nó tên là TƯỜNG(programar94) do cô đi chợ về trễ nên nó đã lấy cục rubik tàu ra khè, cứ ngỡ trình độ nó củng cở mình thôi.,liền thách nó giải . Ôi em suýt cấp cứu và nể phục khôn siết khí thấy nó giải xong 6 mặt một cái vèo( 3 phút). Kể từ đó em bắt đầu tầm sư học đạo, đồng thời củng đc nó giới thiệu đến 4rum này. Sau gần 3 ngày cầm công thức cơ bản trong tay, với biết bao nhiêu là khổ luyện và miệt mài không kể ngày đêm, lần đầu tiên xuống núi (đem lên lớp học thêm) em đã giãi thông công ngoài mong đợi với thành tích…3 phút rưỡi( sém bằng sư phụ). Lại ngay giai phút đó em liền muốn có 1 người đê ôm và khóc nhưng nghĩ đến hậu quả thì thôi chừa.Hiện giờ em vẫn đang luyện tập và không ngừng cải thiện thành tích của mình ,bằng việc chăm chỉ học PLL và OLL, và thành tích mới nhất là 1 phút 15 quá gà so với ae nhưng đối với em nó đả đánh dấu một bước phát triển lớn trên con đg đầy gian nan này. SẾN ĐỢT 2( lời phê giáo viên)

Kết bài: Câu chuyện thật dìa và pha trộn biết bao cảm xúc , lời đầu tiên em xin cảm ơn mọi người đã chú ý và cố gắng đọc hết bài văn này, thứ hay em xin chân thành cảm ơn cô giáo giạy văn đã có những lời nhận xét thật thích đáng giúp em ngày càng hoàn thiện hơn bài văn của mình . Đương nhiên lời cuối cùng em xin chúc 4rum của chúc ta ngày càng làm ăn phát đạt, mong rằng phong trào chơi rubik sẽ lan tỏa trong quần cúng nhân dân vì bác đã từng nói”Đoàn kết đoàn kết đại đoàn kết, thành công thành công đại thành công”. Và để kết lại em sẽ THÔI ĐC RỒI ĐÓ STOP NGAY!!! NHỨC ĐẦU QUÁ(lời phê giáo viên)Vâng theo yêu cầu của cô em sẽ dừng bút tại đây. (mệt muốn rụng rốn)[hr]
em rất mong đc mọi nguời ủng hộ bài viết cảu mình, nếu như ko hay thì chắc có lẽ củng nhận đc kỉ lục bài post dài dòng nhất :-"

t.ruacon24
04-10-2009, 07:37 PM
Mình cũng mới bik chơi rubik từ cuối tháng 4. Tuần cuối của năm học sau khi thi HKII thì giáo viên đến giờ lên lớp mà cứ ngồi trên phòng GV mà tám, thế là từ T2 đến T5 lớp mình cũng toàn ngồi tám 8-|! nhưng rồi tới T6 thì dangkhanh lại đem vào một cục rubik :-/ mình nhìn nó xoay hết cả 6 mặt mà há hốc mồm, thế là học ngay dc tầng 1 rồi mới hỏi 4rum mình đây về nhà mà học cả 3 tầng. Hôm sau thì đã slove dc cả cube nhưng tới 2minX_X! bây giờ thì ave của mình đã là 31s rồi nhưng vẫn fải xài Brain Cube :((. Mình đến với rubik dơn giản là thế :D :D :D

ga xoay rubik
20-11-2009, 10:30 AM
Em đến với rubik năm 4 tuổi. Một ngày chẳng biết có đẹp trời hay không:-" mẹ tặng cho em một cái khối vuông vuông nhiều màu, em hỏi một câu vớ vẩn : " Cái này là cái gì thế mẹ ? Để làm gì thế?":-/.Mẹ em bảo đó là cục rubik.Cách chơi là xáo trộn các màu rồi xếp lại như cũ. Em bắt đầu scramble rồi không làm sao cho nó trở về như cũ được.
.....
2 tuần sau,em giải được 1 mặt(không phải 1 tầng)
....
2 tuần sau nữa vì không giải được 6 mặt nên quăng cái rubik vào xó nào đó.
....
6 năm sau (tức năm nay) đang vào web trẻ thơ tìm món mới cho mẹ nấu thì thấy 2pic của anh ngogiuoc nói về 4rum của chúng ta và em đã vào rồi học cách quay rubik.
....
Tháng 8 năm nay, lần đầu tiên em đã xoay xong 6 mặt rubik. Và hiện giờ kỷ lục nhanh nhất của em là 1'04s (cùi nhất 4rum T_T)

Yukito
20-11-2009, 08:13 PM
E hèm....sau đây là chuyện của em.......
Lần đầu tiên em thấy nó là lúc đang hè lớp 6 lên lớp 7.......Lúc ở nhà ga Nha Trang (khỉ thật.....tàu trễ cả tiếng.....), mẹ đã mua cho em 1 cục rubik tàu 7k....
30 phút sau, em lắp được 1 mặt....
Lúc lên tàu thì em bỏ quên nó ở sân ga nên quên luôn....
Bẵng đi 1 thời gian,vào trường thấy 1 thằng đang chơi con 25k....Xin thọ giáo nó mà nó lại từ chối (Tức thật)
Sau đó thi DS 25k ra đời....phong trào Rubik ở NSL rộ lên ( thời kì hoàng kim của rubik)...cuối cùng thì cũng đã thọ giáo dc 1 cô bạn.....cách traditional thôi :D:D:D
Mày mò lên Youtube....thấy họ dùng mấy ngón tay đẩy đẩy đẹp quá,em làm theo=> thành tích xuóng còn 55s....:D:D:D
Rồi bỗng nhiên muốn có 1 con 5x5x5 => lên google => Tìm ra anh Hải haibovn...:D:D:D=> biết đến rubikvn
1 thời gian sau nữa...em bắt đầu học PLL....thật sự là lúc đó cũng ch3a biết CFOP là j :D:D:D....chỉ xoay traditional thui....:D:D:D
Hiện giờ thi ave em đã sub được 30s....:D:D:D
Em xin hết.....xin cảm ơn....xinh chào (cân điện tử) :D:D:D

rjcrhonerz
05-12-2009, 03:48 PM
Chà... Có lẽ em đã từng đụng độ với 9 cục rubik rồi, vậy mà tất cả đều là 3x3 mới hay
Chương I - CỤC THỨ NHẤT
Hình như lúc đó em học lớp 1 thì phải. Sau khi tan học ra về, em mới thấy trong nhà có 1 món đồ chơi mới, đó là cục rubik (giờ nghĩ lại em mới bít đó là cục rubik 8k)
Em giải 1 mặt cũng ko đc. Thấy bố giải 1 mặt rồi chỉ cách giải cho em em mới giải đc 1 mặt. Hình như sau đó vì chán quá nên em đả đốt hoặc ném nó vô tường rồi. (Hồi xưa em có thói quen đồ chơi nào chán thì làm vậy)
Chương II - CỤC THỨ HAI
Mấy tháng sau, em vô siêu thị làm rớn một cục rubik nên người ta bắt đền. (Hình như cục đó mười mấy ngàn thì phải, giờ em mới biết cục đó không có một con ốc hai cái lò xo nào cả)
Cục này hơi to hơn cục trc một chút, quay cũng êm hơn (ko hỉu sao ko có ốc với lò xo mà vẫn vậy)
Nhưng vì cũng chỉ quay đc 1 mặt nên nó thất lạc chốn nào rồi.
Chương III- CỤC THỨ BA
Năm lớp 3, em vô lớp tự nhiên thấy gầm bàn có 1 cục rubik (dởm thôi) nên chôm về nhà luôn. Cục này có lẽ là cục pop nhất thế giới, em chỉ quay nhanh một chút thôi (ko phải fingertrick) mà viên edge đã bay trúng đều em sưng một cục. Cũng vì lí do đó mà mẹ em đã giấu nó ở đâu rồi.
Chương IV- CỤC THỨ TƯ
Một tuần sau đó, em thấy 1 đứa bạn đem vô cục rubik chơi. (Nhắc cho mọi người biết lúc đó em đang học lớp 3 nhá) Vì thù oán giữa em và nó (cục rubik) nên vào giờ ra chơi em đã lén lấy nó ra giấu mất một viên edge. (em vẫn còn giữ, nhìn lại mới thấy đó là con DIY)
Chương V - CỤC THỨ NĂM
Cũng năm em lớp 3, hình như mấy tháng sau đó, em thi lấy chứng chỉ A tin học (pro ko, loại giỏi đấy). Bố em nói nếu em thi đậu sẽ tặng em một món đồ chơi. Sau khi có kết quả, bố em tặng em một con robot(hiện giờ em vẫn còn giữ mấy mảnh vỡ sót lại của nó đây). Nhưng lúc đó chú em nghe tin cũng tặng em một món đồ chơi, ko ngờ lại là cục rubikX_X . Chưa quên thù oán giữa em và nó, em định gỡ viên edge ra. Nhưng gỡ mãi ko đc, em liện cục rubik lên nóc tủ(giờ hình như mẹ em bán ve chai lâu rồi).
Chương VI - CỤC THỨ SÁU
Năm em lớp 6 (năm trc), em vô học lớp học thêm anh văn(trung tâm ngoai ngữ ở Vĩnh Long đó, ai ở TP Vĩnh Long ắt phải biết). Vừa vô thấy thằng Trí ( thường đc gọi là Chí Phèo) đem theo một cục rubik (dian sheng). Cuối giờ học hôm đó, vì bài học kết thúc sớm nên cô giáo bảo Chí Phèo chơi cục rubik thử xem. Nó vừa quay xong thì ra về(hình như là 4 phút mấy).
Ngày hôm sau, em vô xin mượn cục rubik của nó, nó ko cho còn sỉ nhục em (Thằng Trí chết tiệt). May sao lúc đó đang học thì cúp điện (học buổi tối nên tối thui hà), trời tối đen xì lì. Em đả lấy cục rubik của nó (nó ngồi ngay trên bàn em) mà chọi thẳng ra ngoài sân (em nhớ hình như bác bảo vệ lượm đc nó rồi)
Chương VII - CỤC THỨ BẢY
Năm em lớp 7 (năm nay), hình như là 2 tuần trc, khoản đầu tháng năm 2009. Lớp học thêm Ngữ Văn có thằng Thọ nó đem cục rubik theo (7k). Em quay 1 phút mới đc 1 mặt nhưng cũng trở nên dần dần khoái rubik mà xóa bỏ hận thù.
Chương VII - CỤC THỨ TÁM
Ngay sau hôm đó, em gởi tiền cho thằng Nguyên (thường được gọi là Nguyên Sinh) đi mua cục rubik. Ai ngờ nó mua cục rubik ở chợ trời (chợ trời giá cũng trên trời). Cục rubik lẽ ra 8k mà nó mua sao tới 30k. Cục đó siêu pop, độ bền dỏm ẹt, lại quay chậm như rùa, lại khó fingertrick ( hình như cục đó em dùng cách cơ bản kỷ lục có 2 phút 39s). Em vẫn còn giữ cục đó đây, nhưng có điều nó hơi tồi tàn một chút (có dầu nhớt ,nước lọc, nước sôi, bla bla)
Chương IX - CỤC THỨ CHÍN
Em phải hỏi thằng Thọ mới biết có cục rubik 26k ở chỗ nó bán(dian sheng). Em gởi tiền cho nó mua về. Sau đó em quay lần đầu tiên là 1m47s. Em xem cái topic Các bước để trở thành pro (của anh gì đó em quên rồi). Em hoàn thành giai đoạn 1 trong 3 ngày và hiện đang tập giai đoạn 2. Lần nhanh nhất của em là 55s(cách cơ bản).
PHỤ LỤC
Chắc ai cũng thấy đứa nào lớp em cũng có một cái biệt danh, em xin ví dụ vài người cho ae coi:
Trí - Chí Phèo
Nguyên - Nguyên Sinh
Hiếu - thường gọi là Chiếu
Gia Hân - thường gọi là Gia Heo
Còn Nghĩa nữa, lớp em cũng có người tên Nghĩa nhưng em ko dám post ^_^

lovetrance
08-12-2009, 11:57 PM
Em không nhớ rõ lắm nhưng chắc vào tầm năm em học lớp 3. Tức là khoảng năm 1999 ý em đã được tiếp xúc với cục rubik bên nhà đứa em. Nó có 1 rổ đồ chơi bao nhiêu là loại robot,xe ô tô nhưng không hiểu vì sao em lại chọn lấy cục rubik để chơi. Thời đó còn trẻ con ko suy nghĩ được nhiều,thường hay chán nản nên chỉ thấy nó hay vì có nhiều màu và xoay xoay được. Đến năm lớp 11 ( 2007) mẹ em sang đại lý hàng xóm nhà em mua lọ Milo,trong đó có 1 thứ mà em lúc đó vẫn chưa biết tên và giờ nghĩ lại thì nó đúng là tên rubik :D. Không ngại ngần gì với 1 tri thức và sự tưởng tượng của thằng nhóc năm lớp 11,em đã phá banh bét nó ra.Nghĩ rằng xoay lại 6 mặt dễ thôi nhưng ko được. Loay hoay mãi vẫn chỉ được 1 mặt với cách nghĩ giữ viên này và cho viên kia vào cùng.Xoay mãi 1 mặt cũng chán,em nghĩ đến việc xoay 2 mặt ( ko phải 2 tầng đâu ),nhưng cứ được viên này thì lại mất viên kia.Thấy chưa được bèn mang đến lớp nghiên kíu tiếp. Thằng bạn bên cạnh tên Thành cũng thấy hay hay,đòi chỉ cho cách làm 1 mặt. Sau 1 hồi chỉ bảo tận tình nó cũng xoay được 1 mặt và đã đầu tư lấy 1 khối 8 VNĐ.Kể từ đó 2 thằng cứ giờ ra chơi là thi xem thằng nào xoay 1 mặt nhanh hơn,nó là thằng đã nói cho em cái khối này tên là rubik. Vì em là người dạy nó em pro hơn. Thế nên em đã bỏ 1 chút thời gian thi đấu,chỉnh lại cho các viên của 1 mặt trùng màu với nhau,bây giờ thì em biết gọi nó là tầng.Thế là thằng bạn cũng bắt chỉ cách làm 1 tầng.Với sự nhiệt tình của mình,em cũng ko ngại khi dạy nó hết những gì mà em biết.Không dừng lại với ý tưởng mình phải hơn nó, nó xoay được 1 tầng thì mình phải xoay được 2 tầng.Thế là buổi chiều hôm đó,thay vì vào Audition luyện nhảy Beatup như thường xuyên.Em đã vào google search cách làm tầng 2.Chỉ vào 1 đường link dạy cách xoay rubik 6 mặt.Em đã chạy về mượn usb và save về máy và bắt đầu loay hoay ở quán net.Nó bắt bước đầu phải xoay đc 1 tầng rồi ( cái này thì biết rồi ;)) ).Rồi sau đó nó chỉ cách đưa viên ở tầng dưới về hình chữ T,rồi xoay theo các bước "Dưới ngược Trái Dưới Trái lên ..."
dần dà được tầng 2.Rồi mất cả 1 buổi tối ngồi đọc thêm,em đã xoay được 6 mặt.Tối đó sướng quá đến nối không ngủ được. Quyết tâm ngày mai phải cho thằng Thành xem mình quay được 6 mặt,em bèn ghi tất cả các công thức ra 1 tờ giấy.Và ngày hôm sau,lớp đã biết đến Minh lùn là thằng đầu tiên xoay được rubik về 6 mặt ở trường THPT Kim Anh.Cũng là Thành bắt chỉ bảo cho nó cách xoay 6 mặt rồi bao nhiều bạn nữa. Xoay được về 6 mặt rồi, Thành cũng vậy nên thôi ko nghịch trò này nữa.
Bẵng đi 1 thời gian,vào tầm tháng 3 năm 2009 em đang học lớp 12.Em chơi với thằng Bum,thằng Tú là dân nhảy Audition cùng quán,và là đệ tử của mình.Chúng nó học thêm Hóa của anh tên là Hà ở Đông ANh ( ko biết anh có tham gia forum ko).Thấy Tú khoe là anh Hà biết nhảy Beat Up,lại còn biết xoay rubik nữa,anh ấy xoay chỉ hết có 41s thôi. Thích quá vì nếu mình xoay nhanh,mình sẽ lại có cái để khoe với Thành,quyết tâm gặp anh ấy cho bằng được.Em bảo Bum bảo anh Hà cho mượn rubik,nhưng không được. Thế là với ý định mình sẽ làm sư phụ dạy Beat Up cho anh ý,và anh ý sẽ...Và đã mượn được anh ấy cube rubik.Bây giờ nghĩ lại thì nó tên là a1.Nhưng không biết finger trick nên tốc độ cũng chỉ giảm xuống còn 2p.Trả anh ấy cục rubik,lại ko có cái để chơi.
Rồi 1 tháng sau đó,vào tháng 4/2009. "Ê anh Minh ơi,anh Hà bán rubik anh ấy mua 250k với giá 100k đấy có mua không". Biết là rubik xịn là đắt.Nhưng bỏ ra 100k mua 1 cục rubik,thấy vớ vẩn,add nick anh Hà,chat chit và định bảo anh giảm giá.Cuối cùng thì vẫn là 100k.2 anh em hẹn nhau trước cừa nhà mình để giao dịch.Tích kiệm mãi mình có 100k để mua khối đó.Nhưng thực chất sau này mình mới biết đó là khối anh Hà mới mua chứ ko phải khối cũ nát anh ấy cho mình mượn.Nhẽ ra khối đó phải bán 200k.Nhưng chắc vì thấy mình đam mê rubik nên anh ấy bán 100k.Lúc đó anh Hà vào nhà và dạy mình cách xoay " từ dưới lên trên " với Cross và figher "đưa lên gạt sang thu về - R U R' " để làm tầng 1.Nhưng thời gian chỉ Cross khá lâu và cả công thức mới nên anh không có thời gian dạy nhiều,từ 6h15 đến 7h vì anh phải vào dạy cho 2 thằng Bum và Tú.Bài học đầu tiên là cross và First layer.Với cái công thức "trên dưới trái phải" ngày xưa mình học,chuyển hết về kiểu làm từ dưới lên,mình cũng đã làm được 6 mặt cũng hết 2m.Hôm đó chạy đi khoe khắp lớp với cục rubik xịn trong tay,xoay chỉ cần ngón tay mà không cần cả bàn tay như khối 8k. Mình đã biểu diễn 1 màn xoay rubik xịn với toàn công thức chủ yếu là R U R'.Lớp mình thích lắm.
Trong tuần đó,Tú lại khoe "anh Hà xoay kiều gì ấy,1 phát được 2 tầng cơ,anh bảo anh ấy chỉ cho".Ít được gặp anh Hà vì anh ấy chỉ dạy tối thứ 3 và 6 cho Bum và Tú nên mình cũng quên ko liên lạc và hỏi.Sau đó 2 tuần anh Hà rủ mình đi mua rubik.2 anh em mò ra tận Kim Mã để mua của rubikseller nhưng lúc đó chị Phương đi chợ.2 anh em ra bến xe bus gần đó để ngồi chờ.Tại đây anh Hà đã dạy cho mình các finger làm tầng 2 và cách làm của công thức U' R U R' mà anh ấy gọi là 6 lần trở lại. Nhoằng 1 cái đã mất hơn 1 tiếng đồng hồ,anh em mình quay lại và hỏi thì người giúp việc bảo chị ấy đi rồi. Lần đó 2 anh em ko mua được nhưng trên đường bắt 07 về đến nhà ( nhà mình gần sân bay nội bài,bên cuối của xe bus 07). Anh ấy đã chỉ cho mình thêm rất nhiều thứ về rubik,nhưng vẫn là cách 1 tầng 1.Anh ấy có nói qua về cách làm 2 tầng 1,cách tưởng tượng về cách xoay 2 tầng,nhưng vì nhiều quá,mình lẫn nên ko thành thạo cho lắm.
Từ đợt đó trở đi,anh Hà hay bỏ thời gian rảnh rỗi của mình hơn để đến sân bay,chỉ cho 1 thằng em cách xoay rubik bằng finger trick.Dần dà mình nhớ cách xoay 2 tầng.Mình lên google search từ khóa "2 tầng 1 "thì ko được kết quả khả quan.Chuyển sang searh tài liệu nước ngoài với từ khóa "Finish two layer" mình đã được kết quả là F2L và lúc đó là biết tới forum mình.Lúc bấy giờ vẫn là rubikvn.com nhưng mình không tham gia vì đọc nhiều bài khó hiểu.Lại 1 lần nữa mình bỏ,cũng vì lao vào ôn thi tốt nghiệp và ĐH.
Sau đợt thi đại học,anh Hà bắt đầu chỉ cho mình cách phủ đầy mặt vàng ( OLL ) và bắt đầu PLL. Sau đó mình quay lại forum và bắt đầu xoay theo các công thức mình tổng hợp trên forum.TỚi bây giờ thì kết quả như dưới sig ^^.
Em cảm ơn anh Hà,người đầu tiên cho em biết tới speed 3x3x3 và cũng là người chỉ cho em cặn kẽ về BLD,các cách để ngón tay cho finger thuận lợi các công thức PLL.Cảm ơn những người đã post công thức OLL và PLL trên forum (vì thực sự mình không nhớ ai). Cảm ơn tất cả mọi người đã đọc bài viết của mình.Và cuối cùng là cảm ơn tất cả mọi người đã làm lên 1 sân chơi bổ ích,không những chỉ cho mình mà cho rất nhiều người khác.

_]|__Y__]|-|[__
31-12-2009, 09:44 PM
Năm lớp 9, mấy đứa bạn cầm rubik chơi...thấy hay hay nên cũng muốn có 1 cục!!...Nhưng chiều hôm đấy về đi mua chẳng biết ở đâu có bán cả!!...Tự nhủ mình :"thôi kệ vậy ko mua nữa"...Vài hôm sau, đi học về thấy 1 cục rubik đặt trên bàn (10k thôi á)...Hỏi ra mới biết là của chị :)
Mình thích quá ...!! Quẳng cặp sách 1 chỗ rồi ngồi xoay...miệt mài vài hôm dc có 1 mặt (mà lại sai nữa chứ) dần dần thấy chán...Mãi mà ko được nên quẳng nó lên nóc tủ...
Đến năm lớp 10, một lần chú qua nhà chơi, thấy cục rubik nên ngồi xoay...Mình liền bảo chú dạy...Nhưng sao mà khó hiểu thế (chắc tại mải chơi)...Thế là biết thêm mỗi cái khái niệm tầng 1 đúng :)...Rồi đâu lại vào đấy...
Hè năm lớp 11...đi chơi cùng gia đình...ông anh cầm cục rubik xoay...Mình cũng cùng ông ý mày mò...Thế là mình lại cầm rubik... và được ông chú chỉ cho xoay tầng 2 của nó...
Đi chơi về... Mình lao vào ngồi xoay... hơn 2 ngày cuối cùng mình cũng tự xoay được khối lập phương này :)...Sau 6 lần xoay, đã chắc chăn mình xoay dc...Người đầu tiên mình báo tin này là lớp trưởng ( người mà mình yêu...)
Ôi vui làm sao...cái cảm giác ấy...!!
Về sau, trong một lần tìm kiếm để làm bài tập...tình cờ mình đọc được bài trong 4r...và mình đã đăng ký thành viên...
Đến giờ thành tích tốt nhất của mình là 41s (vẫn quá kém so với mọi người :( ) vơi cục 30k...
Và giờ mình đã biết cái gì có thể giúp mình làm được điều đó!?...Mình đến với rubik với lý do hết sức buồn cười "để được cô ấy khen" :)... Và cũng nhờ cô ấy mà rubik trở thành niềm đam mê của mình ...!! :)

rjcrhonerz
12-01-2010, 12:55 PM
Chà... Có lẽ em đã từng đụng độ với 9 cục rubik rồi, vậy mà tất cả đều là 3x3 mới hay
Chương I - CỤC THỨ NHẤT
Hình như lúc đó em học lớp 1 thì phải. Sau khi tan học ra về, em mới thấy trong nhà có 1 món đồ chơi mới, đó là cục rubik (giờ nghĩ lại em mới bít đó là cục rubik 8k)
Em giải 1 mặt cũng ko đc. Thấy bố giải 1 mặt rồi chỉ cách giải cho em em mới giải đc 1 mặt. Hình như sau đó vì chán quá nên em đả đốt hoặc ném nó vô tường rồi. (Hồi xưa em có thói quen đồ chơi nào chán thì làm vậy)
Chương II - CỤC THỨ HAI
Mấy tháng sau, em vô siêu thị làm rớn một cục rubik nên người ta bắt đền. (Hình như cục đó mười mấy ngàn thì phải, giờ em mới biết cục đó không có một con ốc hai cái lò xo nào cả)
Cục này hơi to hơn cục trc một chút, quay cũng êm hơn (ko hỉu sao ko có ốc với lò xo mà vẫn vậy)
Nhưng vì cũng chỉ quay đc 1 mặt nên nó thất lạc chốn nào rồi.
Chương III- CỤC THỨ BA
Năm lớp 3, em vô lớp tự nhiên thấy gầm bàn có 1 cục rubik (dởm thôi) nên chôm về nhà luôn. Cục này có lẽ là cục pop nhất thế giới, em chỉ quay nhanh một chút thôi (ko phải fingertrick) mà viên edge đã bay trúng đều em sưng một cục. Cũng vì lí do đó mà mẹ em đã giấu nó ở đâu rồi.
Chương IV- CỤC THỨ TƯ
Một tuần sau đó, em thấy 1 đứa bạn đem vô cục rubik chơi. (Nhắc cho mọi người biết lúc đó em đang học lớp 3 nhá) Vì thù oán giữa em và nó (cục rubik) nên vào giờ ra chơi em đã lén lấy nó ra giấu mất một viên edge. (em vẫn còn giữ, nhìn lại mới thấy đó là con DIY)
Chương V - CỤC THỨ NĂM
Cũng năm em lớp 3, hình như mấy tháng sau đó, em thi lấy chứng chỉ A tin học (pro ko, loại giỏi đấy). Bố em nói nếu em thi đậu sẽ tặng em một món đồ chơi. Sau khi có kết quả, bố em tặng em một con robot(hiện giờ em vẫn còn giữ mấy mảnh vỡ sót lại của nó đây). Nhưng lúc đó chú em nghe tin cũng tặng em một món đồ chơi, ko ngờ lại là cục rubikX_X . Chưa quên thù oán giữa em và nó, em định gỡ viên edge ra. Nhưng gỡ mãi ko đc, em liện cục rubik lên nóc tủ(giờ hình như mẹ em bán ve chai lâu rồi).
Chương VI - CỤC THỨ SÁU
Năm em lớp 6 (năm trc), em vô học lớp học thêm anh văn(trung tâm ngoai ngữ ở Vĩnh Long đó, ai ở TP Vĩnh Long ắt phải biết). Vừa vô thấy thằng Trí ( thường đc gọi là Chí Phèo) đem theo một cục rubik (dian sheng). Cuối giờ học hôm đó, vì bài học kết thúc sớm nên cô giáo bảo Chí Phèo chơi cục rubik thử xem. Nó vừa quay xong thì ra về(hình như là 4 phút mấy).
Ngày hôm sau, em vô xin mượn cục rubik của nó, nó ko cho còn sỉ nhục em (Thằng Trí chết tiệt). May sao lúc đó đang học thì cúp điện (học buổi tối nên tối thui hà), trời tối đen xì lì. Em đả lấy cục rubik của nó (nó ngồi ngay trên bàn em) mà chọi thẳng ra ngoài sân (em nhớ hình như bác bảo vệ lượm đc nó rồi)
Chương VII - CỤC THỨ BẢY
Năm em lớp 7 (năm nay), hình như là 2 tuần trc, khoản đầu tháng năm 2009. Lớp học thêm Ngữ Văn có thằng Thọ nó đem cục rubik theo (7k). Em quay 1 phút mới đc 1 mặt nhưng cũng trở nên dần dần khoái rubik mà xóa bỏ hận thù.
Chương VII - CỤC THỨ TÁM
Ngay sau hôm đó, em gởi tiền cho thằng Nguyên (thường được gọi là Nguyên Sinh) đi mua cục rubik. Ai ngờ nó mua cục rubik ở chợ trời (chợ trời giá cũng trên trời). Cục rubik lẽ ra 8k mà nó mua sao tới 30k. Cục đó siêu pop, độ bền dỏm ẹt, lại quay chậm như rùa, lại khó fingertrick ( hình như cục đó em dùng cách cơ bản kỷ lục có 2 phút 39s). Em vẫn còn giữ cục đó đây, nhưng có điều nó hơi tồi tàn một chút (có dầu nhớt ,nước lọc, nước sôi, bla bla)
Chương IX - CỤC THỨ CHÍN
Em phải hỏi thằng Thọ mới biết có cục rubik 26k ở chỗ nó bán(dian sheng). Em gởi tiền cho nó mua về. Sau đó em quay lần đầu tiên là 1m47s. Em xem cái topic Các bước để trở thành pro (của anh gì đó em quên rồi). Em hoàn thành giai đoạn 1 trong 3 ngày và hiện đang tập giai đoạn 2. Lần nhanh nhất của em là 55s(cách cơ bản).
PHỤ LỤC
Chắc ai cũng thấy đứa nào lớp em cũng có một cái biệt danh, em xin ví dụ vài người cho ae coi:
Trí - Chí Phèo
Nguyên - Nguyên Sinh
Hiếu - thường gọi là Chiếu
Gia Hân - thường gọi là Gia Heo

PHẦN HAI
Tuy phần trc mới post cách đây có một tháng nhưng một tháng này đã có nhiều chuyện xảy ra nên em post tiếp phần 2.
Sau lần hôm đó, em bắt đầu tập rubik mỗi ngày 1 tiếng (ít nhỉ). Sau đó mấy ngày em mới bít là ở gần nhà mình có chỗ bán rubik (sock thật). Em thấy cục Brains hơi lạ nên em mua thử. Ai ngờ cứng ngắt nên em mới nới óc ra, nhưng nó vẫn còn kẹt lắm nên em bỏ sang một bên. Hơn một tuần sau đó em đã mua thêm nhìu loại puzzle nữa. Cụ thể là 1 2x2(20k), 1 Twist(30k), 1 Pyraminx(30k), 4 3x3(3ds, 1 brains). Em đã đổi cỏe mấy thứ này với nhau, cuối cùng em đã lựa ra đc 1 cục ds khá xịn (chỉ dễ kẹt thôi) và kỷ lục của em hiện giờ dưới chữ ký tuy em mới học có 4oll, còn lại chỉ dùng cách cơ bản. Ngoài ra em cũng dạy đc cho 1 đứa cách giải rubik trong trường(nó có cục no.831 mà lại là no.333). Còn nửa, lúc em đang quay rubik trong trường thì có đứa lại bảo em là có đứa lớp kế bên quay pro lắm, bả̀o em qua học thử. Em qua thật, ai ngờ nó quay 1phut1 mấy(vậy mà cũng là pro=))). Em biểu diễn cho nó xem một phát làm cho nó lé một phen (Hên là oll và pll toàn gặp th cơ bản nên đc 33.47).
Gẩn đây thì em vó thử làm con fused cube, lúc đang trét keo 502 thì lỡ làm mấy giọt văng vô edge làm cứng luôn nguyên con. Tính gỡ ra ai ngờ vài giọt chưa khô làm dính luôn cả tay:( (Yên tâm, giờ an toàn rồi)
Nói chung, hiện giờ em đang tích cóp tiền mua mấy cục xịn hơn

Cu_be
16-01-2010, 09:57 PM
Còn em đến với rubik thì cũng tình cờ thôi, thấy thằng bạn đem vào lớp 1 cục rubik cũ xì rồi với 1 đống tài liệu về rubik, thấy nó loay hoay làm, mình thì nhìu chuyện mà nên lại coi nó làm, thấy nó làm dễ quá, với lại trong lớp có 1 đứa con gái học giỏi nhất lớp nó cũng biết xoay, thấy 2 đứa nó xoay đc nên em tức quá quết định học chơi rubik vì từ trước tới giờ đối với em giải đc 1 cục rubik là cả vấn đề. Thế là sau khi tan học chạy ra ngoài tiệm mua 1 cục rubik dỏm đem về nhà loay hoay loay hoay mãi mà kok làm đc, nên em quyết định lên mạng tìm, tìm thì đc nhưng khổ nỗi khó hỉu quá. Thế là đem vào lớp kiu con nhỏ con gái học nhất lớp chỉ (nhục quá), nó chỉ mình hoài mà mình kok bít làm bực bội quá. Lúc đó trong lớp em là đứa gà nhất, thế rồi 1 ngày nọ em lên google đánh vào trang web về rubik loay hoay 1 hồi tìm đc 4rum zậy là em đã thức 1 đêm để học các cách cơ bản về rubik và ngày nào cũng bỏ ra 1 ít thời gian để làm (mong để qua mặt được 2 đứa trong lớp thôi), khi học em thấy nó khác hoàn toàn với cách nhỏ bạn em chỉ, nhưng nó rất hay dễ hỉu hơn nhìu vì thế em đã bỏ cách của con nhỏ bạn em chỉ và quyết tâm học cách này. 'Có công mài sắt, có ngày nên kim' quả đúng là như thế, cuối cùng thì em cũng đã rành hết cơ bản về rubik và đã xoay trùm trong lớp (nổ quá mấy anh tha tội nha). Hiện giờ em đang học cách giải phổ biến hiện nay cách Fridrich. Cám ơn 4rum rất nhìu.....>:D<>:D<>:D<

ola_bibi
24-01-2010, 04:17 PM
mình đến vs rb 1 cách rất bất ngờ ! vào wan' hồng trà thấy mấy bạn kia xoay rb rất hay và cá tính ! thix thix về mua rb chơi ! ^^ ! nhưng po' tay rồi chán ! sau 1 thời gian rb lại rộ lên ở trường ! về nhà lại lục đục mò rb ! tự mày mò mình cũng giải được rb nhưng tất cả đều là mò ! rồi wa bạn bè mình đã biết cách giải ! giải được rb vui lắm ! ^^ ! chơi rb rồi ju rb khi nào không hay ! mày mò lên goole đánh vào dòng chữ rubik's thì hiện lên thật thật nhiều thông tin rồi mình tìm được rubikvn-1 thế giới rông lớn ! giờ mình là 1cuber(gà) nhưng mình biết chắc 1 điều là mình..ju..rubik's ! cám ơn ban quảng trị rubikvn đã tạo sân chơi cho mọi người ! cám ơn pame đã thấy con đam mê rubik's mà pame k la mà còn mua rb(vũ khí) cho con luyện tập ! nhiều khi con đam mê đến độ k lo học mà ngồi xoay rubik's rồi vào lớp thì 1 tuần bị thu 3 con rb, bị cô la mắng(hix) nhưng pame chi nhắc nhở ân cần mà hok cấm con chơi rb ! cám ơn Ernő Rubik đã tạo ra rubik's cho toàn nhân loại !
đó là câu chuyện của mình ! còn bạn thì sao ? hãy cho tất cả mọi người biết đi !!!
mình ju rb và muốn làm quen, chia sẽ kn, học tập vs các bạn cùng sở thix ! nick yahoo của mình nà ola_bibi hoặc sdt 0979630057 ! mình đang ở VT nếu ai có dịp đến VT thì cứ pm mình, mình sẽ làm hướng dẫn viên du lịch miễn phí cho ! hj

lxhxxnxxx
25-01-2010, 09:41 AM
Topic hay =p~.
Mình cầm từ hồi 6 tuổi, bé bé trẻ con nên hay thích những thứ màu mè mà :-j. Bố mình cũng biết xoay rubik từ hồi trẻ, thành tích trên cube china cũng tầm 1'30s -> 2' (giỏi phết =) ). Nhưng hồi đấy bé nên bố chỉ dạy xoay 1 mặt với cả 1 layer đầu thôi :(, mấy cái R U R' ấy, nhưng làm cross ở mặt trên. Thế mà cũng lọ mọ 3 tháng với cái layer đầu ấy :|, có lần làm xong kiểu gì nó đươc cả F2L luôn thế là cứ để cục rubik trên bàn ngắm mãi =), sau bị ông chú sờ vào scramble hỏng hết làm mình khóc lóc loạn lên :)). Xong cũng không hiểu làm sao bẵng đi quên mất trò xoay xoay này :D.

Đến lớp 9, thi cử xong xuôi ở nhà ngồi chơi chờ vào trường mới cấp 3, mình đi sốp binh mua được cục rubik 6k :-<. Lần này bố dạy xoay hết cả cục luôn :)>-, đợt đấy quyết tâm giữ cục cube đầu tiên mình solve được để trưng bày, nhưng rồi cũng bị mất =). Vào 10 thành tích là sub 1' với cục china cube (năm 2003 :D). Mang đến lớp chơi suốt, biểu diễn các bạn xem suốt :)) và hỏng suốt 8-}. Có đợt mua đến cả 10 cục vất ở nhà dùng dần, lube bằng dầu nhớt xe máy :)). Từ đấy đến tận hết năm thứ 3 đại học (hè 2009) 8-}, vẫn miệt mài với các thể loại China cube =), hầu như lúc nào đi nhà sách đều làm 1 cục về nghịch. Trong 6 năm, best là 40s :)>-. Trước đấy cũng đã 1 lần lên youtube xem clip của một thằng Hàn hồi đó xoay tầm 13s, và mình nghĩ nó đỉnh nhất thế giới =), tất nhiên vẫn chưa biết FT là gì. (Sau này biết đấy là Gungz :D, và biết anh ấy FT xấu vãi nữa :|).

Xong rồi đến hè được một thằng em cho cục Rubik's Original cứng như đá. Nhưng thấy cũng xoay được bằng ngón tay như thằng Hàn hồi trước mình xem :">. Bắt đầu từ đấy mới lượn lờ net kiếm video, tutorial đủ thứ để tập, rồi dành tiền mua cube, đồ để lube .......... con cube xịn đầu tiên là F1 trắng 2nd. Rồi giờ là C2 trắng, C4U NIIB trắng, A1 trắng (thích hàng trắng =))).... 1/11 là ngày join rbvn :)>-, anh bước vào speed cubing, dzia dzia =). Giờ mình best 12.96 rồi :">.

Bạn bè từ cấp 3 thỉnh thoảng có đứa vẫn hỏi tại sao mày chơi cái này được lâu thế, cũng không biết, tại hay ;).

cuongdola1997
10-02-2010, 08:17 AM
nếu nói về sự đam mê rubik của em thì có từ khi anh em mua cục FII về nhà và tập chơi.nhìn sơ qua thì em thấy rubik rất dễ giải nhuung khi tiếp xúc em thấy bó tay chấm com.từ đó em đè ra một quyét định quan trọng trong đời là phải chơi dược rubik 3x3x3.trong vòng chưa đầy 1 tuần "học thày không tày học bạn" em nắm rõ các công thức cơ bản .dược một số bạn giới thiệu vietnam cubing club nên em vào xem thử.em thấy 4rum rất hay và bổ ích cho các mem mới như em.em tập chơi rubik từ tháng7 năm nay nhưng thành tích tốt nhất là 1p12.thành tích còn gà em xin cố gắng cải thiện với những công thức nâng cao của 4rum và các mem đàn anh hướng dẫn.
à quên ,em học chơi rubik qua video của anh vuaquyen trên youtube đó

chickenfly
12-02-2010, 10:54 AM
NHÌN CHOÁNG" TA KHÔNG MUỐN ĐỌC"B-)

Ngày xữa ngày xưa khie em còn bé:D thấy ơt tiệm đồ chơi có cục j` nhiều màu đẹp quá, nhỏng nhẽo với mẹ mãi mới mua cho. Về nhà phá nó ra nghịch nghịch nhưng xong khoảng vài h thì lại ném nó đi. đi chơi bắn bi với tụi bạn zui hơn.
Từ đó tới năm 2009 thấy cục rubik là thấy ớn. Nhưng sau khi sang mỹ( cách đây khoảng mấy tháng)qua lúc hè nên chả bik làm j` ở nhà chơi ko tình cờ thấy cục rubik của thằng em họ( nó quăng rui`:)) ) nên đã ngồi mò và tìm thông tin trên mạng sau 1ngayf nghiên cứu đã giải đc cục rubik nhưng sao khoảng 2 ngày thì cảm thấy chán ( nghĩ mình giải đc thì hay rui` ko cần học chi nữa. nhưng mà lúc đó nhìn ct mới làm đc:P ) lúc đó chắc thuộc dạng "Ếch ngồi dấy giếng" :| nhưng sau 1 thòi gian chơi game thì hình như thấy chán nãn. Nhìn cục rubik kế bên tự nghĩ lại... Từ đó em đã bắt đầu học thuộc ct cơ bản. HIện h là F2l có lúc thấy cũng bực lắmX-( "tại sao hok nhớ đc và làm nhanh đc và cả finger trick cực đau mấy đầu ngón tay nữa) nhưng mà đam me lúc nào hok bik đi đâu cũng mang cục rubik theo và làm f2l...............

rjcrhonerz
28-02-2010, 01:14 PM
Đây là topic huyền thoại bên gamevn đã làm nên 4rum rubik mà anh Nghĩa và anh kieuphong đã nói đến:
http://forum.gamevn.com/showthread.php?t=273726
Mà anh Nghĩa ghi nick 7up làm em tìm mãi ko thấy, ai ngờ là nick sevenup:))

thinhrubik
29-03-2010, 10:51 PM
Em sinh năm 1995 , lớn lên ở TPHCM đầy nắng và gió bụi . Có lẽ em là người đến với rubik khá sớm : 3 tuổi đã lần đầu tiên cầm rubik lên vặn vặn . 5 tuổi vẫn trong tình trạng đó -- Không hơn không kém vì chỉ bik quay đại theo ý thích :D:D
Nhưng bắt đầu lớp 2 - 2002 , ông nội hồi đó có lần qua Pháp đã chỉ cho em công thức cơ bản để giải 3*3*3 ( tất nhiên là cáh từng tầng cơ bản nhất) -- Sau 1 tháng đã biết quay , đem vô trường biểu diễn mấy đứa bạn lóa chơi xong rồi đâu lại vào đó ( chia tay cùng em rubik=((=(()
Lớp 6 , cấp lớp nhỏ nhất trong cấp 2 -- Vào một ngôi trường cấp hai xa lạ , mới đầu không có bạn để chơi -- Về nhà lục lại thùng đồ chơi cũ lại thấy bạn hiền ngày xưa:X -- Bắt đầu ôn lại công thức cơ bản và đem vào trường chơi để khẳng định đẳng cấp của mình với lũ đàn anh . Nhưng chẳng thằng nào để ý cả trừ ông thầy hiệu phó cũng là giáo viên môn toán --:D cg là 1 tay mê trò rubik , và thế là .............
Lớp 8 , phong trào rubik nổi lên rầm rộ do hai người đồng sáng lập là em và Đ Khoa , cùng nhau solo rubik và quảng bá thương hiệu , tìm đất dụng võ . Hầu như cả trường -- nơi nơi rubik, HS rubik ,giáo viên Toán rubik,cả thầy hiệu phó cũng rubik nốt ..Sướng nhé .
Sau một thời gian tìm hiểu và rút thành tích xuống cách ngắn nhất : từ 1 ngày 6 tiếng 35 phút >>> 10 phút 3 giây >> 1 phút 1 giây >> và hiện giờ là khoảng chênh lệch giữa 17s đến 25s :D:D:D
Và cách đây chưa đầy 1 tháng , khi đã khẳng đinh :" Mình đã đủ kinh nghiệm vào 4rum" bấy giờ em mới đăng kí 4rum với tên Thịnh rubik =))

pe_k0ngcha
01-06-2010, 02:33 PM
Lời đầu tiên mún nói là sau khi đọc xong câu chuyện của tất cả mọi người em thấy rất mỏi cổ và đau mắt.híc:(
sau đây em cũng mún đóng góp câu chuyện of mình vs tất cả mọi người vì thấy mọi người bàn tán sôi nổi quá:D
lần đầu tiên em đến với rubik là tầm khoảng năm lớp 6.lúc đó em không biết cái khối đó tên là gì chỉ bít nó có nhiều màu trông hay hay lại còn quay đi quay lại được thấy vui vui...=>kết từ đó:D
sau 2tuần ngồi mày mò nghịch,đập,tháo cuối cùng em cũng bít xoay 1 mặt oy bít ráp lại cho đúng 6 mặt chứ cũng chẳng bít quay tiếp như thế nào vì hồi đó em thích chơi búp bê hơn rubik:P (hìhì tại con gái mà)
bẵng đi 1 thời gian khá dài 5 năm từ năm em học lớp 6 đến bây h.em cũng mới bắt đầu chơi lại rubik do tình cờ thấy ông anh trai cua mình mua về oy xoay.....:D
tuy nhiên con gái thường không thích chơi mấy trò đó lắm nên lúc đầu em cũng không thich(mặc dù có 1 thời khá là đam mê nhưng không thành công:P)
sau khoảng tầm 3 ngày thấy anh trai em xoay được khối đó thì em cũng thấy ghen tị và đòi ổng dạy cho nhưng ổng keo kiệt không thèm dạy nên .....em đành pó tay:((
đến mãi đợt 30/4/2010 em mới bắt đầu xoay rubik lại(do ổng anh trai keo kiệt lại cầm cục rubik về trêu ngươiX-()híc.Đã sẵn bực mình trong người thì chớ,lại còn trêu ngươi em kết quả là cái khối rubik của ổng bị em đập tan ra thành....n mảnh(em không đếm được:D hìúâu khi đập bể khối rubik của ổng(lúc này mới thấy ân hận)ông bắt đền em mua trả ổng 1 cục rubik mới.và thế là em đành phải mua trả ổng 1 cục rubik tàu loại lởm(10k 1 cục) và tiện thể mua cho mình 1 cục để ông ý có khoe nữa thì cũng có cái mà đấu lại.nhưng khoe thì cũng chỉ là khoe còn quay thì em cũng chẳng bít quay nên.......lần này quyết tâm phải xoay được rubik.sau 5' tra google em đã tim thấy web rubikvietnam.com.và em đã tìm được cách giải của anh kieuphong.:D (cảm ơn anh rất nhìu ạ) nên chưa đầy nửa ngày em đã có thể xoay được 2 tầng(sau mấy ngày nghiên cứu em mới biết nó là F2L).mất thêm 1 ngày nữa em mới giải được hết 6 mặt rubik(đầu tiên mới chỉ thuộc công thức định vị,hoán vị góc,cạnh thui nhưng xoay mãi nó vẫn chưa ra hình gì cả lúc thì em xoay được 3 mặt lúc được đầy 2 mặt nên ngồi mãi mới tìm ra quy luật của nó là đầu tiên phải làm được hình chữ thập=>con cá,xe tăng=>đầy mặt màu vàng òy mới tiềp tục xoay các góc về đúng vị trí).và cuối cùng thì em đã giải được.sau khi giải xong 3x3 em hào hứng mua lun 4x4 về giải.cũng không khó lắm đẻ giải nó.em mất 1 buổi tối đẻ giải tuy rằng buổi chiều đã phải ngồi net đau cả người để tìm cách giải(do máy tính nhà bị chập cheng+mạng lag) và hỏi mọi người(walking ạ)thì tối về mới giải được.hiệnh tại bây h em vẫn đang học các công thức nâng cao để có thể xoay rubik nhanh hơn(quyết tâm phải được như walking).tuy rằng mới 1 tháng em biết dến diễn đàn nhưng em thấy đó thực sự là 1 nơi bổ ích và lý thú.xoay được rubik em thấy mình học hình không gian vào hơn(trước đây hình không gian em đốt đặc),tư duy nhanh nhạy hơn trước.rất cám ơn mọi người đă lập nên 4room này để giúp những người như em làm quen và bít xoay rubik.em cảm ơn mọi người rất nhìu.mong mọi người giúp đỡ ạ^^!:D

hazu_kita
02-06-2010, 06:12 PM
Mình bắt đầu làm quen với rubik từ hồi học cấp 1 ( Không nhớ là lớp mấy nữa). Hồi ấy mình chơi thân với 1 đứa bạn là hàng xóm của mình. Nhà nó có 1 cục rubik nhưng nó không biết giải thế là đem cho mình. Mình đem về hý hoáy cả ngày đêm mới làm được 1 mặt (Rất khổ sở) #:-S. Sau đó mình không biết cách để giải cách mặt tiếp theo nên đành chịu. Và rồi cục rubik cũng bị xếp vào 1 xó nào đó trong nhà.
Đến khi học lớp 10 (Tức năm 2009) thì tình cờ lớp mình có 1 vài bạn mang rubik vào xoay. Nhìn tụi nó xoay mà mình thấy buồn ghê gớm (Do không biết giải). Lúc này, mình có 1 quyết tâm là sẽ học để giải cho = được rubik. Và lúc được nghỉ tết (2010), mình lôi trở ra cục rubik china xưa kia, bắt đầu lên mạng, vào google search cách giải rubik. Có rất rất nhiều bản hướng dẫn nhưng đa số đọc vào mình thấy khá tối nghĩa ( Vì lúc đó mình vẫn chưa hiểu khái niệm cạnh, góc của rubik; cứ tưởng là giải rubik phải giải từng mặt :D ). Không học được gì cả. Mình cảm thấy rất buồn. Vài ngày sau đó, mình lang thang trên youtube và tìm được các clip hướng dẫn giải rubik của anh Quyền (vuaquyen92). Anh Quyền dạy khá dễ hiểu nên chỉ cần 1 ngày là mình giải được thành thạo theo cách cơ bản. Từ đó thì mình mê lắm. Cứ lấy rubik ra xoay mỗi khi thấy chán.
Cho đến 1 ngày ( Không lâu sau đó), mình bắt đầu thấy ngán con china vì xoay rất hay kẹt, thành tích quá tệ. Thế là mình lại lang thang trên mạng với mục đích tìm xem ở đâu có bán rubik xịn như cái của anh Quyền mà mình từng được xem không..... Và rồi, mình tình cờ vào forum rubikvn, đọc được topic của anh Phúc ( pirates00). Thế là từ đó mình làm quen với speed cubing.
Sau câu chuyện này em xin gửi lời cảm ơn đến anh vuaquyen92 (Vì đã thực hiện clip hướng dẫn giải rubik rất dễ hiểu), anh pirates00 ( Vì những cube xoay rất ngon mà em đã mua ở thegioirubik ) và nhiều thành viên khác nữa trong forum .... Cảm ơn rất nhiều!

tut4ever
03-06-2010, 04:07 PM
Còn tui, ngày nảy ngày nay, một ngày trời đẹp (cụng ko dẹp cho lắm vì tối hôm đấy sét đánh đầy trời :D ) cu cậu cùng chị đi hội làng. Chị gái mua đủ thứ đồ chơi m(vì mới Cấp 1 mà). Tôi thấy cái rubik (10K) chỏng chơ trên giá hàng --> vòi mua liền . nghịc được một năm và đã giải được đến tầng 2 một cách đọc lập tự do !!! (giwof xem lại hệt giống của lar :D) .
Vào ngày gần đây, nghe dân tình đồn có thày dạy toán ở làng vừa từ HN về chơi --> mẹ bắt tui đi học luôn (tui học toán cực kool nên cũng khoái --> sặc ) và thày vừa giảng bài vừa slove con Rubik made in Hồ cầm đào 5K!!! trong cvongf một tiết học --> sợ )--> học lỏm luôn rubik từ đấy . một nagyf mưa to , đi học thày xoay thử được 2min =--> khoe vs tôi --> thấy thày nhanh kinh khủng . Hum sau lên mạng GG --> học đc và xoay trong 30min!!! rồi giảm dần từ đó xuống tới chữ kí bây giờ. Ngoài ra mình còn học thêm lar(học lại mới đúng) và Fridrich, Roux (kết hợp thử cho giống quách tĩnh :)))
bây giờ thì đang viết cho rb đây... HẾT

manh92
05-09-2010, 10:13 PM
mình nắt đầu chơi năm lớp 9, thấy thằng bạn cung lớp xoay hay hay nên bảo nó chỉ. Hôm đó 2 thằng chơi quên học luôn nên bị cô giáo tóm dc, may mà cô tha cho. Tối đó về nhà luyện lại là quay dc luôn nhưng cũng phải mất tầm 3' (cách cùi mà). Sau đó bỏ luôn vì chán (ko cải thiện dc tốc độ). Đến năm lớp 12 thằng cháu học cùng lớp lại mang đến nhưng lần này thấy nó quay kiểu khác nên bảo nó chỉ. 2 thằng ngồi cùng nhau bàn cuối nên tha hồ chơi. Nó in công thức đến và bảo nên mua 1 con rubik ngon vậy là chiên luôn. Tầm 1 thang sau cũng xuống dc 1' nhưng nó 50s rùi nên quyết tâm luyên tiếp.Bây giờ sub 25s thì nó đã 20 rùi. Mình vẫn chỉ đứng thứ 2 ở lớp (a cay thật). Nhưng vẫn sẽ tiếp tục cô gắng.
-------------------------------------------------------------------------------------------------------
cố gắng sub 20s[hr]
mình nắt đầu chơi năm lớp 9, thấy thằng bạn cung lớp xoay hay hay nên bảo nó chỉ. Hôm đó 2 thằng chơi quên học luôn nên bị cô giáo tóm dc, may mà cô tha cho. Tối đó về nhà luyện lại là quay dc luôn nhưng cũng phải mất tầm 3' (cách cùi mà). Sau đó bỏ luôn vì chán (ko cải thiện dc tốc độ). Đến năm lớp 12 thằng cháu học cùng lớp lại mang đến nhưng lần này thấy nó quay kiểu khác nên bảo nó chỉ. 2 thằng ngồi cùng nhau bàn cuối nên tha hồ chơi. Nó in công thức đến và bảo nên mua 1 con rubik ngon vậy là chiên luôn. Tầm 1 thang sau cũng xuống dc 1' nhưng nó 50s rùi nên quyết tâm luyên tiếp.Bây giờ sub 25s thì nó đã 20 rùi. Mình vẫn chỉ đứng thứ 2 ở lớp (a cay thật). Nhưng vẫn sẽ tiếp tục cô gắng.
-------------------------------------------------------------------------------------------------------
cố gắng sub 20s

mr_apao
17-10-2010, 02:46 PM
Hehe thấy truyện của mọi người ly kỳ + hồi hộp + hấp dẫn, thế nên em cũng giãi bày tâm sự với toàn thể các member của forum.
Ngày nảy ngày nay, 4 months ago, chính xác là cuối tháng 5 đầu tháng 6 năm 2010, em bắt đầu chạm vào cái rubik sau 5 năm. Thực ra không hẳn là lần đầu tiên được sờ vào rubik, nhưng lại là lần đầu tiên em có thể giải đc rubik( theo cách cơ bản). Nói thế bởi vì em đã chơi rubik từ năm lớp 6, lần đầu tiên được cầm cái rubik trong tay, mặc dù chỉ là một cube 10k nhưng em đã rất sung sướng ( vì thấy nó ngộ ngộ). Ngồi nhà tự mày mò cách xoay,lúc đầu ức chế lắm vì cứ làm được cái này thì lại mất cái kia, **** quá cho nó vào thùng đồ chơi. Sau đó một tháng, không hiểu trời xui đất khiến thế nào em lại lôi nó ra nghịch. Cũng như thế, 1 tháng sau thì xoay được một mặt, mừng như bắt được vàng:D, dù là mới đc một mặt chưa làm được một tầng vì không hiểu cách xoay cơ bản là từng tầng một. Ngày ấy em thấy tự hào lắm vì đã tự bản thân tìm cách xoay một mặt. Thỉnh thoảng mang ra nhà ông anh họ chơi, ông ấy bảo trong xóm có một anh solve trong 30s:O, tự thấy bản thân kém cỏi.
Thế rồi bẵng đi 5 năm không động vào rubik nữa ( do phải chú tâm vào học hành ), đến năm học lớp 10, lớp bên cạnh có thằng bạn cũng chơi rubik. Nó tự tìm công thức rồi giải được rb, phục nó lắm. Thi thoảng cũng sang nhờ nó chỉ bảo, nhưng cũng chỉ giải đc tầng 2, ct tầng 3 khó quá không thể hiểu được. Và rồi bẵng đi một năm, đến cuối năm lớp 11, một hôm một mem trong lớp mang đến một con rb,nó nhờ mình giải hộ mặc dù mới giải đc 2 tầng, thế là phải quay sang nhờ bạn lớp trưởng giải hộ. Được một phút sau thì thấy bạn ấy xong. Trong lòng cảm thấy vừa nể vừa xấu hổ và có pha một chút bực tức. Vậy là quyết tâm sang lớp bên cạnh nhờ thằng bạn chỉ nốt cho ct tầng cuối để có thể đánh bại đc lớp trưởng lớp mình. Sau 15 phút ra chơi, cuối cùng thì cũng lĩnh hội hết đc tất cả, và cũng xoay đc 6 mặt. Lúc đầu thành tích còn kém lắm hơn 3p cơ:(
trong khi đó thằng bạn nó đã 1p30. Từ ức chế lớp trưởng chuyển sang ức chế thằng bạn, lòng lại quyết tâm không để bị coi thường. 3 tháng hè, chỉ ngồi nhà tập xoay, và vẫn theo cách cơ bản. Đến đầu tháng 8, khi solve trong 1p, thì bắt đầu tìm ct của Fridrich, đầu tiên là F2L,lấy được link từ diễn đàn của chúng ta. Rồi dần dần học cách mới ( lúc đầu rất ức chế vì thành tích lâu ko đỡ đc). Và rồi mua con rb xịn đầu tiên: GhostHand2 ( mua của TGRB ) và tiếp tục tập.
Rồi đến 22/8/2010, lần đầu tiên đc đi off với anh em trong tỉnh, vui phải biết. Nhìn cách mọi ng` solve với tốc độ đo = km/h mình tự càm thấy hổ thẹn, vì lúc ấy vẫn 1p, thi thoảng đc 5x.xx(s). Sau buổi off, tính đến giờ là 2 tháng, đã sub 30, kiêu căng để mà nói thì vô đối ở trường, khiêm tốn để mà nói thì là con tép với toàn forum.
Sự nghiệp rubik bắt đầu từ tự giải một mặt, rồi đến một tầng, hai tầng, và cuối cùng là sáu mặt. Lắm gian truân vất vả nhưng thấy tự hào vì là một member của Việt Nam Cubing Club, member của Earth Cubing Big Club :D:D:D>:D<

o0ozu_mjo0o
17-10-2010, 03:56 PM
em thì đến với rubik cũg rất là hay
cái hồi hội đền hùg năm ngoái bạn em nó mua 1 con rubik ở đền Hùg 10k ý đem tới lớp, bọn bạn em xúm lại chơi, đứa nào cũg lắp đc 1 mặt, lúc em cầm vào xoay 1 hồi thì nó pop=)) chả đc ji`=)). Chiều hôm đấy về em bảo bố ra chợ làm luôn 1 quả 10k về tập, ai dè chọn pải cục đểu về tới nơi xoay(dùg HT) đc vài cái chưa thành ji` đã pop tug toé ra, hồi đấy mới mua cục rubik đầu nên lúc lắp chả dám mạnh tay sợ gãy;));));));)). Mấy hôm sau ngồi mày mò 1 hồi mới lắp đc cục 10k đó vào, lên youtube search ngay mấy clip hướg dẫn xoay:)). Lúc solve đc rồi lên lớp, làm ngay phát bấm giờ đầu tiên đc 2p48s=)) sướg !!!!!!. Ở trên lớp còn có 1 tg` bạn lúc đấy thành tích cũg ngag em nên trưa nào em với nó cũg thi, thành tích tụt nhanh lắm. Xog 1 hôm ngồi chả có ji` làm tự dưg lại tìm đc cái clip hướg dẫn CFOP của anh titikid(cảm ơn anh Cươg nhiều nhá>:D<) thấy hay nên ngồi tập:)) hôm đấy làm theo anh titi ngồi vọt cái cube 10k làm nó pop liên tục:)).
Mấy ngày tết ngồi suốt ngày luyện cubing nên lúc đi học lại thì ave đã khoảg 30:)) lên lớp trình diễn=))
bây h trên lớp có 1 thg` ( nik trên 4r của nó là Ki_si_Natar) ave tầm 25, 26 cũg học CFOP:D
P.s: lúc đầu tập chơi rubik chỉ để cho bằg bạn bằg bè ai ngờ cubing lại hấp dẫn mình tới thế>:D<
tks 4r rubikvn

rubiknoob272
19-10-2010, 04:24 PM
Em học rubik cách đây 5 tháng. Cứ nhớ mãi hồi đó một thằng bạn (tên là Thành Bơ) rủ đi hội Đền HÙng. Rồi nó cho em leo cây(tức cha chả là tức). Được mama cho 200k nghĩ là gìơ về trả thì cũg hơi phí. Thế là đi lòng vòng, rủ cả mấy thằg bạn nhà gần cùng đi. Đang đi thì 1 thằng bảo là phải mua một cái j` đấy tặng cô giáo. Thế là cả lũ nhảy vào quán bán đồ lưu niệm phá(>:)>:)). Xem đi xem lại mãi cuối cùng cũng thấy có cái cục 6 màu hay hay(hình như ng` ta gọi là rubik) nên mua luôn giá 10k. Hôm sau đem tặng cô giáo, cô đố đứa nào lắp đc 6 mặt cô cho 10 điểm. Thế là thằng Thành bơ ó lắp đc, cô cho 10đ lun. Kì kèo mãi mới mượn đc nó cục rubik về. Trong vòng một ngày ngồi mày mò mới lắp xong mặt đầu tiên (hình như đến 11h đêm thì mama bắt đi ngủ). Hôm sau đến khoe cả lớp thì bị thằng thành bơ bảo là sai cái j` j` mà phải lắp đúng cả một tầng luôn đó. Thế là lại về mày mò và tìm đc forum. Tập theo cách cơ bản và bấm giây lần đầu đc 3p. Sau đấy thì phải ngỉ chơi mấy tuần để ôn thi. Thi hsg xong đc thành tích cao thế là xjn mama mua luôn cho con 27-28k j` đấy và bắt đầu tập CFOp. Qua hè h thành tích của em đã cái thiện đáng kể rùi, đặc biệt là bây h đang luyện công môn OH( vì thằng thành chơi theo cách cơ bản nên luyện Oh để chấp nó mà, mày lắp hai tay tao lắp một tay tao vẫn thắng kaka). Tuy chưa full CFOP nhưg em đang đặt mục tiêu sẽ full trong 1 tháng nữa (còn oll chưa học thui). Em tự tin rằng mình có thể làm đc vì em đang tham gia vào một cộng đồng rubik thân thiện và cởi mở. Mong các bro chỉ giáo nh` hơn nữa cho em nha

ba0pr09x
19-03-2011, 11:13 PM
Con đường đến với rubik của mình cũng khá tình cờ và bất ngờ
Hồi học lớp 8 tức là tầm gần 1 năm trước thì mấy đứa bạn mang rubik tới trường. Lúc đầu mình chả biết quay toàn nhờ chúng nó dạy nhưng mà toàn học mấy cái CT gì gì ý thế là hồi đấy có đưa hay mua rubik ở hiệu sách hộ nên mình mua 1 cục . Nhìn chúng nó quay được cũng ghen ti lắm vì mình hồi đó phải học tận 4 5 ngày mới quay được trong khi chúng nó học có 1 2 ngày ... Được mười mấy ngày thì phong trào rubik ở lớp coi như dập còn mình thì vẫn xoay nhưng cũng được mấy ngày sau bị GVCN thu vì quay trong giờ
Đến tháng giữa tháng 7 năm 2010 thì gia đình mình vào Sài Gòn chơi .. trước lúc đây mẹ có dẫn đi ăn phở ở Lương Văn Can ai ngờ gần hàng phở lại có mấy cái rubik treo ở trên dây. Vậy là mình ra mua 1 cục 30k về chơi , mang luôn vào Sài Gòn chơi. Hồi đó toàn quay được 1 phút, vào Sài Gòn lúc nào có thời gian rảnh trong Khách sạn thì cứ quay thôi , cũng đú đởn lấy phần mềm bấm giờ về chơi toàn được 1 phút.. Hồi đó sub 1 phút sướng lắm mình vẫn còn lưu giữ clip mà haha.. Sau đó mình mua 1 cục a3rd new của ông Quân . Từ đó mình vào tham khảo tất cả Fridrich rồi học F2l Pll Oll , những ngày đầu học f2l thật là đau đầu và khó chịu cũng 1 2 lần ném rubik rồi nhưng sau đó toàn phải nhặt lại.
Kỉ niệm khi quay cục 30k là cho sữa tắm vào đó vậy là cứ trơn như đúng rồi. Sau này biết đến sili thì cục 30k của mình đã bị chủ nhiệm thu tiếp. Dần dần đến bh thì gia sản rubik cũng một khác :D thành tích theo thời gian cũng thay đổi khá nhiều rồi :-j . Hehe :>

nhnguyenloc
07-05-2011, 08:45 AM
Câu chuyện rubik của mình như sau:
Vào khoảng năm 2005, lúc mình mới còn lớp 1 hay mẫu giáo gì đó( mình ko nhớ rõ), mẹ mình mua cho mình 1 cục rubik 5k. Lúc đó mình ko biết chơi nên cứ mò mãi mà ko được, cuối cùng nản quá bỏ luôn, mình quăng cục rubik vào nơi nào đó rồi sau này tìm lại thấy mất tiêu. Mãi tới năm lớp 4 thì em mình (học lớp 12) đem về một cục rubik. Thấy em mình chơi hay quá, mình vội đi mua một cục rubik, nhờ em mình chỉ giúp. Lúc đó em mình chỉ mình tầng 1 rồi bảo làm tầng 1 trước đi, làm xong tầng 1 thành thạo rồi thì em mình giới thiệu cho mình trang web rubikvn. Từ hôm đó, mình trở thành thành viên của 4rum. Rồi mình mới vô trang web này tìm. Thấy được cách giải 3x3x3, mình mừng lắm. Rồi in ra học mãi, 1 tháng sau mới thành thạo. Rồi mình đòi ba mẹ mua cho cục rubik 4x4x4 và 5x5x5. Học giải xong rồi mình đem lên trường biểu diễn cho các bạn xem. Các bạn ngạc nhiên, đứa nào khen, hỏi sao làm được hay vậy? Rồi từ đó mình thích rubik và say mê nó.

Câu chuyện của mình là như vậy đó.

wochuy91
07-05-2011, 09:46 AM
Nguyên văn bài ghi chú của mình trên face ngày 28/02
http://farm3.anhso.net/upload/20110507/09/o/anhso-094723_Untitled.jpg

Vậy là mình chơi rubik đã được 1 năm rồi, 1 năm ăn rubik,
ngủ rubik :))

Mấy ng bảo mình yêu nó cũng đúng thôi.

Bao nhiêu niềm vui mỗi khi có được thành tích mới, mỗi lần
như thế lại ngay lập tức khoe vs mọi ng, mọi ng cũng mừng lắm (mình cảm thấy
thế), những cũng ko ít tiếng thở dài của mọi ng về mình vì chả lo học hành gì
cả.Đó là tại mình chứ ko phải do rubik, mọi ng ko được nói oan cho ng yêu mình,
hì hì

Nếu ai đó hỏi mình điều gì là đáng nhớ nhất trong năm qua
thì điều đầu tiên mình nghĩ tới có lẽ ko phải cái gì khác ngoài rubik

Thường thì những đôi yêu nhau đều nói là chỉ nhớ lúc quen
nhau thui còn yêu nhau từ lúc nào thì không biết, còn mình thì ngay cả lúc quen
rubik cũng ko nhớ nữa :)) chỉ nhớ khoảng khoảng kỳ 2 năm nhất.

Đầu tiên là bọn trong phòng mình chơi, chắc đấy cũng là lần
đầu tiên mình cầm cục rubik

Nói là ko có điều kiện mua mà chơi thì nghe hoàn cảnh quá
=)) nhưng ở quê chả mấy chỗ bán cả vs lại có ai ham mê cái trò này đâu. Hôm
trước up clip của mình lên web trường có ng còn ko biết là cái gì. Buồn cười
nhất là cái hôm khoe với thằng bạn là lên đây biết 1 món khá hay: chơi rubik;
hắn tưởng game hay sao ấy bảo là: cái này tải về chơi ah :p

Đợt đấy phòng mình cũng rộ lên trò này và chính bọn nó cũng
là ng đầu tiên dậy mình

Còn tổ chức thi nữa :))

Hôm sau đến lớp được thằng bạn nó dậy cách khác nhanh hơn
thế là về phòng show hang, hhaha

Tạm gọi giải đó là 512 open, mình giành HCV với thằng tích
2’44.xx

Nhanh hơn thằng về nhì đúng 1s mới sướng chứ

Được mấy hôm thì bọn trong phòng chả ai có hứng nữa, còn lại
mỗi mình ôm cái rubik

Thế rùi cứ đi học về là lại rubik, thành tích cũng có khá
hơn nhưng vì dùng cách siêu cơ bản nên …

Mấy tháng sau cũng vẫn là cách giải đó và thành tích thì có
vẻ chững lại cho đến hôm mình được giới thiệu cho thằng bạn (thành viên của
rubikVN)

Nhớ lại lần đầu tiên xem clip của bạn ấy, ko gì khác ngoài 2
chữ “thán phục”, cục rubik của mình cầm cả bàn tay xoay còn khó mà bạn mình chỉ
dùng ngón tay gẩy gẩy mấy phát là đâu vào đấy. nếu mình nhớ ko nhầm thì thành
tích là 26.35s

Cái hôm mình đi tham gia game show “sân chơi trí tuệ” cũng
gặp bạn ấy, thế rùi bạn ấy rủ về phòng chơi, đấy là lần đầu tiên được xem tận
mắt :d chẳng kịp nhìn gì nữa

Bạn ấy làm hỏi mình trường hợp này làm thế nào, hix giờ mới
biết đó là F2L thì làm sao hồi đó xoay được chứ

2 thằng ngồi chơi đến 10 rưỡi rùi mình về

Hôm đó lại còn trời mưa nữa, chạy ra quán chị xem còn gì ăn
ko vì đã ăn tối đâu

Mấy cô bảo hết cơm thế là cầm cái tỏi gà vừa đi vừa ăn, haha
chết cười mất

Về phòng mở xem mấy clip hướng dẫn của bạn ấy gửi cho, nhưng
chỉ xem không, nên chả tiếp thu được mấy nếu ko muốn nói là ko hiểu

Cuối cùng vẫn dung cách cũ để giải :p ngại quá

Lần đầu tiên đi off với rubikVN, được chứng kiến những pha
sub 15, woaaaaaaa
http://farm3.anhso.net/upload/20110507/09/o/anhso-095421_P1060311.jpg
http://farm3.anhso.net/upload/20110507/09/o/anhso-095429_P1060312.jpg
Hôm đó mình cũng lập kỷ lục mới khi được phát 1’36.xx (chắc
tại dùng rubik xịn)

Từ đó mới quyết định “dấn thân” vào trò này

Down tài liệu trên mạng về rùi 1 tháng rưỡi hè ở nhà nhồi
nhồi nhét nhét “đến tội”

Nhưng những hiệu quả nó đem lại cũng ko ít, kể từ đó lien tục
được ăn mừng kỳ lục mới, yeah yeah

Khởi đầu là phát 47.xx
(nhắn tin khoe với 1 đứa cùng lớp, xong hắn nhắn lại là xoay 1 mặt ah) :))

Tiếp tục

33.xx > 29.xx > 28.xx > 27.xx > 26.xx

Cuối cùng là 24.xx

Nghỉ hè xong, ngay ngày đầu tiên quay clip được phát 23.xx
sướng không tả nổi

Up lên youtube rùi gửi hết cho mọi ng :))
http://WWW.youtube.com/watch?v=xaCCQQ1Tlas

Lúc này thì đã thuộc lòng các công thức trong bộ CFOP, chỉ
còn luyện tập tay + mắt nữa thôi

22.xx > 21.xx > 20.xx > 19.xx

Đó là những kỷ lục trước hôm đi xem Hanoi open

Thực sự là ko thể nhớ được chính xác mini giây,

Sau đấy là thành tích 17.97 non-skip

Tiếp tục

16.80 (buổi tối trước hôm thi vi mô chẳng muốn học gì)

16.xx > 15.xx > 14.xx

13.75 là kỷ lục mà mình khoe trên face đầu tiên

Sang nhà Kiên quay clip được phát 13.22

(có clip nhưng ko up vì những lí do hơi buồn cười)

Tiếp tục

12.49 skip

12.41 non-skip

11.99 (cái hôm sang nhà Kiên ngủ, hai thằng xoay đến 3h đêm)

Về quê ăn tết xong lại phởn với thành tích 11.28 (buổi off
clb rubik đầu tiển năm 2011)

Sau 1 hôm skip 11.09

Hôm qua 27/02/2011 lại một mốc vô cùng đáng nhớ đó là lần
đầu tiên sub 15 sau bao ngày chờ đợi
http://WWW.youtube.com/watch?v=ciULwucE7UU

mình sẽ cố gắng nhiều hơn nữa để chinh phục mục tiêu tiếp theo, sub 14
slow turning luyện FT và look, trainer LL + thường xuyên quay ở chỗ đông người để rèn tâm lý nữa, yeah

rubikfcb
07-05-2011, 11:42 AM
Chào mọi người ! Have a nice day >:D<

Mình đến với rubik cũng thật tình cờ :D
Đó là vào hồi học cấp 3, thằng bạn mình mang con rubik đến lớp thế là thấy nghiền luôn, lúc đầu loay hoay chỉ xoay đc 1 mặt nhưng sau đó, nhờ sự chỉ bảo tận tình của 1 vài bạn đã biết chơi, đặc biệt là titikid mình đã biết xoay rubik, thành tích lúc đó chắc khoảng 4-5 min vs rubik "tàu".

Một ngày đẹp trời, trong những ngày chuẩn bị kết thúc học kì, đến lớp toàn ngồi đánh bài vs chém gió, thằng bạn mình lại mang rubik đến lớp :)), nhưng lần này mình biết chơi rồi nên chả có hứng nữa :D, việc chắc cũng chỉ có thế nhưng một bạn gái (cũng khá xinh nếu ko muốn nói là xinh "dã man" hì) hỏi bọn mình xem có xoay đc nhiều hình từ rubik ko, rồi bạn ấy send cho cả đống hình ngồi mà xoay =)), hôm biết đến các hình từ rubik cũng là hôm Việt Nam vô địch AFF 2008 !

Từ việc xếp các hình tiếp đến lên mạng tìm hiểu thêm về rubik rồi đến vs diễn đàn rubikvn lúc nào ko hay nữa >:D<
Biết đến phương pháp xoay tiên tiến là Fridrich nhưng hồi đó việc học chiếm nhiều thời gian, cũng chưa lĩnh hội được tinh hoa của Fridrich nên chưa tiếp thu đc nhiều.

Sau một thời gian đến vs rubik, vào những ngày học giáo dục quốc phòng cũng là lúc mà bọn mình phát hiện ra niềm đan mê rubik đã có từ lúc nào ko hay. Niềm yêu thích rubik của tụi mình (có vài thằng thoai) bỗng chốc lan tỏa ra cả lớp và xa hơn là trường , việc bạn có thể bắt gặp 1 ai đó xoay rubik trong giờ học hay bị ghi sổ đầu bài cũng là chuyện hết sức bình thường (bọn mình cũng vào sổ khá nhiều đó) nhưng đc cái là khi khi lớp xếp loại khá mà nguyên nhân là do chơi rubik thì đây cũng là 1 nghệ thuật quảng cáo cho rubik phát triển, được nhiều người biết tới hơn), nói theo ngôn ngữ kinh tế là marketing, việc chiếm lĩnh thị trường ở đây ko chỉ trong giới học sinh mà cũng đã bắt đầu lan tỏa sang phía các thầy cô. Các thầy cô ít nhiều cũng có 1 vài cục rubik (thu của chúng mình là chính) hay chí ít là khi nhắc đến tụi mình cũng thêm từ rubik vào nữa :)), thậm chí có lần thầy giáo hiệu trưởng gặp tụi mình thầy hỏi ngay : "hôm nay không mang rubik đi học ah ?". Điều đó chứng tỏ rubik không chỉ có sức lôi cuốn tới người chơi nó mà còn có ảnh hưởng về mặt tư tưởng với các tầng lớp khác, điều này rất quan trọng trong việc nhận thức đúng vai trò và giá trị của rubik :))

Niềm đan mê rubik đã có, phương pháp đã bắt đầu giác ngộ, giờ phải cần thêm nguồn lực để phát triển niềm đan mê đó, mà cụ thể là 1 cục rubik xịn. Sau quá trình tìm hiểu về sản phẩm cũng như xu hướng tiêu dùng của xã hội, chúng mình đã quyết định đầu tư tiền mua A1, hôm hàng về cả bọn mừng ko tả nổi, có rubik xịn rồi giờ thì ăn rubik, ngủ rubik, học cũng rubik, đi chơi vs bạn gái cũng rubik) (hồi đó làm gì có ai =;)

Việc luyện tập rubik được tiến hành thường xuyên và xuyên suốt, sau khi mò mẫn và hiểu được F2L, biết vài OLL cơ bản và 1 chút ít PLL, tụi mình đã sub được 40s. Giờ thì trong trường có thể tự tin rằng ta là vô địch rubik :)). Nhưng sự hài lòng về bản thân sẽ không thể giúp bạn tiến bộ hơn được, phải cố gắng cải thiện thành tích chứ hì. Kết thúc học kì 2 lớp 12, chúng mình đã sub được dưới 30s :D (chưa full OLL đâu nhé). Tạm xa rubik 1 thời gian để tập trung ôn thi tốt nghiệp và đại học, những ngày đó chính là quãng thời gian nhớ rubik vô cùng :D. Giờ ngẫm lại mình thấy, nếu bạn phải lưa chọn giữa việc xa rubik và xa người yêu, chắc chắn mình sẽ chọn người yêu "rubik ở lại em đi nhé :))".

Thấm thoát đã gần 3 năm từ khi yêu thích rubik, giờ thành tính mình cũng tạm ổn (sub 20 thui, còn mười mấy thì tùy thuộc vào nhiều yếu tố). Thằng bạn chơi rubik vs mình thủa nào giờ đã thành top ở Việt Nam rùi - titikid91yb đó, ngại quá ah, ước gì thời gian có thể quay trở lại để mình thắng được nó 1 lần :)). Giờ đây niềm đan mê rubik vẫn luôn luôn thường trực trong mình và mình tin là nhiều bạn cũng như mình :D. Vậy nên, cho dù bạn ở đâu, làm nghề gì, dù cuộc sống có gặp nhiều khó khăn thử thách thì hãy luôn giữ niềm đan mê rubik nhé !
Và với mình, rubik - một phần tất yếu của cuộc sống !

ToraiHander
21-05-2011, 09:26 PM
Em đến với rubik hồi còn nhỏ. Lúc đi chợ thấy cục rubik tàu nhiều màu nên thích đòi mua, mua về cứ mở ra ráp lại. Sau đó 8 năm trong lớp e nổi lên phong trào chơi rubik. Nhỏ lớp trưởng mà e ghét xoay đc 6 mặt nên tức quá về nhà lên mạng tìm cách giải thì biết được 4rum.

xizon
22-05-2011, 12:13 AM
Mình dốt Văn lắm mọi người thông cảm nha:D.
Lần đầu thấy cục rubik là cấp 1 khoảng lớp 4-5 gì đó.Hồi đó đến nhà thằng bạn thấy có cục rubik lắp đủ 6 mặt, hỏi thì nó bảo chị nó biết xoay thế là nghĩ chắc chị nó là thiên tàiB-)B-).Mãi đến năm lớp 9 mới đc chị dạy cho lắp rubik, hồi đó dùng cube 30k .Mà cách chị mình độc đáo lắm :)) 2 tầng đầu thì bt tầng 3 lắp 4 coner xong mới lắp cạnh.(chỉ nhớ là biết lắp chứ hồi đó k tính thành tích :) chắc cũng độ 5-6 phút).Biết lắp rồi mình cũng chán thỉnh thoảng mới động vảo cục rubik.
Mãi đến năm lớp 11,trong một buổi chảo cờ thấy thằng bạn lớp bên cạnh đang dạy 1 thằng khác xoay cục 4x4 thấy hay quá mình mượn xoay thử, nghĩ là giống 3x3 liền làm ngay tầng 1 xong tịt =)).Thế là hôm đấy đi cùng nó ra hiệu sách mua 1 cục 4x4 còn nó mua cục 5x5.
Tối về lên mạng search cách làm rồi cũng xoay đc đủ 6 mặt cục 4x4- nhưng mà chưa biết xoay đâu=)) đấy là lên thấy trường hợp nào thì làm như trên mạng ghi thôi.Ngày hôm sau đến đổi vs nó lấy cục 5x5 xoay thử, tối về lại lên mạng học rồi hôm sau đến khoe là biết xoay(lại giống lúc xoay 4x4:D).Nó bảo dạy thế là nói cho nó từ đầu đến cuối=)) xong nhận ra tối hôm trước ăn may, vẫn chưa học TH lắp cạnh mà chỉ còn 1 cặp:D :shock:.Thế là quyết tâm tối hôm đó lên mạng học bằng đc 5x5, sau đó đọc sang mấy topic liên quan thấy có mục speed 3x3 liền đọc rồi mê liền.Mình tập = cục 30k mua từ 2 năm trước :)),sau 1 ngày thì học đc 2 cách xoay nữa là cách cơ bản(cách 1) với cách xoay tầng 3 kiểu dấu cộng rồi đưa cạnh về đúng vị trí -> màu sau đó đưa góc về đúng vị trí ->màu...done(cách 2 ),sau khi test đã quyết định dùng cách 1 vì thấy nhanh hơn :D.Rồi mình mang đến lớp khoe vs mấy thằng bạn,khổ nỗi k ai chơi :( có 1 thằng tự nghĩ ra cách lắp 2 tầng đầu (giỏi ghê) nhưng cũng ko biết lắp hết thế là mình rủ rê>:) dạy bọn nó cách 2 vì thấy có vẻ dễ hiểu hơn sau lại dạy phải cách 1 :)).
Từ đó suốt ngày đi đâu cũng kè kè cục rubik + tờ giấy chép công thức thành tích ngày càng cải thiện :).Cube tiếp và có lẽ tốt nhất là haiyan's memory(sau này có thêm f2+guhong ABS+ lunhui bán A5) mua của a Bunz lần đó đã xảy ra hiểu nhầm do lỗi của mình :(:( (em xin lỗi anh :))nhưng rồi cũng mọi việc cũng đã đc giải quyết tốt đẹp.
Ở lớp nói là mấy thằng cùng tập xoay nhưng thực ra thì cũng chỉ có 1 mình :(,mấy thằng kja rất là lười tập mình cứ phải động viên mãi đến bây h thì cũng có 4 thằng đam mê thực =)).zz.Với lại mình ở tỉnh khác có ít mem(Nam Định có ai k vậy) nên cũng chả đc đi off bao h :thodai:.
Mình ko nhớ lắm các giai đoạn tiến bộ đc như a wochuy91:).Có 1 lần khoảng 2 tháng sau khi tập sub đc best 20.xx ave khoảng 24>>23>>22>>21 rồi từ đó đứng im luôn:|mãi ko tiến bộ thằng bạn nói là phải có nhịp điệu thì mới tiến bộ đc nó kể hồi nó chơi Au cũng vậy(liên quan ghê=)) )nghe xong cũng chỉ ậm ừ chả hiểu gì cả.
Hồi đó chỉ biết học mỗi CT + FT trên youtube chứ k bao h lên biết 4rum đọc(dốt thật).Sau 1 tuần mới lên và đọc đc các bạn nói về lookahead(nghĩ là nhìn lên trên chứ k phải là nhìn về phía trước :))) nên cũng chả hiểu chả tiến bộ gì,một hôm tìm đc 1 video của badmephisto trên youtube: Going slow and lookahead liền down về nghiền.Thành tích lại giảm sau bao năm đứng im >:D<>:D<>:D< yeahhhhh.1 lần khác khoảng 1 tháng trước học extended-cross ave giảm từ 19 xuống .... 22 :(( :khoc::-S:-S:-S chả hiểu gì cả thế là chán quyết định khi nào sub 15 sẽ học.Còn 1 cái nữa là mãi sau này mới hiểu CFOP là gì :)).Àk vừa học hết OLL tuần trước,PLL thì học lâu rồi:).Tiếp tục luyện tập và đến giờ sau hơn 4 tháng chơi rubik cũng đã tiến bộ đc chút ít:
-2x2 dùng cục 4x4:D : best 3s(ko chính xác đc vì thằng bạn đo = đồng hồ kim) ave of 5: 9.31s
- 3x3(mới biết speed đang học BLD+OH): best 11.89s non-skip(chả hiểu nữa :-ss dùng lunhui mua hộ thằng bạn khi đang trên HN CN tuần trước nữa);mà mình toàn làm best non-skip nhanh hơn skip thôi =))
ave of 5:16.xxs; ave of 12: 17.11s( 2 hôm nay tiến bộ chứ trước toàn 18 là giỏi)-vừa học hết OLL tuần trước,PLL thì học lâu rồi:) )
- 4x4: best 1.29.xx; ave of 5 1.39.07s( dayan đang break)
- 5x5: mất rồi:( bị giáo viên thu ave 5 phút>>
-megaminx cũng khoảng 5 phút .>>
Mình vẫn đang cố gắng để đc 1 phần như các bạn :D(thấy chữ ký các mem 3x3 toàn 8,9s ->> 13-14s).

P/s:ĐAM MÊ LÀ KHÔNG CÓ GIỚI HẠN HÃY SỐNG HẾT MÌNH VÌ ĐAM MÊ ĐÓ.

Mà sao k post đc cả bài dài vậy:-/:-/

nana
13-12-2011, 11:54 PM
mình thì được admin của trang này dạy dỗ cho chơi, mình hay nản, lại dốt toán, tóm lại là n- g- u. nhìn mọi ng chơi ở buổi HN open mà choáng váng, kính nể mọi người thế chứ lại. Nhưng phải đến tận khi thấy hình ảnh cô bé Thái Lan 4 tuổi chơi rubik đợt vừa qua, mình mới quyết tâm chơi;)) ko thể thua trẻ e chứ. Được tặng Rubik từ tháng 8, nhưng tháng 10 mới tập tọe chơi. Lúc giải được thì hạnh phúc thật. Nhân cái chủ đề này cũng muốn cảm ơn a - đã giúp e giải được thứ e nghĩ ko bjo mình giải được:):kiss:

manhlinh
10-01-2012, 03:50 PM
Câu chuyện đến với cubing của mình khá là bất ngờ!
Mình cầm cube từ lời mời của anh trai mình khi anh ấy có 1 người bạn biết chơi nhưng chỉ chơi cho biết. Lúc đầu mình rất lấy làm thích và bỏ ra cả một buổi chiều để ngồi giải. Cả buổi chiều đó mình chỉ làm được có tầng 1 và thành công khi tìm ra nguyên lí center- edge- conner của 1 khối cube.
Nhưng mình quyết tâm là sẽ không học công thức trên mạng mà chỉ tham khảo những người sáng tạo ra phương pháp giải và xem hướng giải của họ và quyết tâm sáng tạo cách giải của riêng mình. Mình thành công với 2 tầng- mình không giải theo hướng để cross ở dưới mà để cross lên trên.
Cuối cùng thì đến tầng 3 thì mình đã bất lực trước tầng này, mình nhận ra rất nhiều thứ ở tầng 3 này, nó nói cho mình khá nhiều điều mà mình chưa biết đến. Mình đã nhận ra IQ có hạn mà lựu đạn cũng chẳng có là bao, hoảng hồn với tài năng của vị giáo sư ernõ rubik và ông Tony Fisher, khâm phục với tài năng của các cuber đặc biệt là anh Dương Tuấn Nghĩa lúc đó đang Top 100 WCA và hơn hết là mình chẳng biết từ lúc nào mình bị cuốn hút vào lĩnh vực đau đầu và luôn bị mọi người xung quanh coi là trò con nít này.
Đau đầu thật, nhưng mỗi khi giải được 1 cube mới và độ khó tăng dần, mình sướng đến nhảy cỡn lên. Mình bắt đầu chìm ngập vào những ô màu ma thuật này.
Lúc đầu xem những clip trên youtube, mình rất ngưỡng mộ những clip ấy. Mình đã từng nghĩ họ có phải là người không hay là 1 giống gì đó ưu việt hơn loài người. Mình bắt đầu bỏ tất cả để chơi cubing. Trước đây khi có tiền ba mẹ cho mình đều để đi chơi game, cuối năm lớp 9 là lúc mình cầm cube mình đã nghĩ sao mình không cầm cube sớm hơn, nếu số tiền đó quay lại có khi mình đã mua được cả bộ V. Nhà mình cũng không khá giả mấy nên mua cube xịn từng là mơ ước của mình, mình đã chơi cube 35k ngoài hiệu sách gần cả năm, thành tích lúc đó toàn 1min. Đến khi có việc làm thêm, mình bắt đầu mua cube xịn và quyết học CFOP để cải thiện thành tích.
Hơn 4 tháng mày mò, mình đã tự học được F2l theo cách giấu cạnh giấu góc của anh Duy Cương. Rồi học 2look OLL rồi PLL. Thành tích của mình ngày một tăng lên đến khi sub 25s thì mình đã có buổi off đầu tiên với anh em Đà Nẵng. Mình đi off được 5 lần trong năm nay, quen được những người bạn và giao lưu nâng cao thành tích nhưng hơn hết là mình đã tìm ra những người có chung niềm đam mê như mình.
Bây giờ mình tự tin khẳng định mình là 1 cuber và mình rất tự hào là 1 thành viên của câu lạc bộ chúng ta.

nobito203
10-01-2012, 04:47 PM
Em đến với rubik cũng rất tình cờ!

Cách đấy 4 năm, đang ngồi học bài rất bình thường. Tầm 9h gặp phải một bài khó nên xin mẹ sang chị hàng xóm hỏi bài. Sang thì đang thấy chị cầm các cục gì cứ xoay xoay hoài, một lúc sau: các màu đang lộn xộn bỗng dc chị ý xoay ra màu nào mặt đấy! Thấy hay quá hỏi chị thì mới bít là đấy là khối rubik. Thế là mượn chị về nhà chơi thử chứ thực sự mình cũng chưa bít chơi mà!!! Sau 1 tháng ngày nào cũng sang chị hàng xóm, em đã xoay dc 6 mặt!

Em đến với rubik như thế đó! Bây h thì đam mê nó lắm rồi:smile:

Cuối cùng, vì cục rubik mà mình quên mất việc hỏi bài hôm đấy! HEhe!!!!!:shot:

ndnghia1996
11-06-2012, 09:23 AM
Mình đến vs rubik từ những năm bé tí, tầm còn học lớp 1 lớp 2 ý. Lúc ấy thì mình chưa có khái niệm giải rubik, biết xoay 1 mặt là tốt lắm rồi, và vẫn chỉ biết tới cục rubik tàu 10k:smile:. có lúc xoay mạnh rơi 1 viên ra tưởng là đi tong , mếu máo :cry: đòi bố con mới, giò thấy buồn cười quá. Khi ấy còn nhỏ quá nên mình không biết giải, lại vất xó nhà một thời gian

Tới năm học lớp 7, thấy anh trai mình lần mò thế nào( chắc do bạn dạy) về lại giải đc cục tàu ấy, thích quá đòi anh dạy lại cái method rất là beginner ấy. Lúc mình xoay được 2 tầng đầu là sướng đem khoe bạn ngay:smile: rồi dạy lại chúng nó. Thi vs anh mình thì toàn thua, trên 1 min ( nhưng giờ thì qua mặt sư phụ rồi hehe:boss: )

Chơi một thời gian thấy nó cũng chẳng có gì thử thách nữa cả --> chán --> vất xó

Và phải nhờ một bất ngờ lại đem mình tới vs cubing chuyên nghiệp, và phải cám ơn thằng bạn ngồi cùng bàn vì chuyện này ( nói thật là ko biết có ai lại dị như mình ko ). Chả là đang ôn thi vào cấp 3 thì trong lớp có dịch sởi, và mình bị lây của thằng bạn cùng bàn :confuse: và nghỉ học cả tuần liền. Trong tuần ấy, không ra khỏi phòng, chỉ ngồi bên máy tính, lướt web thế nào lại ra 1 bài viết của một mem cũ trên một diễn đàn nào đó. Bài viết ấy đề cập một cách sơ lược về các loại cube trên thị trường, silicon và các tiêu chí đánh giá cube. Nó đã vén tấm màn che mắt mình, cho mình biết lĩnh vực cubing là vô cùng rộng lớn với các loại cube đa dạng, các method từ cơ bản tới phức tạp, và mình trở lại với cubing. Rồi mình tìm được diễn đàn, và mọi thứ cứ tiếp diễn. Giờ đây thì bộ sưu tập cube của mình đã khá phong phú, trình độ cũng cải thiện nhiều so vs trước kia:smile:
Nhớ lại chặng đường này mà bao kỉ niệm ùa về.
Giờ mình đã biết rằng CUBING CHÍNH LÀ NIỀM ĐAM MÊ LỚN NHẤT CỦA MÌNH:beauty::beauty:

p0ywave
11-06-2012, 11:37 AM
Ôi mem nữ lên rbvn tìm trai :beauty::beauty:=D=D=D

Bạn muốn coi nhau như người nhà thực sự thì mời xuống khu vực SB (kéo xuống dưới cùng ở trang chủ) :boss:

Mình đến với rbvn cũng vì mục đích cao cả, đánh bại taiduc95:sure: trường kỳ kháng chiến nhất định thắng lợi:sure:

zhanchi
21-06-2013, 08:43 PM
thấy mấy thằng bạn trong lớp giải cục rubik vèo vèo :)) (lúc đó mới lớp 7) thế là nghĩ bụng : thằng nào thông minh học giỏi lắm mới giải đc một cục vuông vức nhiều màu ấy.. mãi đến lớp 10 mới nhờ ông anh họ chi :D ảnh chỉ cách giải gì ấy : Giải ngược cách fridrich mà dùng công thức kí hiệu : P = phải , T = trái , Đ = trên , M = mặt :)) khá hài để làm tầng 3 đúng vị trí trước , sau đó làm tầng giữa , cuối cùng có 5-8 công thức làm cho tầng cuối giống màu sau đó mới hoán đổi góc và cạnh , giải theo cách đó đc hơn 3 phút tưởng mình hay lắm=)) mài mò mãi tới lớp 11 ( 2009 ) mới biết tới cách giải fridrich , sau đó mẹ mua cho cái máy tính . lên mạng tìm hiểu mới đến với cách giải fridrich . sau đó mới hiểu đc rubik nó thật sự rất hay ! biết đc F2L , OLL , PLL , Finger trick... nhưng mà phải học nên ko có thời gian chơi nên bỏ :D mãi tới 2012 mới chơi lại nên quên hết mấy công thức :D và bây giờ biết thêm forum này , tuy rằng time single solve hơn 1 phút nhưng ko ngừng luyện tập thêm để tiến tới mục tiêu phá kl felik zemdergs hahahahahaha !

Cuberxuixeo
28-07-2013, 09:03 PM
Niềm đam mê bắt đầu khi tôi đi lẩn quẩ trong siêu thị, tìm sách đọc thì thấy cái rubik tàu 15k, tôi mua về, lên mạng tìm cách giải và tôi học từ clip của anh vuaquyen92. Trong ba ngày, tôi đã giải dc khối rubik mà tôi cho là chỉ những đứa IQ cao mới giải dc, và cũng ngầ ấy thời gian để tôi tạo dc sự đam mê. Rồi sau cái 15k xài trong 3 ngày đó là cái 30k, và bây giờ là con Ghosthand v2 mà tôi đang dùng. Từ đó, tôi đã tìm thấy Rubik-một vui nho nhỏ của tôi

linhzeni02
28-07-2013, 09:38 PM
thấy m.n trong lớp xoay xoay thấy hay hay thế là hôm sau sắm luôn e 28k! Mày mò chắm chỉ cả đêm tìm cách giải cùng với sự giúp đỡ của thằng bạn mà chỉ 1 ngày 1 đêm là học xong. Thấy rất mỹ mãn sắm típ 1 e 50k, định chơi cái này thôi nhưng papa lại mua lại 100k để cho thằng em ruột chơi :)) Từ đây tiết kiệm tiền mua rubik xịn lunhui->guhong v2->zhanchi và một số rubik khác! Kệ cho con bạn nó bảo bị tự kỉ à mà suốt ngày ôm cái rubik! Mìn xoay rubik mỗi khi bùn(con gái thường lắm tâm trạng :) và khi xoay xong cảm giác như vấn đề đã được giải quyết!
Thanks for reading! :)

9_GaDiBo_6
28-07-2013, 10:43 PM
Hôm nay mình xin chia sẻ tâm sự về rubik, trước tiên là gửi lời cảm ơn tới planftat - Nguyễn Huỳnh Đức người đã giới thiệu mình biết có cuộc thi WCA vừa rồi, khi đi thi mình cũng rất nóng lòng gặp bạn lắm vì rất muốn học hỏi kinh nghiệm (theo suy luận thì bây giờ planftat sub 10 rồi) nhưng không gặp :( cô đơn nối liền cô đơn :( . Nhưng khi đi thi thì mình gặp rất nhiều bạn mới rất thân thiện và cởi mở và làm quen được nhiều bạn mới... Khi nghe đọc tên vào vòng final 2x2 có tên mình mình vui lắm hêhê ít ra cũng có thành tích.
Mình đến với rubik là do mình rất mê các trò giải đố như sudoku, kakuro, ... và tất nhiên là rubik, thời gian đầu chơi rubik, mình quyết định tự tay solve nó và mình đã rút ra một điều đó là nếu bạn quay RU, sau đó quay ngược lại (U'R' thì cube sẽ về như cũ). Do đó chế được một số công thức đỗi góc cạnh,... lần solve đầu tiên của mình mất tới mấy tháng,.. vì thấy nản quá về thời gian nên quyết định học công thức. Đến tháng 3 năm nay mình quyết tâm lên chuyên bằng cách học Friedrich method, song song với các method khác như Roux, Petrus và ZZ và bây giờ đã sub-20 và vượt qua được mọi ánh mắt và dư luận...
Nói chung là mình yêu Rubik

tikhung01.clone
31-08-2013, 09:38 AM
Mình biết đến rubik từ khá lâu rồi, từ lúc 3 tuổi cơ =))
Thấy chị mình xoay xoay hoài nên mượn chơi,rồi mẹ mua luôn cho mình 1 cục rubik 7 ngàn :D.
Bẵng đến cuối năm 2009, mình mới lớp 3, vào 1 ngày đẹp trời, chị mình dẫn mình đi bộ chơi,đi ngang qua 1 tiệm bán rubik, mình mê quá nên chạy về nhà xin tiền mẹ mua :D. Giá 20 ngàn thôi,nhưng khá trơn (hình như là YongJun).

Về nhà quay hoài không được, bèn lên mạng coi hướng dẫn nhưng chả hiểu gì @@. Vậy mà chị mình lại xoay được mới ác :D
Vậy là mình biết đến forum RubikVN,thế đấy nhưng mà có xoay được đâu @@. Chỉ biết sưu tầm thôi,đủ loại từ Rubik's Magic(xịn của hungary nhé) đến 2x2... biết xoay mỗi cái magic trong 2s hơn=))
Bẵng đi 1 thời gian, đến tận đầu 2012, "thế éo nào" mà trong lớp con nhỏ lớp phó nó xoay rubik trong tầm 1 phút , lúc đó nổi máu GATO nên chạy thẳng về nhà lên RUBIKVN học. Đọc tài liệu chưa hiểu,vậy là coi thêm video của anh vuaquyen92 :D.Quay được mừng rỡ khoe mẹ :D.
lxoay thêm cả Magic,kỷ lục là 1.09s
Xoay thì xoay được...Nhưng lười học công thức,lúc đó đam mê yoyo nên chả luyện gì mấy,kỷ lục hồi đó là 40s.
Đến tận giữa năm nay,lấy rubik ra quậy lại thì mình mới sub 30s :D
Tiếc quá,bị ban nick cũ Tikhung01 rồi :(

P/S: Chị mình đang có nick trong Forum là Greenie Le:D

nghiemanhtuan
07-09-2013, 08:22 PM
đầu tiên là mình biết rubik từ tháng trước :shit1:,rồi 1 ngày đang học bài vừa lướt web thì théi mấy anh việt nam quay Pyraminx (hình như anh kieuphong hay sao ý) 10-15s. Mình phê luôn, rồi em zai mình théy thế, đòi mẹ mua luôn cục 30k. Rồi mẹ em nói mua cho cả 2 ae
Má cho 50k, thèn em mua phải con diansheng (ngon vãi) còn mình mua đc con ... heshu :<
Rồi luyện cơ bản từ đó, 2 ae thi nhau luyện. Đến 1 ngày phát hiện ra cái topic tăng speed của a kieuphong rồi vô học (1 tuần)
Rồi mò đc web rubik ocean thấy ss v4 ngon (kéo luôn ^^) nên từ đó tìm tòi và học full f2l (2 tuần ) và sub 38-42s
Bây giờ đang kéo PLL còn 4 TH chữ G nữa học mãi trả thuộc move :soqua:
Tổng cộng bây h là học đc gần 1 tháng , đó là lịch sử của mình

nghiaagent
21-10-2013, 11:14 AM
Hồi mẫu giáo, em đã kì kèo mẹ mua cục rubik 3x3 chơi. Sau vài lần giải "láo", em chán cục rubik và bỏ chơi, nghĩ rằng đây không phải
là thứ thích hợp với mình.
Đến năm lớp 3 (4 năm trước), mẹ em có nhặt cục rubik các anh chị học sinh để quên trong lớp (unbelievable) về rồi bảo em tập giải. Em mới tập đến tầng 2 thì cục rubik từ trần. Thế nên, em đã mua cục rubik khác để tập. Cuối cùng em cũng tập xong. Thời gian giải của em giảm dần từ 5p xuống 2p. Tới lúc đó, năm học mới bắt đầu, và cuc rubik cũng bị dẹp sang một bên.
Đầu năm hoc mới này ( lớp 7) em nhìn thấy một bạn trong lớp tập giải rubik. Em nhớ ra cuc rubik thân yêu của mình. Tối đó, về nhà, em lôi cục rubik ra để tập. Biết rằng sau 4 năm không tập, tốc độ giải sẽ giảm, nhưng em lạo giải nhanh hơn tới 30 giây, hơn cả sự mong đợi. Em lại tiếp tục chơi rubik rồi dần dần mua những cục khác để tập giải. Bây giờ em vẫn là gà, 3x3x3 hết 1 phút, 2x2x2 hết 20 giây và 4x4x4 hết 2 phút rưỡi nhưng chắc chắn tốc độ sẽ tăng lên !

panda
17-12-2013, 06:21 PM
Chào các đại ca trong forum
Sau một hồi đọc các post của các admin mod và member trong này mình cảm thấy tiếc vì trước đây đã không biêt forum nay tuy đã chơi rubik rất lâu. Sau khi đọc những lời chia sẽ các bạn trong này mình thấy nhiều ngưới có chung một suy nghĩ với mình. Hiện nay có thể thấy giới trẻ hiện nay sau thế hệ của mình đang dần dần "công nghệ thông tin hóa" với những trò chơi như game online. Mình không nói là game online xấu nhưng thực sự nó làm cho giới trẻ trở nên nghiện ghiền, ngồi lì bên máy tính chứ không như những trò chơi đơn giản của mình hồi nào như chơi rubik những trò chơi dân gian. Cái gì dùng nhiều cũng chán và lạm dụng thì trở nên xấu thế nên game online không còn là món ăn tinh thần để giới trẻ mình giải trí mà nó đã trở thành "ma túy công nghệ". Hồi trước cách đây 3 4 năm mình không nhớ rõ khi mà những game của VTC còn mới ra rất hot đọc báo nghe con nghiện Đột Kích về giết cả em và mẹ của mình lấy tiền chơi game và khi bị bắt hắn khai là tưởng giống game giết xong có thể sống lại. Mới đây lại nghe một câu chuyện chơi LOL chửi người khác và cũng đã bỏ mạng. Thực sự, đọc những dòng như vậy làm mình rùng cả mình (nghĩ về minh may sao k nghiên chứ k có ngày cũng thế @@ ). Theo như mình biết ở các nước phát triển như châu Âu tỷ lệ nghiện game online cũng không cao như ở bên mình tuy về công nghệ họ phát triển rất là sớm và trước nước mình. Thế mình mới tự hỏi là tại sao lạ như vậy? Đó cũng là do cách giáo dục. Ở đây giáo dục không phải chỉ là học điểm cao trên trường mà giao dục ở đây bao gồm nhiều thứ về cả nhận thức cũng như ứng xử. Môi trường giáo dục ở trường và ở nhà là vô cùng quan trọng. Cha mẹ ngày càng xa cách con khi con lớn lên. Vì vậy là bậc cha mẹ nên dành thời gian cho con trẻ từ nhỏ thì lớn lên mới thân thiết được. Theo mình thấy giáo dục bằng cách cùng nó chơi rubik cũng là một hình thức hay ^^
Trở lại với niềm đam mê rubik. Kà kà, mình thực sự nói là con gà rubik thôi chơi chậm như rùa mà giải được. Tuy nhiên mình thử chơi: mình nghĩ chơi nhiều loại sẽ đỡ chán chứ chơi hoài 1 cái cũng chán. Trên forum mình thấy đa số là Rubik truyền thống nên mình cũng giới thiệu cho bạn mấy cái rubik khá mới Còn nhiều rubik khác nữa nếu ai thích thì mình sẽ recommend thêm, thử thách với cái mới sẽ tăng tính sáng tạo tránh đi theo lối mòn các bạn nhé. :)

zen_onlyTae
20-12-2013, 09:49 PM
Mình thì =]]]
Truyện kể rằng ngày xưa có một con bé không thích chơi rubik tí nào. Thật sự luôn ý, hồi đó mỗi lần cầm rubik lên mà xoay xoay một hồi là chóng mặt kinh dị. Bỗng một hôm, nó nhìn cục rubik quăng trong 1 góc xó, mạng nhện nó giăng từa lưa tùm lum, tự nhiên nó có cảm giác thôi thúc nó giải cái cục rubik đó. Nó bắt đầu mày mò học hỏi, và ten tèn, kết quả học tập trong 1 tháng của nó là ngón trỏ đau thấy ghê luôn, và bệnh lười biếng không học công thức nên bây giờ nó vẫn đang học cách xoay. thế thôi. Chuyện tình giữa mình và rubik.

TÌNH YÊU BẤT DIỆT.
LOLOLOLOLOLOLOLOL

namhoang1951997
26-12-2013, 11:44 AM
Mình thì biết đến rubik từ hồi lớp 8 qua 1 đứa bạn trg lớp. Thấy nó giải được 6 mặt thấy thích thích, bản nó chỉ thì nó bảo ct dài lắm,ko dạy cho mình. Thế là ức chế, hôm sau mua cục 10k,xoay mãi cũng chỉ 1 mặt, ăn may lắm thì ra được gần 2 mặt. Sau đó mang đến lớp nhờ 1 đứa khác xoay hộ nhưng xoay xog 6 mặt thì gãy luôn. Thế là từ đó niềm đam mê rubik vẫn âm ỉ cháy khi thấy tk bạn giải được 6 mặt,OH ,cả bịt mắt nữa.phục luôn. Sau đó đến lớp 9 mình chuyển sang lớp khác, tự ý chuyển thôi,ko fải học kém mà cô chuyển. Thế là gặp 1 đứa xoay rubik ngang ngửa vs cái tk ở lớp cũ,nick forum hình là chuanhthang, giờ bỏ rồi ko thi đấu nữa mà vẫn 18s. Thế là nhờ nó chỉ cho theo cách friddich rút gọn,ko học f2l, biết được 2 oll, 2pll. Hồi đấy xoay max nhất cũng chỉ 1p10s. Mãi cho đến nghỉ hè lớp 10 ms quay lại mua rubik 45k YJ tập speed

quange
06-01-2014, 10:04 AM
Rubik cũng đến với mình một cách tình cờ. hồi xưa lúc còn lớp 3 lớp 4 cũng được mẹ mua cho 1 cục hàng tàu..loại sticker bằng nhựa ấy....xoay xoay 1 hồi thì tháo ra ráp lại...mãi đến năm lớp 7 mình mới có dịp chơi lại. lúc đó có 1 anh gần nhà chỉ mình xoay dc 1 mặt thôi.....và mình đã làm được 1 mặt trong vòng 1 phút ấy :)). cũng vui vui chút chút vì biết xoay cái cục nhiều màu này. Rồi cứ thế lại ngưng cho đến năm lớp 9. Thằng bạn nó chỉ xoay theo tầng...sau 1 tháng thì có thể giải dc theo cách rất đơn giản...tấm 5p mới xong. Chơi ké nó cục tàu đến lúc nó rã rời...rồi sau đó lại mua cho mình cục tàu...cũng bôi trơn mỡ bò các kiểu :))...xoay được 1 thời gian nó cũng tã....rồi tình cờ khi tìm cách giải trên mạng...gặp ngay cái 4rum này...thì ôi thôi....mình đâu có ngờ cục rubik xịn nó đã thễ...nhưng năm nó lớp 10....:( tiền đâu mà có 100k mua cục A1. hồi đó nhớ có speedcube của C4U màu trong trong ấy...nhìn thấy thích. Rồi tới sinh nhật được mẹ cho 200k...và rồi ra ngay đường Nguyễn Đình Chiểu ( nhớ hồi đó 4rum mình bán ở đó thì phải )...mua đại cục DIY đầu tiên với giá 200k...và sau này mới biết nó là A3rd....có được cục xịn rồi thì cứ lao đầu vào chơi...chẳng thèm lo học nữa.....Mình nhớ 1 lần khi chơi thì bị gv bắt gặp..tịch thu...và bà cô đó rã rục rubik ra như kiểu nó rã rồi thì k ráp lại được :))....và rubik đến với mình như vậy....từ A1 đến A5...C4U đến C4U gas, C1 C2...sau này dòng Dayan chỉ chơi được vài con tượng trưng như Lunhui, ZC....4x4 5x5 thì Eastsheng...bạn nào còn nhớ hãng này không nhỉ....sau này được làm wen với Vcube...quá đã.....nghĩ lại h cũng 5 năm năm rồi...và do lười học Ct nên cũng chỉ 20s thôi :">.....và nó sẽ là món quay tay xả stress của mình..keke.

vennus
07-01-2014, 01:34 PM
Gần đây đã mua một mới Rubik's cube, kết cấu và sự xuất hiện được tốt để chia sẻ cho tất cả mọi người để có một cái nhìn tại.
YJ ma thuật khối moyan II đen câu đố Pre-bán (http://www.icebay.com/yj-magic-moyan-two-black.html)

http://www.icebay.com/media/catalog/product/a/0/a01yjbg01111-1.jpg (http://www.icebay.com/yj-magic-moyan-two-black.html)

speedcuber0207
11-03-2014, 10:18 PM
Em mới chơi rubik cũng đc hơn tháng, nhưng mà đã thực sự thấy đây là trò chơi phù hợp với mình. Em biết đến rubik lần đầu từ khi lớp em rộ lên phong trào chơi cái này. Chỉ vài tháng sau, lớp đã có 2 thằng sub 15 và chục thằng sub 20 @@. Bực mình, thấy mình kém mấy thằng trong lớp, em đã quyết mua 1 con rubik 30k về tập. Xem mấy hd cơ bản thì cũng đã hiểu, chỉ trong 1 buổi sáng là giải được rồi! Cũng từ hôm đó em đã bắt đầu chơi speed. Ban đầu, thấy mấy đứa bạn trêu mình gà là em tức lắm, thế rồi bắt đầu tập ct với cường độ lớn khủng khiếp @@ hôm đầu học 20 th F2L, hôm sau học nốt 20 cái còn lại. Nhưng sau khi học chúng xong, em mới nhận ra mình chưa hiểu bản chất của F2L, vậy là em lại học F2L intuitive. Xem các clip của Badmephisto, vậy là 2 tuần sau em đã chính thức sub 35 nhờ các clip vô cùng dễ hiểu của ông đó =)) rồi em học tiếp pll, cũng gần full và học song song 2LOOK-OLL nên thành tích đã cải thiện, cho dù bọn bạn sub20 kia vẫn hơn mình =)) 1 tháng rồi, và best non-skip của em là 23, cũng được chứ nhỉ?
Mong là sẽ có ngày mình sub 20....

HutaNeo85
14-03-2014, 11:24 AM
Mình lúc đầu cũng có rubik , 3 con ( hàng 10k )
Nghĩ tại sao mình không giải được rubik suốt mấy năm nên lên mạng tìm hiểu ..
Hóa ra có ct hết cả =))
Học xong thì thấy mình đã giải được rubik , liền đem khoe với bạn bè , rồi bạn bè lại bảo mày làm tận mấy phút hay gì mà khoe , phải làm như cao thủ thế giới á ( hóa ra thg bạn nó cũng quan tâm rubik )
Mới lên google search thì ra tên feliks zemdegs gì quên rồi , thấy quay nhanh lắm . Vào xem bình luật cả chục người , trăm người hỏi xài
Kéo xuống thấy dòng CFOP method .
Nghe tên lạ mà lại là công thức nhiều người sử dụng và ...
Chiều nói tiếp =))

nguyenluu21
09-04-2014, 07:35 PM
còn em thì biết đến cục rubik từ lâu lắm rồi, tầm năm 2008 (lớp 3 :D:)
mua về thì em ngồi giải thử, giải miết mới làm được 1 mặt. Khổ nỗi đi khoe thì ai cũng kêu là làm 1 mặt dễ ợt, hic.
Thế rồi không chơi nữa, mãi đến đầu năm lớp 8 (năm nay luôn haiz)
Lúc đó có thằng bạn mang cục DianSheng lên (cứ tưởng cục xịn), nó nói là hôm qua anh họ nó bày nó giải, nó mới học được giải tầng 2.
Em chả quan tâm lắm, thế nhưng khi con bạn (em gato con này cực) nó cầm cục rubik lên giải tầm 2p, thấy choáng luôn (tưởng nó mò)
Gato quá, quyết tâm ra hiệu sách mua cục 10k về, lên diễn đàn coi hướng dẫn của anh kieuphong thì hiểu ngay, 1 ngày sau giải được luôn (mê quá bỏ 1 buổi học trên trường, ở nhà cày, suýt bị la)
Lúc đầu giải tầm 3p, rồi mua cục DianSheng luyện khoảng 5 tháng (tới tết) thì sub 30.
Tết cày hết PLL xuống 25 s rồi luyện look nữa.
Thế là Tết có tiền lì xì sắm một em Weilong (sau khi coi hàng trăm review) dần dà xuống sub 20
Mong có ngày hơn Feliks :fu:

Dr X
09-04-2014, 08:53 PM
Mình biết cục 6 màu từ hồi học mẫu giáo nhưng không biết nó là cái gì. Cũng đến khoảng lớp 3, gần nhà có mấy đứa chơi được 1 mặt rồi về đòi mẹ mua một cục.Nhưng khi chơi mới biết nó không hề dễ...và rồi vài hôm nó đã “Hi sinh"...Vài lần khác cũng tương tự.
Rồi một lần xem Tôi 20 trên TV “ Thú sưu tầm của teen " gì đó, có hai anh pro với đống Rubik và đam mê nảy sinh. Mua một cục 25 K- Brains cube về chơi, có thằng em họ chơi được 1 mặt mình mình càng Cay, quyết tâm chơi một mặt rồi sáu mặt... Thời gian sau có cục Diansheng No.222, trơn- sướng...Nhưng rồi nó tã, đem mod cho lạ. Tiếp theo là cục Yong jun trong suốt, cũng khá ổn... Thời gian tới Rubik ra lượt ra đi- Buồn! Nhưng mình vẫn giành hầu hết thời gian lên mạng để lên forum và xem review, quyết theo đuổi đam mê !
Bây giờ lại có cube để chơi,ổn rồi !

Khoa Coll
26-05-2016, 08:43 PM
mình là 1 thành viên rất mới của forum này, câu chuyện của mình về rubik có lẽ cũng ko hay lắm.
Hồi còn bé (3 tuổi rưỡi-đủ tuổi chơi rubik rồi nha :v ) , một lần mình đc mẹ hiền xinh đẹp dẫn đi chích ngừa về đi ngang qua tiệm đồ chơi, mình thấy cục vuông vuông 6 màu, ngộ ngộ gì đâu,mình xin mẹ cục đó và tất nhiên nguyện vọng được đáp ứng, mình đem về xoay xoay vặn vặn và kết cục đối với cục rubik đó ai cũng biết là nó bị vứt ra khỏi cửa sổ tầng 5 một cách ko thương tiếc, lên năm 10t, mình đc anh họ tặng 1 em C4U. lúc đó mình mê gái lắm, mình muốn tán gái mà ko có tài lẻ gì, thế là mình ngồi tự thông não với cục C4U đó, mình tự mò từ tầng 1 đến tầng 2 rồi tầng 3 trong vòng 2 tháng rưỡi, thế là mình đã tự giải đc 3x3 mà ko cần học công thức, sau biết chơi vậy là chơi ngu tại vì trên mạng đầy rẫy cách giải, mình đem vào lớp, lúc đầu chỉ có mình chơi, 2 tuần sau tỉnh lại thì hình như hơn nửa lớp mình bị nhiểm ****, mấy bạn gái suốt ngày cứ lại chỗ mình hỏi mình cách giải, mình thấy hãnh diện về mình ** ra, rồi có khi mình hứng mình chỉ hết cho mấy bạn nữ đó vài công thức nâng cao mà mình tự nghiệm, quả thật là lúc đó mình kiểu như "I AM A GERNEROUS GOD"