PDA

View Full Version : Tăng tốc độ xoay rubik 3x3

bathanh_bg
15-11-2010, 01:32 PM
2pic đã lâu nhưng nhìu ng đào mộ. A phan anh del dùm e cái

The_Death
15-11-2010, 01:35 PM
bạn học finger trick+ CT cơ bản ít nhất cũng được 1p

Devilbringger
15-11-2010, 01:55 PM
đọc ko hiểu thì đừng chơi nữa, hỏi vậy cũng hỏi dc, hay thật. Cứ đụng 1 tí là hỏi, cái forum đã rành rành là có đầy đủ : nhập môn, làm quen, ký hiệu, cách giải cơ bản, cách giải nâng cao. bạn phải đi đúng con đường mới dc chứ.
sắp tới phải chấn chỉnh lại cái forum này, dạo này quá nhìu newbie vào hỏi nhảm nhí mà ko chịu sử dụng forum.

ai mod làm ơn xóa topic dùm

bangdenas
15-11-2010, 02:47 PM
anh Nghi bình tĩnh, còn bạn bathanh_bg cũng như các new thì mình nghĩ nên bắt đầu từ đây (http://www.rubikvietnam.com/forum/search.php) trước khi lập 2pic hỏi.

quay lại vấn đề chính, bạn nên đọc bài này (http://rubikvietnam.com/forum/showthread.php?tid=560) hoặc bài này (http://www.rubikvietnam.com/forum/Thread-Danh-cho-nhung-mem-moi-bat-dau-cam-rubik)

giangcoictk14
15-11-2010, 06:26 PM
bạn phải nói bạn đang dùng những công thức gì thế 1:55 chắc là đang dùng công thức cơ bản phải ko.thế thì bạn nên học 7 công thức OLL(7 cái đã lật cạnh rồi ấy) và mấy công thức pLL cơ bản.còn f2l thì từ từ rồi học
http://www.rubikvietnam.com/forum/showthread.php?tid=84

hktunglau
19-11-2010, 09:59 PM
đọc ko hiểu thì đừng chơi nữa, hỏi vậy cũng hỏi dc, hay thật. Cứ đụng 1 tí là hỏi, cái forum đã rành rành là có đầy đủ : nhập môn, làm quen, ký hiệu, cách giải cơ bản, cách giải nâng cao. bạn phải đi đúng con đường mới dc chứ.
sắp tới phải chấn chỉnh lại cái forum này, dạo này quá nhìu newbie vào hỏi nhảm nhí mà ko chịu sử dụng forum.

anh à! Anh hơi nóng ùi! bao giờ cũng thế có ng` chỉ dạy trực tiếp bao h cũng học nhanh hơn là tự mày mò trên mạng. Em cũng là ng` mới và khi là ng` mới thì khó thích nghi với những phương pháp mới. Vì vậy anh đừng chỉ chích bọn em nặng nề wa' anh ạ! Anh là tiền bối nên cũng từng qua giai đoạn mới học bọn em nên bọn em hỏi ý kiến thoy!

sun123
19-11-2010, 10:10 PM

nếu anh ko thích thì ko cần trả lời , có ai nhập môn speed cubing = đam mê đâu , chơi dần rồi mới biết , nếu anh làm dữ vơi newbie thì còn ai choi rubik nữa , vả lại anh là mod trách nhiệm và thái độ phải tốt hơn , lỡ trong số những newbie này có thể là Felik VN thì sao , ai biết được

Devilbringger
19-11-2010, 10:14 PM
Xin lỗi trước, bây giờ anh nói cho em biết nha. Lúc anh vào forum là forum mới thành lập dc nửa năm, người có thành tích cao nhất cũng chỉ mới sub 20s và chớm avg 16s, lúc đó mọi phương tiện về thông tin, vật chất còn rất thiếu thốn, mọi ng` (trong đó có anh) ko có cube xịn để chơi, giá thì mắc, ko có tài liệu tốt để nghiên cứu, và nhất là "ko có ai đi trước để mà hỏi".
Tụi anh phải tự mày mò, nghiên cứu, thử nghiệm, và đã nhìu lần thất bại cay đắng. Trải qua 1 quá trình TỰ NỖ LỰC KHỔ LUYỆN, NGHIÊN CỨU, TÌM TÒI, thì mới có dc thành tựu như ngày hôm nay. Bây giờ thấy tụi em vào có quá nhìu tài liệu, quá nhìu kinh nghiệm để lại từ ng` đi trước, cube thì đủ thứ trên đời, mua giá rẻ mà ko chịu tìm tòi, tự nghiên cứu luyện tập mà cứ đòi "dâng tận miệng" như thế, ai là newbie vào cũng hỏi những câu nhảm nhí mà trong khi họ có thể tự trả lời hoặc những hành động tương tự, nói thật là có khi anh cảm thấy bị xúc phạm đấy.

devilevil123
19-11-2010, 10:16 PM
Anh Nghi nói cũng đúng mà ... Mới vào chơi thì cần phải tìm hiểu kĩ tài liệu đã . Cái j cần hỏi hẵng hỏi , cứ hơi tí là hỏi thì sao mà khá đc chứ !

sun123
19-11-2010, 10:27 PM
em ko có ý nặng lời nhưng mà anh đâu nhất thiết phải nặng lời vậy đâu , anh ko sợ họ cảm thấy bị xúc phạm sao , nếu lần đầu tới đặt ra 1 câu hỏi rồi anh reply lại hỏi nhảm , thì khác nào làm hình ảnh mod trở nên thiếu thân thiện , có gì nếu hỏi nhảm thì anh cứ del đi , hoặc để người khác del

teolupk
19-11-2010, 10:27 PM
3 năm chơi rubik mình hoàn toàn là tự mày mò, tìm hiểu trên mạng --> sub ~ 16s

sun123
19-11-2010, 10:30 PM
tớ cũng thế thôi , ở đây tớ ko nói là chủ thớt ko có lỗi , chỉ ý kiến ý cò tí xíu về reply của anh Nghi thôi :D

williebui
20-11-2010, 09:24 AM
lấy mấy hình đó ở đâu mà độc vậy. ha ha>:D<

fei193
20-11-2010, 09:32 AM
Người ta chỉ ko biết cách hỏi cho đúng thôi mà, giống mình hồi đầu vào 4rum ko biết F2l là cái gì. Bạn tham khảo các bước làm nâng cao ở link này nhé, học tuần tự rồi sẽ tốt lên thôihttp://www.rubikvietnam.com/forum/showthread.php?tid=201. Good luck ^^

sun123
20-11-2010, 11:34 AM
lấy mấy hình đó ở đâu mà độc vậy. ha ha>:D<

trên mấy 4rum
thiếu gì

labimat
20-11-2010, 12:58 PM
Xin lỗi trước, bây giờ anh nói cho em biết nha. Lúc anh vào forum là forum mới thành lập dc nửa năm, người có thành tích cao nhất cũng chỉ mới sub 20s và chớm avg 16s, lúc đó mọi phương tiện về thông tin, vật chất còn rất thiếu thốn, mọi ng` (trong đó có anh) ko có cube xịn để chơi, giá thì mắc, ko có tài liệu tốt để nghiên cứu, và nhất là "ko có ai đi trước để mà hỏi".
Tụi anh phải tự mày mò, nghiên cứu, thử nghiệm, và đã nhìu lần thất bại cay đắng. Trải qua 1 quá trình TỰ NỖ LỰC KHỔ LUYỆN, NGHIÊN CỨU, TÌM TÒI, thì mới có dc thành tựu như ngày hôm nay. Bây giờ thấy tụi em vào có quá nhìu tài liệu, quá nhìu kinh nghiệm để lại từ ng` đi trước, cube thì đủ thứ trên đời, mua giá rẻ mà ko chịu tìm tòi, tự nghiên cứu luyện tập mà cứ đòi "dâng tận miệng" như thế, ai là newbie vào cũng hỏi những câu nhảm nhí mà trong khi họ có thể tự trả lời hoặc những hành động tương tự, nói thật là có khi anh cảm thấy bị xúc phạm đấy.

ai cũng bít là ng đi đầu là ng vất vả rùi> nhưng chẳng lẽ ấy cũng muốn những người chơi sau cũng phải chịu khổ như ấy> chúng ta đang đứng trên vai những người khổng lồ cơ ma>không chỉ rubik mà bất cứ lĩnh vực nào> những người mới sẽ vô cùng chóang ngợp> khác vời ngày sưa không có tài liệu phải tự tìm tòi thì ngày nay lại có quá nhiều tài liệu> nhiều đến mức không biết bắt đầu từ đâu cả> tư đó dẫn đến những câu hỏi mà ấy thấy đơn giản dễ trả lời> nhưng đối với người mới thì lại phức tạp> còn nếu ấy không thích những câu hỏi như thế sao ấy không lập hẳn 1 mục dành riền cho mấy người pro> cấm gà vào hỏi han>

fei193
20-11-2010, 01:52 PM

ai cũng bít là ng đi đầu là ng vất vả rùi> nhưng chẳng lẽ ấy cũng muốn những người chơi sau cũng phải chịu khổ như ấy> chúng ta đang đứng trên vai những người khổng lồ cơ ma>không chỉ rubik mà bất cứ lĩnh vực nào> những người mới sẽ vô cùng chóang ngợp> khác vời ngày sưa không có tài liệu phải tự tìm tòi thì ngày nay lại có quá nhiều tài liệu> nhiều đến mức không biết bắt đầu từ đâu cả> tư đó dẫn đến những câu hỏi mà ấy thấy đơn giản dễ trả lời> nhưng đối với người mới thì lại phức tạp> còn nếu ấy không thích những câu hỏi như thế sao ấy không lập hẳn 1 mục dành riền cho mấy người pro> cấm gà vào hỏi han>

Chuẩn luôn đấy bạn ạ, chính vì giờ turtorial khá nhiều mà làm cho newbie bị loạn, vẫn cần những mems trong 4rum hướng dẫn. Có muốn xem mình cách đây vài tháng mình ngu thế nào ko:)). Xem link này nhé,

http://rubikvietnam.com/forum/showthread.php?tid=8110' Cảm ơn mấy bạn trong tp đấy đã giúp mình nhiều

Bây giờ vẫn chưa khôn ra là mấy:)), mới sub 27 cũng vì năm lớp 12 này ko chơi đc nhiều. Mình mới chuyển qua học Roux, bạn nào có chơi method này thì hôm nào mình đi uống nước nhé:)

bathanh_bg
20-11-2010, 05:23 PM
vâng!! các anh cho e xin lỗi .:(. lần sau sẽ ko hỏi linh tinh nữa. mong cac a tha lỗi.

sun123
20-11-2010, 06:46 PM

Chuẩn luôn đấy bạn ạ, chính vì giờ turtorial khá nhiều mà làm cho newbie bị loạn, vẫn cần những mems trong 4rum hướng dẫn. Có muốn xem mình cách đây vài tháng mình ngu thế nào ko:)). Xem link này nhé,

http://rubikvietnam.com/forum/showthread.php?tid=8110' Cảm ơn mấy bạn trong tp đấy đã giúp mình nhiều

Bây giờ vẫn chưa khôn ra là mấy:)), mới sub 27 cũng vì năm lớp 12 này ko chơi đc nhiều. Mình mới chuyển qua học Roux, bạn nào có chơi method này thì hôm nào mình đi uống nước nhé:)

admin Nghĩa đó bạn

fei193
21-11-2010, 09:51 AM
Bạn bathanh_bg cứ học theo cái lnik mình đưa ở trang 1 ấy, đảm bảo thành tích sẽ tốt hơn đáng kể

@sun123: làm thế nào để liên lạc với anh Nghĩa:(, có nick yahoo ko bạn ơi. Mà anh ấy ko ở HN xem chừng cũng khó học hỏi:D

kazarian
28-02-2011, 11:37 AM
mod jì ăn nói chối vãi. cảm thấy ko giúp đc người ta thì khỏi cm sao fải tỏ ra nguy hiểm kiểu đấy :-<

Lê Hoàng Công Thành
28-02-2011, 12:06 PM
Nói như a Nghi thì nếu ko có Fridrich thì a sẽ tự tìm ra cách giải à, không có bà ý thì a có pro dc ko :)

Devilbringger
28-02-2011, 12:29 PM
@ Thành : anh nói là hỏi 1 cách hợp lý 1 tí, chứ đâu phải anh ko cho hỏi, và anh ko trả lời. Anh ko thích những câu hỏi "quá ngu" thôi, những cái gì cần tự tìm hiểu mà vẫn hỏi thì anh ko ủng hộ.
@ kazarian : cái topic này đã rất lâu rồi ko ai vào xem, vậy mà bạn này là mem mới, bài post đầu tiên trong forum đã có nội dung đả kích mình rồi, mình hơi nghi ngờ tí nha :)

sonic
28-02-2011, 01:13 PM
@Devil: Nếu anh ko thích việc phải trả lời những câu hỏi "quá ngu" của newbie thì thôi.Anh đâu cần trả lời :)

The_Death
28-02-2011, 01:43 PM
@Devil: Nếu anh ko thích việc phải trả lời những câu hỏi "quá ngu" của newbie thì thôi.Anh đâu cần trả lời :)

Không phải anh Nghi không thích việc phải trả lời những câu hỏi "quá ngu" mà vì bạn biết có bao nhiêu câu hỏi "quá ngu" kiểu này rồi không? Bạn tưởng forum lập nên cho các bạn spam thoải mái à? Bạn tưởng lập 1 cái topic là chuyện nhỏ, không thích thì xóa đi à? Mấy cái hướng dẫn có rất nhiều trên 4rum, thậm chí có cả video tiếng việt dạy, thế mà các bạn không chịu tìm trong các box hướng dẫn( thậm chí đã được stick) mà đi hỏi luôn? Mình lúc mới vào 4rum cũng rất bối rối, không biết học cái gì nhưng chỉ cần nghe những clip hướng dẫn của mấy anh đi trước( nhớ không nhầm lúc đó là clip của anh titikid) thì các anh ấy đã hướng dẫn rất chi tiết về CFOP(cách xoay phổ biến nhất hiện nay)( mình dám chắc bạn lập topic chưa hề xem clip đó, còn nếu bạn xem rồi mà vẫn chưa hiểu thì mình khuyên bạn không nên chơi rubik làm gì cho tốn thời gian, vì nó là môn thể thao trí tuệ, đâu phải học thuộc ct là thành pro đâu). Lắc não 10 lần trước khi post bài nhé!
P/s: bạn sonic đừng có tỏ ra nguy hiểm cẩn thận bị ăn gạch về xây wc đấy/:)

lecuong9691213
28-02-2011, 02:45 PM
theo em nên để đầu trang rubikvn hướng dẫn cfop look ahead ft lúc đó còn newbie nào hỏi thì cũng pó tay:|

sonic
28-02-2011, 03:10 PM

Không phải anh Nghi không thích việc phải trả lời những câu hỏi "quá ngu" mà vì bạn biết có bao nhiêu câu hỏi "quá ngu" kiểu này rồi không? Bạn tưởng forum lập nên cho các bạn spam thoải mái à? Bạn tưởng lập 1 cái topic là chuyện nhỏ, không thích thì xóa đi à? Mấy cái hướng dẫn có rất nhiều trên 4rum, thậm chí có cả video tiếng việt dạy, thế mà các bạn không chịu tìm trong các box hướng dẫn( thậm chí đã được stick) mà đi hỏi luôn? Mình lúc mới vào 4rum cũng rất bối rối, không biết học cái gì nhưng chỉ cần nghe những clip hướng dẫn của mấy anh đi trước( nhớ không nhầm lúc đó là clip của anh titikid) thì các anh ấy đã hướng dẫn rất chi tiết về CFOP(cách xoay phổ biến nhất hiện nay)( mình dám chắc bạn lập topic chưa hề xem clip đó, còn nếu bạn xem rồi mà vẫn chưa hiểu thì mình khuyên bạn không nên chơi rubik làm gì cho tốn thời gian, vì nó là môn thể thao trí tuệ, đâu phải học thuộc ct là thành pro đâu). Lắc não 10 lần trước khi post bài nhé!

Bạn đừng mang gạch đá gì đó ra để dọa mình.WC nhà mình đủ,ko cần xây thêm.
Mình chưa đưa ra ý kiến của mình về các vấn đề của newbie,nhưng mình thấy cái cách anh Devil trả lời các bài của newbie như vậy là chưa đúng.Đành rằng nếu anh í có cảm thấy bực bội khi có rất nhiều các bạn ko chịu search thì cũng ko nên reply như vậy.

Một lần nữa trả lời The_Death,mình là newbie,nhưng đừng mang mấy cái warn hay ban nick để dọa mình.Mình chẳng sợ đâu vì mình nghĩ ý kiến của mình ko sai.

pronou
28-02-2011, 04:49 PM
theo em nghĩ các mod nên lập topic "các cách để tăng tốc xoay rubik" hay là "tư vấn mua rubik", để sau này có vấn đề gì cứ vào topic ấy. ai lập topic khác để hỏi về vấn đề này thì cứ theo luật mà xử.
@sonic có thể anh ý nói thế thì khiến newbie cảm thấy thất vọng nhưng đấy là sự thật. bạn thử nghĩ anh ý tham gia 4rum từ nhũng ngày đầu nên thấy bao nhiêu topic hỏi những câu đã có sẵn câu trả lời rồi. việc có quá nhiều topic như vậy sẽ ảnh hưởng đến 4rum

The_Death
28-02-2011, 08:08 PM

Bạn đừng mang gạch đá gì đó ra để dọa mình.WC nhà mình đủ,ko cần xây thêm.
Mình chưa đưa ra ý kiến của mình về các vấn đề của newbie,nhưng mình thấy cái cách anh Devil trả lời các bài của newbie như vậy là chưa đúng.Đành rằng nếu anh í có cảm thấy bực bội khi có rất nhiều các bạn ko chịu search thì cũng ko nên reply như vậy.

Một lần nữa trả lời The_Death,mình là newbie,nhưng đừng mang mấy cái warn hay ban nick để dọa mình.Mình chẳng sợ đâu vì mình nghĩ ý kiến của mình ko sai.

Thế cái topic " Các giai đoạn để trở thành pro" của anh Quyền lập ra là để làm cảnh à? Anh ấy đã hướng dẫn rất chi tiết cách sub 20. Vậy mà mình vẫn thấy rất nhiều topic hỏi cách giảm thành tích, bộ các bạn tưởng chỉ có cube xịn+ học full CT là có thể thành pro sao?

sonbg98
28-02-2011, 08:27 PM
Thưa bạn bá thành!
Tôi nghĩ bạn cần lắc não 100....000 trước khi post
(P/s:Lắc nhiều phê là lại Spam đấy)
Học mãi học tiếp vẫn thua ta thôi

sun123
28-02-2011, 08:44 PM
ôi giời ơi sao dạo này mem xung quá vậy trời , có gì thì bỏ qua , mem mới nên lưu ý mấy topic có mấy reply mới đã được pót trong 2 tháng trở lên thì cũ rồi , trừ mấy píc mà nhiều người vẫn đùng đến nhưng pic thành thích của các bạn trong speed cubing box .thì ko cần bàn tới , gặp mấy pic cũ thì cần reply hãy pót ,chứ spam là coi như đào mộ , một ngày đẹp trời nào đó sẽ bị ăn warn đó , còn mod thì cũng là người bạn ơi , cầu hỏi như vậy tụi mình gặp chục lần là ít , rất là bực nên đôi khi ảnh ko kiềm chế được thôi .Không tin thì bạn thử nghĩ xem khi dạy em của bạn học (ko có cũng tưởng tượng đi) , dạy nó 1 thứ mà dạy hoài à nó vẫn ko hiểu ko nhớ thì thử hỏi bạn có bực ko. Cubing cũng rất cần sự tìm tòi , vì bản chất của nó là tự học . Muốn biết gì thì tìm trong bõ beginner cao lắm thì lên shoutbox hỏi chứ ko cần lập pic , mấy pic kiểu này bị del hoài à

N2G
01-03-2011, 11:29 PM
chủ toppis vào đay mà hỏi mấy nầy http://rubikvietnam.com/forum/Thread-Cac-thac-mac-ve-Rubik-s-Cube-3x3x3?page=23 . Còn mấy phần OLL,PLL, F2L với Cross thì nên tự tìm hiểu đi. Mình là Newbie nhưng thấy anh devil .. nói dúng đấy, Nên tìm tòi học hỏi mới khá lên được chứ cứ lập topic thế này loãng forum, có khi cái bạn cần nó lại chui xuống trang 2-3 thì bạn tự hại mình ấy chứ, Hì hì>:D<

bathanh_bg
02-03-2011, 11:15 AM
Đề nghị mọi ng xem lại cái ngày e lập 2pic này từ khi nào, sao cứ đào mộ thế.
Đấy là hồi trc, e chưa có hiểu bít, nhờ a Nghi nói nặng lời như thế e mới hiểu ra, đã sửa đổi rùi. mà từng đấy tháng e cũng phải tiến bộ chứ, mọi ng ko phải hướng dẫn nữa đâu. Đừng reply 2pic này nữa.

lecuong9691213
15-07-2011, 10:29 PM
Posted by trung_happy - Today 07:25 AM
dis u. vào xem nghịch tí. thấy mấy ông mod như là bố đời. nói chuyện như kiểu cái boy` j cũng biết. kêu ng khác ngu. khiếp cả ng. nghĩ mình là ai. cùng thích chơi rubik mà. chứ đã là admin, mod thì những chuyện post bài hỏi thế nài là wa bt. nếu ko làm đc thì để ng khác làm. ko trả lời thì ngậm. to mồm vs ai. cái kiểu đấy thì ko đáng gọi là đàn a. mà tuổi j làm a ng khác cơ. tôi thích rubik nên vào forum xem. thấy kiểu nói chn của cái loại mà mọi ng gọi là đàn a ấy mà. đàn a kiểu ăn cắp. cố gắng nc lịch sự mệt cả ng

/:)/:)/:)/:)/:) trong 4 rum này dù thành tích có sự khác biệt nhưng chúng tôi vẫn yêu quý nhau cùng nhau phát triển không ai xem thường ai
(trích lời mod poywave)

trung_happy
15-07-2011, 10:30 PM
dis u. vào xem nghịch tí. thấy mấy ông mod như là bố đời. nói chuyện như kiểu cái boy` j cũng biết. kêu ng khác ngu. khiếp cả ng. nghĩ mình là ai. cùng thích chơi rubik mà. chứ đã là admin, mod thì những chuyện post bài hỏi thế nài là wa bt. nếu ko làm đc thì để ng khác làm. ko trả lời thì ngậm. to mồm vs ai. cái kiểu đấy thì ko đáng gọi là đàn a. mà tuổi j làm a ng khác cơ. tôi thích rubik nên vào forum xem. thấy kiểu nói chn của cái thằng Devilbringger "đàn a" ;)) nghe hơi " ngấy " . nên viết vài dòng.