PDA

View Full Version : Kinh nghiệm look ahead khi làm F2L

i love rubik
01-05-2009, 09:09 PM
"Nhanh= chậm- dừng", vậy nên vai trò của lookahead rất quan trọng, nhất là khi làm F2L vì nó giúp ta bỏ được thời gian ngừng để quan sát. Có thể nói nếu ko biết look ahead thì ko thể sub 30s đc, Nhưng ko phải ai khi bắt đầu chơi giải tốc độ cũng tập đc look ahead dễ dàng, vậy mình (tuy vẫn còn gà) nhưng cũng xin đc chia sẻ thêm kinh nghiệm lookahead khi làm F2L.
B1: Làm thật rành các trường hợp F2L.
Nghĩa là khi thấy đc cặp F2L rồi thì ko cần phải nhìn cũng làm đc cặp đó, và tay quay ko phụ thuộc vào đầu óc suy nghĩ nữa, mà quay theo wán tính.
B2: tính toán vị trí của cặp F2L tiếp theo.
Tìm 2 cặp F2L, solve cặp 1. Trứoc khi solve, hãy tính coi còn lại sẽ ở vị trí , trường hợp nào (chắc bước này ko quan trọng)
B3: Khi đã quen với các trường hợp F2L rồi tập look ahead
_Khi thấy đc 1 cặp F2L, quay thật từ từ nhờ quán tính của tay (nhớ là đầu óc ko tập trung vào nó nữa) và đảo mắt nhìn khắp rubik, tìm cặp tiếp theo. Ko nên quay vài moves ,ngưng lại nhìn rồi way tiếp, sẽ ko có hiệu quả.
_1 vài PP:tập quay F2l bằng 1 tay, sẽ nâng cao khả năng look ahead. Hoặc nếu có rubik 8k, quay chậm thì tập bằng cục đó cũng dc.
_tập tìm cặp F2L đầu tiên khi làm cross: khi làm cross, tìm luôn cặp F2L đầu tiên, hoặc khi nhìn trước khi giải, ngoài việc tính cross, tính luôn 1 cặp F2L nữa.
B4: nâng cao tốc độ:
Khi đã quen rồi thi đẩy nhanh tốc độ tay lên dần dần. Nhưng phải làm sao cho tốc độ mặt kịp với tay
Cuối cùng vẫn là luyện tập và luỵên tập.
Mong các bạn có kinh nghiệm cùng chia sẻ, sửa chữa. :)

Hà Gia Bảo
01-05-2009, 10:58 PM
Hix các bước của bạn đều có vẽ khả quang chỉ có bước 2 tính toán vị trí của cặp F2L tiếp theo. tìm 2 cặp F2L, solve cặp 1. Trứoc khi solce, hãy tính coi còn lại sẽ ở vị trí , trường hợp nào (chắc bước này ko wan trọng) thì hơi bị bất khả thi cái này phải học toán pro lắm mới làm được

nvt_zion
02-05-2009, 09:48 AM
Có thể nói nếu ko biết look ahead thì ko thể sub 30s đc
thiệt ko đó :P

đọc bài xong tự thấy xấu hổ ( mình ko hiểu cho lắm, chắc tại nó pro quá, tính toán nhiều vậy có lẽ mình ***** luôn :D )
nhưng cũng rất bổ ích đấy, mong rằng ngày càng có nhiều mem đóng góp kinh nghiệm cho 4rum :)

vuaquyen92
02-05-2009, 10:06 AM
Cách luyện look ahead trên rất chính xác :)

[KN]Rubik
02-05-2009, 12:42 PM
Cám ơn nha bạn ! Hay lắm :) >.<

nguyenhoangtuan
02-05-2009, 01:58 PM
tính toán vị trí của cặp F2L tiếp theo. tìm 2 cặp F2L, solve cặp 1. Trứoc khi solce, hãy tính coi còn lại sẽ ở vị trí , trường hợp nào (chắc bước này ko wan trọng)
Cái này là sao bạn mình không hiểu tìm 2 cặp F2L tiếp theo là sao mình chỉ biết look ahead là nhìn trước cặp tiếp theo thui à:(

i love rubik
02-05-2009, 09:53 PM
tính toán vị trí của cặp F2L tiếp theo. tìm 2 cặp F2L, solve cặp 1. Trứoc khi solce, hãy tính coi còn lại sẽ ở vị trí , trường hợp nào (chắc bước này ko wan trọng)
Cái này là sao bạn mình không hiểu tìm 2 cặp F2L tiếp theo là sao mình chỉ biết look ahead là nhìn trước cặp tiếp theo thui à:(

thì mình cũng mở ngoặc ra tồi đấy "(chắc bước này ko wan trọng)". Cái này là tìm cùng lúc 2 cặp F2L, solve 1 cặp trước. Nhưng trước khi solve cặp đó thì fải tính xem cặp còn lại (cặp mà minh nhìn cùng lúc với cặp mình vửa solve) nó sẽ ở vị trí nào. Vì nếu mình nhìn ra đc, look ahead đc mà cặp F2L mình nhìn ra đã đổi đến vị trí khác thì look ahead cũng như ko
[ko bik mình nói đúng ko nhỉ_ có ji` sai thì góp ý jùm :D]

[KN]Rubik
02-05-2009, 09:55 PM
Mình cũng đang áp dụng cách giống bạn đấy !

nghiavn
02-05-2009, 10:21 PM
Đây là kinh nghiệm của em, có lẽ hơi khác:
Làm vài CT, thấy đc 3 CT bao h cũng dùng (em ko muốn bị coi là tự khen mình đâu, chính ở cái chỗ kinh nghiệm F2L rồi mà) => cách làm là đưa về TH đó, sau đó mất 3-4 ngày để tự chế các TH (cấm ko đc đọc CT), còn lại như bước 3. Bây h thì còn khoe hàng (ở lớp thôi) bằng cách nhìn thoáng qua rồi quay mặt đi và giải (look ahead là nó) + tự sướng: "Mình đang làm j thế nhỉ?.... Cái j đang diễn ra thế?.... Ò vậy là mình biết giải rubik kìa"

boy_11_rubik
02-05-2009, 10:23 PM
Đây là kinh nghiệm của em, có lẽ hơi khác:
Làm vài CT, thấy đc 3 CT bao h cũng dùng (em ko muốn bị coi là tự khen mình đâu, chính ở cái chỗ kinh nghiệm F2L rồi mà) => cách làm là đưa về TH đó, sau đó mất 3-4 ngày để tự chế các TH (cấm ko đc đọc CT), còn lại như bước 3. Bây h thì còn khoe hàng (ở lớp thôi) bằng cách nhìn thoáng qua rồi quay mặt đi và giải (look ahead là nó) + tự sướng: "Mình đang làm j thế nhỉ?.... Cái j đang diễn ra thế?.... Ò vậy là mình biết giải rubik kìa"

Làm thế hay đấy, nhưng mà chủ yếu là làm quen tay để vừa quay th này, vừa nhận ra cặp cạnh tiếp theo thôi :D

thandia
08-05-2009, 04:28 PM
look ahead là một trong những bước rất wan trọng nếu muốn speed

cX...
13-05-2009, 12:54 PM
Mình gà thui nhưng sao mình tìm cặp f2l rất lâu nhé.Bạn nào có cách nào chỉ mình với dc k :S

Kaiser
13-05-2009, 01:27 PM
Mình xoay theo cảm nhận của mình. Xoay một cách thật tự nhiên: "Đừng CỐ đưa nó vào đúng vị trí !!!". Xoay theo phương châm này mình thấy tốc độ được cải thiện rõ rệt...:cool:

thosupercop2
13-05-2009, 07:13 PM
Chính xác, nếu luyện look ahead thì speed cải thiện lắm. Đơn giản là nếu ai quay X cross quen rùi thì lại càng dễ dàng. Xross xong thì có F2l FB gòi, nhìn nhanh đưa F2L BR nữa là xong. 2 cái FL, FR thì quá dễ dàng.
Đó là dành cho ai quay quen gòi thì F2L Back layer lun. Tuy nhiên có thể quay Dw hay Dw' để F2L cho nhanh (cách này ko thuận tay lắm nên mình ko xài =.=)

nghiavn
13-05-2009, 09:48 PM
Mình gà thui nhưng sao mình tìm cặp f2l rất lâu nhé.Bạn nào có cách nào chỉ mình với dc k :S

cách của mình thì tìm viên góc có màu trắng, rồi lọc trong đám viên cạnh ko có màu vàng thì xét màu có trùng với viên góc kia ko
p/s: đừng làm cứng, làm thuần quen thôi nếu thấy ko hợp thì cũng ko nên gò bó 1 cách

cfc_chelsea
14-05-2009, 08:05 AM
Look ahead là một bước ko thể thiếu để speed, làm theo cách nào cũng cần look ahead hết, mình cũng tập theo một vài cách như trên nhưng áp dụng vào F2L vẫn chưa thạo lắm, nhưng mình look ahead khi giải theo cách cơ bản có khi cũng được sub 25s.

tuanvu
08-07-2009, 06:14 PM
minh moi tap F2l thi cung cham lam.nhung choi tu tu thi cung wen va nhanh dan.cai ji cung zay phai co tam huyet va co thoi gian luyen tap thi moi gioi dc ^^(tuy thanh tich cua minh chua pro nhung minh cugn xin chia se)

Hà Gia Bảo
21-07-2009, 07:15 PM
minh moi tap F2l thi cung cham lam.nhung choi tu tu thi cung wen va nhanh dan.cai ji cung zay phai co tam huyet va co thoi gian luyen tap thi moi gioi dc ^^(tuy thanh tich cua minh chua pro nhung minh cugn xin chia se)

Bạn nhớ đánh có dấu nha

titeo97
25-07-2009, 03:20 PM
Cũng được đấy thanks anh nhiều!!!

duykhoi1996
31-07-2009, 09:55 AM
Mình lookahead F2L khá tốt nhưng way dư move we', chắc tại áp lực khi bấm giờ. Bi giờ mình way tốc độ hết cỡ nhưng ko thể F2L sub20s dc, ai chỉ giúp mình cách cải thiện với.

vuaquyen92
31-07-2009, 12:55 PM
em phải làm chậm lại và bình tĩnh cố gắng bỏ move thừa đi dần dần quen thì sub 20 rất dễ

nguyendungocsinh
31-07-2009, 05:24 PM
đúng rồi đó các mem,vuaquyen92 dua ra phuong phap pzo do.cam on vuaquyen di vi no bi mat lam.
sub 21.31s

vuaquyen92
31-07-2009, 05:33 PM
Cái này có gì bí mật đâu nhỉ hầu hết các mem hỏi về F2l đều được khuyên chung 1 câu là làm chậm lại và luyện tập:)

duykhoi1996
31-07-2009, 08:27 PM
Mấy cái move thừa thường do 1 lí do chung: trước tiên phải way cặp F2L vào đúng vị trí để vận dụng CT (VD: U). Sau đó bắt đầu way theo CT nhưng 1 số cái lại way ngược lại move trước (VD: U').
Em có thể lookahead F2L bằng tốc độ của em nhưng ko thể tăng tốc dộ lên để tập look nữa (do tốc độ đã max rùi).
Em way F2L từ 4 hướng dc rùi nhưng chậm we'.
=>Do những điều trên nên em chưa thể F2L sub 20s dc. Mấy anh chỉ em cách khắc phục với

duykhoi1996
07-08-2009, 08:50 AM
Seo ko ai giúp em hết vậy? Các anh chị làm ơn help em đi chứ

merukhung44
09-08-2009, 07:39 AM
dau dau nhi~, nhung ks, luyen tap la dc