PDA

View Full Version : Em có vài câu hỏi

rubik211
28-04-2009, 08:59 AM
Trên diễn đàn này các anh dạy quay rubik 3x3 theo cách fird hay cái gì đó (em quên tên rồi) là lắp 2 tầng rồi lắp mặt cuối cùng.
Em thấy cái cách đấy làm không khác gì cách em làm. Chẳng nhanh hơn chút nào thế sao các anh lại bảo làm cách đó nhanh lắm
em biết quay mỗi 1 cách đó thôi có ai biết thêm cách nào khác thì dạy em với

backden
28-04-2009, 09:15 AM
Cách fridrich là làm cross, sau đó 2 tầng cùng lúc, ko phải làm tầng 1 trước. Rồi làm mặt Up thàng một màu qua OLL, rồi hoán vị góc cạnh qua PLL
Cách của bạn là gì?

sonic
28-04-2009, 09:57 AM
Trên diễn đàn này các anh dạy quay rubik 3x3 theo cách fird hay cái gì đó (em quên tên rồi) là lắp 2 tầng rồi lắp mặt cuối cùng.
Em thấy cái cách đấy làm không khác gì cách em làm. Chẳng nhanh hơn chút nào thế sao các anh lại bảo làm cách đó nhanh lắm

nhanh hay ko là do luyện tập chứ bạn:D

shiro93
28-04-2009, 12:07 PM

Ý bạn nói không nhanh hơn đc là sao?? Là kỷ lục của bạn không tăng àh. Mình nghĩ có thể là tại bạn mới học, chưa có quen, chứ như bạn nói, tại sao kỷ lục thế giới hùi đó, làm bằng cách cổ điển nhất, mà giải trong vòng 22s:D. Tùy thuộc vào bạn luyện tập thui. Chúc bạn thành công!

aquarius29
28-04-2009, 04:39 PM
Sao bạn không post thử cách làm của bạn để mọi người cùng tham khảo và đóng góp ý kiến xem

UMU
29-04-2009, 11:40 AM
nhanh là thành tích bao nhiêu vậy bạn ??
Đa số tất cả các cách là giải quyết theo tầng, nhưng giải quyết có nhanh hay không thì là chuyện khác, cách của fridrich giải 1 lúc 2 tầng chỉ mất 2 bước để giải tầng cuối :D các pro trên thế giới theo mình biết là dùng cách này đấy :cool:

thebaost
29-04-2009, 02:17 PM
vậy mấy cao thủ thế giới họ giải theo cách nào mà nhanh vậy ? nhìn họ xoay mà không hiểu gì hết

Hà Gia Bảo
29-04-2009, 06:31 PM

Đó là do finger của bạn chưa khá lắm là 1
2.Là bạn phải dựa vào công thức đó để tìm ra bước tối ưu mình làm theo giảm hẵn 10s

shiro93
29-04-2009, 06:57 PM
vậy mấy cao thủ thế giới họ giải theo cách nào mà nhanh vậy ? nhìn họ xoay mà không hiểu gì hết

Đa số cao thủ thế giới quay theo cách Fridich và Lar. Họ xoay nhanh vì họ luyện tập rất nhiều thôi, kiên trì khổ luyện. Nếu bạn mới chơi, bạn thấy điều đó là không thể, nhưng khi bạn chơi khá rùi, bạn sẽ thấy là có thể, chĩ vấn đề là thời gian thui. Nó giống như nếu bạn ko bao giờ chạy đua, bạn sẽ không thể tin đc là người ta chĩ chạy 100m trong vòng 9s => 1s > 10m, bạn nghĩ sao:D

nvt_zion
29-04-2009, 07:14 PM
làm cái gì cũng thế thôi, trăm hay ko bằng tay quen mà :P , luyện tập nhiều thì cách cổ điển cũng vô địch thế giới :D
nhưng quan điểm của mình, cùng một điều kiện ( 1 người, 1 cube, 1 tg ) thì cách của Fridrich nhanh hơn cách cổ là cái chắc, bây h thì bạn chưa thấy đâu, sau này luyện nhiều khác biết thôi

Hà Gia Bảo
29-04-2009, 09:00 PM
nvt_zion nói đúng lắm cái gì trên thế giới cũng vậy cả chỉ cần bỏ thời gian 20% tâm huyết 20% 60% còn lại thì chia đều ra nỗi đam mê mục đích.Mình mới chơi được 2 tháng sub chỉ được 1' là cao nhất còn thường thì dao động từ 1'10 tới 1'20 thôi. bạn cứ tập theo cách nvt_zion nói thì có ngày sẽ thành công àh có công mài sắt có ngày nên kim:cool:

boy_11_rubik
29-04-2009, 09:03 PM
chính xác 1000% đấy, cách cổ điển nếu luyện nhiều thì quen tay nhưng để mau lên thành tích thì nên luyện thành thục FRD thôi:D

casanova
29-04-2009, 09:36 PM
chua chắc đâu nếu khéo thì cách cổ vẫn nhanh hơn đấy tớ có thể xoay theo Fridich Lars Roux cổ điển đều sub 30s tất cả đều do Finger trick và look ahead hết

nvt_zion
29-04-2009, 10:18 PM
thế kỉ lục của anh là dùng cách gì vậy ạ :)

boy_11_rubik
29-04-2009, 10:34 PM
thì đúng vậy, fingertrick chính là chìa khóa thành công, nhưng nếu học thành công FRD thì sẽ vừa rút ngắn vừa quay nhanh :D

casanova
30-04-2009, 09:52 AM
kỉ lục của tớ là tớ dùng phương pháp của lars