PDA

View Full Version : Liệu có thể sử dụng một công thức để giải tất cả các th rubik không ?

kidrock2007
05-11-2010, 05:07 PM
Bỗng nhiên nghĩ ra một điều này,chúng ta hãy xem công thức R U R' U' (hay còn gọi là sexy move) chúng ta làm công thức ấy 6 lần thì quay lại trạng thái ban đầu.Tức là công thức này có thể giải 6 th ,khi gặp phải 1 th trong số th đó thì cứ dùng ct SM để làm,cuối cùng sẽ ra .Xét tới một đối tượng rộng hơn là bất kì một cramble 25 move nào cũng có thể giải được bằng một công thức ,với điều kiện công thức ấy phải tạo được tất cả các cramble mà 3x3 có thể thực hiện được (hay ta có thể nói là tất cả các th cube) .Mọi người nghĩ sao về điều này
cho hỏi luôn cách tính ra số th rubik 3x3 đã tính luôn th xoay cube chưa ???

GunNhox
05-11-2010, 05:17 PM
..... Vậy thì sẽ có rất nhiều TH ...

o0ozu_mjo0o
05-11-2010, 05:20 PM
cố lên anh ;));));))
thử đi>:D<>:D<
à mà post bài này sag bên speedsolving xem họ biểu thía lào/:)

Rubik_NMN
05-11-2010, 05:23 PM
Chắc chắn là không bao giờ đươc
F2l, OLL, PLL, ba cái hoàn toàn khác nhau

bietchoivola
05-11-2010, 05:40 PM
Ặc. Cái này thì đầu óc kinh khủng lắm mới phát minh ra được.

zitkolong9999
05-11-2010, 05:42 PM
lấy scramble làm ngược lại :-*:-*:-*:-*:-*

Korosaki
05-11-2010, 05:43 PM
em nghĩ là có thể được nhưng sẽ có hàng triệu trường hợp

tranmynhquan1991
05-11-2010, 05:53 PM
có thể có 1 công thức , vấn đề là nhìn ra nó làm ở mặt nào thì khó lắm đó . Nếu có ct đó thật chắc forum này sập , tại vì khi đó số CT chỉ là 1 , trò chơi rubik trở thành quá vô vị . giống như cả thế giới chỉ có 1 loại đt là iphone, vậy con đt đó quá tầm thừong

kidrock2007
05-11-2010, 09:26 PM
mà dù có cũng chẳng ai rãng làm hết 50 triệu lần ,mà chẳng biết công thức ấy dài cỡ nào .nói chung chuyện này có thể xảy ra nhưng xa xôi quá .còn mấy bạn kia kêu oll,pll,f2l là sao :-/[hr]
mọi người vẫn chưa trả lời câu hỏi số 2.mà NMN này ct này đâu hẳn phải là oll,pll hay f2l mà là một công thức giải quyết được tất cả các th.Ai đăng qua speedsolving đi nào

dung271994
05-11-2010, 10:38 PM
thể thì làm bao h cho xong .... làm hẳn 1 công trình nghiên cứu luôn ấy chứ

quocbao66
07-11-2010, 12:56 PM
Mình đồng ý với tranmynhquan1991
Hẳn là sẽ có một công thức duy nhất cho mọi trường hợp nhưng có lẻ công thức đó sẽ dài kinh khủng

heiniken_no1
07-11-2010, 01:09 PM
Mình vừa nảy ra một ý tưởng là tạo ra 1 CT để đưa 1 góc hoặc cạnh về 1 vị trí đúng cho đến hết 20 viên ;;)

rock_online
07-11-2010, 01:13 PM
Vốn zĩ việc phân đoạn một việc ra làm nhiều phần là để dễ dàng tiếp cận và tăng tính hiệu quả. Việc solve 1 cục rubik cũng vậy thôi. Bạn có quyền ước mơ, nhưng nên biết cái gì có thể và cái gì thì k thể. Ý tưởng này gọi là sáng tạo nhưng k thực tế =)

trung_italy
07-11-2010, 08:23 PM
ý kiến cá nhân thì mình cho là có 1 công thức để giải tất cả các trường hợp, và cái công thức đó sẽ là 1 công thức siêu "khủng khiếp" :

Nối tất cả Scramble của 43 tỉ tỉ trường hợp lại @@ và sau đó thì phải làm scramble này với 1 số lần nhất định nào đó mà mình chưa tính ra :"> :-?

heiniken_no1
07-11-2010, 08:25 PM
Thôi, topic này vậy đủ rồi, đây là ý tưởng siêu phẩm không giải nổi rồi đây, nói thêm chỉ nhàm thôi ;))

654654a
08-11-2010, 04:59 PM
có thể có 1 công thức , vấn đề là nhìn ra nó làm ở mặt nào thì khó lắm đó . Nếu có ct đó thật chắc forum này sập , tại vì khi đó số CT chỉ là 1 , trò chơi rubik trở thành quá vô vị . giống như cả thế giới chỉ có 1 loại đt là iphone, vậy con đt đó quá tầm thừong

Em thấy bác này nói đúng đấy 1 ct thì chúng nó phải mày mò để chơi làm gì nữa chứ

kidrock2007
08-11-2010, 05:04 PM

Em thấy bác này nói đúng đấy 1 ct thì chúng nó phải mày mò để chơi làm gì nữa chứ

Mày mò chơi để giải trong thời gian ngắn ,mà vả lại có công thức đó thì chẳng ai dùng tới ,vì làm không biết bao giờ mới xong

BKer2004
08-11-2010, 10:35 PM
Xét 1 công thức A thỏa mãn:
sau khi thực hiện a lần nó làm rubik quay U. kí hiệu (a, U)
.........................b........................ .........D ............(b,D)
tương tự có (c,R)(d,L)(e,F)(f,B)
thì đó chính là 1 công thức thỏa mãn. Thật vậy: mọi scramble đều có dạng hoán vị của các move U,D,F,B,R,L nên ta chỉ cần áp dụng tương ứng a,b...,f lần là giải đc. VD, scram: U B2 D F R2 U' R L' thì sẽ cần làm a+2f+b+e+2c+3a+c+3d lần công thức đó

vấn đề là có tồn tại ct đó ko? nếu có hãy chỉ ra và ct đó ngắn nhất là bn moves?

a)nếu chỉ cần thực hiện 1 ct, nhưng mà đc quay cube r áp dụng ct đó thì đáp án của tôi chỉ cần 1 moves :D
b)nếu 1 ct nhưng k đc quay cube mà phải làm liên tiếp thì đang nghĩ

thực tế với trường hợp b thì không tồn tại công thức A như thế

thật vậy, giả sử tồn tại A, xét 1 scram bất kì, giả sử trạng thái của rubik sau scram đó là G. G(U) là trạng thái rubik sau khi xoay U từ G và G(D) la trạng thái rubik sau khi xoay D từ G.
từ 6 mặt, giả sử cần n lần để đưa rubik về G, n(U) lần để đưa rubik về G(U) và n(D) lần để đưa về G(D), ta có thể chọn để n<n(U)<n(D) (các bạn tự giải thích xem ;)) ) thế thì từ trạng thái G nếu ta xoay (n(U)-n)(n(D)-n) thì cục rubik sẽ xoay đi k lần U vì số lần xoay là bội của (n(U)-n)
nhưng mặt khác cục rubik cũng xoay đi m lần D vì số lần xoay là bội của (n(D)-n), mâu thuẫn

vậy không tồn tại công thức thỏa mãn

ai còn thắc mắc gì ko?

cupid
09-11-2010, 09:09 AM
hiểu mỗi dòng kết luận. Cuối cùng là không có ct đó

tut4ever
09-11-2010, 05:07 PM
Nếu có hả ??? chắc là XXXXXXXXXXXXXXXXX... XXX (20 cái X) trong đó X là move cơ bản
hơn nữa việc xài 1 CT cho tất cả th nếu có chắc là xoay mỏi tay (cái ông xaoy mất 26 năm chắc là người dùng 1 CT dài nhất rồi chừa cạch ko xoay nữa nhỉ??? :)))

bathanh_bg
20-03-2011, 06:10 PM
nếu thế thì dung công thức ấy giải BLD lun :)) :=)

abcyl02
20-03-2011, 06:40 PM
chắc chắn là ko có , nhưng vì các ô màu có vị trí tương đối vs nhau và nếu chia các trường hợp đó ra thì sẽ còn lại khá ít trường hợp , và mỗi th như thế là 1 CT .

kidrock2007
20-03-2011, 07:05 PM
chắc chắn là ko có , nhưng vì các ô màu có vị trí tương đối vs nhau và nếu chia các trường hợp đó ra thì sẽ còn lại khá ít trường hợp , và mỗi th như thế là 1 CT .

bạn chứng mình đi ,nói xuông thế ko hiểu :|

abcyl02
20-03-2011, 07:26 PM
nếu chứng minh cụ thể thì mình chưa có đủ trình độ và thời gian .Nhưng ý của mình là bây giờ có 6 màu thì mỗi màu đều có tính tương đối vs nhau .... bây h solve xong ví dụ đặt mặt vàng là F thì mình xoay cube sang F là màu Lá và coi Lá là Vàng > tương đối ý .

tientuan194
21-03-2011, 07:48 PM
vì rubik có 43 tỉ tỉ hoán vị nên sẽ có quá nhiều trường hợp.nếu dùng 1 ct thì xác suất rát nhỏ để rubik trở về trạng thái nhanh nhất và mất quá nhiều time .bạn hãy tính nếu như dc cái hoán vì ở 20 tỉ sẽ mất 634 năm(mình làm tròn nhé vì 634,19...).ai sống lâu vậy chứ hay phải nhờ cả con cháu!

kidrock2007
22-03-2011, 10:41 AM
vì rubik có 43 tỉ tỉ hoán vị nên sẽ có quá nhiều trường hợp.nếu dùng 1 ct thì xác suất rát nhỏ để rubik trở về trạng thái nhanh nhất và mất quá nhiều time .bạn hãy tính nếu như dc cái hoán vì ở 20 tỉ sẽ mất 634 năm(mình làm tròn nhé vì 634,19...).ai sống lâu vậy chứ hay phải nhờ cả con cháu!

mình chỉ muốn bt có hay ko ,còn về thời gian thì ko quan trọng vì đã có các phương pháp ròi cơ mà .nhắc lại : Mình muốn bt có tồn tại ct đó hay ko ,còn các vấn đề thì mình ko quan tâm

tientuan194
22-03-2011, 06:14 PM
vậy nếu có thì sao và nếu ko thì sao.đôi khi chúng ta không nên tìm hiểu 1 vấn đề mà biết nó chỉ thỏa mãm hiểu biết nho nhỏ mà mất quá nhiều thời gian nhan lực vào nó mà thời gian đó chúng a có thể tìm hiểu cái khác có ích hơn.cái vấn đề này phải dùng toán học mới dc.việc tồn tại của nó ko hề ai biết cũng như vũ trụ rộng bao nhiêu vậy.đó là đối với mình còn các bạn thì sao!nhiều cái biết cũng chỉ làm nhức óc thêm thui!

kidrock2007
22-03-2011, 06:52 PM
khám phá ra một cái thì từ cái đó còn khám phá ra nhiều hệ quả khác nữa ,ai mà bt đc
vả lại thế giới chưa ai làm thì vn mình làm ,chẳng chết ai cả

chjphe0
22-03-2011, 07:45 PM
nếu vậy thì giải bịp mắt trở nên vô đối!!!!!!!!! :)) mong một ngày như vầy!!!! :)

gaconvn
23-03-2011, 11:12 PM
Chỉ cần 1 công thức thôi, nhưng sẽ phải tráo đi tráo lại cube sao cho dùng công thức đấy nó sẽ thành skip.

Toàn.DC
24-03-2011, 10:52 PM
nếu chỉ sử dụng 1 PLL thì có được không nhỉ? dùng 1 PLL để tráo và 1 PLL để giải? lúc trước mình có xem Stefan Pochmann giải rubik bằng 1 cthuc PLL chữ T duy nhất, nhưng cũng phải tráo bằng chữ T

NIRVANA
24-03-2011, 11:18 PM
vậy nếu có thì sao và nếu ko thì sao.đôi khi chúng ta không nên tìm hiểu 1 vấn đề mà biết nó chỉ thỏa mãm hiểu biết nho nhỏ mà mất quá nhiều thời gian nhan lực vào nó mà thời gian đó chúng a có thể tìm hiểu cái khác có ích hơn.cái vấn đề này phải dùng toán học mới dc.việc tồn tại của nó ko hề ai biết cũng như vũ trụ rộng bao nhiêu vậy.đó là đối với mình còn các bạn thì sao!nhiều cái biết cũng chỉ làm nhức óc thêm thui!

vậy bạn cho mình hỏi, nếu bạn biết đc rằng sự tồn tại của công thức n nào đó thì bạn có học nó ko ?
còn về ý kiến của em về chủ đề của 2pic thì em nghĩ câu hỏi này ngoài việc post ở đây còn nên post ở speedsolving nơi có nhiều master quy tụ để có thể phần nào đoán đc kquả ạ :">

kidrock2007
25-03-2011, 06:58 AM
mình muốn ct này phải có các đặc điểm sau :
+Có thể giải đc rubik sau x lần xoay (ko giới hạn nhưng luôn nhỏ hơn số th có thể tạo ra khi scram 25 move)
+Có thể giải đc rubik ở mọi hướng
+Ko giới hạn số move (càng ít càng tốt)
Đạt đủ điều kiện như trên là đc

titikid91yb
16-04-2011, 12:14 AM
thì đó chính là 1 công thức thỏa mãn. Thật vậy: mọi scramble đều có dạng hoán vị của các move U,D,F,B,R,L nên ta chỉ cần áp dụng tương ứng a,b...,f lần là giải đc. VD, scram: U B2 D F R2 U' R L' thì sẽ cần làm a+2f+b+e+2c+3a+c+3d lần công thức đó

vấn đề là có tồn tại ct đó ko? nếu có hãy chỉ ra và ct đó ngắn nhất là bn moves?

a)nếu chỉ cần thực hiện 1 ct, nhưng mà đc quay cube r áp dụng ct đó thì đáp án của tôi chỉ cần 1 moves :D

thật vậy, giả sử tồn tại A, xét 1 scram bất kì, giả sử trạng thái của rubik sau scram đó là G. G(U) là trạng thái rubik sau khi xoay U từ G và G(D) la trạng thái rubik sau khi xoay D từ G.
từ 6 mặt, giả sử cần n lần để đưa rubik về G, n(U) lần để đưa rubik về G(U) và n(D) lần để đưa về G(D), ta có thể chọn để n<n(U)<n(D) (các bạn tự giải thích xem ;)) ) thế thì từ trạng thái G nếu ta xoay (n(U)-n)(n(D)-n) thì cục rubik sẽ xoay đi k lần U vì số lần xoay là bội của (n(U)-n)
nhưng mặt khác cục rubik cũng xoay đi m lần D vì số lần xoay là bội của (n(D)-n), mâu thuẫn

ai còn thắc mắc gì ko?

có ai hiểu bài này ko vậy?

kidrock2007
22-05-2011, 08:28 AM
Em có ct này R U R' U. Quay ct này 6 lần là dc.

bạn nói cái gì vậy :|

kaka_bs
22-05-2011, 08:52 AM
Em có ct này R U R' U. Quay ct này 6 lần là dc.

bạn nói cái gì vậy :|

Em quay công thức này 6 lần nó cũng thành dc 6 mặt giống như R U R' U' vậy.

@nhnguyenloc bạn có nhìn thấy dòng "để giải tất cả th rubik" ko?

zzCunXinh
02-06-2011, 09:56 AM

ai còn thắc mắc gì ko?

chả hiểu gì sất /:)/:)/:):-S

Vince
02-06-2011, 10:03 AM

ai còn thắc mắc gì ko?

chả hiểu gì sất /:)/:)/:):-S

:|. ghệ quá. Dân chuyên toán à :-s . Một số chỗ scram thì hiểu lờ mờ :-s. Một số chỗ về bội cũng hiểu lờ mờ, nhưng xét toàn cục thì k hiểu nổi :|, nhứt là cái chỗ xét công thức A đấy, rất mơ hồ >"<

heiniken_no1
02-06-2011, 10:33 AM
từ 6 mặt, giả sử cần n lần để đưa rubik về G, n(U) lần để đưa rubik về G(U) và n(D) lần để đưa về G(D), ta có thể chọn để n<n(U)<n(D) (các bạn tự giải thích xem 71 ) thế thì từ trạng thái G nếu ta xoay (n(U)-n)(n(D)-n) thì cục rubik sẽ xoay đi k lần U vì số lần xoay là bội của (n(U)-n)

Chỗ này quá réc rấu, cho cái chú thích thì dễ hiểu hen ;))

lxhxxnxxx
02-06-2011, 01:03 PM
Nói rõ làm sao để "có thể" chọn n<n(U)<n(D) và nói tiếp làm sao để đảm bảo n(U)-n, n(D)-n không chia hết cho 4 đi cưng.

empty1234
12-06-2011, 12:21 AM

ai còn thắc mắc gì ko?

chuyên toán chuyên YB, bá đạo lắm http://eemoticons.net/Upload/Baby%20Soldier/47.gif
cơ mà chả hiểu gì cả http://eemoticons.net/Upload/Baby%20Soldier/23.gif

selectmenu
12-06-2011, 08:33 AM
Hình như hắn chứng minh dựa = phản chứng + tổ hợp @@ Công nhận thông minh thật, đọc 1 hồi mới hiểu. Hix. Nghĩ ra đúng là kả 1 vấn đề. thanks bạn cái

nmq231293
12-06-2011, 11:14 AM
Nếu thử RU' như ct tập OH thì 126 lần là trở lại như cũ, mà ct xài cho 2 layer. Nếu lấy 2 trong 6 layer thì là tổ hợp chập 2 của 6 tức là bằng 15. Giả sử chỉ sdụng RU' mà xoay bất kì cho 2 layer ta vẫn xử lý mọi th nhưng mà số th lúc này là 126^15=32030091312206494919248937189376 th. :P:P
Cố gắng thử đi nhé!! :)):))

voldermost20
22-06-2011, 01:59 PM
Theo ý kiến của mình, đã cầm rubik khá lâu năm rồi. thì mình nghĩ.
1 công thức. không thể giải được tất cả các trường hợp khác nhau.
mình tin là như thế, thật khó giải thích theo cách nghĩ của mình.
Nếu các bạn nói có cthuc thì nó cũng là 1 dãy vô hạn. mà 1 cthuc thì có hạn. không thể nói 2 lần xáo trộn, cùng quay từng đó lượt ( có thể là quay công thức, nhưng tuần hoàn, nghĩa là quay lặp lại), lại đưa về 6 mặt được.
Mà mọi người lại tin là có, lạ thật.

kidrock2007
22-06-2011, 06:19 PM
Theo ý kiến của mình, đã cầm rubik khá lâu năm rồi. thì mình nghĩ.
1 công thức. không thể giải được tất cả các trường hợp khác nhau.
mình tin là như thế, thật khó giải thích theo cách nghĩ của mình.
Nếu các bạn nói có cthuc thì nó cũng là 1 dãy vô hạn. mà 1 cthuc thì có hạn. không thể nói 2 lần xáo trộn, cùng quay từng đó lượt ( có thể là quay công thức, nhưng tuần hoàn, nghĩa là quay lặp lại), lại đưa về 6 mặt được.
Mà mọi người lại tin là có, lạ thật.

vậy bạn chứng minh nó vô hạn đi ,chứng minh đi rồi mình tin là đúng .nếu chưa chứng minh đc thì điều mình nói vẫn cần xem xét tiếp

chien.than
26-07-2011, 07:00 PM
cách xoay 5x5 thế nào mà chi mất dưới 5 phút,em xoay mất 15 phút,xoay tâm với cạch mất 10 phút rồi

lecuong9691213
26-07-2011, 07:25 PM
cách xoay 5x5 thế nào mà chi mất dưới 5 phút,em xoay mất 15 phút,xoay tâm với cạch mất 10 phút rồi

hỏi thì hỏi 1 nơi thôi em thích thì lập hẳn thớt mà hỏi pic nào cũng sp thế =;

abcyl02
26-07-2011, 09:32 PM
Theo mình ý tưởng của topíc đã ko thuyết phục ngay từ đầu. 1 CT tuần hoàn vậy mới chính là cái những ai quan tâm cần phải chứng minh( mình tin là như vậy và KIDrock cũng đừng nói vs những người vào góp ý trong topic này rằng họ phải chứng minh giả thiết mà họ đưa ra như thể bạn đang đánh đố vậy,đây là vấn đề của bạn chứ ko phải của bất kì ai):)

kidrock2007
26-07-2011, 09:52 PM
Theo mình ý tưởng của topíc đã ko thuyết phục ngay từ đầu. 1 CT tuần hoàn vậy mới chính là cái những ai quan tâm cần phải chứng minh( mình tin là như vậy và KIDrock cũng đừng nói vs những người vào góp ý trong topic này rằng họ phải chứng minh giả thiết mà họ đưa ra như thể bạn đang đánh đố vậy,đây là vấn đề của bạn chứ ko phải của bất kì ai):)

tại sao lại không thuyết phục ? bạn khó chịu khi mình đề nghị bạn chứng minh à :| đc rồi ,vậy mình ko yêu cầu bạn nữa và ko có chứng minh thì lời nói hơi suông đấy
p/s:Mình sẵn sàng bị bạn ý kiến để bt đc cái ct đó đấy và cả phần chứng minh nó tồn tại nữa

Rubikvn???_****
27-08-2011, 08:14 PM
1 ct áp dụng với mọi TH thật phi lý mà :-? khó mà có thể nói để hiểu ..nhưng theo ý kiến của mình thì là không :D

Freeman_230596
27-08-2011, 08:45 PM
lấy scramble làm ngược lại :-*:-*:-*:-*:-*

thông minh :D :D nhưng mà scream ngược lại là công thức cho 1 TH thôi mà :|

kidrock2007
27-08-2011, 09:59 PM
1 ct áp dụng với mọi TH thật phi lý mà :-? khó mà có thể nói để hiểu ..nhưng theo ý kiến của mình thì là không :D

:smile: với một số lần nào đó nhé :smile: suy nghĩ tiếp

tuxedo95
11-02-2012, 12:28 AM
Có thể lắm chứ, trên đời này mọi thứ đều có thể xảy ra. Không ai biết hết đc chữ ngờ mà. Mình ủng hộ bạn kidrock2007 :byebye:

decontuanlan2
11-02-2012, 12:33 AM
chắc chắn ct này sẽ dùng R R' U U' D D' F F' L L' B B' .. tất cả các chiều chó thể xoay đc
ct sẽ phải lặp lại = số th của 3x3 => ct cực dài => CFOP cho nhanh :byebye:
riêng em thì em nghĩ chắc chắn sẽ có

finalshare
10-02-2013, 08:50 PM
Nếu có công thức đó thì mình nghĩ là công thức để chuyển TH đó ra trường hợp cơ bản rồi có CT hoặc là 1 công thức rất ngắn đó là tháo ra lắp lại, chỉ một việc làm có thể giải mọi rubik từ 2x2 đến 11x11x11:D

darkphantomlk
14-02-2013, 07:24 PM
Nếu có công thức đó thì mình nghĩ là công thức để chuyển TH đó ra trường hợp cơ bản rồi có CT hoặc là 1 công thức rất ngắn đó là tháo ra lắp lại, chỉ một việc làm có thể giải mọi rubik từ 2x2 đến 11x11x11:D

không biết thì đừng có phán bừa nhé.rubik là trò chơi trí tuệ,ngồi đó mà tháo lắp à? chú thử tháo lắp con 11x11x11 xem mất bao nhiêu lâu?

neversaygoodbye108
17-05-2013, 10:53 AM
theo e nghĩ là có

Một khối Rubik có tới 43,252,003,274,489,856,000 trường hợp

vd: quay bừa rubik với 1 Scramble (http://www.ctimer.co.uk/#) L2 D' B2 R' B2 U2 D2 R2 L' D' F D F' (http://www.ctimer.co.uk/#) sẽ dk 1 th. rồi làm ngược lại scramble đó sửa L'=>L, R'=>R, D'=>D, D=>D', F'=>F thì sẽ ra ct ứng với th đó thôi
=>mỗi th có riêng 1 ct. nói **** **** z thôi chứ học hết đời cũng chưa chắc xog.
:oh:

leeleee
23-06-2013, 05:48 PM
như thế này nhé.cứ gọi công thức cần tìm đó là công thức G đi,làm công thức G một lần thì sẽ được 1 trường hợp của khối rubik 3x3, cứ cho bạn có thể làm công thức G trong 1s.thì nhanh nhất bạn sẽ xoay khối rubik đó trong 1s và chậm nhất là trong 1390560804864 năm(tại rubbik có 43.252.003.274.489.856.000, hay hơn bốn mươi ba tỷ tỷ, hoán vị khác nhau mà).:phun:
haizzz.nản.........tới ngày tận thế lun....

supercube1310
17-12-2013, 03:56 PM
8355 method , 1 alg to solve all the cube

sshin_conan
14-01-2014, 01:46 PM
hiện tại thỳ 3 x 3 còn chưa giải xong :(