PDA

View Full Version : Help! học rubik cấp tốc ?

maithai01
24-10-2010, 10:13 AM
mình có thằng bạn, nó thách mình học 2 tháng sub 30s, giờ đã 7 tuần rồi mà mình mới có 1 lần sub37s, ave 50s. có ai biết cách nào học rubik nhanh không. ah` mình đã Full 120 ct CFOP! :D

kien141315
24-10-2010, 10:16 AM
mình có thằng bạn, nó thách mình học 2 tháng sub 30s, giờ đã 7 tuần rồi mà mình mới có 1 lần sub37s, ave 50s. có ai biết cách nào học rubik nhanh không. ah` mình đã Full 120 ct CFOP! :D

full ct sub 50 =)). Bạn nên tập FT và Look sẽ tăng tốc độ rất nhanh ;)

maithai01
24-10-2010, 10:18 AM

full ct sub 50 =)). Bạn nên tập FT và Look sẽ tăng tốc độ rất nhanh ;)

lúc đầu nghĩ học công thức cùng FT nhưng không được như y'! mới 7 tuần mà, học theo kiểu từng FT một chắc sẽ lâu!

kien141315
24-10-2010, 10:22 AM
có lâu hơn nhưng hiệu quả, mình chưa full CFOP vẫn sub 20

trung_italy
24-10-2010, 10:24 AM
anh Nghi xài cách cơ bản cũng ave 19 :"> bạn mình tập chơi 3 tuần = công thức cơ bản cũng sub 30 r`:-?

vipxu_a7
24-10-2010, 10:25 AM
Cứ ngồi cả ngày ở nhà mà xoay mãi chắc cũng thắng được nó đó

maithai01
24-10-2010, 10:28 AM
anh Nghi xài cách cơ bản cũng ave 19 :"> bạn mình tập chơi 3 tuần = công thức cơ bản cũng sub 30 r`:-?

eo`. mình ở xa, có một mình tự mò mẫm, do dùng thời gian học công thức nhiều quá nên ... FT không tốt hihi! giờ với vốn liếng CT làm sao để phát huy hiệu quả nhỉ!

nhox.blue
24-10-2010, 10:29 AM
/:)/:). Ừ. mình chưa được 7 OLL, 4 PLL đưuọc 25 giây nè >:)>:)

heiniken_no1
24-10-2010, 10:32 AM
Impossible ! :> còn khoảng 1 2 tuần nữa là đủ kì hạn 2 tháng của bạn rồi, mà avg của bạn đến tận 50, luyện tập cỡ nào chứ O:-) theo mình bạn nên nói nó gia hạn thành 2 tháng rưỡi hay 3 tháng gì đó, rồi chú tâm vào tìm hiểu fingertrick là gì :) như vậy mới mong sub 30 nổi.

maithai01
24-10-2010, 10:36 AM
/:)/:). Ừ. mình chưa được 7 OLL, 4 PLL đưuọc 25 giây nè >:)>:)

Do cách học rubik của mình nó hơi crazy tí, không thì.... mấy bạn kinh khủng thật, theo các giai đoạn để trở thành pro của Vuaquyen thì các bạn quả là thần đồng!

youreally
24-10-2010, 10:42 AM
Full CFOP rồi hả, bạn học ghê thiệt đó, không sao đâu bây h cần luyện nhuần nhuyễn các CT và look tốt hơn

maithai01
24-10-2010, 10:50 AM
Full CFOP rồi hả, bạn học ghê thiệt đó, không sao đâu bây h cần luyện nhuần nhuyễn các CT và look tốt hơn

công thức mình học của Badmephisto nên khá dễ học, các bạn có thể tham khảo ở đây (http://www.badmephisto.com/).

hcuber
24-10-2010, 10:59 AM

công thức mình học của Badmephisto nên khá dễ học, các bạn có thể tham khảo ở đây (http://www.badmephisto.com/).

mình full ll thôi F2l tự nghĩ . bây giờ cũng sub25 :D:D. nhưng hay loạn Ct vì thỉnh thoảng mới lặp lại nên chán chả học thêm nữa đang cày thêm F2l cho thành tích giảm. có lẽ là bạn nên slow khoảng 2-3 tuần thì sau này sẽ nhanh đó

MenImEl
24-10-2010, 05:07 PM
bạn full CT nhưng có thể do nhận ra TH đó chậm nên lâu, mình 2look OLL full CFP mà đã sub20s rồi, với lại cố luyện thêm ft để ko kẹt là được, giai đoạn 30s ko cần phải look lắm đâu, kêu nó gia hạn thêm 1 tháng nữa đi ave 50s xuống ave 30s ngay ấy mà ;)

tungthao94
25-10-2010, 12:46 AM
Full CFOP mà ko biết FT :-? Bạn học kiểu gì vậy :-?
Chẳng nhẽ học thuộc ct như học mấy môn thuộc lòng =))

tungnos
25-10-2010, 01:01 AM
đây gọi là đốt cháy giai đoạn đây mà.
học võ là người ta phải ép dẻo, ép cơ các kiểu. chưa kể đứng tấn, chống đẩy, gập bụng,... lúc nào người cứng như đá rồi thầy mới cho luyện chiêu.
học rubik cũng thế thôi. phải luyện fingertrick \m/ phải luyện cho cơ tay vừa dẻo vừa khoẻ. lực đạo không thừa không thiếu. mắt cũng phải rèn cho linh hoạt. sau đấy thì công thức nào mả chả dễ.
chơi rubik không chỉ đơn giản là đặt sẵn một mớ công thức bên cạnh. nhìn thấy trường hợp là áp dụng. thế thì gọi j là chơi. niềm vui khi chơi rubik không đơn giản là giải được nó (thế thì xoàng quá) ;)) mỗi lần sramble sẽ tạo ra một thế giới khác nhau. có thể đường đi là tương tự nhau nhưng người chơi sẽ là người quyết định từng viên đá hòn sỏi trên đường đi đấy.
chém qua chém lại cũng chỉ là khuyên bạn: chơi rubik, đấu đá là một phần không thể thiếu nhưng nó rất xoàng. thậm chí là biến rubik thành một trò chơi bình thường :)) nó ảnh hưởng đến mình. thế nên mình mới phát biểu.

maithai01
25-10-2010, 11:10 AM

mấy công thức đọc, làm 2-3 lần là nhớ, một ngày sau ôn lại cái cũ học thêm cái mới, mình chỉ mất 3 ngày để học 50TH OLL, vì 7 2-look OLL đã học. với lại công thức của Bdmephisto dễ học lắm, không khó như 57 trường hợp trong Forum mình.

laolao9x
26-10-2010, 10:55 AM
Toàn là pro em dùng công thức cơ bản giỏi lắm là 50s ,còn đâu toàn 1'7s

bangdenas
26-10-2010, 01:22 PM
@maithai01: mình có cảm giác bạn đang khoe khả năng "nhớ siêu phàm".
Hôm nay là 26-10 rồi, chắc cũng còn khoảng 7~12 ngày nữa là hết hạn, nếu bạn đọc được những dòng trên thì mình cũng xin lỗi (mặc dù mình không có ý gì) và nếu bạn đọc tiếp những dòng dưới thì mong mình sẽ giúp bạn phần nào:
1. Bạn nên ôn lại toàn bộ CT + cách nhận biết (đặc biệt PLL) của bạn (nếu đủ thời gian thì mỗi ct bạn làm 5~10 lần)
2. Bạn nên dành hẳn 5 ngày, để luyện LL sao cho nhận biết thật nhanh và giải cũng thật nhanh, hãy cố gắng giải trong vòng 10~15s.
3. Bạn nên dành 2 ngày để slowsolve + solve bigcube (nếu được)
4. Những ngày còn lại tập F2L, bạn chỉ cần giải xong F2L thì scram luôn, đừng để ý LL. Hãy cố cross 3~6s. 10~15s F2L
5. Tất nhiên dành ra 1 ngày để tập slove cả cube :D.
Nói thế không có nghĩa là không để đả động đến ft, bởi giai đoạn ave 3x thì cần ft nhiều hơn là look ^^.
Chúc thành công

maithai01
26-10-2010, 01:51 PM
@maithai01: mình có cảm giác bạn đang khoe khả năng "nhớ siêu phàm".
Hôm nay là 26-10 rồi, chắc cũng còn khoảng 7~12 ngày nữa là hết hạn, nếu bạn đọc được những dòng trên thì mình cũng xin lỗi (mặc dù mình không có ý gì) và nếu bạn đọc tiếp những dòng dưới thì mong mình sẽ giúp bạn phần nào:
1. Bạn nên ôn lại toàn bộ CT + cách nhận biết (đặc biệt PLL) của bạn (nếu đủ thời gian thì mỗi ct bạn làm 5~10 lần)
2. Bạn nên dành hẳn 5 ngày, để luyện LL sao cho nhận biết thật nhanh và giải cũng thật nhanh, hãy cố gắng giải trong vòng 10~15s.
3. Bạn nên dành 2 ngày để slowsolve + solve bigcube (nếu được)
4. Những ngày còn lại tập F2L, bạn chỉ cần giải xong F2L thì scram luôn, đừng để ý LL. Hãy cố cross 3~6s. 10~15s F2L
5. Tất nhiên dành ra 1 ngày để tập slove cả cube :D.
Nói thế không có nghĩa là không để đả động đến ft, bởi giai đoạn ave 3x thì cần ft nhiều hơn là look ^^.
Chúc thành công

Trước hên là cám ơn bạn, thì ý mình cũng là dựa nào khả năng nhớ của mình mong các bạn chỉ cách học thích hợp, và hơn nữa nếu bạn dùng công thức của Badmephisto thì cũng dễ nhớ, ông này tổng hợp các CT dạng RUR'U', RUR'U, R'FRF', và cũng xoay quanh cái này. việc khó là nhìn được trượng hợp nhanh thôi!

Devilbringger
26-10-2010, 02:04 PM
Mình là Nghi ở HCM đây, ngay từ lúc mình đọc cái tên topic này thì mình đã rất khó chịu trong người rồi. Mình cho rằng với cái tư tưởng và cách luyện tập của bạn thì bạn sẽ không thể nào tiến bộ được đâu. Bạn nên chấp nhận thất bại đối với lời thách thức của bạn kia đi, tại vì bạn đã không hề xây dựng cho mình một nền móng vững chắc, mình nói cho bạn biết giai đoạn cụ thể là thế nào nhé.
- giai đoạn đầu tiên, làm cách cơ bản đến khi nào đạt từ 55s đến 1p 20s :khoảng 2 tuần đâu tiên
- tập FT dần dần, và làm quen với cách Fridrich cơ bản (cross đáy, chưa dùng F2L, tạo cross mặt cuối, 7 OLL cơ bản, PLL 2 look) sẽ đạt avg từ 45 đến 55s : từ tuần thứ 3 đến tuần thứ 6
- tập FT nâng cao 1 tí, học hết CT PLL, làm quen các TH OLL ít bước và dễ FT, tự mò 1 số F2L cơ bản, sẽ đạt avg từ 30-45s : từ tuần thứ 6 đến tuần thứ 9
- giai đoạn tiếp theo có thể chọn cách tập slow solve hoặc chơi thêm bigcube để nâng cao Look ahead, và tự mò cho hết các TH F2L 4 hướng, sẽ đạt avg từ 22 đến 30s : từ tuần 9 đến khoảng tuần 15.
- giai đoạn tiếp theo là phụ thuộc vào ngộ tính và năng khiếu của mỗi người, đây là giai đoạn củng cố lại tất cả kỹ năng, nuốt dần thêm OLL, avg sẽ đạt từ 16s đến 20s : giai đoạn này có thể mất cả hơn vài tháng thậm chí là nửa năm, có người mất cả 1 năm mới có thể vượt qua dc giai đoạn này, hoặc ai không đủ khả năng thì kẹt mãi mãi ở đây.
- giai đoạn đã hoàn thiện kỹ năng về cubing, avg đã đạt dưới mức 15s, để đạt được giai đoạn này này thì sự kiên trì, và cộng thêm 1 tí đột biến : mất thêm khoảng 3 tháng. <= mình đang ở giai đoạn này, avg của mình hiện nay là 12-13s.
- giai đoạn cao nhất hiện nay của thế giới, avg từ 8s đến 11s, kỹ thuật cubing đã trở thành bản năng của bạn.

=> bạn nói bạn đã học 120CT thế mà bạn chỉ mới đạt avg 50s và best single 37s, mình thấy bạn nên suy nghĩ lại về bản thân mình đi nhé. Trong cubing cũng như bất kỳ môn chơi nào khác, không bao giờ có 1 con đường tắt nào cho bất kỳ 1 cá nhân nào, để đạt được thành tựu thì phải có sự đầu tư, xây dựng nền tảng vững chắc, và 1 sự khổ luyện không mệt mỏi. Đó chính là lý do khiến cho mình thấy rất khó chịu khi đọc vào tên topic của bạn, bạn đã làm trái với các quy luật của tự nhiên.

maithai01
26-10-2010, 02:37 PM
Mình là Nghi ở HCM đây, ngay từ lúc mình đọc cái tên topic này thì mình đã rất khó chịu trong người rồi. Mình cho rằng với cái tư tưởng và cách luyện tập của bạn thì bạn sẽ không thể nào tiến bộ được đâu. Bạn nên chấp nhận thất bại đối với lời thách thức của bạn kia đi, tại vì bạn đã không hề xây dựng cho mình một nền móng vững chắc, mình nói cho bạn biết giai đoạn cụ thể là thế nào nhé.
- giai đoạn đầu tiên, làm cách cơ bản đến khi nào đạt từ 55s đến 1p 20s :khoảng 2 tuần đâu tiên
- tập FT dần dần, và làm quen với cách Fridrich cơ bản (cross đáy, chưa dùng F2L, tạo cross mặt cuối, 7 OLL cơ bản, PLL 2 look) sẽ đạt avg từ 45 đến 55s : từ tuần thứ 3 đến tuần thứ 6
- tập FT nâng cao 1 tí, học hết CT PLL, làm quen các TH OLL ít bước và dễ FT, tự mò 1 số F2L cơ bản, sẽ đạt avg từ 30-45s : từ tuần thứ 6 đến tuần thứ 9
- giai đoạn tiếp theo có thể chọn cách tập slow solve hoặc chơi thêm bigcube để nâng cao Look ahead, và tự mò cho hết các TH F2L 4 hướng, sẽ đạt avg từ 22 đến 30s : từ tuần 9 đến khoảng tuần 15.
- giai đoạn tiếp theo là phụ thuộc vào ngộ tính và năng khiếu của mỗi người, đây là giai đoạn củng cố lại tất cả kỹ năng, nuốt dần thêm OLL, avg sẽ đạt từ 16s đến 20s : giai đoạn này có thể mất cả hơn vài tháng thậm chí là nửa năm, có người mất cả 1 năm mới có thể vượt qua dc giai đoạn này, hoặc ai không đủ khả năng thì kẹt mãi mãi ở đây.
- giai đoạn đã hoàn thiện kỹ năng về cubing, avg đã đạt dưới mức 15s, để đạt được giai đoạn này này thì sự kiên trì, và cộng thêm 1 tí đột biến : mất thêm khoảng 3 tháng. <= mình đang ở giai đoạn này, avg của mình hiện nay là 12-13s.
- giai đoạn cao nhất hiện nay của thế giới, avg từ 8s đến 11s, kỹ thuật cubing đã trở thành bản năng của bạn.

=> bạn nói bạn đã học 120CT thế mà bạn chỉ mới đạt avg 50s và best single 37s, mình thấy bạn nên suy nghĩ lại về bản thân mình đi nhé. Trong cubing cũng như bất kỳ môn chơi nào khác, không bao giờ có 1 con đường tắt nào cho bất kỳ 1 cá nhân nào, để đạt được thành tựu thì phải có sự đầu tư, xây dựng nền tảng vững chắc, và 1 sự khổ luyện không mệt mỏi. Đó chính là lý do khiến cho mình thấy rất khó chịu khi đọc vào tên topic của bạn, bạn đã làm trái với các quy luật của tự nhiên.

Cám ơn bạn, tuy nhiên không hẳn cách học nào cùng áp dụng với nhiều người, mỗi người có một sở trường riêng, mình không hẳn muốn sub dưới 20s, với mình học công thức là vui, còn tố chất không nhanh nhẹn nên cũng không yêu cầu cao. Có người học FT vài ngay là ổn, có người nhanh mắt, tập vài ngày là Look tốt, người nhớ tốt học một tí là xong, cái đó cũng chỉ 3 tờ A4, (có lúc một ngày mình học cả cuốn sách vài chục trang thì bằng đó cũng không nhiều). Trước mắt mình chỉ muốn sub <30s. Mình thấy có bạn trong Forum học có 3 tuần sub dưới 30s, hay 1 tháng rưỡi F2L 11s, mình đã 7 tuần và chuẩn bị sang tuần thứ 8, bạn có thấy là mình cấp tốc cho nào không.

vista209
26-10-2010, 02:58 PM
bạn học hết CFOP thì cũng tốt đâu chỗ nào đáng trách đâu.nhưng ít ra bạn nên xem lại FT là look của bạn mọi người chỉ góp ý chứ nãy giờ mình đọc hình như mình chưa ai chỉ cách FT và look cho bạn.ko biết bạn đã đọc và biết ở đâu chưa tiện đây mình chĩ bạn luôn nếu bạn biết rồi thì thôi với FT bạn hãy tập RU'R'U và RỦ'U' làm đi làm lại nhiều lần nếu thấy nhanh thì bạn có thề áp dụng với các ct oll hay pll gì đó nó sẽ cải thiện cho bạn.còn về look ko phải cứ nhanh mắt là ổn tại rubik nó có 6 màu và là đống lộn xộn khi đã scramble nên look ko tập cũng ko thể tốt dc đâu.về look bạn hãy tập look với f2l bằng cách slow để look kịp những khối màu.slow thì luyện với F2L là tốt nhất.nhân tiện cho mình hỏi luôn bạn đang sài rubik gì.nếu loại thường mà với FT của bạn như thế mình e là bạn khó co thể sub<30s dc.GOOD LUCK:)

rubiknoob272
26-10-2010, 04:13 PM
nên kiếm con cube xịn một tí, còn FT thì tập nguyên F2l + slow turn thì mới giảm được tầm 10s. còn mấy ngày nữa mà đòi ave từ 50 xuống 30 thì chắc Badmefisto cũg chịu
học rubik mà học thuộc nguyên ct thì chỉ là một phần thuj, còn FT mới là quan trọng.
trước đây mình cũng học như bạn xong rùi thì chán rubjk tầm một tháng mới lại chơi tiếp vì mình nghĩ rằng tập full CFOP mà vẫn sub 1p thì nản quá. cứ thủ tập FT xem bạn sẽ thấy cái kết quả nó như thế nào
P/S: Nếu bạn dùng cube china 10k;25k thì hãy từ bỏ giấc mơ 30s đi nha

heiniken_no1
26-10-2010, 05:10 PM
Trước mắt mình chỉ muốn sub <30s. Mình thấy có bạn trong Forum học có 3 tuần sub dưới 30s, hay 1 tháng rưỡi F2L 11s, mình đã 7 tuần và chuẩn bị sang tuần thứ 8, bạn có thấy là mình cấp tốc cho nào không.

Trong 4rum có người 3 tuần mà sub 30 à , chỉ mặt giùm cái ;)), mà bạn đang nói về avg hay single vậy bạn, nếu là avg thì hơi bị siêu à.

conco119
26-10-2010, 05:12 PM
cũng gần giống mình.mình sub avg 45s thỉng thoảng được quả 35 s

empty1234
26-10-2010, 05:21 PM
Tập thật chăm chỉ f2l, cố gắng look thật nhiều, thật nhiều.
Mình không biết thế nào, chứ mình đạt mốc 50s -> 35s bằng cube tàu 8k trong ... 1 tuần :|
Và cách của mình cũng là tập f2l thôi.
Sr mọi người nếu thấy mình hơi nổ.

gadget91
26-10-2010, 05:35 PM
Tập thật chăm chỉ f2l, cố gắng look thật nhiều, thật nhiều.
Mình không biết thế nào, chứ mình đạt mốc 50s -> 35s bằng cube tàu 8k trong ... 1 tuần :|
Và cách của mình cũng là tập f2l thôi.
Sr mọi người nếu thấy mình hơi nổ.

hơi là hơi thế nào ! mod quá nổ thì có ! mình chẳng cần ép hai lờ vẫn đạt 40s bằng công thức cơ bản trong 2 tuần bằng rubik tàu khựa !
chỉ cần kiên trì thôi bạn ạ ! nên xem qua những clip hướng dẫn của Badmephisto . mình thấy những clip đó khá có ích đấy !

heiniken_no1
26-10-2010, 05:42 PM
Muốn thành tích mau lên thì chỉ có 1 cách thôi , đó là luyện tập không ngừng ngày đêm :) chẳng hạn như mình, có lúc chơi hăng say, 1 ngày tập trung chơi khoảng 6 giờ, liên tục trong thời gian 1 tuần thì avg từ 45,46 giảm xuống còn có 35,36. Cũng có lúc lười chơi hoặc bận học, 1 ngày chơi có 10~15', trong suốt 1 tháng, avg vẫn đứng mốc 17 =))

maithai01
26-10-2010, 05:50 PM
Trước mắt mình chỉ muốn sub <30s. Mình thấy có bạn trong Forum học có 3 tuần sub dưới 30s, hay 1 tháng rưỡi F2L 11s, mình đã 7 tuần và chuẩn bị sang tuần thứ 8, bạn có thấy là mình cấp tốc cho nào không.

Trong 4rum có người 3 tuần mà sub 30 à , chỉ mặt giùm cái ;)), mà bạn đang nói về avg hay single vậy bạn, nếu là avg thì hơi bị siêu à.

Bạn đó đây

tungthao94
26-10-2010, 09:39 PM
Mọi người góp ý mà bạn ko nghe vậy thì bạn lập topic hỏi để làm gì :-?? Để khoe khả năng nhớ ct à :-??

ngoctran14
26-10-2010, 10:02 PM
chà ngộ nhỉ full tất cả ct mà ave 50s thì mình ... khá bất ngờ đấy
mình hồi đó gần 3 tháng đầu dùng DS nên ave chỉ 25-30s, mua C2 rồi A5 thành tích giảm liền, hiện giờ đã 10 tháng thì ave 14-15s ( cũng ko biết là học chậm hay nhanh :) ), vậy nên mình khuyên bạn trước tiên nên có 1 cục rubik tốt, nãy giờ mọi người cũng nói bạn nhiều rồi, luyện FT và làm F2l nhiều đi nhé, mình nghĩ chắc chắn là bạn thua rồi, từ 50s -> 30s trong vài ngày là chuyện ko tưởng, ko nên quá miễn cưỡng làm gì

minhtri9798
26-10-2010, 10:03 PM

thế bạn quay đua với bạn của mình không, mình chỉ chỉ nó 4 CT F2L bản chất, 7 OLL,3 PLL theo hướng dẫn của anh kieuphong. Thế mà best của nó cũng khoảng 25s, ave 35 thì phải. Quan trọng là tập look + FT thôi, mà đúng như anh Nghi nói thiệt. Mình đang kẹt cứng ở giai đoạn sub20, toàn 20s-24s
P/S: ngoctran14 bạn full F2L 4 huong luôn hả bạn, mình mới F2L 4 hướng đc vài TH à :|

Rubik_NMN
26-10-2010, 10:18 PM
Học xong tất cả công thức rồi chưa hẳn là đã tốt
Bạn nên luyên tập nhiều hơn, nhất là look ahead, sẽ cải thiện tốc độ rất nhiều

maithai01
27-10-2010, 11:04 AM
Mọi người góp ý mà bạn ko nghe vậy thì bạn lập topic hỏi để làm gì :-?? Để khoe khả năng nhớ ct à :-??

Cám ơn các bạn đã góp ý cho mình. Mình có nói là mình không nghe đâu, tuy nhiên mình chưa thấy có bạn nào chỉ cách trong trường hợp của mình rõ rệt, nên muốn đưa ra nhưng ý kiến có tính chất phủ nhận một tí để tìm ra cái tốt cái không tốt trong mỗi cách học, mình đọc bài các giai đoạn trở thành pro của Vuaquyen cũng giống mấy bạn, và đính chính thêm một cái học công thức vậy cũng không có gì đâu mà nhớ siêu với khoe. hôm nay mình ave được 42s rồi hihi.
Cám ơn các bạn!

vam_nnt
27-10-2010, 12:08 PM
thực sự mà nói thì chẳng có cách nào để luyện rubik cấp tốc. Cứ luyện tập nhiều thì thành tích tự giảm thoy. Bạn full CT rồi đúng k? Thực ra, bạn chỉ cần full F2l và 3TH pll + 7TH OLL Cơ bản là đủ, học n` k có lợi mà chỉ có hại. VD: 1 đứa trẻ mẫu giáo k thể học chương trình đại học.

ngoctran14
27-10-2010, 10:00 PM

thế bạn quay đua với bạn của mình không, mình chỉ chỉ nó 4 CT F2L bản chất, 7 OLL,3 PLL theo hướng dẫn của anh kieuphong. Thế mà best của nó cũng khoảng 25s, ave 35 thì phải. Quan trọng là tập look + FT thôi, mà đúng như anh Nghi nói thiệt. Mình đang kẹt cứng ở giai đoạn sub20, toàn 20s-24s
P/S: ngoctran14 bạn full F2L 4 huong luôn hả bạn, mình mới F2L 4 hướng đc vài TH à :|

hì mình ko có học ct thức dữ vậy đâu, F2l mình tự ngộ cũng khá nhiều, khi đã hiểu được 1 phần nào bản chất của nó thì học ct và mày mò khá dễ hơn, mình cũng mới 4 hướng được chừng chục TH à :), nói chung thì vẫn chủ yếu là look và FT nữa

nguyenhuuphucSD
28-10-2010, 11:49 AM
học thêm advance F2L đi bạn, chắc chắn sẽ sub dưới 30s

pato201
06-11-2010, 01:18 PM

cho em hỏi tập look nghĩa là nhìn cho nhanh phải ko :D

ronstopable83
06-11-2010, 02:02 PM

cho em hỏi tập look nghĩa là nhìn cho nhanh phải ko :D

look thực chất viết là look ahead nghĩa là nhìn, quan sát trc ! trong rubik thì nó có nghĩa là bạn phải nhìn vị trí các pair F2L thật nhanh