PDA

View Full Version : bắt đầu từ đâu đây??????

zonzongl
31-10-2010, 01:12 PM
em chơi rubik cũng được lâu lâu rùi
muốn học BLD nhưng ko biết nên học theo cách nào và phải bắt đầu từ đâu
mong các anh chỉ dùm
thanks
cách đơn giản và dễ hiêu thui nha
cho em link luôn

painham
31-10-2010, 02:18 PM
nếu bạn hiểu bản chất của nó thì sẽ thấy nó dễ .lúc đầu mình học thì củng phải bó tay ..nhưng cố gắng thì mất 2 tuần mới khám phá đc :D bây giờ Ok rồi ...nhưng ít chơi BLD vì làm biếng ngồi nhớ
-bạn cứ tìm hiểu ở vòng vòng BOX này thôi , và từ từ đọc bản HD đó
từ từ + kiên nhẫn ==> bạn sẽ thành công
thân !

bangdenas
03-11-2010, 01:54 PM
Cách nào cũng được bạn à, mình thấy tất cả đều dễ hiểu. Cái chính là bạn phải có:
1. Kĩ năng nhận biết: nhận biết thuận, nghịch, vị trí,...
2. Kĩ năng nhớ: đây là điều tất yếu, bất kể phương pháp nào cũng cần đến điều này.
3. Khả năng tưởng tượng: tưởng tượng được trạng thái của cube, ảnh hưởng của các move setup,...
4. Vốn CT.
5. Cảm giác tay: có vẻ hơi trìu tượng nhưng vì bạn không thể mở mắt nhìn cube nên muốn solve nhanh bạn phải ft thật nhanh và chuẩn, cảm giác tay ảnh hưởng đến điều đó.
6. Kiên định, sáng tạo.
7. Nghỉ ngơi: cũng như khi bạn bắt đầu tập giải 6 mặt của cube, bạn sẽ thấy rất nhức đầu vì chưa có hướng đi, blnd cũng như speed, lúc bắt đầu bạn sẽ khá mệt óc và kể cả khi thành thạo rồi vẫn khá mệt, vì thế nghỉ ngơi là điều không thể không quan tâm

zonzongl
03-11-2010, 03:09 PM
Cách nào cũng được bạn à, mình thấy tất cả đều dễ hiểu. Cái chính là bạn phải có:
1. Kĩ năng nhận biết: nhận biết thuận, nghịch, vị trí,...
2. Kĩ năng nhớ: đây là điều tất yếu, bất kể phương pháp nào cũng cần đến điều này.
3. Khả năng tưởng tượng: tưởng tượng được trạng thái của cube, ảnh hưởng của các move setup,...
4. Vốn CT.
5. Cảm giác tay: có vẻ hơi trìu tượng nhưng vì bạn không thể mở mắt nhìn cube nên muốn solve nhanh bạn phải ft thật nhanh và chuẩn, cảm giác tay ảnh hưởng đến điều đó.
6. Kiên định, sáng tạo.
7. Nghỉ ngơi: cũng như khi bạn bắt đầu tập giải 6 mặt của cube, bạn sẽ thấy rất nhức đầu vì chưa có hướng đi, blnd cũng như speed, lúc bắt đầu bạn sẽ khá mệt óc và kể cả khi thành thạo rồi vẫn khá mệt, vì thế nghỉ ngơi là điều không thể không quan tâm

thanks bạn
mak bạn cho mình hỏi luôn là mấy cách đó thì có giống nhau không???
chỉ khác nhau về công thức hay cả các thứ tự các bước làm và cách làm cũng khác nhau nữa???
hiện mình đang học theo cách của anh Phương
mình thấy hình như M2R2 của kienvuong cũng tương tự
có phải như vậy không????

vuaquyen92
04-11-2010, 10:21 AM
thanks bạn
mak bạn cho mình hỏi luôn là mấy cách đó thì có giống nhau không???
chỉ khác nhau về công thức hay cả các thứ tự các bước làm và cách làm cũng khác nhau nữa???
hiện mình đang học theo cách của anh Phương
mình thấy hình như M2R2 của kienvuong cũng tương tự
có phải như vậy không????

2 cách xoay khác nhau hoàn toàn nhưng dựa trên cùng một nguyên lí của BLD nên bạn có thể lựa chọn 1 trong 2 cách, thậm chí bạn có thể kết hợp 2 cách với nhau thành M2/3OP

Rubik_NMN
04-11-2010, 11:44 AM
Bạn vào đây này: http://www.rubikvietnam.com/forum/Thread-Huong-dan-Blindsolving

teolupk
07-11-2010, 09:58 PM
sao mầy ko hỏi anh đây này :">

zonzongl
08-11-2010, 04:23 PM
sao mầy ko hỏi anh đây này :">

ô hô hô
anh lữ cung BLD ah
chừng nào về chỉ em vài chiêu nhé
hihi