PDA

View Full Version : Hướng dẫn giải bịt mắt phương pháp M2/3OP

vuaquyen92
24-10-2010, 12:20 PM
Thực sự đầu tiên mình định viết hướng dẫn cho phương pháp M2/R2 nhưng sau 1 hồi suy xét thì thấy M2/3OP được nhiều cuber thế giới ưa chuộng hơn. Bởi vậy mình quyết định chỉ viết bài hướng dẫn về cách M2 cho edge và 3OP cho corner.:D (thực ra thì nếu ai đã hiểu rõ M2 cho edge rồi thì có thể đọc thêm tài liệu nước ngoài về R2 nếu muốn full M2/R2 vì bản chất 2 cái như nhau) Trong bài viết ở bản word dưới đây mình viết và giải thích khá chi tiết mọi TH nên mọi người chỉ cần đọc kĩ một chút là hiểu ngay. Hiện tại mình đang sử dụng cách này để giải BLD và cảm thấy rõ ưu điểm của nó. Tỉ lệ thành công của mình hiện h đã tăng lên 50-60% so với 10% khi áp dụng full 3OP. Riêng về speed cũng khá ổn định Mong anh em ủng hộ cái nhỉ, hiện h Thailand và Indonesia đều có cuber BLD dưới 1p rồi nên mong VN mình sẽ có mem nào đó phát triển để BLD ở VN không kém gì các BLD cuber thế giới >:D:D

Link down: http://www.mediafire.com/?9az4vv15ckcwz3f

mrlonely
24-10-2010, 10:52 PM
bài viết tốt , a cũng mong nhìu người theo con đường này ,còn a giờ thì pó tay rồi , đi làm rồi ko có thời gian , mà sao e ko chỉ mọi người 3OP trong M2 lun ( nghĩa là lật cạnh rồi mới làm M2 , nhớ và ct set up moves sẽ dễ dàng hơn )

devilevil123
24-10-2010, 10:56 PM
Mún học pp này thì có phải đọc qua 2 pp M2R2 ko ah ? Bởi vì e vẫn chưa hiẻu lắm :O

vuaquyen92
24-10-2010, 11:58 PM
@mrlonely: cái đoạn đấy chỉ là kình nghiệm nhỏ của em thôi nếu ai muốn 3OP trong cả bước M2 thì chỉ cần đã biết 3OP là tự hiểu ra được.( cũng 1 phần là trong bản hướng dẫn 3OP của anh Nghĩa cũng nói quá rõ rồi nên em ko muốn nhắc lại nữa) đơn giản là chỉ áp dụng thêm EO vào thôi
@devilevil: Phương pháp này chỉ cần đòi hỏi mọi người biết được 3OP cho góc là đạt điều kiện để học không quá phức tạp

dung271994
26-10-2010, 10:59 AM
em nghĩ anh nên thêm vài hình ảnh ... @@ .... chưa hiểu lắm .... hay nói cách khác là chả hiểu j @@

vista209
26-10-2010, 03:11 PM
vuaquyen92 bạn có thế đề lại nick yahoo ko mình muốn nc trực tiếp với bạn.mình thì chưa biết 1 tí gì về BLD mà dowload các file nói về BLD về đọc thì lại càng ko hiểu họ đang viết cái gì.nếu bạn có thể nc với mình và chỉ mình BLD thì tks bạn nhiều.

vuaquyen92
26-10-2010, 05:38 PM
@dung: uh khi nào rảnh anh sẽ thêm vào có gì tạm tưởng tượng ra. Hoặc vừa đọc vừa cầm rubik làm theo ví dụ nữa thì nhanh hiểu hơn

@vista: mình hiện h không được rảnh lắm có gì nếu bạn ở HN đi off được mình sẽ giải thích.

Còn lời khuyên cho những ai muốn học BLD là nên làm ví dụ liên tục với rubik của mình ở mỗi phần và phải suy nghĩ thêm có đúng không hoặc nếu không đúng thì sai ở đâu

Lời khuyên tốt nhất là mọi người nên đọc bài hướng dẫn 3OP của anh Nghia trước khi nào hiểu được bản chất của BLD rồi thì gần như đọc phương pháp BLD nào cũng hiểu được

chickenfly
27-10-2010, 09:37 AM
cách này hay quá anh ơi :X đỡ đc cái là ko dùng ct pll với setup move đỡ bị lẫn lộn nhiều :D, còn phần ct của m2 thì nhìn chung cũng khá dễ, còn phần nhớ thì em nghĩ nhớ theo màu thì đễ hơn, VD; F= xanh dương, U= vàng, thì nếu FU là Xanh duơng vàng, còn UF thì Vàng xanh dương :D
cho em hỏi anh vẫn dùng cách nhớ trong hướng dẫn hay là anh dùng cách nhớ # :-/

vuaquyen92
27-10-2010, 10:04 AM
Cách nhớ là tùy mình thôi cái FU là kí hiệu chứ không phải cách nhớ đâu em, thường cuber nước ngoài hay lấy chữ cái trong kí hiệu đó làm tên của 1 đồ vật hay nhân vật để nhớ
Còn riêng anh thì anh vẫn nhớ theo kiểu visual, nói chung là ai áp dụng được cách nhớ nào hiệu quả thì cứ áp dụng

chickenfly
27-10-2010, 10:08 AM
ah` sẵn box này cho em hỏi luôn nha :">, cách nhớ visual là nhớ sao anh? anh có thẻ hướng dẫn luôn cho em phần này đc ko [-O<[-O< cảm ơn anh trc :P
ah` anh cho em cái vd về cách nhớ này luôn thì càng tốt, hj`!

vuaquyen92
27-10-2010, 10:56 AM
Visual là cách nhớ kiểu tưởng tượng ra vị trí các viên và liên tưởng những bước solve của mình trong khi nhớ thôi, cũng gần giống cách nhớ màu nhưng không hoàn toàn là vậy

chickenfly
11-11-2010, 08:00 AM
thực ra cách này cũng ko khó hiểu cho lắm nếu ai đã xem và hiểu video hướng dẫn của badmephisto thì ucngx thể dễ dàng hiểu đc cách này, trong bài hướng dẫn của badme là M2/Oldpochman, nhưng chủ yếu là đổi cạnh DF thành UL hay UR thôi anh em có thể xem tại đây rất dễ hiểu :>
http://www.youtube.com/user/badmephisto#p/u/3/xT2UBYhX5uM

vipxu_a7
12-11-2010, 12:14 PM
Anh Quyền up clip lên sớm được ko ạ

wochuy91
12-11-2010, 10:00 PM
thanks vuaquyen92
mình scram thử mà k hiểu chỗ này phải làm gì

Sau đây mình sẽ đưa ra 1 ví dụ cụ thể solve từ đầu tới cuối để các bạn hình dung đầy đủ nhất về phương pháp này.

Scramble: L U L' B' D2 U R' F2 B' D' U B' R2 U' D' F R D' F' U R B2 D B' D'

1. Nhớ
CO (1) (2456 nghịch)
CP (16) (48) (2735)
M2 DF (DB) DF (UB DL UR LF UF BR RF BU)
Chỉnh trạng thái (UL BU) hay (23)

vuaquyen92
12-11-2010, 10:05 PM
Theo kí hiệu của phần corner thì số thứ tự tính theo chiều ngược chiều kim hồ chắc là do bạn nhầm với thứ tự giống edge là xuôi chiều kim đồng hồ nên mới là 57

vuaquyen92
12-11-2010, 10:40 PM
thanks vuaquyen92

Sau đây mình sẽ đưa ra 1 ví dụ cụ thể solve từ đầu tới cuối để các bạn hình dung đầy đủ nhất về phương pháp này.

1. Nhớ
CO (1) (2456 nghịch)
CP (16) (48) (2735)

Mình vẫn chưa hiểu ý hỏi của bạn
NHưng nếu theo phần bôi đen thì M2 là move sai vì nó sẽ swap DF lên UB
Còn nếu chỉnh trạng thái thì nói là (23) hay (UL BU) hoặc (LU UB) đều được vì (23) là bao gồm cả 2 cái kia rồi

wochuy91
12-11-2010, 10:57 PM
thanks vuaquyen92

1. Nhớ
CO (1) (2456 nghịch)
CP (16) (48) (2735)

Mình vẫn chưa hiểu ý hỏi của bạn
NHưng nếu theo phần bôi đen thì M2 là move sai vì nó sẽ swap DF lên UB
Còn nếu chỉnh trạng thái thì nói là (23) hay (UL BU) hoặc (LU UB) đều được vì (23) là bao gồm cả 2 cái kia rồi

có lẽ mình phải đọc lại bài hướng dẫn lần nữa

chickenfly
13-11-2010, 10:46 AM
Đây là cách nhớ của mình về phương pháp này, nó cũng tương tự như trong clip của badme, mình dùng kí hiệu là màu của stickers VD: lấy F= xanh dương, U= vàng, FU<=>BY
UF<=>YB (Y=Yallow, B=Blue)
Đây là công thức, mình đã chỉnh sửa thành mày để dễ nhớ, có thể sẽ đổi cách khác nữa vì cách này chỉ để dễ nhìn và nhận biết thôi :D còn dùng để nhớ khi giải thì hơi rắc rối, còn muỗn nhớ thì có thể dùng đồ vật để thay cho màu stickers VD:BY= BÝ có sai lỗi chính tả tý nhưng dễ nhớ, YB= Yên Bái :>
http://farm3.anhso.net/upload/20101113/10/o/anhso-104207_Algs.jpg

mấy anh cho em hỏi, làm sao để giải những viên cạch mà nó đã nằm đúng vị trí của nó, nhưng lại sai màu? cos thể đã viết trong bài mà em chưa đọc kĩ, nhưng vẫn mong nhận đc câu trả lời :)

babydragon
13-11-2010, 11:42 AM
mấy anh cho em hỏi, làm sao để giải những viên cạch mà nó đã nằm đúng vị trí của nó, nhưng lại sai màu? cos thể đã viết trong bài mà em chưa đọc kĩ, nhưng vẫn mong nhận đc câu trả lời :)

bạn nhớ viên đó, sau khi làm xong cạnh hết rồi thì kết hợp với cái đó rồi dùng ct lật cạnh thôi

Cho mình hỏi Quyền tí là BLD được trung bình bao nhiu rồi, best là bao nhiu :">
Sao ko chuyển qua multi bld đi, VN mình chưa có ai làm được hết thì phải O:-)

vuaquyen92
13-11-2010, 06:02 PM

bạn nhớ viên đó, sau khi làm xong cạnh hết rồi thì kết hợp với cái đó rồi dùng ct lật cạnh thôi

Cho mình hỏi Quyền tí là BLD được trung bình bao nhiu rồi, best là bao nhiu :">
Sao ko chuyển qua multi bld đi, VN mình chưa có ai làm được hết thì phải O:-)

BLD thì hiện h TB của mình khoảng 2p, best thì ở chữ kí
multi thì hiện h mình chưa có thời gian thử nhưng theo mình biết ngày xưa anh Nghia admin forum đã thử và được 2/2[hr]

Trong bài hướng dẫn anh cũng nói đến TH này rồi, những cạnh bị nghịch là các target sticker BU, BD, FU
vì nếu em để ý sẽ thấy các CT ngược lại của nó hoàn toàn giống nhau. Thường những TH này có một số CT rút gọn theo cặp mà mình ko phải lật, em có thể tìm trên cubefreak
Còn những TH khác như sticker đúng vị trí sẵn nhưng nghịch

VD: sticker LF bị nghịch thì muốn chuyển lại về vì trí của nó mà ko muốn nhớ thì có thể làm động tác sau
DF (LF FL)

hoặc cứ nhớ từ trước rồi dùng phương pháp lật kiểu 3OP

babydragon
13-11-2010, 10:33 PM
Bạn quay cái clip bạn xoay pp này cho mình coi thử FT được ko.
Mình thì hiện đang xài M2/R2, ko bik cách này nhanh hơn hay là M2/3OP nhanh hơn nữa, mình nhớ thì cũng được nhưng mà lúc làm thấy FT chậm quá, chưa biết chỉnh sao hết :-S:-S

vuaquyen92
13-11-2010, 10:57 PM
Chắc phải lâu lâu tại dạo này mình cũng khá bận chưa có thời gian để quay

thong90
14-11-2010, 02:52 PM
mình thấy pp này khá hay. Nhưng chưa hiểu rõ cách nhớ vòng hoán vị. Ví dụ ko biết lúc nào là FL lúc nào là LF[hr]
mình thấy pp này khá hay. Nhưng chưa hiểu rõ cách nhớ vòng hoán vị. Ví dụ ko biết lúc nào là FL lúc nào là LF

vuaquyen92
14-11-2010, 09:52 PM
Cái này bạn có thể dựa vào chữ cái của sticker rồi đặt tên, rồi dùng phương pháp nhớ theo câu chuyện, hoặc đơn giản là tưởng tượng vị trí của nó và ghi nhớ

thong90
15-11-2010, 12:13 AM
thank bạn! nhưng ý mình là lúc
Scramble xong thì làm thế nào để phân biệt giữa FL với LF

chickenfly
15-11-2010, 01:12 AM
Cái đó là dựa vào sticker đầu anh ah` đó là DF, luôn luôn là sticker DF đầu tiền (bắt đầu 1 vòng tròn hoán vị),
VD: Scamble F là xanh dương còn U là vàng
L2 B R' B2 U D' L2 D R' F2 U2 R' B2 U' L U L2 B2 D R' F2 U F' U2 F'

ta có vong tròn hoán vị như sau
DF sẽ là đỏ xanh lá(RB), rồi tìm vị trí của đỏ xanh lá => trắng xanh lá(DB)=>trắng đỏ(DR).....
màu stiker của DF, luôn luôn lấy màu ở D đó là màu đỏ, rồi tìm đúng vị trí của nó là đc. Đỏ xanh lá sẽ vào vị trí của trắng xanh lá, mà chính đỏ sẽ thế vào vị trí của màu trắng nên ta sẽ chọn Trắng là màu tiếp theo => ta chọn DB chứ ko chọn BD
Hơi khó hiểu nhỉ :D

thong90
17-11-2010, 09:57 PM
cảm ơn bạn nhớ, giờ thì hiểu rồi:)

anenebke
18-11-2010, 03:50 PM
alo cho mình hỏi mình chưa biết gì về BLD thì nên bắt đầu từ đâu,xem trong box thì không có bài nhập môn mà nhiều phương pháp quá chẳng biết thế nào nữa (mình đã giải được 3x3 theo cách cfop trung bình 28-30s)

anenebke
19-11-2010, 09:55 AM
mình đọc xong bài của bạn rồi nhưng mà không hiểu cách hình thanh công thức setup,tức là bước khởi tạo ấy[hr]
mình không hiểu làm thế nào để tạo ra công thức thiết lập và sử dụng như thế nào(mình chỉ biêt thiết lập thì dung các F2B2LRUD ...)

chickenfly
19-11-2010, 10:18 AM
em nghĩ là anh nên bắt đầu từ bài Blindsolving của anh nghĩa (bạn chỉ cần học phần góc thôi, nếu muốn thì học phần cạnh trc cho dễ hiểu=> góc vì góc khó hiểu hơn tý):D
rồi sau đó xem video của anh ngogiuoc ở đây
http://www.rubikvietnam.com/forum/Thread-video-3op-ngogiuoc

video với bản hướng dẫn là cùng 1 phương pháp 3OP nha anh :D

rồi sau đó mới chính thức học bài này :> pp M2/3OP, M2 cho cạnh và 3OP cho góc :>
Nếu ko anh cũng có thể học cách này trc, ko có góc, nhưng cách này hơi khó hiểu tý, nên anh học cách trên trc, cách có video ý ;)
còn F2B2LTUD đó chỉ là các bước giới hạn trong hoán vị cạnh của phương pháp 3OP (cách đầu tiền)
Mong là nó sẽ giúp đc anh phần nào. Thân!

anenebke
19-11-2010, 11:00 AM
có công thức lật màu [D'R'DR] X2 làm xong thì có sự thay đổi vị trí các cạnh khác, 2 cái lật thuận và nghich đều như vậy mình không hiểu lăm. cho mình hỏi luôn trườn hợp này chia vòng thế nào (1 12 2 7)(3 10 9)(6 11 5 8 4)

anenebke
19-11-2010, 08:09 PM
mình chưa biết cách nào để nhớ và làm lại chính xác bước thiết lập không,bạn nào biết chỉ mình với làm gần ra rồi thì lại quên mất cái thiết lập

chickenfly
19-11-2010, 09:02 PM
cách nhớ thì có nhiều cách, anh có thể vào bài cách nhớ để tham khảo, còn bước thiết lập và trả lại vị trí ban đầu thì anh phải nhớ thôi, nếu bước thiết lập của anh là U thì bước trả lại là U', nếu URU' thì UR'U'

anenebke
20-11-2010, 09:54 AM
mình chưa hiểu về góc thuận và nghịch lắm,mình dung U vàng,F cam,vậy nếu góc xoay theo chiều kim đh mà màu vàng nằm hướng xuống ở D có được gọi là thuận không?,tương tự nếu trắng ở U mà xoay theo chìu kdh trắng lật lên trên thì có phải là thuận không

chickenfly
20-11-2010, 12:18 PM
cái đó đã đùng vị trí rồi anh ah`, em nghĩ anh nên đọc kĩ bài viết và xem video là hiểu ngay (đặc biệt là video, vì nó kahs dễ hiểu) nếu màu vàng hay trắng nằm ở U và D thì nó đã đúng, nhưng chưa đúng vị trí :D, ta chỉ xét những góc có mặt trắng học vàng hướng ra F B U L còn nếu chúng no ở U D thì ko cần quan tâm
1 lời khuyên chân thành: anh cố gắng xem video của anh ngogiuoc là hiểu thôi ;)

anenebke
21-11-2010, 08:54 AM
uh anh down về rồi để anh xem thế nào,đang chờ mua a3n nên chuyển sang BLD chơi thử thanks em nha:D

chickenfly
01-12-2010, 07:08 AM
mấy anh cho em hỏi, làm sao để chia vòng tròn, VD: DF đã đúng vị trí của nó thì, mình sẽ chọn viên nào là viên tiếp theo? học lâu nhưng vẫn chưa hiểu chỗ này :">

anenebke
04-12-2010, 10:03 PM
hinh như cái ví dụ bị sai phai hok sao ko lam như vậy đc

taiduc95
04-12-2010, 10:44 PM
Đúng đấy cái VD của anh Quyền sai thì phải.

vuaquyen92
04-12-2010, 10:57 PM

Uh anh quên mấy bước undo setup, đã chỉnh lại :D

Left_arm_95
07-12-2010, 08:07 PM
Cho em hỏi đây có phải phương pháp của Shotaro makisumi ko??Nếu ko thì pp Shotaromakisumi là pp gì?

anenebke
24-05-2011, 09:24 AM
cho mình hỏi về phương pháp m2/30p chỗ này :
1. khi lập vòng tròn hoán vị cạnh thì sẽ bắt đầu từ viên cạnh nào khi DF đã đúng vị trí của nó hay là bắt đầu từ viên nào cũng được
2. Nếu trong vòng tròn của mình xuất hiện BD và UF liền nhau thì xử lý thế nào vd DF(DL UB FR DB FU BR RU LB)
3. Trong ví dụ của bạn mình ko hiểu sao lại có M2 trước khi hoán vị DF vào DB
4. Có nhìu lúc mình lập vòng tròn xong còn tới 3 cặp chưa hoán vị cho nhau vd: DL vs UB; FL vs UR;... thì giải quyết làm sao và làm thế nào để tránh trường hợp đó

wochuy91
24-05-2011, 09:29 AM

Uh anh quên mấy bước undo setup, đã chỉnh lại :D

lúc nào Quyền làm lại bài hướng dẫn đc ko, có video thì tốt

manhlinh
24-05-2011, 09:46 AM
nói chung, tư chất em kém nên mù :) :) :) :)

vantatdt
24-05-2011, 11:39 AM
bao giờ quyền làm bài hướng dẫn bằng clip cho mem trong rum học đi, chứ anh thấy topic giải bịt mắt vắng quá.

anenebke
25-05-2011, 09:35 AM
có ai giai thich gium minh ko nao

wochuy91
27-05-2011, 03:55 AM
@quyền: hình như cái đoạn hoán vị góc phải là (2 5) (1 6) đúng ko e

p/s: hôm nay ko ngủ đc, thế là vào đọc lại bài này thấy hiểu nhiều rồi, hi vọng sớm thành công vs M2, thanks e lần nữa :d

zonzongl
14-06-2011, 05:45 PM
a quyền ơi
làm cái clip đi a
e mới hiểu đc sơ sơ à
ko gặp mấy TH đặc biệt thì làm đc gặp trúng mấy cái M-slide thì bó tay
làm clip cho dễ hiểu đi a. tks a nhiệt tình
hihi

nếu làm thì tiện tay làm luôn cái 3op cho góc nha a. chia sẻ kinh nghiệm ấy

vuaquyen92
14-06-2011, 08:25 PM
Uhm hiện h anh đang ôn thi chắc phải tháng 7 anh mới làm được

zonzongl
15-06-2011, 02:34 PM
mọi người đều chờ a mà
hihi

ps: chúc a thi tốt
sr nếu spam..........

rubik123
30-09-2011, 10:05 PM
Anh ơi cho em hỏi cái video hướng dẫn của bad em thấy đề là phương pháp pochman nhưng có phải chính nó là phương pháp m2/r2 ko vậy?
Vì em thấy cũng có phần nhớ = câu chuyện. Em mới đọc hiểu dc 3OP, chưa đọc mấy cái phương pháp M2 nên chưa bít là nó thế nào (tại mấy cái hướng dẫn dài loằng ngoằng và người làm clip thì nói nghe rất là bùn ngủ @@ nên ngại nghiên cứu) , sr vì đã nhận xét như vậy, có lẽ tại vì hôm nay em vừa nghiên cứu cái video của bad với cái 3OP nên hơi đơ :smile:

fei193
30-09-2011, 11:29 PM
Bad hướng dẫn hoàn toàn là Old Pochmann method ko liên quan đến M2/R2 hay 3OP. Nhớ theo câu truyện chỉ là cách phương pháp nhớ để áp dụng cho các pp giải khác thôi bạn:D. Bạn dow bản hướng dẫn về mà xem những cái cơ bản của 3OP.

rubik123
30-09-2011, 11:34 PM
Vậy mình mới học blindsolve thì pp nào là tốt nhất cho beginner. Mình thấy có 2 pp la M2/R2 và freestyle trên web record của pochman là nhanh nhất, Tầm hơn 30s. Thế pp nào là tốt nhất hiện nay hở bạn.

empty1234
01-10-2011, 01:08 AM
theo mình 3OP là thích hợp vs new mem nhất nhé :)

rubik123
01-10-2011, 08:24 AM
hi` hi`, mình đã nghiên cứu xong cái 3OP rồi, nhưng ko thấy ấn tượng lắm. Muốn chọn lọc thêm xem còn pp nào hay hơn ko?
Ko bít các mem bây h chủ yếu chơi speed = pp gi vậy? M2/3OP có ưu điểm gì ko?

wochuy91
01-10-2011, 08:39 AM
hi` hi`, mình đã nghiên cứu xong cái 3OP rồi, nhưng ko thấy ấn tượng lắm. Muốn chọn lọc thêm xem còn pp nào hay hơn ko?
Ko bít các mem bây h chủ yếu chơi speed = pp gi vậy? M2/3OP có ưu điểm gì ko?

M2 theo mình biết thì có ưu điểm là kết hợp vừa hoán vị vừa lật nên sẽ rút ngắn thời gian giải

fei193
01-10-2011, 09:06 AM
Nếu bạn hỏi hầu hết mems dùng pp gì thì nó là 3OP :D. Mình nghĩ bạn đừng nên học M2 làm gì vì nó khá nhiều ct + mỗi lần bạn thực hiện ct ấy thì chỉ hoán đc 1 cạnh thôi. Học old pochmann thì phải lật cạnh nhưng chỉ dùng 1 ct để hoán cạnh và 4 ct để hoán góc>>> dễ học :D

rubik123
02-10-2011, 11:03 AM
theo mình cái old pochman mà bad hướng dẫn ko cần học ct đối với nhưng ai rành pll trong fridich, mà chỉ cần hiểu cách vận hành thôi là có thể áp dụng mà giải bld dc rùi. Nhưng cái đó chắc là lâu@@.
chắc mình sẽ bỏ công nghiên cứu cái M2/3OP của anh vuaquyen:smile:

haidangIT
10-10-2011, 04:38 PM
anh làm thành cái ebook đi có nhiều hình ảnh vào hix em đọc thấy khó hiểu quá :shot::shot::shot::shot::shot:

keithS1411
19-11-2011, 11:11 PM
e có 1 thắc mắc nho nhỏ mong mọi ng giải quyết giùm e... sau khi e đã lật các cạnh về trạng thái đúng và hoán vị chúng thì vẫn vấp phải 1 số lần cạnh đã về đúng vị trí nhưng sai trạng thái thế là sao ạ?? e là mem mới có j sai sót mong mọi ng` thông cảm:shot:[hr]
e có 1 thắc mắc nho nhỏ mong mọi ng giải quyết giùm e... sau khi e đã lật các cạnh về trạng thái đúng và hoán vị chúng thì vẫn vấp phải 1 số lần cạnh đã về đúng vị trí nhưng sai trạng thái thế là sao ạ?? e là mem mới có j sai sót mong mọi ng` thông cảm:shot:

zonzongl
20-11-2011, 04:51 PM
1 là: bạn chưa tính đúng trạng thái lật của cạnh

có thể xem lại trong bài của anh Nghĩa tại đây (http://rubikvietnam.com/forum/Thread-Huong-dan-Blindsolving)

2 là: nếu đã tính đúng thì bạn xem lại cách bạn set up move khi hoán vị cạnh, hoặc khi làm góc

chỉ 1 trong 2 trường hợp đấy thui!!
chúc bạn sớm thành công! :smile: :smile:

phamtruongdinh1995
29-05-2012, 05:53 PM
Anh cho em hỏi nếu làm theo cách này thì mình không cần phải lật cạnh đưa về trạng thái thuận giống như trong 3op hả anh?.
Với lại vd anh đưa ra cũng lấy U: trắng, F: xanh dương như bài của anh nghĩa luôn hả anh?

Hưng Junior
29-05-2012, 09:11 PM
em chưa hiểu lắm về đoạn cuối trong VD bài của anh khi em làm đến gần bước cuối thì nó chưa hoàn thành màu cam- trắng và xanh- trắng chưa về đúng vị trí xin giải đáp dùm em đang đam mê môn BLD này :smile::smile:

Gà Cubing
09-07-2012, 10:58 PM
sau khi nghiên cứu M2 khoảng 1 tháng nay thì mình thấy ngoài 4 trường hợp cơ bản trong bản hướng dẫn thì còn có vài trường hợp nữa.....
1: có 2 vòng tròn lẻ--->trong bản hướng dẫn có 1 vòng tròn lẻ thì kết hợp vs 2 góc còn lại để giải....nhưng trường hợp 2 vòng tròn lẻ thì xử lý ntn?
2: trường hợp DF đã đúng sẵn màu<----- cái này thì mình lấy stick # để bắt đầu vòng khác....thường là UB vì ct của UB chỉ là M2 ????
3: DF đúng vị trí nhưng sai màu<---- kết hợp với 1 cạnh khác để lật sau cùng ???
và còn có thể có những trường hợp mình chưa gặp nữa........vậy pro nào có thể liệt kê hết các trường hợp khác không ???????:surrender::surrender::surrender:

fei193
09-07-2012, 11:55 PM
sau khi nghiên cứu M2 khoảng 1 tháng nay thì mình thấy ngoài 4 trường hợp cơ bản trong bản hướng dẫn thì còn có vài trường hợp nữa.....
1: có 2 vòng tròn lẻ--->trong bản hướng dẫn có 1 vòng tròn lẻ thì kết hợp vs 2 góc còn lại để giải....nhưng trường hợp 2 vòng tròn lẻ thì xử lý ntn?
2: trường hợp DF đã đúng sẵn màu<----- cái này thì mình lấy stick # để bắt đầu vòng khác....thường là UB vì ct của UB chỉ là M2 ????
3: DF đúng vị trí nhưng sai màu<---- kết hợp với 1 cạnh khác để lật sau cùng ???
và còn có thể có những trường hợp mình chưa gặp nữa........vậy pro nào có thể liệt kê hết các trường hợp khác không ???????:surrender::surrender::surrender:

Mình ko dùng M2 nhưng cũng biết tí chút về pp này để trả lời mấy cái "???" kia, còn về những trường hợp khác thì bạn tự tìm hiểu là ok thôi.

Trường hợp DF đúng sẵn (Cạnh buffer) thường thì bạn hoán cạnh DF đó sang chỗ 1 cạnh khác chưa làm. Mình dùng 3op nên cạnh buffer là UF, nếu nó đúng sẵn thì mình sẽ xoay cube y2 để lấy cạnh chưa bị trùng là UB để giải.

Còn DF đúng vị trí mà sai màu (Trạng thát bị lật) thì kết hợp với 1 (hoặc 3) cạnh bị lật khác để lật lên cho nó về trạng thái đúng, nếu lúc ấy bạn đã giải xong phần cạnh. Vì thường phần lật cạnh này là bước làm sau cùng của pp M2, khi ấy các cạnh đã đúng vị trí nhưng chỉ bị lật thôi.
Bạn xem ví dụ trên web này http://www.stefan-pochmann.info/spocc/blindsolving/M2R2/

Gà Cubing
10-07-2012, 08:21 AM
mấy trường hợp DF đúng sẵn hoặc sai màu thì mình đã bít ròi.....ý mình là các trường hợp khác như 2 vòng tròn lẻ hoặc các trường hợp mình chưa gặp bao giờ thì giải ntn? và có pro nào có thể tổng hợp lại những trường hợp đó không??? dù sao cũng thank bạn!!!!!!::smile::smile::smile:

fei193
10-07-2012, 08:56 AM
mấy trường hợp DF đúng sẵn hoặc sai màu thì mình đã bít ròi.....ý mình là các trường hợp khác như 2 vòng tròn lẻ hoặc các trường hợp mình chưa gặp bao giờ thì giải ntn? và có pro nào có thể tổng hợp lại những trường hợp đó không??? dù sao cũng thank bạn!!!!!!::smile::smile::smile:

Trường hợp vòng lẻ thì cứ hoán các cạnh khác như bình thường. Khi các cạnh khác trở về đúng vị trí của nó thì trường hợp vòng lẻ sẽ làm đổi tâm trắng lên trên mặt U và tâm vàng xuống dưới D>>> UB và UF bị đổi chỗ, UB và DF đổi chỗ thực hiện ct này là xong (U’F2U)M2(U’F2U). Còn M2 ko còn th nào dị hơn đâu.

Edit: Trước đây mình cũng có học M2 nhưng vì nhớ theo sticker, ko lật cạnh mà phần nhớ của mình ko ổn lắm nên chuyển luôn qua 3op:)).

Gà Cubing
10-07-2012, 09:28 AM
trường hợp HAI vòng tròn lẻ bạn ui.....nếu là 1 vòng tròn lẻ thôi thì kết hợp với 2 góc còn lại giải<----- mình đã bik
còn trong TH này: có 2 vòng tròn lẻ và các góc đã đúng hết rồi....:shot::shot::shot::shot::shot:

lkhphuc
11-07-2012, 11:36 PM
trường hợp HAI vòng tròn lẻ bạn ui.....nếu là 1 vòng tròn lẻ thôi thì kết hợp với 2 góc còn lại giải<----- mình đã bik
còn trong TH này: có 2 vòng tròn lẻ và các góc đã đúng hết rồi....:shot::shot::shot::shot::shot:

lẻ + lẻ = chẵn. xử lí liên tỉép tưng vòng. tự khắc đúng.

Gà Cubing
12-07-2012, 11:25 PM

thế này nhé...có 2 vòng tròn lẻ và các góc đã xong...nếu làm xong vòng lẻ thứ 1 thì bị đổi tâm----> áp dụng U'F2U M2 U'F2U ---->2 Edge 2 và 3 bị đổi chỗ ----> nếu áp dụng làm vòng tròn lẻ thứ 2 thì sẽ sai vì Edge 2,3 đổi chỗ :hell_boy::hell_boy::hell_boy::hell_boy:

Komori_Taro
12-07-2012, 11:53 PM
Chụp ảnh đi bạn nói tn ko hiểu đc đâu.

Gà Cubing
13-07-2012, 10:43 AM
chụp ảnh mà hiểu đc? bạn này vui tính thật:smile:=D:smile:=D:smile:

Komori_Taro
13-07-2012, 10:54 AM
chụp ảnh mà hiểu đc? bạn này vui tính thật:smile:=D:smile:=D:smile:

Chụp để ng ta nhìn xem trường hợp nó thế nào chứ ai bắt ông hiểu :hell_boy:.

lkhphuc
13-07-2012, 05:27 PM

thế này nhé...có 2 vòng tròn lẻ và các góc đã xong...nếu làm xong vòng lẻ thứ 1 thì bị đổi tâm----> áp dụng U'F2U M2 U'F2U ---->2 Edge 2 và 3 bị đổi chỗ ----> nếu áp dụng làm vòng tròn lẻ thứ 2 thì sẽ sai vì Edge 2,3 đổi chỗ :hell_boy::hell_boy::hell_boy::hell_boy:

sai rùi. bạn làm vòng lẻ thứ nhất xog thì làm luôn vòng lẻ thứ 2. vd vòng 1 là 3 lần, vòng 2 là 5 lần. làm vòng 1 xong làm luôn vòng 2. làm xong 2 vòng là đã làm 8 lần= chẵn. đúng lun
cái ct U'F2.... là áp dụng khi đã làm xong hết tất cả các vòng tròn và số lần làm là số lẻ. vd ta có 2 vòng tròn, vòng thứ nhất làm 3 lần, vòng 2 làm 4 lần, làm lần lượt vòng1->2, tổng cộng là 7 lần=> lẻ. áp dụng ct U'F2... mặc dù vòng tròn cuối cùng ta làm là vòng tròn chẵn nhưng tổng cộng thì số lượt ta làm là lẽ[hr]

Chụp ảnh đi bạn nói tn ko hiểu đc đâu.

sao tui vẫn hỉu nè

ducdanh_97
21-12-2012, 06:34 PM
có hình ảnh ko ạ? với em xem khó hiểu wá!

finalshare
02-04-2013, 02:54 PM
Em muon hoi tai sao lai ra 20TH F2l

lexuanson1992
30-04-2013, 03:47 AM
Anh oi sao em ở File ra lại chỉ thấy hướng dẫn F2L thế ạ? Em cảm ơn.

kieuphong
02-05-2013, 11:40 PM
File đính kèm bị lỗi rồi, có bạn nào down file này rồi thì gửi cho mình để up lại nhé.

fei193
03-05-2013, 12:53 PM
Dùng đc mà anh.
http://www.mediafire.com/?slw5gbr1axagy91

kentfithou
03-05-2013, 03:21 PM
Việt Nam lại chuẩn bị có thần đồng rồi, chính là em đây ! EM SẼ LÀM CHO VIỆT NAM ĐƯỢC RẠNG DANH TRÊN TOÀN THẾ GIỚI ! @@. hii

lkhphuc
03-05-2013, 07:35 PM
đây là topic trao đổi kn về pp m2/30p em à. ko phải là topic chém gió đâu.
tuy nhiên cũng hi vọng là em ko chém gió

cuber007
06-05-2013, 09:17 PM
Dùng đc mà anh.
http://www.mediafire.com/?slw5gbr1axagy91

em đao về rồi mà vẫn ra 20 trường hợp F2l là sao ạ?giúp em với. thanks nhìu ạ

fei193
06-05-2013, 09:40 PM
em đao về rồi mà vẫn ra 20 trường hợp F2l là sao ạ?giúp em với. thanks nhìu ạ

http://www.mediafire.com/?9az4vv15ckcwz3f
Mình up lại link rồi đấy. Ko hiểu cái đấy ở đâu ra nữa :)).

thandia
06-05-2013, 09:51 PM
đã update đính kèm + link down

cuber007
08-05-2013, 07:31 AM
http://www.mediafire.com/?9az4vv15ckcwz3f
Mình up lại link rồi đấy. Ko hiểu cái đấy ở đâu ra nữa :)).

được rồi, thanks anh =D

cuber007
08-05-2013, 09:14 AM
cái phần Công thức và cách áp dụng M2 thi em van chua hiểu lắm ? ai giải thích kĩ cho em giùm với
vd: mục tiêu:FR. công thức: U R U' M2 U R' U',.. nhưng ko hiểu

rubikmar
23-10-2013, 11:39 PM
Cho mình hỏi là làm sao để biết đó là cạnh đang ở trạng thái ntn ạ. kiểu như LF FL đại loại zậy đó. TKS

Hôm nay ăn gì?
11-11-2013, 08:15 PM
=)) thật sự là khi thấy chữ BLD cữ tưởng là Bin La Den chứ,mà về phần hd thì cũng đk em gần sub đk xong xịt =))

rubikmar
16-11-2013, 09:41 AM
mình từ bỏ nó rồi >):)

quangvinh
07-03-2014, 11:04 AM
có thể cho link hướng dẫn về pp 3OP, và pp M2.R2 để xem được ko a
thanks!...

rubikmar
07-03-2014, 06:28 PM
trong 4rum đầy ra mà bạn -_-

HutaNeo85
08-03-2014, 08:44 AM
Klq lắm nhưng bên tgrb bảo t5 t6 giao hàng mà sao hôm nay chưa có vậy =.='

quangvinh
15-03-2014, 12:34 PM
trong 4rum đầy ra mà bạn -_-
Đang vướn cái hoán vị góc nên tìm thêm mà kô thấy. Bài hd 3op chỉ dùng ct trên mặt U oh

rubikmar
17-03-2014, 11:03 AM
Đang vướn cái hoán vị góc nên tìm thêm mà kô thấy. Bài hd 3op chỉ dùng ct trên mặt U oh
thế bây h đã thấy chưa?

en147grgr
23-04-2016, 07:19 PM
cho mình hỏi xem hướng dẫn Blindsolving của anh Nghĩa ở đâu vậy ??? Có thể cho mình xin cái link khác được ko, link dưới kia hỏng rồi thì phải